[Funland] Thời kỳ bao cấp gian khó

Hooks

Xe tăng
Đi cái xe ô tô còn phải cho tiền lái xe, mà cụ đòi vào bệnh viện không mất tiền. Đúng là về lý thuyết không mất gì nhưng vào được đến bệnh viện mất nhiều thứ khác ngoài tiền.
Mất cái gì vậy cụ? Xe ô tô phải cỡ BT mới có, cụ có tiền đi xe thì kinh đấy!

xukthal.

Xe lăn
Nói chung đọc mười mấy trang thì em rút ra nhận xét:
- Thời bao cấp thì khổ là đúng nhưng cũng có những cái chung (trên toàn quốc hoặc từng miền Bắc/Nam), tuy nhiên mỗi địa phương mỗi môi trường (CBCNV, Nông dân, Tiểu thương TP, NLĐ tự do...) lại có những cái khác nhau và mỗi cụ/mợ trải qua ở chỗ nào thì kể lại ở chỗ đó, ko hẳn là giống nhau vì thế ko nên bảo là người nọ nói sai, người kia chỉ nghe lại..v.v..
Em ví dụ chuyện khóa cửa chống trộm cắp chẳng hạn: Ở nông thôn thì làm gì có gì đáng giá mà trộm cắp ngoài mấy thứ lặt vặt như quả ổi/quả na..., hơn nữa toàn người trong làng biết nhau hết rồi, cũng chẳng có tiền mà mua khóa cơ :D
...hoặc chuyện cắt thịt gà = kéo: là có thật và là bác sĩ mổ tận dụng kéo cắt xương/gân ở BV thải ra về nhà dùng :))

xukthal.

Xe lăn

bimbim5656

Xe container
Thời khốn nạn ấy cụ vào bệnh viện có mất đồng nào không
Đi học có mất học phí không cụ?
Cụ có muốn mọi thứ đc miễn phí k. Bắc TT, Cuba, Vene anh hùng vẫn đang miễn phí đấy.
Em có một phần tuổi thơ sống trg bv và đến bây h vẫn bị ám ảnh. May là con trai nên toàn đi vs ngoài cv, gốc cây.

PotusTan

Xe buýt
Giờ em về quê thấy làng mạc bị bê tông hóa, sông ngòi cảm giác bé tẹo lại, đục ngầu và tù đọng, ko còn trong lành như cái thời mấy chục năm trước. Em là em cứ đứng trên bờ sông mà tiếc nuối nhớ thương khung cảnh trong lành của ngày xa xưa ấy.
- Làng em có 4 xóm: Đông, Tây, Nam, Bắc, mỗi xóm có 1 sân kho hợp tác, sân nào cũng vuông chằn chặn như quyển vở, 2 mặt giáp sông thủy lợi nội đồng (ngày xưa chuyển lúa bằng thuyền chống sào cho thuận tiện), thoáng đãng vô cùng. Bây giờ, 1 sân kho đã chia lô xây nhà. 3 sân còn lại, có 2 cái thì đại gia gốc ở quê, nhưng đi làm ăn nơi xứ người thành công, nay về... thâu tóm cả "cái sân kho" làm cái... biệt phủ để nghỉ ngơi. Cái còn lại, có 1 đại gia gốc gác ở tận đâu đâu, nhưng nhà chẳng có gì ngoài tiền, cũng đến quê em mua trọn cái sân kho mà... xây phủ. Buồn mềnh màng. Đôi lúc lại nhớ ngày xưa ấy: cân thóc hợp tác; hội thi trâu bò; sinh hoạt hè thiếu nhi; chiếu phim bãi... Nay, còn đâu.
- Đất thổ cư không đẻ thêm, nhưng người... đẻ nhiều lắm. Thế là cắt đất cho con cháu xây nhà liền kề. Cơ mà, mỗi nhà hợp 1 hướng, nên... "đuýt" ông anh cắm vào "mặt" ông em, nên... bớt đoàn kết. Rồi, hệ thống thoát nước kém, nước thải chảy lênh láng trên đường làng (bê-tông), ruồi muỗi sinh sôi, không khí ngột ngạt...
- Ao cá hợp tác, ao cá Bác Hồ... cũng lấp hết phân lô; máng mương thủy lợi dường như ngày càng thu hẹp, toàn nước thải sinh hoạt và dư thừa thuốc bảo vệ thực vật, vịt - ngan tung tăng, phóng uế bừa bãi -> chẳng có chỗ cho trẻ bơi lội.
- Những loại cây cối ngày xưa ngày càng hiếm: tre, mây, xoan, xà cừ...
- Vân vân, và mây mây...

Hooks

Xe tăng
Cụ kia nhảy xe tải :D
Xe tải ko mất phí ạ. Nhà cháu đi học dưới mạn Thường tín, đi nhờ suốt.
Khám bệnh, đi học chả mất xu nào
Học trung cấp, đại học còn có tiền lương = 75% CBCNV
Thằng bạn vợ nó đẻ năm 90, đưa tiền y tá còn chối đây đẩy. (nhớ lộn, năm 2000)

Chỉnh sửa cuối:

L.C.D

Xe container
"Nông thôn mới" đấy Cụ ah. Cái gì cũng có mặt trái của nó. Ô nhiễm môi trường ở nông thôn ngày càng mặng. Năm ngoái em về thăm vùng ven biển Nam Định thấy đường sá, cầu cống, kênh mương đổ nhựa, bê tông, kè đá rất khang trang nhưng dưới sông thì nước rất bẩn, rác nhiều ( rác nhiều là do ý thức người dân ), cũng do nước thải từ các hộ sx nhỏ các cụm tiểu thủ CN thải ra nữa....
Giao thông vùng này đầu tư rất tốt. Mà hình như cụ cũng quê NĐ phải không ah?
Em Nam Định chính hiệu đây, Trực Ninh ớ cụ.

xukthal.

Xe lăn
Chỗ cụ có thể thế hoặc cụ toàn gặp anh lx tốt bụng, ko thèm tiền :D

PotusTan

Xe buýt
Em tưởng chè bồm là dùng để lót quan tài để thấm nước mô cho người chết và khử mùi tử khí chứ nhỉ?
Những năm 1980s, của hiếm ở nông thôn (cùng với chè tươi) đấy ạ. Tiền đâu mà mua chè búp (móc câu) như cụ và em... xơi bây giờ ạ. Tết đến, nhà nào sang thì mua đươc gói chè Bắc Thái, bao thuốc lá Sông Cầu (rồi Điện Biên, rồi mới đến thuốc lá đầu lọc là Du lịch....).

toimuondie

Xe container
Thằng bạn vợ nó đẻ năm 90, đưa tiền y tá còn chối đây đẩy.
Cụ học Pháp lý hả cụ?

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Mất cái gì vậy cụ? Xe ô tô phải cỡ BT mới có, cụ có tiền đi xe thì kinh đấy!
Cụ không sống vào thời đó, giải thích cho cụ khó hiểu. Thời đó lái xe được xếp vào hạng đẳng cấp cao trong xã hội. Không nịnh bợ họ đang đi họ giở trò bảo hỏng xe thế là ngồi đợi. Xe bus hà nội đang đi, tự nhiên dừng giữa đường đợi bác tài xuống ngồi uống hết cốc bia, mặc kệ cho bà con chen nhau trên chiếc Karosa kính kín mít ..... xe khách liên tỉnh thì mời cụ tìm trên youtube bộ phim "chuyến xe bão táp" sẽ biết lái xe thời đó như thế nào.

Noname_2015

Xe tăng
Đấy, em nói có sai đâu, cụ này thâm lắm cơ, nói một câu, cả đại binh chết lặng!

Bao cấp có mấy loại, bao cấp nông thôn với bao cấp thành thị, bao cấp miền bắc với miền nam và miền trung có sự khác nhau.

Trong gia đình thì có bao cấp mà gia đình ko có quê, hoặc quê xa so với gia đình mà có quê gần....

Đại loại thế, chứ chả phải yên lặng giề.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vâng

Thừa hẳn chữ "có vẻ" ạ.

Ngày xưa, con người tốt với nhau thật sự.

Cũng chả có đao to búa lớn như từ thiện, như ủng hộ, như quyên góp gì đâu.

Tất cả chỉ là đùm bọc nhau, cùng vượt qua khó khăn hoạn nạn.
Dù đều đói nhưng nhà này hết gạo sang nhà kia vay, mai kia vay lại sau.

Nhưng con ngừoi có vẻ tốt với nhau hơn nhỉ😎

Hooks

Xe tăng
Cụ không sống vào thời đó, giải thích cho cụ khó hiểu. Thời đó lái xe được xếp vào hạng đẳng cấp cao trong xã hội. Không nịnh bợ họ đang đi họ giở trò bảo hỏng xe thế là ngồi đợi. Xe bus hà nội đang đi, tự nhiên dừng giữa đường đợi bác tài xuống ngồi uống hết cốc bia, mặc kệ cho bà con chen nhau trên chiếc Karosa kính kín mít ..... xe khách liên tỉnh thì mời cụ tìm trên youtube bộ phim "chuyến xe bão táp" sẽ biết lái xe thời đó như thế nào.
Vâng, một mình cụ sống thời đó. Của nhà cụ tất.

Hà Tam

Xe điện
Thời khốn khổ khốn nạn ấy báu gì
Thời điểm ghi trong đơn thuốc là 11.12.2972, đang đỉnh điểm của KCCM, chống trả Mỹ gây chiến tranh ném bom phá hoại Miền Bắc và HN, HP, khi đó toàn bộ Thày Cô, SV và CBNV trường ĐHBK đang ở khu sơ tán huyện Hiệp Hòa, Hà Bắc (giờ là Bắc Giang). Thời kỳ đó ăn độn mỳ, ngô, sắn. Có lẽ tăng thêm ngô xay là biện pháp giúp thêm chống bệnh.

Đi cái xe ô tô còn phải cho tiền lái xe, mà cụ đòi vào bệnh viện không mất tiền. Đúng là về lý thuyết không mất gì nhưng vào được đến bệnh viện mất nhiều thứ khác ngoài tiền.
Cụ đã trải qua hay cũng lại nghe kể lại?
Thời ấy mà điều được cái ô tô chở người đi bệnh viện thì phải qua nhiều cấp đấy và từ cấp cao nhất đến lái xe đều phải phải "bôi trơn" đúng theo cách của người Việt từ xưa tới nay chứ không riêng thời bao cấp và việc mất tiền này liên quan gì đến việc chữa bệnh gần như miễn phí thời ấy?

Vulcan V70

Xe trâu
Cái trò kéo trục lúa này đàn ông kéo, đàn bà đẩy. Nhiều khi mệt quá chị em chỉ dựa vào cây gậy đi theo là chính chứ chả đùn tẹo nào. Lắm lúc em cho ngồi nghỉ hết để tý dở mặt lúa còn mình em hùng hục kéo mấy chục vòng liền chóng cả mặt. Chỗ em không gọi là kéo cối đá. Mà cái trục nó bằng đá to như thân cây chuối hột, dài tầm 1.2 m, hai đầu có đóng cái trục sắt để sỏ vào khung kéo. Nặng quá nó ăn vào khung cứ kẽo kà kẽo kẹt đến mệt. Sau này có ông Sư chùa làm bộ sưu tập đá toàn quốc đến xin thế là cho tất tật những đồ = đá gắn bó bao năm, từ đá tảng bắc cầu ao đến chân cột nhà, rồi cối gạo, cối đá ... Còn mấy chục viên đá tảng to làm hiên nhà thì em không cho, dù từ đấy đến nay cứ vài năm lại cho người đến vận động bu em.
Chắc cụ ấy nhầm đấy. Đá trục lúa khác cối đá mà.
Mà hòn đá trục lúa nó chỉ dài độ 60-70 cm thôi, không dài tới 1,2 mét đâu bác ah, dài thễ nặng và kéo đi theo vòng tròn rất khó. Trước thời "khoán 10" thì có giai đoạn lúa gặt về tập chung ở sân kho HTX và 1 đội khoảng vài chục người chuyên kéo+ đẩy trục đá để tách thóc ra khỏi rơm ( khi cao điểm thì có máy tuốt lúa về hỗ trợ). Trong cái đống rơm ở sân kho HTX cũng ối chuyện vui bác nhỉ, nhất là những buổi kéo trục đá ban đêm.