[Thảo luận] Theo Luật GTĐB, phải dùng tín hiệu gì khi xin vượt!

tuminh13

Đi bộ
lỡ người đối diện tưởng mình rẽ thì sao, tôi bị 1 trường hợp này rồi, súy đâm với nhau......nguy hiểu quá. VN mình học thì phải hiểu luật, xi nhan là đèn báo rẽ và chuyển làn chứ có phải đèn xin vượt đâu

tuấn red

Xe tải
Chỉ cần bật xi nhan khi vừa vượt vừa chuyển làn thôi ợ.

luctayo

Xe buýt
Tại luật ở nước mình ko nêu cụ thể nên người dân hay tìm cách để lách luật. Theo quy định có trường hợp ko được vượt khi mà xe phía trước đang phát tin hiệu xin vượt. Nếu các cụ ko si nhan mà chỉ nhá đèn thì làm sao mà xe phía sau biêt là mình đang xin vượt xe phia trước

luctayo

Xe buýt
lỡ người đối diện tưởng mình rẽ thì sao, tôi bị 1 trường hợp này rồi, súy đâm với nhau......nguy hiểu quá. VN mình học thì phải hiểu luật, xi nhan là đèn báo rẽ và chuyển làn chứ có phải đèn xin vượt đâu
Em nghĩ suýt đâm là do trước khi xin vượt cụ ko quan sát điều kiên an toàn khi co xe đang đi ngược chiêu mà cụ vẫn cố tình vượt.

ducanh2002hv

Xe tải
Cụ chủ bị oan rồi, chia buồn cho cụ.

theph

Xe điện
XXX Hải Phòng (tên Thường) đã bị em cho 1 trận vì cái vụ y chang thế này. Vẫy em vì "Vượt nơi cấm vượt và vượt không có tín hiệu" - có video quay nhưng sau 30' tranh luận em vẫn thắng. Lỗi "Vượt nơi cấm vượt" bị em bật vì em vượt trước khi gặp đường tàu và khi em qua đường tàu thì xe bị em vượt bám theo nên chả làm gì được em. Lỗi "vượt không tín hiệu" XXX nói phải signal, em bảo signal em chỉ dùng khi chuyển hướng, chuyển làn chứ em không biết phải dùng signal để xin vượt bao giờ ạ.

xe=com

Xe hơi
túm lại xxx vợt nhầm hơn bỏ sót nếu nắm chắc luật =ok anh em nhắc nhở lần sau đi lại cẩn thận còn ko thuộc luật thì cũng ok nộp học phí về học luật cho chắc nhé !!!!~X(

tla

Xe điện
Em lười đọc từ đầu đến cuối nhưng em vẫn có một băn khoăn thế này: theo em hiểu đèn xi-nhan chỉ để dùng khi chuyển hướng xe, còn xin vượt thì nháy pha hoặc dùng còi, nhưng ở mình thì muốn vượt thì lại phải bật xi-nhan, vậy các cụ giải ngố cho em với.

nissan CFR

Xe tăng
Em lười đọc từ đầu đến cuối nhưng em vẫn có một băn khoăn thế này: theo em hiểu đèn xi-nhan chỉ để dùng khi chuyển hướng xe, còn xin vượt thì nháy pha hoặc dùng còi, nhưng ở mình thì muốn vượt thì lại phải bật xi-nhan, vậy các cụ giải ngố cho em với.
Cụ chịu khó đọc trang 1 có cụ đã dẫn điều 14 luật GTĐB rồi đấy. Khi vượt báo hiệu bằng đèn hoặc còi....

tla

Xe điện
Cụ chịu khó đọc trang 1 có cụ đã dẫn điều 14 luật GTĐB rồi đấy. Khi vượt báo hiệu bằng đèn hoặc còi....
Em hiểu cái điều đó ạ, tuy nhiên vượt bằng đèn là thế nào: ý em là vượt bằng nháy pha hay bằng xi-nhan, em hiểu xin vượt bằng nháy pha mới là đúng, tuy nhiên ở mình lại bật xi-nhan, nên em mới phải hỏi lại cho rõ.

buicongchuc

Xe ba gác
CSGT đã sai trong trường hợp này. Xi - nhan chỉ dùng cho chuyển làn, chuyển hướng, trong sát hạch cũng chỉ có bài chuyển hướng khi qua ngã 4 mà thôi. Xin vượt mà bật xi - nhan là do thói quen bắt chước nhau, không đúng Luật lại gây nguy hiểm cho người khác nếu đó là đoạn đường có 2 làn chạy ngược nhau không có giải phân cách cứng.
Em cũng nghĩ như cụ. Khi vượt nháy pha đèn hoặc còi (hoặc kết hợp) và phải xi nhan chuyển làn (chuyển hướng) nếu cần, chuyển xong rồi tắt xi nhan. Trường hợp cụ chủ em dự xxx bắt láo.

Lungcu

Xe điện
Xi nhan xin vượt chủ yếu cho ông đàng sau biết

K197hvan

Xe tải
toshiba nhà xxx ăn bẩn, láo toét, mà sao cụ lại đưa giấy tờ cho nó, chắc cụ nắm luật ko vững rồi

tumy19060708

Xe tải
Chính xác ạ, dùng đèn hoặc còi xin vượt là được mà, cái singnhan đâu phải sinh ra để tín hiệu vượt xe đâu cụ, cụ có thể hoặc còi, hoặc nháy pha, hoặc singnhan mà, e từng tranh luận rồi csgt cứng họng luôn

binhke

Xe buýt
cháu nghĩ th này csgt bắt láo.
cụ đang đi đúng làn và đúng tốc độ mà.
xe trước lại nhường cho vượt,

longmama

Xe điện
CSGT đã sai trong trường hợp này. Xi - nhan chỉ dùng cho chuyển làn, chuyển hướng, trong sát hạch cũng chỉ có bài chuyển hướng khi qua ngã 4 mà thôi. Xin vượt mà bật xi - nhan là do thói quen bắt chước nhau, không đúng Luật lại gây nguy hiểm cho người khác nếu đó là đoạn đường có 2 làn chạy ngược nhau không có giải phân cách cứng.
Chuẩn, xinhan là do thói quen thôi. Xin vượt bằng còi hoặc nháy fa cos

Luon An Ngon

Xe tải
Em nghĩ thế này mới là chuẩn.
Em tuyền vượt thì nháy đèn, không được mới đến còi, cuối cùng thì đành phải xi nhan. Không phải ai lái xe cũng để ý đằng sau.
cái này hợp lý, nên làm theo như trên ở đường lộ nhà mình.
Nhà cháu có tý kinh nghiệm lái cao tốc ở 1 số nước khác:
- không xi nhan khi vượt
- chỉ nhá đèn ở các tình huống cảm thấy không an toàn, hoặc đang di chuyển với tốc độ cao
- Còi hạn chế không bao giờ dùng(ngoại trừ thấy xe bên cạnh, hoặc phía trước đang ở trong trạng thái bất ổn)

toilakhang

Xe tải
Cụ bị bắt láo rồi, làm gì có luật nào bắt phải xi nhan để xin vươt, ở những đoạn đường được phép vượt nhau thì chỉ cần có tín hiệu xin vượt bất kể là gì, còi, đèn, kể cả cụ thò đầu ra ngoài mà hô cũng được, không xi nhan chỉ sai khi chuyển làn hoặc chuyển hướng thôi. Nhưng mà em chạy vượt vẫn xi nhan đều :D