[Funland] Thế này em có đang bị NH vs 1 OF phở vào tròng lừa mất nhà ko?

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Như em được biết thì NH sẽ chuyển tiền vào cho người bán, sau đó khoanh (khóa tạm thời) tài khoản cho đến khi NH cầm được sổ đỏ đến tên người mua thì mới thực hiện mở tài khoản của người bán.
TP Bank khác bọt chăng?
Thế thì việc gì phải bán nhà qua ngân hàng hả cụ? Em cứ chọn thằng tiền tươi thấp hơn tý cũng được.

sleeping

[Tịch thu bằng lái]
Bây giờ nếu mà ông mua đã sang tên Sổ, ko cắm vào Bank như thỏa thuận HD thì cụ bán cứ phi thẳng vào Bank đối chất với NV Bank cho iem..

Các bạn Bank ko có trách nhiệm thu hồi sổ như HD 3 bên, nhưng Bank sẽ bị liên đới để chứng minh cụ Mua + NV Bank phối hợp cò quay bên Bán. Như vậy thì cụ Mua cũng sẽ gặp nhiều rắc rối và khó thoát lắm vì sẽ ko chứng minh được khoản phải ttoan 450tr và lôi Bank vào giao dịch này với mục đích gì.

Vì vậy 2 cụ ngồi tự xử là chi phí thấp nhất rồi đấy.
Hồ sơ sang tên nộp ở văn phòng nhà đất rồi. Giờ phải nộp thuế TNCN từ việc chuyển nhượng để lấy bìa đỏ về rồi ký hợp đồng thế chấp thì bank nó mới giải tỏa tiền cho bên bán
Giờ thằng mua không chịu đi nộp thuế lấy bìa đỏ về thế chấp cho NH vì hợp đồng công chứng gi bên mua nộp các loại thuế liên quan đến chuyển nhượng nhưng không gi rõ là thuế TNCN từ việc chuyển nhượng nên nó không nộp.

AT76

Xe điện
Theo cụ thì cái sổ kia nếu đã ra tên bên Mua, thì Ngân hàng nó có noted với bên TNMT là sổ này sẽ thế chấp ở NH ko? Vì ông Mua kí HD vay 450tr với NH thế chấp sau khi sang Tên mình
Em nghĩ là ngân hàng không Note gì đâu vì TNMT nó không quan tâm chuyện ông vay nợ thế nào. Nó chỉ quan tâm khi ông dùng nhà thế chấp, mà sang sổ xong quay lại ngân hàng em nghĩ mới làm thủ tục đó.

Vấn đề là chưa ai có sổ? Để chắc ăn, ông bán nên cùng với bên mua ra lấy sổ, và cầm sổ mang ra ngân hàng. Còn nếu để ông mua lấy sổ, ông ấy lấy xong không đưa cho ngân hàng thì thu tiền lại khó. Ngân hàng thì nó không lừa đâu, nên nhiều cụ nói cũng không đúng. Hình thức vay mua nhà kiểu này khá phổ biến.

vhdangiop

Xe tải
Lúc đầu ông Bán cũng nghĩ như cụ nên bây giờ mới không lấy được tiền vì tài khoản vẫn bị bank phong toả đấy ạ.
Ko ạ, TH của cụ chủ là tự làm và đang gặp rắc rồi vì Bank chẳng có vai trò gì trong việc lấy Sổ và hoàn thành khoản thanh toán cho bên Bán

Em đã từng giao dịch HD 3 bên, Ngân hàng + bên Mua tự xử, em chỉ yêu cầu trong HD là sau đúng 30 ngày, kể từ ngày kí HD 3 bên kèm theo HDMB + bàn giao các giấy tờ liên quan sổ đỏ, hộ khẩu, etc..thì NH phải giải ngân sổ TK (sổ tiết kiệm phong tỏa nhận ngay sau khi kí HDMB). Còn việc các thủ tục thế chấp, định giá...bên Mua chứng minh với NH ạ. Làm rõ ý nữa là Sổ TK chỉ bị đóng băng phong tỏa 30 days (trong thời gian bên Mua chuyển tên và tránh việc bên Bán gây khó dễ)

Chỉnh sửa cuối:

Quỳnh Ốc

Xe tăng
vâng. em thấy nó ngày nào cũng đến xin em, nhờ e cho để đồ, kể khổ nọ kia, rồi nv tpbank nt anh phải cho chủ vào mới đc.... bla ba... nên em bị lừa.
đúng là thương người dại đến thân. còn giá thì chốt em thu về có 735tr thôi, chú mua biết rõ. do cáo già nên giờ sổ đỏ tên nó, nó lừa ép mình thôi.

Cái chi tiết bàn giao với lại chia khoá nghe buồn cười quá. Ngân hàng họ chả buồn quan tâm giao nhà với chả chìa khoá gì đâu. Vào ngày đi kí công chứng mua bán, tiền sẽ về tài khoản người bán và bị đóng băng. Khi có sổ đỏ mang tên người mua nộp cho ngân hàng, ngân hàng họ sẽ mở phong toả tài khoản, người bán được dùng số tiền này.

Lungcu

Xe điện
Còn 1 tình tiết bên mua đưa ra là bên bán nói 80m2, thực tế là 78m2. Cần bên bán chứng thực.
Vậy nếu xét theo góc độ tình cảm thì đã nói th
ì tính đúng theo lời nói.
Xét về lý, thuế TNCN xét trên thu nhập sau khi bán nhà hoàn tất. Vậy đúng ra nếu giao dịch tiền mặt thì bên bán mang trả đủ 450tr cho bên bán và bên bán sẽ nộp thuế để bên mua lấy sổ.
Số đỏ ghi rõ từng m2 chứ ông bán lừa thế nào được?

huyminh_hsgs

Xe hơi
Có thỏa thuận, vấn đề giờ hiểu "các loại thuế liên quan đến chuyển nhượng" có phải là thuế TNCN không.
Ông mua bảo không, ông bán bảo có
Túm lại là luật quy định ông bán phải đóng thuế TNCN, ông mua có thể đóng hộ ông bán chứ ông mua ko bắt buộc phải đóng. Nếu trong hđ có ghi ông mua đóng hộ ông bán, nhưng ông mua ko đóng thì ông bán vưỡn là ng nợ thuế.

Hđ ko rõ ràng, ra tòa thì chắc chắn tòa xử ông bán là ng phải đóng thuế TNCN. Còn 2 bên tự thương lượng với nhau dư lào lại khác.

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
Hồ sơ sang tên nộp ở văn phòng nhà đất rồi. Giờ phải nộp thuế TNCN từ việc chuyển nhượng để lấy bìa đỏ về rồi ký hợp đồng thế chấp thì bank nó mới giải tỏa tiền cho bên bán
Giờ thằng mua không chịu đi nộp thuế lấy bìa đỏ về thế chấp cho NH vì hợp đồng công chứng gi bên mua nộp các loại thuế liên quan đến chuyển nhượng nhưng không gi rõ là thuế TNCN từ việc chuyển nhượng nên nó không nộp.
Ai bảo cụ là người mua đi lấy bìa đỏ?
Tài sản này giờ tpbank liên quan có trách nhiệm cầm giấy hẹn đi lấy về. Người mua ko đc cầm gì cả đâu ạ.
Cụ bán chả sợ mất nhà.
Điều 5 hợp đồng ghi thuế do bên mua chiu. Có hai quan điểm:
1 là thuế phí được hiểu là tất cả. Vì nó liên quan đến việc sang tên việc nộp thuế thu nhập cá nhân là một phần trong trách nhiệm đó. Nên ông mua phải chịu.
2 thuế phí nhưng không bao gồm thuế thu nhập cá nhân do thuế này thuộc về bên bán phải chịu.
Do bị mập mờ nên ông mua khôn rồi. Có điều căng lên thì hai bên đều thiệt cả. Chắc chắn ông bán ko lấy đc tiền ra ông mua thì chưa cầm đc sổ đỏ lãi vay thì phải chịu. Bank thì mang tiếng to lắm. Nhất là khi tpbank đang trên sàn ck rồi mấy vụ này đến tai a phú là giám đốc chi nhánh ăn đòn ngay.

sleeping

[Tịch thu bằng lái]
Túm lại là luật quy định ông bán phải đóng thuế TNCN, ông mua có thể đóng hộ ông bán chứ ông mua ko bắt buộc phải đóng. Nếu trong hđ có ghi ông mua đóng hộ ông bán, nhưng ông mua ko đóng thì ông bán vưỡn là ng nợ thuế.

Hđ ko rõ ràng, ra tòa thì chắc chắn tòa xử ông bán là ng phải đóng thuế TNCN. Còn 2 bên tự thương lượng với nhau dư lào lại khác.
Nếu ra tòa, em chắc chắn tòa sẽ phán các loại thuế liên quan đến chuyển nhượng mà 2 bên đã thỏa thuận bên mua đóng bao là thuế TNCN của bên bán.
Thực ra, chỉ có một loại thuế này, không có thuế nào khác.

vhdangiop

Xe tải
Em nghĩ là ngân hàng không Note gì đâu vì TNMT nó không quan tâm chuyện ông vay nợ thế nào. Nó chỉ quan tâm khi ông dùng nhà thế chấp, mà sang sổ xong quay lại ngân hàng em nghĩ mới làm thủ tục đó.

Vấn đề là chưa ai có sổ? Để chắc ăn, ông bán nên cùng với bên mua ra lấy sổ, và cầm sổ mang ra ngân hàng. Còn nếu để ông mua lấy sổ, ông ấy lấy xong không đưa cho ngân hàng thì thu tiền lại khó. Ngân hàng thì nó không lừa đâu, nên nhiều cụ nói cũng không đúng. Hình thức vay mua nhà kiểu này khá phổ biến.
Không được cụ ơi, ông Bank nắm đằng chuôi ạ khi
bên Mua vay thế chấp tài sản hình thành trong tương lai.

Thường trong hồ sơ chuyển nhượng, Bank có thông báo kèm theo đến phòng TNMT là sổ mới này đã thế chấp, nó noted luôn vào trong Sổ và trên hệ thống Công chứng. Phòng trường hợp các ông Mua xong tìm lý do để hủy Thỏa thuận vay với nó, hoặc tự thực hiện các giao dịch khác, etc..

wavelonton

Xe tải
Vậy Techcom khác hả cụ, vì trước em phải làm theo quy trình bên Bank chỉ định và Bank là người lấy sổ chứ ko phải bên Mua hoặc Bán nhé. Trong HD 3 bên sẽ thể hiện khác chứ ko giống như TH của chủ thớt
em không làm tech nên không rõ, trường hợp này em nghĩ là có sự ủy quyền của bên mua hoặc bán cho Bank rồi ạ

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Tài sản này giờ tpbank liên quan có trách nhiệm cầm giấy hẹn đi lấy về. Người mua ko đc cầm gì cả đâu ạ.
Cụ bán chả sợ mất nhà.
1 là thuế phí được hiểu là tất cả. Vì nó liên quan đến việc sang tên việc nộp thuế thu nhập cá nhân là một phần trong trách nhiệm đó. Nên ông mua phải chịu.
2 thuế phí nhưng không bao gồm thuế thu nhập cá nhân do thuế này thuộc về bên bán phải chịu.
Do bị mập mờ nên ông mua khôn rồi. Có điều căng lên thì hai bên đều thiệt cả. Chắc chắn ông bán ko lấy đc tiền ra ông mua thì chưa cầm đc sổ đỏ lãi vay thì phải chịu. Bank thì mang tiếng to lắm. Nhất là khi tpbank đang trên sàn ck rồi mấy vụ này đến tai a phú là giám đốc chi nhánh ăn đòn ngay.
Ông bán ngu nhất, ko cầm tiền mà cho sang tên sổ. Bọn ngân hàng nó chỉ quan tâm là cho vay khi có tài sản đảm bảo, hoặc sẽ có 1 cách chắc chắn. Từ đó suy ra, trong trường hợp này TPB nó chả có liên quan méo j đến cụ chủ cả. Còn thằng nhân viên tpb là thằng ngậm miệng ăn tiền!

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Em xin phép không tranh luận vấn đề này ạ. Cảm ơn anh.
Vậy cái bạn Hiền gì đấy làm bên cụ nhắn tin với ông bán bảo phải cho bên mua dọn đồ vào ở thì tiền trong tài khoản mới nổi lên được về nguyên tắc chuyện đó đúng hay sai? Như vậy có phải thông đồng với bên mua gạt bên bán hay không?
Sao mợ không trả lời comment này? Trả lời xong là sáng tỏ hết thôi.

sleeping

[Tịch thu bằng lái]
Cụ bán chả sợ mất nhà.
Thuế là thuế mà phí là phí.
Thuế ở đây chỉ có một loại là thuế TNCN thôi.
Hợp đồng ghi các loại thuế liên quan đến chuyển nhượng bên mua nộp thì phải hiểu thuế đó là thuế TNCN từ việc chuyển nhượng, không có loại thuế nào khác để hiểu khác được.

wavelonton

Xe tải
Bank nó muốn cho vay nên nó kiểm tra rất kỹ tức là mua bán tất sang tên được và ký HĐ công chứng xong, nộp thuế TNCN xong, giao giấy tờ là nó trả tiền cho bên bán. Nhưng ông bán lại thỏa thuận thêm xxx mới nhận tiền thì Bank nó ừ luôn càng bớt rủi ro cho nó. Bán nhà đưa hết giấy tờ lại không lấy tiền tươi thì thả gà ra đuổi à?

Thủ tục ĐK giao dịch bảo đảm của phòng TNMT xác nhận tài sản được đảm bảo cho bank. Câu này của cụ chỉ đúng khi thế chấp tài sản tên mình đi vay thôi chứ bán nhà chờ đến lúc này mới lấy tiền thì do thằng bán NGU.
Cụ gắt quá! em không lạm bàn ai ngu ai khôn. Em chỉ nói dưới góc độ của Bank khi nó thả tiền ra thì các thủ tục trên phải ok nó mới thả thôi cụ ak

vhdangiop

Xe tải
em không làm tech nên không rõ, trường hợp này em nghĩ là có sự ủy quyền của bên mua hoặc bán cho Bank rồi ạ
Vâng nếu có sự ủy quyền thì ông Bán - Mua ko phải làm gì. Bank sẽ đứng ra thực hiện việc chuyển nhượng, thuế phí sẽ charge thực tế dựa vào hóa đơn và chỉ đòi bên Vay - Mua mà thôi (vì ông này đang vay tiền mua nhà). Còn 2 ông Bán - Mua tự trao đổi , thanh toán với nhau về các hạng mục thuế phí này.

Chứ Bank đã nhận thì việc chuyển nhượng ko phù thuộc vào ai cả. Thế nó mới xơi tiền được của các cụ

isabinh

Xe điện
Chỉ có trước bạ phải nộp thôi, thuế TNCN thì cụ chủ mua 1280 có hđmb, bán 700 thì thuế gì nữa

cuongpc126

Xe buýt
Thế thì việc gì phải bán nhà qua ngân hàng hả cụ? Em cứ chọn thằng tiền tươi thấp hơn tý cũng được.
Vâng, nếu có khách tiền tươi lúc nào chả ngon. Nhưng giờ cái nhà bán mãi không ai mua, có ông mua thì lại vay bank. Cả việc khoanh TK nó không ảnh hưởng gì nhiều đâu. Là 1 kiểu thủ tục thôi.
Tất nhiên em thấy tranh chấp ở đây là hơi khó hiểu.

echnikj

Xe container
Sao mợ không trả lời comment này? Trả lời xong là sáng tỏ hết thôi.
Ngu gì nó nhận nhân viên làm sai, mất uy tín ngân hàng, chắc dàn xếp phía sau thôi. Có cụ bảo ngậm miệng ăn tiền. Nhưng cũng có thể Nam là khách quen nên tặc lưỡi nói đỡ 1 câu cho giao dịch nhanh xong, ai ngờ thành tiếp tay :))

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
Thuế là thuế mà phí là phí.
Thuế ở đây chỉ có một loại là thuế TNCN thôi.
Hợp đồng ghi các loại thuế liên quan đến chuyển nhượng bên mua nộp thì phải hiểu thuế đó là thuế TNCN từ việc chuyển nhượng, không có loại thuế nào khác để hiểu khác được.
Cụ nhầm rồi. Phải đọc chắt lọc thật kỹ điều 5 ấy. Thuế phí lắm loại lắm: thuế trước bạ, thuế thu nhập cá nhân, phí sang tên, phí ra sổ, phí định giá... nên ai hiểu thế nào cũng đúng. Công chứng sao cụ bán ko hỏi lại nhỉ. Ông công chứng ấm ớ này lôi ra xem phòng nào.