[Funland] Thời kỳ bao cấp gian khó

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cái trò kéo trục lúa này đàn ông kéo, đàn bà đẩy. Nhiều khi mệt quá chị em chỉ dựa vào cây gậy đi theo là chính chứ chả đùn tẹo nào. Lắm lúc em cho ngồi nghỉ hết để tý dở mặt lúa còn mình em hùng hục kéo mấy chục vòng liền chóng cả mặt. Chỗ em không gọi là kéo cối đá. Mà cái trục nó bằng đá to như thân cây chuối hột, dài tầm 1.2 m, hai đầu có đóng cái trục sắt để sỏ vào khung kéo. Nặng quá nó ăn vào khung cứ kẽo kà kẽo kẹt đến mệt. Sau này có ông Sư chùa làm bộ sưu tập đá toàn quốc đến xin thế là cho tất tật những đồ = đá gắn bó bao năm, từ đá tảng bắc cầu ao đến chân cột nhà, rồi cối gạo, cối đá ... Còn mấy chục viên đá tảng to làm hiên nhà thì em không cho, dù từ đấy đến nay cứ vài năm lại cho người đến vận động bu em.
Bác cho mớ đá đê.
Êm đưa vào Bảo tàng Hà Nội.
Đang dư chỗ để.
PS: Bác chịu phí ship nhá. :D

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Thời bao cấp là thời công an trị, khám nhà tùy tiện chẳng cần lý do gì. Phố em ở có ông đi nước ngoài về nhà có cái đàn piano mà bị công an lên khám nhà. Khám trong nhà lại lôi được ra mấy quyển sách nhạc có chữ Trung quốc thế là đi đời. Mà nhà đó bố làm bên quân đội chứ không phải dạng tư sản gì đâu nhé!
Thế thì có lẽ bác hơi bị dà dồi.
Loại kiểu như này, chắc phải từ quãng 1975-1976, hoặc sớm hơn.
Thì mới có vụ "lôi được ra mấy quyển sách nhạc có chữ Trung quốc thế là đi đời".

Vulcan V70

Xe trâu
Em Nam Định chính hiệu đây, Trực Ninh ớ cụ.
Hồi xưa em đã từng đạp xe từ TP Nam Định về Xuân Thủy mãi dưới gần cửa bể Sông Hồng ấy, có dễ đến 50 km.
Có lần ngủ lại nhà anh bạn ở xã Nam Hồng ( gần chùa Cổ Lễ). Quê cụ gần TP Nam Định, có làng gì chuyên chằm nón lá, con gái làng ấy rất xinh.

Cụ có muốn mọi thứ đc miễn phí k. Bắc TT, Cuba, Vene anh hùng vẫn đang miễn phí đấy.
Em có một phần tuổi thơ sống trg bv và đến bây h vẫn bị ám ảnh. May là con trai nên toàn đi vs ngoài cv, gốc cây.
Cụ có kiểu đặt vấn đề rất trẻ so với tuổi của cụ!

Không ai muốn quay lại bao cấp nhưng cũng đừng vì không thích mà xuyên tạc hay phủ nhận những điều tích cực của nó!

xukthal.

Xe lăn

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
"Nông thôn mới" đấy Cụ ah. Cái gì cũng có mặt trái của nó. Ô nhiễm môi trường ở nông thôn ngày càng mặng. Năm ngoái em về thăm vùng ven biển Nam Định thấy đường sá, cầu cống, kênh mương đổ nhựa, bê tông, kè đá rất khang trang nhưng dưới sông thì nước rất bẩn, rác nhiều ( rác nhiều là do ý thức người dân ), cũng do nước thải từ các hộ sx nhỏ các cụm tiểu thủ CN thải ra nữa....
Giao thông vùng này đầu tư rất tốt. Mà hình như cụ cũng quê NĐ phải không ah?
Tôi về Bắc Giang, ngoài việc Khang trang, thì nhận thấy:
Ra lội ruộng bắt châu chấu, thấy nước trong như nước lọc, đỉa cũng không có.
Thế thì cây gì con gì sống cho nổi.
Phụ thuộc 100% vào phân bón, thuốc bảo vệ thực vật.

Thời điểm ghi trong đơn thuốc là 11.12.2972, đang đỉnh điểm của KCCM, chống trả Mỹ gây chiến tranh ném bom phá hoại Miền Bắc và HN, HP, khi đó toàn bộ Thày Cô, SV và CBNV trường ĐHBK đang ở khu sơ tán huyện Hiệp Hòa, Hà Bắc (giờ là Bắc Giang). Thời kỳ đó ăn độn mỳ, ngô, sắn. Có lẽ tăng thêm ngô xay là biện pháp giúp thêm chống bệnh.
Đề nghị cho ăn cơm không độn ngô đấy chứ bác.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có kiểu đặt vấn đề rất trẻ lứa tuổi của cụ!

Không ai muốn quay lại bao cấp nhưng cũng đừng vì không thích mà nói sai sự thật hay xuyên tạc nó
Tôi kể chuyện bao cấp cho ông con nghe cùng, nó gần như không hiểu được.
Ví dụ:
Nó gần như không thể hiểu, tại sao điện thoại (máy bàn thôi) lại xa xỉ như thế, trong khi nó có hẳn 2 cái mobile, như bố mẹ và em.

Vulcan V70

Xe trâu
Học vẫn mất tý phí cụ ạ. Nhà em năm nào cũng làm đơn xác nhận 3 xuất miễn 1. :D
HS Cấp 1,2,3 thì Phí đó là " tiền xây dựng cơ sở vật chất" bác ah, không phải tiền học phí. HS nào gia cảnh khó khăn, con TBLS thì được miễn. SV ĐH thời bao cấp thì có tiêu chuẩn gạo + học bổng mà bác

Pvsc

Xe ba gác
Bột mì có từ rất sớm, trước hạt "bobo" bác ạ. Tầm 73-74 đã phải mua gạo kèm bột mì. Chế biến thì đa dạng: như nhào bột nắm thành bánh rồi hấp hoặc luộc ( ăn bữa sáng) có điều kiện thì cho mật, đường vào làm nhân, nhào bột rồi rán (áp chảo ) như đế bánh piza bọn trẻ hay ăn ngày nay ấy, tất nhiên là khô có thịt, xúch xích, cheese... hay cán thành sợi mì để nấu...
Đến 77-78 thì bắt đầu có "bobo" ( nghe đồn là những mẻ "bobo" đầu tiên là xuất kho từ kho lúa mạch của nhà máy bia trong SG). Sau đó thì xin viện trợ hạt lúa mì và thậm chí không chế biêdn cứ để thế phân phối cho dân, nói xin lỗi các cụ ( nhưng đúng là sự thật) ăn bo bo, đầu vào 10 phần thì đầu ra còn 7,8 phần.
Lúc đó bắt đầu thèm được mua độn bột mỳ, mỳ sợi. Rồi có lúc bobo cũng không có ( Tùy thuộc vào địa phương, hàng, quốc gia viện trợ...) mà phải mua độn sắn lát phơi khô, hay bột cao lương, ngô răng ngựa ( Trung quốc hay Bắc Triều Tiên viện trợ)
Một thời khó khăn, vất vả, cực khổ và có nhiều lý do để tạo lẻn hoàn cảnh ấy như: điều kiện đất nước còn nghèo, lạc hậu trải qua/ vừa trải qua cuộc chiến tranh kéo dài hàng mấy , hệ tư tưởng, cơ chế ( cái này nặng nề nhất).
Cụ nào đã từng trải qua chắc giờ nhìn lại để chiêm nghiệm và ngậm ngùi thôi, các cụ nghe kể và xem, đọc trên sách báo , phim ảnh.. thì cũng xin đừng chỉ trích hay lên án...
Nguyên nhân chủ yếu do chính sách xoay trục từ 1972, hai cái má kẹp eto ép Việt nam chảy đến giọt máu cuối cùng cụ ạ,
May mắn là cuối cùng chúng ta cũng thoát ra thành công và bình thường quan hệ với họ

hoantoanmayman

Xe tăng
Em cũng ngó phát xem các cụ rên rỉ về chuyện ngày xưa, nhân tiện kể chuyện, em có mấy ông bạn, toàn chửi đất nước ngày xưa thế này thế nọ, giờ thế nọ thế chai, bia được vài lon thì chửi bọn thuế ăn nhiều, thuê kế toán quen chế hồ sơ thế mà nó vẫn bắt nộp, chửi bọn quản lý thị trường ăn bẩn đến cả tý xíu hàng lậu từ LS về nó cũng bắt, khoe vừa chạy được mối ngon, có tờ A4 rồi sợ bố con thằng nào mà không làm, mình không làm thì thằng khác cũng làm, có ngu mới không làm, vân vân mây mây, ngồi lắng nghe một hồi thấy toàn những ông ích kỷ khốn nạn, bản thân làm toàn việc thất đức, lúc say mất kiểm soát mới kể những việc đấy ra, hoàn toàn trái ngược với những gì họ lúc tỉnh táo vẫn kể lể và thể hiện.

xukthal.

Xe lăn
HS Cấp 1,2,3 thì Phí đó là " tiền xây dựng cơ sở vật chất" bác ah, không phải tiền học phí. HS nào gia cảnh khó khăn, con TBLS thì được miễn. SV ĐH thời bao cấp thì có tiêu chuẩn gạo + học bổng mà bác
Em nhớ học phổ thông có 2 khoản:
- Tiền Xây dựng (đóng góp để xd cơ sở vật chất cho trường)
- Tiền học phí (nộp NS nhà nước) nhưng khoản này rất nhỏ.
Còn lên ĐH thì SV có tiêu chuẩn như người đi làm:
- Có tiêu chuẩn gạo/thức ăn: Ai ở nội trú ăn bếp ăn tập thể thì bếp họ thu luôn.
- Học bổng: Có và có cả học phí họ tự động trừ luôn trong học bổng. Về sau thì học bổng còn phân chia thành 2,3 cấp cơ.
Chính sách con TBLS, HC khó khăn hoặc Dân tộc miền núi được miễn hoặc giảm học phí.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Không biết ai trẻ hơn ai. Nói đến kéo mà cắt được gà thì tầm năm 1992, khi thông thương với Trung Quốc mới có.
Toàn mấy ông đọc truyện trinh thám về trinh sát Thanh Hùng ( hình như nguyên mẫu cụ Tuyến ) bắt tên cướp của lão buôn thuốc phiện rồi lấy tình tiết ăn gà bằng kéo làm chuyện của mình.:))

L.C.D

Xe container
Hồi xưa em đã từng đạp xe từ TP Nam Định về Xuân Thủy mãi dưới gần cửa bể Sông Hồng ấy, có dễ đến 50 km.
Có lần ngủ lại nhà anh bạn ở xã Nam Hồng ( gần chùa Cổ Lễ). Quê cụ gần TP Nam Định, có làng gì chuyên chằm nón lá, con gái làng ấy rất xinh.
Làng em cũng có con gái xinh mà, em nè :))
Em fun thui, hồi bé tầm lớp 4-5 em vẫn đạp xe về quê 30km đấy, mà cái xe đạp Nam Hà ghẻ lở cao chới với chứ có đc xe tốt đâu. Đi qua trại gà Nam Hồng là em thích nhất, em toàn dừng lại ngắm những khu trại toàn gà trắng muối. Hồi í gà nhà ông bà em toàn gà lông lá sặc sỡ, nên nhìn gà trắng thấy nó sang chảnh xinh đẹp biết bao :P Đường đi qua trại gà Nam Hồng cũng là con đường đau khổ vì đường đất toàn ổ voi, ngày nắng thì bốc bụi đỏ mù mịt, ngày mưa thì đi khổ sở mới qua đc đoạn đường này.
Giờ 1 năm em chỉ tranh thủ phi về quê đc 2 lần vào đầu năm và cuối năm để ra mộ thắp hương cho ông bà em. Đi đi về về như 1 cơn gió vì em ko có nhiều thời gian. Đi qua những con đường nhỏ lắt léo trong làng, em vẫn luôn bồi hồi xúc động, như vẫn nhìn thấy mình cái thời gầy quắt queo, đen nhẻm nhèm dãi nắng giữa đường quê.

Hooks

Xe tăng
Cụ ấy đang lấy những trường hợp cá biệt khái quát hóa lên để phản bác
Vâng, cụ đấy nói như thể chỗ nào cũng thế vậy.

Thời bao cấp thì tùy nơi tùy chỗ mà khác nhau chứ chả thể giống nhau hoàn toàn.

Hình như trường này là của Bưu điện và là tiền thân của HVBCVT sau này.
Ko phải cụ ạ.

Trường này chuyên đào tạo phát thanh viên cho các đài phát thanh truyền hình các Tỉnh. Chủ yếu con em trong ngành được cử đi học rồi về làm. Nó là một nhánh của trường nào đó cấp TW thì nhà cháu ko rõ. Trường nằm ngay cạnh cái BV Tâm thần mà vừa ầm ỹ trên báo. Khu tập thể nhà đài ở ngã tư Vọng - Trường Chinh bây giờ ý.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
ai là nhân chứng sống trải qua cảnh khổ này, sẽ hiểu được cái giá của ngày nay quý đến mức nào. Lớp trẻ nên biết cha ông đã trải qua những gì để mà sống tốt hơn với bản thân và gia đình, xã hội.

PotusTan

Xe buýt
Quê nhà em cứ có tiền là mua mỳ chính về ủ. Chỉ có lãi chứ không có lỗ, khi cần tiền lại mang ra quán đổi như kiểu mua $, mua vàng bây giờ. Nhưng đó là những năm 80,81 rồi. Trước đó chỉ có mỳ chính Việt Trì túi nhỏ, cánh ướt bết không ngon = mỳ chính nhật.
U em nuôi lợn, trước Tết AL thường bán cho nhà nước để đổi hàng, kiểu gì cũng xin đổi 1 túi mỳ chính Nhật màu đỏ (nhãn 2 muôi) loại 1/2kg và 1 - 2kg đường vàng => TẾT chia mấy gói nhỏ biếu ông bà, các cô chú bác 2 bên nội ngoại (sau TẾT sẽ được cho bánh chưng, gà, gạo nếp, gạo tẻ quê; hè được "nuôi" giúp 2 ông con trong... 3 tháng).