[Thảo luận] Theo Luật GTĐB, phải dùng tín hiệu gì khi xin vượt!

bangmua74

Xe buýt
Ban ngày em toàn vượt bằng còi, đêm em mới dùng pha cốt để vượt. Chả có cái quy định nào phải dùng xi-nhan cả

h_mdc

Xe điện
Chỗ này có 2 làn, làn ai nấy đi cần gì phải xin vượt, nếu cẩn thận thì dùng còi hoặc đèn hoặc cả 2.

chinhatm

Xe container
Đèn xi nhan còn gọi là đèn báo chuyển hướng, được dùng khi rẽ hoặc chuyển làn. Trong trường hợp vượt mà phải chuyển sang làn khác thì phải dùng, bản chất của nó là tín hiệu báo chuyển hướng chứ không phải tín hiệu xin vượt. Trường hợp đường có nhiều làn xe cùng chiều, xe nào đi làn xe ấy thì không phải vượt nhau, nên cũng không phải dùng tín hiệu đèn hay còi gì cả, tuy vậy ở VN cũng nên chớp đèn hoặc bấm còi để báo cho xe phía trước biết mà không tạt sang làn của mình.

hanoivietnam

Xe tăng
Em thì dùng còi và xinhan trong trường hợp xin vượt, dùng thêm đèn pha là bước cuối cùng nếu bác nào đi trước mà cố tình không cho vượt ạ!

CHIANTHI

Xe tăng
Theo điều 14 luật GTDB thì muốn vượt thì phải dùng đèn HOẶC còi và một trong các điều kiện để được vượt là :xe trước không có tín hiệu vượt xe khác , vậy cái TÍN HIỆU VƯỢT XE KHÁC nó như thế nào , em nghĩ chỉ có cách bật xi nhan trái để báo cho xe sau biết mình đang vượt xe khác thôi . Túm lại , muốn vượt thì nháy pha hoặc còi để xin xe trước và dùng xi nhan để BÁO cho xe sau , trong thực tế thì chỉ bật xi nhan là cả xe trước và sau đều hiểu , chỉ xxx là không hiểu .

buicongchuc

Xe ba gác
Vậy là em cũng bị xxx nó thiến rồi, đau quá, lần sau chiến bằng đc mới thôi
Thiến lần cho nhớ... Ngày xưa thời có quan hoạn, thiến phát không sửa lại được :))

khoand26

Xe hơi
Vậy là em cũng bị xxx nó thiến rồi, đau quá, lần sau chiến bằng đc mới thôi
Cũng tại Cụ không nắm chắc luật để cãi lại, nếu bạn trình bày được như thế náy thì mấy đ/c đó còn phải xin lỗi bạn ấy chứ:

Điều 14. Vượt xe
1.Xe xin vượt phải có báo hiệu bằng đèn hoặc còi; trong đô thị và khu đông dân cư từ 22 giờ đến 5 giờ chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn.
Nếu là ban ngày, hoặc ngoài khu dân cư thì chỉ cần sử dụng một trong hai thứ còi hoặc đèn là đủ, không cần phải cả hai nhé

ThanhTungTB

Xe điện
Năm 2010 E cũng dính lỗi như này.Các anh xxx lập bb lỗi vượt xe ko có tín hiệu, mặc dù E cũng thanh minh là mình có nhấn còi để xin vượt. Lần ấy E phải nộp kho bạc 700k và bị giữ bằng 30 ngày. từ ngày ấy đến nay ,khi vượt E đều bật xi nhan trái, có lần vượt xong, gặp xxx, các anh nhìn xe E rồi cười cười.
Sao bác ko ghi ý kiến vào bb là ko chấp nhận lỗi vì có bấm còi .Trong luật có nói ,khi vượt phải có tín hiệu xin vượt bằng còi ,đèn ,thậm chí bằng tay .Chứ có nói gì đến xi nhan đâu .Xi nhan chỉ dùng khi chuyển hướng thôi chứ .

gafquef

Xe tăng
Đúng là phải có signal, bác sai rồi.
Đúng là học lái có khác, không biết mà cũng phán như đúng rồi. Chẳng có quy định nào yêu cầu là khi vượt phải bật xi nhan cả, cái bật xi nhan khi vượt cũng chỉ là tâm lý đám đông thôi, không khác gì các ông các các cụ các bà khi đi qua ngã 4 là thò ngay vào nút tam giác để chơi đèn khẩn cấp.; Cái đèn xi nhan nó chỉ có chức năng báo hiệu cho xe trước, xe sau là nó đang chuẩn bị rẽ phải hay rẽ trái mà thôi.

Chỉnh sửa cuối:

sylilave

Xe buýt
Cháu cũng dùng xi nhan để vượt nhưng chẳng hiểu văn bản nào quy định điều này; chỉ là bắt chước các cụ lái thâm niên rồi sau thành thói quen. Có cụ nào dẫn được văn bản không ạ ?

gocart

Xe cút kít
Đúng là học lái có khác, không biết mà cũng phán như đúng rồi. Chẳng có quy định nào yêu cầu là khi vượt phải bật xi nhan cả, cái bật xi nhan khi vượt cũng chỉ là tâm lý đám đông thôi, không khác gì các ông các các cụ các bà khi đi qua ngã 4 là thò ngay vào nút tam giác để chơi đèn khẩn cấp.; Cái đèn xi nhan nó chỉ có chức năng báo hiệu cho xe trước, xe sau là nó đang chuẩn bị rẽ phải hay rẽ trái mà thôi.
Khi vượt đương nhiên là phải chuyển hướng nên bật xi nhan để xe sau biết nếu không: (i) Xe sau húc vào mít; (ii) XXX phạt cho nhấc người lên.:-? Bác nào chê người ta thì nên học lái lại.

sylilave

Xe buýt
Khi vượt đương nhiên là phải chuyển hướng nên bật xi nhan để xe sau biết nếu không: (i) Xe sau húc vào mít; (ii) XXX phạt cho nhấc người lên.:-? Bác nào chê người ta thì nên học lái lại.
Có lý nhưng cháu vẫn cảm thấy còn thiếu.

gafquef

Xe tăng
1, e hỏi cụ khi cụ vượt thì xe cụ chạy nhanh hay chậm mà cụ bảo xe sau húc mít,
2, Thế nào là XXX phạt cho nhấc người hả cụ? nếu mà khi cụ muốn vượt xe đằng trước mà cụ đã ra tín hiệu bằng đèn ( nháy pha cốt) hoặc còi mà XXX nó đòi phạt vì không bật xi nhan và nó phạt cho nhấc người thì lái xe tầm thường quá.
3, Khi vượt đương nhiên là chuyển hướng á? vậy khi cụ đi trên đường trên cao, đường Thăng Long, đường 5... cụ ra tín hiệu cho xe phía trước tránh đường cho xe cụ đi thì lúc đó cụ có chuyển hướng không hay cụ vẫn đang đi trên 1 đường thẳng hay nois đúng hơn là cụ vẫn đi làn của cụ ( em khẳng định lúc đó cụ cũngbật xi nhan)
4. cụ bảo em bác nào chê nên học lái lại thì cũng không có thầy nào dạy và cũng chẳng có sách nào dạy là khi vượt phải bật xi nhan đâu cụ ơi.

kduc

Xe Cứu Trợ

Đúng luật là vượt là chuyển làn và phải singnal, nhưng thực tế đi đường nhà cháu cũng nháy đèn xin vượt là chủ yếu, không được nháy đèn, còn còi thì cửa kính đóng hết chạy tốc độ cao rất khó nghe.
Đũng nhất vẫn phải xi nhan
Quy định này ở văn bản nào thế cụ.
Cụ ý mới đang học lái, đã đi thi đâu các cụ :D

future_fun

Xe máy
Cái này xxx bắt láo. Khi vượt chỉ cần đèn hoặc còi thôi đâu có phải dùng tất cả đâu

gocart

Xe cút kít
1, e hỏi cụ khi cụ vượt thì xe cụ chạy nhanh hay chậm mà cụ bảo xe sau húc mít,
2, Thế nào là XXX phạt cho nhấc người hả cụ? nếu mà khi cụ muốn vượt xe đằng trước mà cụ đã ra tín hiệu bằng đèn ( nháy pha cốt) hoặc còi mà XXX nó đòi phạt vì không bật xi nhan và nó phạt cho nhấc người thì lái xe tầm thường quá.
3, Khi vượt đương nhiên là chuyển hướng á? vậy khi cụ đi trên đường trên cao, đường Thăng Long, đường 5... cụ ra tín hiệu cho xe phía trước tránh đường cho xe cụ đi thì lúc đó cụ có chuyển hướng không hay cụ vẫn đang đi trên 1 đường thẳng hay nois đúng hơn là cụ vẫn đi làn của cụ ( em khẳng định lúc đó cụ cũngbật xi nhan)
4. cụ bảo em bác nào chê nên học lái lại thì cũng không có thầy nào dạy và cũng chẳng có sách nào dạy là khi vượt phải bật xi nhan đâu cụ ơi.
Cụ tham khảo nhé:

[FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]
[/FONT]

pnew

Xe điện
Cụ tham khảo nhé:

[FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]
[/FONT]
Chinh cụ nói xin nhan là để chuyển hướng chứ có phải để vượt đâu. Ảnh của cụ chắc lấy ở Anh về. Trong ảnh của cụ giả sử xe A đang đi ở làn bên phải rối thì khi đi lên trước xe B thì có phải bật xin nhan không?

Theo luật VN thì xe A không vượt xe B nhé. Khái niệm vượt chi danh cho hai xe trên cùng một làn thôi.

Chỉnh sửa cuối: