[Funland] Thế này em có đang bị NH vs 1 OF phở vào tròng lừa mất nhà ko?

cuongcao

Xe đạp
NH đang lợi dụng sự thiếu hiểu biết của người bán để lùa người ta nắm dao đằng lưỡi, NH nắm đằng chuôi, còn cãi đếch gì.
Em xin phép không tranh luận vấn đề này ạ. Cảm ơn anh.

thungkhe

Xe điện
Còn 1 tình tiết bên mua đưa ra là bên bán nói 80m2, thực tế là 78m2. Cần bên bán chứng thực.
Vậy nếu xét theo góc độ tình cảm thì đã nói thì tính đúng theo lời nói.
Xét về lý, thuế TNCN xét trên thu nhập sau khi bán nhà hoàn tất. Vậy đúng ra nếu giao dịch tiền mặt thì bên bán mang trả đủ 450tr cho bên bán và bên bán sẽ nộp thuế để bên mua lấy sổ.

Westminster

Xe hơi
Cụ lại đọc và tìm hiêủ chưa kỹ rồi ạ, ngân hàng họ có cả quý trình để bảo vệ lợi ích hợp pháp của cả người mua và người bán.
Ngân hàng đã mở 1 tk cho ng bán, giải ngân vào đó, người bán có thể lựa chọn các hình thức: để tiền trong tk( hưởng lãi suất ko kỳ hạn) hoặc mở sổ tiết kiệm theo các kỳ hạn 1 tháng hay nhiều tháng theo ctrinh tiết kiệm tiền gửi của ngân hàng.
Theo e biết thì cụ chủ chọn hình thức gửi sổ tiết kiệm 1 tháng( có phát sinh lãi) vậy tiền đã thuộc sở hữu của bên bán và e đã hoàn thành nghĩa vụ tài chính với bên bán.
Để bảo vệ quyền lợi cho bên mua thì tới khi nào có sổ đỏ và nhập kho thì bên bán có toàn quyền quyết định số tiền kia( rút ra hay tiếp tục gửi lấy lãi).
Mọi giấy tờ e đã ký với ngân hàng từ 11/04 và ngân hàng đang giữ.
Đến bây giờ e ko giữ bất kỳ giấy tờ cũng như phải làm gì nữa.
Việc còn lại là chủ thớt hoàn thành nốt nghĩa vụ tài chính của mình ( Thuế TNCN) với nhà nước và ra ngân hàng lấy tiền về.
Sự việc chỉ có thế suy diễn làm gì cho mệt.
Em chỉ hỏi cụ cái Điều 5 trong hợp đồng mua bán up lên quy định bên mua chịu hết các khoản thuế phí kia là có đúng với hợp đồng cụ ký hay không? Và lúc ký có cụ không bị lừa dối, cưỡng ép gì không? Em chỉ hỏi cụ hai câu đó thôi, mong cụ không trả lời lan man, để xóa đi hai chữ lừa đảo đang hiện lên trong đầu em và các cụ đang ở đây.

phuongchi

Xe buýt
Em đi mua nhà, bên bán cũng hợp đồng với em là thuế má em chịu tất, cũng không quy định rõ từng khoản thuế 1 đâu, bên bán thu về bằng tiền đã thỏa thuận ban đầu.
Thỏa thuận xong rồi, em tự làm giấy tờ. Em nộp thuế thay người bán, chả khúc mắc tẹo nào.
Ở đây em chả bênh ai, nhưng em đồ rằng cụ bán và cụ đi mua ban đầu ngầm hiểu là mọi khoản thuế bao gồm cả thuế TNCN cụ mua chịu, cụ bán chỉ biết thu về bằng này tiền (dựa trên điều 5 hợp đồng). Tuy nhiên trong HĐCC không rõ ràng, cụ đi mua lợi dụng việc đó hoặc có thêm yếu tố nào đó nữa ảnh hưởng đến việc trả tiền và đã vào nhà ở nên kệ cụ bán, đẩy quả bóng sang cụ bán.
Trường hợp này, 2 cụ nên bắt tay chia đôi cái 2% đi, cụ bán vì thiếu hiểu biết coi như trả học phí, cụ mua cũng không nên so đo chày bửa quá nhiều khi cái nhà đó mua cho mình. Chỉ vì chục triệu mà dây dưa vừa mệt mỏi vừa đau đầu vừa mang tiếng.

Trương Liêu

Xe hơi
Kết quả như nào rồi các cụ ơi, cụ nào tiện ngồi máy tính tóm tắt hộ em phát.

thin

Xe tải
Thì bên Mua - Bán cũng chỉ cần Thỏa thuận vậy thôi, nhằm đảm bảo ko bên nào sai luật hoặc tự phá thỏa thuận dc. Ông Mua và Bank phải làm với nhau nhiều chứ, ông Bán chỉ cung cấp đủ, kí tá giấy tờ là xong việc thôi. Chứ Ông Bán có vay nợ gì đâu mà liên quan đến Bank trong giao dịch bán Nhà này
Lúc đầu ông Bán cũng nghĩ như cụ nên bây giờ mới không lấy được tiền vì tài khoản vẫn bị bank phong toả đấy ạ.

sleeping

[Tịch thu bằng lái]
Em xin phép không tranh luận vấn đề này ạ. Cảm ơn anh.
Thế này gọi là NH đang cầu thị sao?
Tiền NH đang giữ, giải ngân chỉ trên giấy, tiền thật bên bán không được dùng, không được định đoạt trong khi nhà đã giao, dsax ký hợp đồng sang tên bên mua. Bên bán đười ươi giwx ống, dao nắm đằng lưỡi.
Giờ thằng mua không ký thế chấp thì NH thu lại tiền còn kệ mịa bên bán đi đòi nhà chứ gì?

Nha Trang@

Xe điện
Vào đây xong kêu không tranh luận thì mợ vào làm gì nhỉ? %-(
Những cái gì có lợi cho ngân hàng (em viết thẳng ra chứ lại bảo em viết tắt) thì mợ ấy trả lời, còn những cái không có lợi cho ngân hàng thì mợ ấy bảo về xin ý kiến sếp rồi trả lời bằng văn bản như họp QH vậy.

RuaHN

Xe tăng
Website
www.kansaiwindow.com
Dm, toàn ông cứt sắt, ông bán cũng rẻ rách vl ra

huyminh_hsgs

Xe hơi
Nghĩa vụ đóng thuế do 2 bên thoả thuận và nhà nước tôn trọng thoả thuận này. Còn nếu không có thoả thuận gì liên quan thì mặc nhiên người bán chiụ thuế TNCN còn người mua chịu thuế trước bạ các thứ.
Nếu có thỏa thuận thì phải ghi rõ trong hđ là bên mua sẽ nộp hộ thuế TNCN cho bên bán, nếu ko ghi rõ thì theo luật bên bán phải đóng.

vhdangiop

Xe tải
Bây giờ nếu mà ông mua đã sang tên Sổ, ko cắm vào Bank như thỏa thuận HD thì cụ bán cứ phi thẳng vào Bank đối chất với NV Bank cho iem..

Các bạn Bank ko có trách nhiệm thu hồi sổ như HD 3 bên, nhưng Bank sẽ bị liên đới để chứng minh cụ Mua + NV Bank phối hợp cò quay bên Bán. Như vậy thì cụ Mua cũng sẽ gặp nhiều rắc rối và khó thoát lắm vì sẽ ko chứng minh được khoản phải ttoan 450tr và lôi Bank vào giao dịch này với mục đích gì?

Vì vậy 2 cụ ngồi tự xử là chi phí thấp nhất rồi đấy.

Chỉnh sửa cuối:

Xanh non

Xe hơi
Thế này gọi là NH đang cầu thị sao?
Tiền NH đang giữ, giải ngân chỉ trên giấy, tiền thật bên bán không được dùng, không được định đoạt trong khi nhà đã giao, dsax ký hợp đồng sang tên bên mua. Bên bán đười ươi giwx ống, dao nắm đằng lưỡi.
Giờ thằng mua không ký thế chấp thì NH thu lại tiền còn kệ mịa bên bán đi đòi nhà chứ gì?
trường hợp cụ nói là rủi ro của bên bán. Thế nên nếu hai người không biết nhau, không chắc chắn tin tưởng nhau thì cứ chồng đủ tiền mới ký HĐMB. Còn như trong trường hợp này thì cụ bên bán chịu rủi ro rõ, thả gà ra đuổi còn gì. Ngân hàng nó làm đúng theo cái thư xác nhận đấy chứ cụ

cuongcao

Xe đạp
Vào đây xong kêu không tranh luận thì mợ vào làm gì nhỉ? %-(
Em có trả lời anh Minh & các anh, chị về thông tin trước đó là TPBank đang sắp xếp cuộc gặp dưới sự đồng ý của anh Nam, anh Minh để giải quyết vấn đề.

Cảm ơn anh.

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
Thám tử OF đây rồi ah! ;)
Theo suy đoán, cụ mua nhà là thợ xe có chơi với tpbank chuyên làm vay mua xe. Giờ cụ mua nhà và cụ tpbank này nghi là có sự hỗ trợ nhau. Bất lợi thuộc về cụ bán đấy.

sleeping

[Tịch thu bằng lái]
Nếu có thỏa thuận thì phải ghi rõ trong hđ là bên mua sẽ nộp hộ thuế TNCN cho bên bán, nếu ko ghi rõ thì theo luật bên bán phải đóng.
Có thỏa thuận, vấn đề giờ hiểu "các loại thuế liên quan đến chuyển nhượng" có phải là thuế TNCN không.
Ông mua bảo không, ông bán bảo có

laucuaso

Xe buýt
Quan trọng là nó sai chỗ nào mà đòi kiện nó?
Nó chỉ qui úớc khi nào có sổ đỏ giao nó nó mới giải ngân
Còn trong quá trình giao dịch, nó chỉ hướng dẫn thủ tục, và kí bảo lãnh cho vay 450t ( chẳng hạn)
Nếu khi có sổ đỏ rồi mà ngân hàng ko cho vay hoặc cho vay thiếu so với bảo lãnh thì kiệnđược
Nếu em là cụ chủ nhà cũ. Em sẽ lên thẳng ngân hàng gặp trực tiếp thằng giám đốc phòng gd hoặc hội sở đập bàn rồi ném cho nó xem trc vài cái đơn kiện ra tòa . Cầm theo máy quay dọa cho chúng nó lên fb ngồi luôn...Lúc đấy tự thân bọn nó sẽ chạy cong mít lo cho xong . Còn nếu cố ý làm sai qui trình nó sẽ lãnh đủ.

Lúc nào thớt lên đến 100 trang các cụ nhớ gọi em vào nhé.
50 trang mà cứ đôi co chẳng đâu vào đâu.

echnikj

Xe container
Dạ,

Em ở bên TPBank & là người vừa gọi điện cho anh Minh. Em không có tài khoản, nên có mượn tài khoản này để xin phép đưa ra một số vấn đề như sau.

- Trong vụ việc này, em có trao đổi với anh Minh là TPBank sẽ yêu cầu tới đơn vị một cuộc họp, trong đó có 3 bên để làm rõ về các vấn đề đã nêu.

- TPBank đảm bảo lợi ích của khách hàng & cũng mong muốn các bên sẽ có tiếng nói chung, để có sự thuận lợi này.

- Em không có nói là sổ đỏ đã sang tên hay chưa như anh Minh đang đề cập, trước những vấn đề của anh Minh em đều trao
đổi sẽ làm việc với các bộ phận chuyên môn để trả lời anh thấu đáo, đầy đủ.

- TPBank mong muốn mọi giao dịch của khách hàng đều thuận lợi & theo đúng pháp luật.

- TPBank cũng mong anh sẽ đưa đầy đủ thông tin, tránh gây hiểu lầm sự việc, nếu anh Minh có ghi âm trao đổi giữa em & anh, anh có thể công bố đầy đủ. Em không lưu giữ cuộc gọi này, cũng như nếu có em đã xin phép anh trước.

- Theo thông tin em có được thì giữa bên bán & bên mua đang có khúc mắc về việc ai sẽ là người nộp khoản thuế thu nhập các nhân. Như các anh/ chị trong diễn đàn có hiểu về nghiệp vụ ngân hàng cũng đã bình luận phần nào, khó có nhân viên hoặc ngân hàng nào muốn tham gia vào những sự việc tương tự. Mong các anh, chị giúp đỡ nhìn nhận khách quan sự việc, bên nào đúng, bên nào sai có sự công tâm.

- Cuối cùng thì em vẫn đang làm việc với các bên để có thể hẹn được anh Nam, anh Minh & TPBank gặp gỡ trao đổi, thống nhất thời gian cuộc hẹn trong chiều nay. TPBank không trốn tránh, không đổ lỗi về sự việc diễn ra & mong muốn giải quyết với tinh thần cầu thị.

Cuối cùng, rất mong các anh, chị đã góp ý để TPBank phục vụ khách hàng được tốt hơn, kể cả những điều TPBank đã làm tốt hoặc chưa tốt.

Em cảm ơn ạ.
Em tên Hiền hả? Thế em trả lời đi, nghiệp vụ của em chỉ cần mang đc sổ đỏ mang tên Nam về ngân hàng là xong, chứ ko có điều khoản yêu cầu Minh phải giao nhà trước, tại sao lại nt ép Minh phải giao chìa khóa nhà trước, hay tin nhắn fake?

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
Em hỏi chút. Cụ trót thả gà ra đuổi rồi bất lợi thuộc về cụ.
Là bên kia khi làm vay là do cụ đứng ra chỉ định hay là do bên kia chỉ định?
Nếu là bên kia chỉ định vay tpbank thì có thoả thuận ít nhất hỗ trợ gia tăng áp lực nhằm có lợi ích cho ông mua rồi.
Cụ cứ lên tpbank phang ầm lên. Kiểu gì chả lòi ra. Bank nó rất ko khoái mấy vụ kiểu này lơ mơ cậu tín dụng nó cho nghỉ việc.
Trước giờ, bọn em làm vay ba bên cả mớ có bao giờ bị thế này đâu. Và cũng chưa bao giờ phải ra đk bên bán bàn giao chìa khoá hay can thiệp với đầu bán về việc nơi ở đâu. Cứ có sổ đỏ về là giải toả ra thôi. Nếu có quan hệ quen biết mới hoà giải.
Em vẫn nghĩ cho cụ hơn vì đứng trên góc độ cụ là người đi bán nhà. Phần thiệt là lớn hơn người mua
cụ khai sáng cho em. chú mua lật lọng ở nhà em. nhưng cũng ko có sổ. thế là ko thể chứng minh nhà của nó đúng ko ak?
em mua của tân viêt từ 2011 đến 2014 giao nhà, hàng tháng đi trả góp, emcòn nguyên hồ sơ gốc.
Bên mua ở túm lại ko có bất cứ giấy gì chứng minh mình là chủ nhà phỏng ko ak?

vâng. cũng vì cần bán, tin người nên ra tn đây

em ko biết có đc cho gặp ko? chứ giờ mới biết ko có chuyện bàn giao nhà mới ký tiền vào tài khoản

vâng. đây cũng thế. lòng tham sân si nên nó lật, chứ em yêu cầu thu về 735tr. rồi có cả giấy làm bằng chứng mà chú mua vẫn lật . ngay cả khoản 450tr cũng khớp với số cọc.