[Thảo luận] Thế này ai còn giám cứu người bị nạn!

Website
www.facebook.com
Chả biết chuyện này có thật hay ko, em xin kể 1 chuyện thật 100% ở cty thằng bạn. Thằng nhân viên ở cty đó bị ăn trộm xe máy, may mà phát hiện ra và bắt đc thằng ăn cắp, dở ở chỗ lại đem thằng ăn cắp nộp cho c.a phường. C.A giữ luôn thằng ăn cắp với xe để làm bằng chứng, thằng ăn cắp thì chạ biết giải quyết thế nào chỉ biết là hôm sau ko thấy thằng ăn cắp nữa, còn cái xe thì khốn khổ, khốn nạn mất gần tháng trời chạy chọt các kiểu mới lấy đc ra. Đúng là ko cái dại nào giống cái dại nào. :(
Chắc là xe của bạn bác ko có giấy tờ. Còn có thì chả lý do gì mà CA giữ cả.

Tribute

Xe container
Nói chung là nên cứu người, nhưng việc cần bàn là cứu như thế nào để tránh những rủi ro chứ các cụ đọc thớt này xong ra đường gặp tai nạn ngãng ra hết thì đến lúc mình bị nạn ai cứu mình.

Em thấy gặp tai nạn thì cần thực hiện 1 quy trình khá chặt chẽ mới được việc mà ko bị rủi ro, quy trình đó đề nghị các cụ đóng góp. Em cũng chưa có kinh nghiệm trong việc này nên cũng hoang mang lắm ợ. Nhìn thấy tai nạn là cứ phải đấu tranh tư tưởng mệt lắm.:-w

cutit102

Xe tải
Xin chia bùn với cụ chủ thớt:-??nhưng du sao cũng hoan ngenh tinh thần cứu khốn phò nguy của cụ:-bd

mrkey

Xe buýt
Em nghĩ ở HN người ta hổng thế đâu. Nhưng cũng phải cẩn thận nhiều khi làm ơn mắc oán ^:)^

Đọc xong top này e vẫn quyết định làm người tốt. Nhưng cũng rút ra được là khi cứu người phải thực hiện đúng một số quy trình cần có thì mới an toàn, ví dụ: gọi người làm chứng, quay xe sang chiều ngược lại, cất xe ra xa chỗ người bị nạn, chở đến bệnh viện phải đòi tiền, vân vân và vân vân

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
Chia buồn với bác dính phải chuyện này, vì vi phạm "làm phúc lĩnh tội",cái thằng khốn nạn kia cả lò nhà nó lại chết đường chết chợ thôi!

Chỉnh sửa cuối:

NguyenChiVan

Xe tăng
vụ này em tin là có thật vì cửa nhà em cũng có vụ tương tự : một bà đi xe 82 chở người giúp việc đến cổng làng mai động , đường sấu xe bị thụt hố làm người ngồi sau ngã ngửa xuống đường, đi sau là chiếc DAEWOO đỗ lại lập tức chở người bị nạn đi cấp cứu. truyện tưởng thế là xong ai ngờ ba tháng sau thấy xxx đến xác minh cùng chủ xe oto thì ra là khổ chủ bị giam xe 3 tháng nạn nhân chết sau đó dẫn đến khiếu kiện tùm lum do bà xe máy vu cho là đâm vào làm cho nạn nhân bị ngã . nhờ có nhiều người làm chứng cho nên bác tài được minh oan .

Chỉnh sửa cuối:

namlieu102vnn

Xe điện
ko bít chuyện có thật hay ko , nhưng cháu chắc chắn rằng rất nhiều cụ bị quả đắng khi gặp phải bãi mứt ntn :( .
cháu nói thật rằng chỉ tổ béo mấy thằng xxx đục nước béo cò . làm phúc phải tội .
cho lên các cụ gặp mấy bác tài taxi chốn tránh chở người bị nạn thì đừng chửu họ :( .

KuugIA

Xe tăng
Website
www.travelviet.vn
Em cũng đã gặp một vụ gần như thế này rồi. Thằng người nhà nó tương cho em một phát lệch hàm mất một tuần vì tưởng em gây tai nạn. Chúng nó còn vít hỏng cả cửa xe em, may mà cụ tổ nhà em thiêng nên kg bị gì thêm nữa. Đúng là nhiều khi lòng toít đặt nhầm chỗ cũng mệt phết....!

3Lazang

Xe tăng
Hixx ! Cái link cụ đưa là một câu chuyện khác hẳn . Và đây chắc chắn là một câu chuyện cụ hư cấu . Nếu không , cụ có thể cho cụ thể địa điểm tai nạn và công an chỗ nào sử lý cụ như vậy .

Kụ search được loại nào hợp lý thì thông báo cho e với nhé! ;)
Hic, bài đầu tiên Post trên Otofun các bác đừng chém:
Cuối năm mua xe em sẽ lên eBay mua thêm bộ Camera lắp phía trước, chế độ ghi 30 phút gần nhất --- Mục đích là để khi xảy ra tranh cãi sẽ chìa ra (Cho xxx, bảo hiểm, hoặc bất cứ ai ...). Hết lo lắng, vẫn cứu người được mà khỏi lo bị hành.
Được rồi, tối nay về sẽ lên eBay để search. Cách đây mấy tháng thấy có bán nhiều camera loại này :)

ngoanhson

Xe tải
CHuyện này tôi tin là có thật 1tỷ phần tỷ.
Rất chia buồn với chủ xe.

thongtindiaoc

Xe tải
Website
www.thongtindiaoc.com.vn
Theo em nghĩ thì đây là một câu chuyện hư cấu nhưng tương đối điển hình thể hiện thói vô cảm, lạnh lùng của con người trước đồng loại. Cá nhân em thì cứ nghĩ như thế nào làm thế, trước cũng bế một em sinh viên sinh nhật về say rượu ngã vào vỉa ba toa tử nạn, lúc bế vào viện thì em nó thở yếu dần, mấy thằng bác sĩ cứ hỏi này hỏi nọ, sổ này giấy kia, em trừng mắt bảo thằng Bác sĩ trực ban, không lo cứu nó đi nó mà lăn ra chết, "tao giết mày". Xin lỗi vì gọi là "Thằng" bác sĩ đối với các Ofer là bác sĩ ở đây. Nhưng em vẫn bị ám ảnh bởi cái khuôn mặt gã bác sĩ ấy :D

Hoang Khoi

Xe buýt
CHán chuyện, nghĩ đi nghĩ lại chả biết là gì thì đúng làm gì thì sai. Thôi e đi xe đạp cho lành, có gì còn băt đền các cụ xe 2B 4B, :)

gladiator999

Xe đạp
Từ giờ thấy thằng nào bị tai nạn thì kệ mẹ nó cùng lắm gọi 115 cho nó, còn công an mà bị tai nạn thì tuyệt đối không ai làm gì nhé cho nó chết cái lũ khốn nạn. Đọc bài này mà thấy bức bối quá.

reloaded

Xe tăng
Em cũng đang bức bối với bọn CA ở cái xa hội của mình quá. Nhà em bị lừa tiền mà lên CA trình báo nó còn bảo nhà em phải bồi dưỡng tiền cho chúng nó để đi làm việc tìm bắt thủ phạm, nó gọi là tiền xăng xe. Chán vãi với lũ công bộc này quá rồi.

xanha78

Xe buýt
Quan điểm của Bệnh viện và Công an như thế này thì cánh lái xe ai còn dám dừng xe chở người bị nạn:

"Đây kể câu truyện của tôi thấy có đau lòng không ?
Tôi đang chạy xe LEXUS đời mới nha. thì thấy 1 thằng chạy xe 2 bánh cùng chiều nó đâm vào mấy đống đá xây dựng để bên đường té xuống ngay trước đầu xe của tôi cách khỏang 10m, tôi chạy qua luôn, nhưng động lòng trắt ẩn nên dừng lại xuống xe xem nó có bị sao không, thì ra là 1 thằng say rươu nó nằm bất tỉnh luôn.Dân ở đó 2 bên đường bán hàng họ túa ra xem và họ cũng thấy là thằng này nó tự té rõ ràng như vậy ? Và họ nhờ xe chở đi BV, tôi cũng chở đi đàn hoàn đến BV. Đến BV thì nó cũng bất tỉnh chưa tỉnh dậy và BV khám bị gẫy chân, BV nghĩ là tai nạn giao thông và báo cho CA giữ chúng tôi lại. Họ cứ lý lẽ là xe chúng tôi gây tai nạn,nếu không gây tai nạn thì dừng lại làm gì và chờ nạn nhân tỉnh dậy rồi mới tính tiếp ( xui là nó không chết, chứ nó mà chết còn phiền nữa ), rồi CA họ giam xe tôi,tôi chỉ cho họ là xe tôi không có va quẹt gì cả, họ không tin cứ giam xe rồi nhờ bên CA giám định khoa học xuống kiểm tra giám định.Sau đó 15 ngày thì CA họ cứ quả quyết là xe tôi có trầy xước vài chổ như cọng tóc vậy? bố khỉ xe ở VN chầy mấy chổ tí tí thì đầy với thói chạy xe honda ẩu và nhiều như vầy thì trầy các chổ trên xe là đều đương nhiên nhưng quan trọng là nó đâu có ăn nhập gì với vụ tai nạn va quẹt này. Cái thằng này nó về gần đến nhà mới té, nên chổ đó là ngườo quen của nó không, nên khi CA họ đến đều tra kêu các người đó làm chứng thì ai cũng không chịu ra làm chứng cả,và họ thấy gia cảnh nó cũng quá nghèo nên làm lơ luôn sự thật, trong thời gian đó tôi phải đóng viện phí cho nó, tới lui thăm nuôi nó như là chính tôi gây ra tai nạn vậy. Cuối cùng bên CA chắc là đuối lý cũng như không đủ chứng cớ, cứ bảo tôi lên gặp thằng say thương lượng đền bù nó đi và lấy giấy bãi nại không tranh chấp kiện tụng gì sau này nữa thì cho tôi lấy xe về. Khi có giấy của thằng say này lên CA, CA bảo tôi làm 1 tờ giấy cam kết không kiện tụng gì nữa mới cho lấy xe về . Xem như CA phủi trách nhiệm là làm đúng hay sai vụ này.
Kết quả chiến lợi phẩm cho vụ giúp người này tôi thu được những gì ?
1/ Được giam xe 30 ngày phải tốn phí.
2/ Tốn hết 30 triệu tiền để lấy được giấy bãi nại của thằng say.
3/ 4 người ngồi trên xe phải đi tới đi lui 3 lần để lấy lời khai với CA.
4/ Còn tôi trên 10 lần vừa CA vừa thăm bệnh.
5/ Công việc bê trễ hao tâm tổn sức biết bao nhiêu.
Xin các bạn nếu có làm việc tốt thì xem có đủ khả năng như tôi không thì hãy làm.
Vì thế đừng hỏi tại sao người tốt ngại làm việc tốt là vậy đó."

Nguốn 1 comment : http://vn.news.yahoo.com/sự-hiếu-kỳ-đớn-hèn-trên-đường-phố.html
Chuyện hơi vô lý vì dân ở đó đã biết! Công an bao giờ cũng lấy cả lời khai của dân xung quanh! Ko tin được

hn03

Xe điện
nhà cháu có kinh nghiệm là không dính đến mấy thằng say. Trước có thằng tự nhiên ngã lăn ra cửa nhà cháu. May hôm đó cả nhà đi vắng. Hàng xóm kể lại nó nằm lăn ra đó. Có ông đi qua định đỡ nó lên, nó tóm ông ấy rồi đấm cho vài đấm rồi hô: Định ăn cắp đồ tao này. Hic hic. Pó tay

banphagia

Xe tăng
gặp mấy thằng say riệu nhây lắm cụ ơi,tốt nhất tránh xa

trongdongviet

Xe buýt
Ôi cái xã hội này.
Cháu khẳng định một điều là ra đường chẳng ai dám cứu người như cụ vì họ không có khả năng như Cụ đâu.