[Thảo luận] Theo Luật GTĐB, phải dùng tín hiệu gì khi xin vượt!

gocart

Xe cút kít
Chinh cụ nói xin nhan là để chuyển hướng chứ có phải để vượt đâu. Ảnh của cụ chắc lấy ở Anh về. Trong ảnh của cụ giả sử xe A đang đi ở làn bên phải rối thì khi đi lên trước xe B thì có phải bật xin nhan không?

Theo luật VN thì xe A không vượt xe B nhé. Khái niệm vượt chi danh cho hai xe trên cùng một làn thôi.
Đúng là xi nhan để chuyển hướng. Khi vượt cụ phải nhô đầu xe sang trái hoặc sang phải để vượt. Xi nhan để tránh trường hợp xe sau cũng có ý định vượt sẽ biết xe mình vượt nên giảm tốc tránh va chạm. Sau khi vượt cũng phải xi nhan để về làn.
Trường hợp nhu trong ảnh là vượt. Không vượt là 2 xe chạy 2 làn khác nhau trước và sau khi vượt không có thao tác chuyển làn.

kiencoi

Xe tải
em thì dùng cả 3 phương án

pnew

Xe điện
Đúng là xi nhan để chuyển hướng. Khi vượt cụ phải nhô đầu xe sang trái hoặc sang phải để vượt. Xi nhan để tránh trường hợp xe sau cũng có ý định vượt sẽ biết xe mình vượt nên giảm tốc tránh va chạm. Sau khi vượt cũng phải xi nhan để về làn.
Trường hợp nhu trong ảnh là vượt. Không vượt là 2 xe chạy 2 làn khác nhau trước và sau khi vượt không có thao tác chuyển làn.
Ở Anh em không biết. Nhưng ở VN trường hợp này không gọi là vượt. Cụ đọc một số bài về xxx bắt láo lỗi vượt phải ở đường 5 thì sẽ rõ

Hot Steel

Xe buýt
dở hết các bài ra để hòng chém , kiếm tiền của người điểu khiển phương tiện là .... 1 tội ác

gafquef

Xe tăng
Cụ tham khảo nhé:

[FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]
[/FONT]
Cụ ơi, trường hợp này gọi là vượt ẩu đấy cụ, xe màu đỏ chưa có tín hiệu cho phép cụ vượt, và cụ phải phi làn sang làn ngược chiều cụ ạ, còn nếu xe màu đỏ mà nó thấy đủ điều kiện cho xe xanh vượt thì nó phải xi nhan trái và ép sát vào lề bên trái như trong hình cụ nhé.

hungnokia3300

Xe tải
Website
www.facebook.com
Chả có luật nào nói khi vượt phải bật signal trái hay phải cả mà chỉ nói là phải có tín hiệu xin vượt nhưng không hề nói rõ là tín hiệu dùng như thế nào cả. Trong tình huống này thì nhà cháu nghĩ kụ chủ thiếu đèn tín hiệu mà chỉ có mỗi còi ;))

congtuan89hp

Xe tải
Em nghĩ cụ sai và trình lái cụ quá non.
Cụ nói thế em không đồng ý lắm.Cụ Joyride nói vậy k sai đâu ạ.Những đường không có giải phân cách cố định,đường được chia cho 2 chiều bởi vạch đứt mà mỗi chiều chỉ đủ cho 1 xe di chuyển.Cụ muốn vượt có nghĩa là cụ phải chuyển hướng sang đường của xe ngược chiều>>>>cụ phải có signal chứ,đúng k ạ?
Còn với trường hợp của cụ chủ.Đoạn cụ đi là QL 5 cũ,có vạch kẻ rất mờ,gần như là k nhìn thấy.Vì thế khi vượt tốt nhất cụ cứ để signal vào vì thường phải sang phía đường ngược chiều cụ ạ.Còn XXX bắt cụ thế là chưa chính xác.Nó chỉ chính xác nếu XXX bắt cụ lỗi chuyển làn(phía đường ngược chiều) k tín hiệu thôi.
Theo kiến thức của em thì là thế.Kính các cụ cho ý kiến ạ.

buidinhphuoc

Xe điện
Đèn xi nhan là đèn báo tín hiệu chuyền làn hoặc xin rẽ. Vượt xe còi + nháy pha cốt. CSGT bắt như vậy là sai rồi.

mrtrung8388

Xe tải
Đường 5 một chiều có 2 làn,xe kia nó nhường bác vượt là nó đi làn phải,bác vượt là bác đi làn trái,2 xe 2 làn riêng biệt làn ông nào ông ấy đi có gì mà phải sinhan nhể?

Xe duyen

Xe buýt
Theo em nghĩ, nếu là đường 1 chiều 1 làn đường thì khi vượt dùng còi hoặc đèn pha nháy (nguyên bản tiếng anh của nó là passing). Nhưng khi di chuyển trong phố đường 2 chiều, 2 làn đường, khi vượt cần phải sang phần đường dành cho phương tiện ngược chiều nên khi vượt đồng nghĩa với việc chuyển làn đường, nên việc bật xi nhan chuyển làn đường là điều cần phải làm - giống như việc trên đường 1 chiều có nhiều làn đường, các cụ chuyển làn để vượt thì cần phải báo hiệu bằng xinhan đó ah. Tuy nhiên, theo em nghĩ thì các chú xxx quá máy móc, kiếm cớ để vặt thôi ah.
Em thì em thấy cái này:
Điều 14. Vượt xe
1. Xe xin vượt phải có báo hiệu bằng đèn hoặc còi; trong đô thị và khu đông dân cư từ 22 giờ đến 5 giờ chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn.
2. Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.
3. Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.
4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:
a) Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;
b) Khi xe điện đang chạy giữa đường;
c) Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.
5. Không được vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:
a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;
b) Trên cầu hẹp có một làn xe;[FONT=&quot][/FONT]
c) Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế;
d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;
đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;
e) Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.

Như luật nói là còi hoặc đèn và cũng không nói cụ thể là đèn gì, do vậy theo nghĩ trường hợp này CSGT bắt hình như không chính xác.
Cụ nào cao kiến cho thêm đi ạ.

themanh2209

Xe máy
CSGT đã sai trong trường hợp này. Xi - nhan chỉ dùng cho chuyển làn, chuyển hướng, trong sát hạch cũng chỉ có bài chuyển hướng khi qua ngã 4 mà thôi. Xin vượt mà bật xi - nhan là do thói quen bắt chước nhau, không đúng Luật lại gây nguy hiểm cho người khác nếu đó là đoạn đường có 2 làn chạy ngược nhau không có giải phân cách cứng.
Chuẩn cụ ợ.

pnew

Xe điện
Cụ nói thế em không đồng ý lắm.Cụ Joyride nói vậy k sai đâu ạ.Những đường không có giải phân cách cố định,đường được chia cho 2 chiều bởi vạch đứt mà mỗi chiều chỉ đủ cho 1 xe di chuyển.Cụ muốn vượt có nghĩa là cụ phải chuyển hướng sang đường của xe ngược chiều>>>>cụ phải có signal chứ,đúng k ạ?
Còn với trường hợp của cụ chủ.Đoạn cụ đi là QL 5 cũ,có vạch kẻ rất mờ,gần như là k nhìn thấy.Vì thế khi vượt tốt nhất cụ cứ để signal vào vì thường phải sang phía đường ngược chiều cụ ạ.Còn XXX bắt cụ thế là chưa chính xác.Nó chỉ chính xác nếu XXX bắt cụ lỗi chuyển làn(phía đường ngược chiều) k tín hiệu thôi.
Theo kiến thức của em thì là thế.Kính các cụ cho ý kiến ạ.
Các cụ tranh luận nhiều nhưng đều chung một điểm là hệ thống đén của của xe không có đèn xin vượt. Do vậy cần khẳng định rằng xxx bắt bật xin nhan để xin vượt là láo. Đây là kết luận quan trọng.

Còn dùng đèn thế nào để xe trước biết mình xin vượt và vượt an toàn là được

xulu

Xe tăng
Website
vn.360plus.yahoo.com
Nói chung đúng như bài báo khẳng định thì xxx bắt láo. Chẳng có luật nào qui định vượt phải bật xi-nhan cả ( đèn đó chỉ dùng khi chuyển làn hoặc rẽ ). Nhiều Bác đi thẳng qua ngã tư còn bật cả 2 bên xi-nhan thì sao????????? Đấy là theo thói quen + ko hiểu biết >>>>>>>>>>>>>>>>>>>> hành động khó hiểu.

Tribute

Xe container
Luật nào cho cụ vượt trên ngã rẽ ???
Luật GTĐB Việt Nam cụ ạ. "Điều 14. ...[FONT=&quot][FONT=&quot]được phép vượt bên phải [/FONT]a) Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc [/FONT][FONT=&quot]đang rẽ trái[/FONT][FONT=&quot];[/FONT]... " [FONT=&quot]
[/FONT]

anhtho

Xe ngựa
Các cụ tranh luận nhiều nhưng đều chung một điểm là hệ thống đén của của xe không có đèn xin vượt. Do vậy cần khẳng định rằng xxx bắt bật xin nhan để xin vượt là láo. Đây là kết luận quan trọng.

Còn dùng đèn thế nào để xe trước biết mình xin vượt và vượt an toàn là được
Nếu ở đường không có dải phân cách cứng, chỉ có vạch đứt ở tim đường thì cụ vẫn phải xi nhan để vượt vì khi vượt là phải mượn làn xe đối diện. Nói chung khi vượt là em áp dụng cả 3: còi một chút, nháy một hai cái và xi nhan, cũng chẳng thừa vì xe đi trước biết đâu đang không để ý hoặc lái mới, nếu nhiều tín hiệu để họ biết sắp có xe vượt thì vẫn yên tâm hơn nhiều.

MrZippo2010

Xe đạp
Nói chung đúng như bài báo khẳng định thì xxx bắt láo. Chẳng có luật nào qui định vượt phải bật xi-nhan cả ( đèn đó chỉ dùng khi chuyển làn hoặc rẽ ). Nhiều Bác đi thẳng qua ngã tư còn bật cả 2 bên xi-nhan thì sao????????? Đấy là theo thói quen + ko hiểu biết >>>>>>>>>>>>>>>>>>>> hành động khó hiểu.
Chuẩn luôn

30M60xx

Xe buýt
Đây là tình huống nhạy cảm bất cũng được mà không cũng được

pnew

Xe điện
Nếu ở đường không có dải phân cách cứng, chỉ có vạch đứt ở tim đường thì cụ vẫn phải xi nhan để vượt vì khi vượt là phải mượn làn xe đối diện. Nói chung khi vượt là em áp dụng cả 3: còi một chút, nháy một hai cái và xi nhan, cũng chẳng thừa vì xe đi trước biết đâu đang không để ý hoặc lái mới, nếu nhiều tín hiệu để họ biết sắp có xe vượt thì vẫn yên tâm hơn nhiều.
Thì em đã nói "dùng đèn thế nào để xe trước biết mình xin vượt và vượt an toàn là được". Có hai ý để xe trước biếtđảm bảo an toàn.

Phải nói chính xác là xin nhan để phải mượn làn xe đối diện chứ không phải là xin nhan để vượt.

tuminh13

Đi bộ
KHông đúng

Tôi chưa khi nào vượt mà bật sinhan cả, lỡ đường 2 chiều người đi đối diện tưởng mình rẽ thì nguy to, mấy xxx dọa những người ko hiểu luật thôi, sinhan trên ô tô là đèn báo rẽ