[Thảo luận] Thế này ai còn giám cứu người bị nạn!

LuckyCar

Xe container
Nghiên cứu OF, em thấy thêm được nhiều kinh nghiệm, nên chắc vẫn giúp thôi, nhưng phải tính đến yếu tố rắc rối cho mình. Năm 2007, có OF chưa nhỉ, hoặc là chưa có, hoặc là em chưa biết thế là em điềm nhiên chả phòng bị gì chở một chú choai choai tai nạn đường 5, máu me be bét, đi viện, ở Hưng Yên, ca đó khá nặng nên viện điều xe cấp cứu đưa thẳng lên Việt Đức. Vụ đó may em cũng không gặp rắc rối gì, vì có 2 chú xe ông khênh thằng cu đó lên xe rồi cùng đi vào viện luôn. Em cũng cùng 2 chú đó làm thủ tục cho nó, rồi khi xe cấp cứu đưa nó đi Việt Đức thì em cũng té đi rửa xe vì ghế sau đầy máu và xe là em đi thuê, sau đó em cũng đi công việc luôn. Đến chiều thì thấy công an gọi điện hỏi han linh tinh một lúc là kết thúc. Mãi sau này vào đọc OF em mới biết là có nhiều rắc rối có thể phát sinh.

học lái

Xe điện
hic, thế nên dù rất tinh thần OF nhưng nếu gặp những tình huống thế này, chắc em cũng chỉ dám gọi điện cho 113 đến giải quyết thôi, tham gia vào gặp mấy anh chí phèo thế này thì chết

CHuẩn, đồng ý với quan điểm của bác, xã hội loạn quá phải đối phó với nhiều đối tượng, gọi 113 hoặc 115.

be beo

Xe tăng
"Cứu một mạng người phúc đẳng hà sa".
Ai mà thấm được câu trên thì mới dám cứu người còn không thì cũng chỉ làm lơ để tránh bị liên lụy thôi. Người nào được cứu mà bội ơn với ân nhân thì cũng sớm bị quả báo thôi. Theo em là như vậy.
Nói hay lắm! =D>

Accent1110

Xe tăng
Đúng là cụ chủ đen quá. Làm phúc phải tội

Libor

Xe điện
Em bị 2 lần gặp cảnh này:
-L1 : gặp 2 ông tướng đi xe máy tự ngã xe ở chân cầu Thăng long hướng HN -NB, xe Dream tầu gãy đôi, 2 chú nằm im thin thít..em thì vừa chạy Nội Bài về đến nơi...dân tình chạy sang đường vẫy lại khênh cả 2 ông lên sau xe, máu me toe toét.. chở thẳng vào bệnh viện E, đến nơi thì 1 chú đã ra đi... rồi đúng là cũng phải đợi bệnh viện họ gọi công an đến lấy lời khai thật. Sau khi khai xong sự việc thì mình về, chắc cũng mất độ 1h. Sau không thấy gọi lại nên em cũng chả biết dư nào.
-L2 : đang đi trên đê đoạn cầu Thanh trì thấy bên kia đường 1 chú nằm dưới xe máy, xe thì đổ nghiêng nhưng lại tựa vào vỉa hè, chú kia thì chui bên dưới...nhìn như kiểu say riệu nằm chơi thôi.:P Lúc này cũng khoảng 12h đêm, nhìn thấy nhiều xe tải đi ngược chiều nhưng chả xe nào đỗ lại ??? em đành rút điện thoại gọi cho 113 tả kỹ lại sự việc và nói là đoạn này vắng và khuya quá nên không dám đỗ lại. Một lúc sau thì có số của bên CA phường sở tại điện thoại lại yêu cầu khai rõ địa điểm nhìn thấy tai nạn...xong việc hôm sau cũng không thấy ai gọi lại nữa :)

Sự việc bác Lé sụt trên kia tình ngay lý gian, nhưng nếu không va quệt thì cũng ko thể có chuyện bên giám định tai nạn giao thông họ nói có va quệt đc. Vụ này hơi có tý chưa tin lắm ạ.

BlackMarl

Xe đạp
Làm phúc phải tội, khổ thân bác, em chia buồn :(

quang74

Xe buýt
Đá con mèo nhà thằng say và bọn xxx kia, đúng là lũ khốn nạn. Tự nhiên cụ chủ làm phúc thì bị bọn nó "quay" tiền. :@)

Redstar_Vth

Xe máy
Híc, biết sống thế nào với cái XH này đây

arsenal8660

Xe tăng
đúng là chả biết đằng nào mà lần, làm phúc phải tội. Nhưng nếu có cơ hội được "làm phúc" thì em nghĩ các cụ cứ làm, tích đức cho bản thân và con cháu ạ.

0007

Xe máy
Chắc XXX thấy cụ đi Lexus nên giữ lại gây khó dễ để vòi xiền mà. Em thề sau này con em thà đi trông rừng còn hơn cho con làm XXX GT.

newdrive

Xe tải
do các "nóc nhà" các cụ ạ,....nhà dột từ "nóc",.....

xã hội hỏng hết rồi, y tế, giáo dục, công viên chức ,....hỏng ......hỏng ....... chừng nào còn "dối lừa" "giả dối" thì xã hội không tiến lên được ... thật bất hạnh cho VN

cuongduyS5568

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
do các "nóc nhà" các cụ ạ,....nhà dột từ "nóc",.....

xã hội hỏng hết rồi, y tế, giáo dục, công viên chức ,....hỏng ......hỏng ....... chừng nào còn "dối lừa" "giả dối" thì xã hội không tiến lên được ... thật bất hạnh cho VN
Cụ bi quan quá! Có khi ông bị vạ lại tích được đức cho con cái sau cái vụ này! Còn cái loại ăn vạ cũng chỉ được như vậy thôi không khá được, mình cứ AQ thế cho nó đỡ bức xúc cụ à!

MK2007

Xe tăng
Cuộc đời toàn lũ xxx má, làm thịt được ai thì chúng nó làm thôi các Bác ạ
Thịt trẻ con là ngon nhất, nên đều năm học cha mẹ đau đầu
thế mà cũng đòi quyền này quyền nọ
nếu không có $ thì chả có tí quyền nào cả

muonmuaxe

Xe tăng
có thật đấy các cụ ạ. Trên OF này em biết cón có cụ khác cũng bị như cụ chủ, làm ơn mà còn bị nhà nó bắt đền tiền cơ. Nên cứ thấy tai nạn thì phải lảng đi cho nó lành. Nhiều khi cũng bứt dứt lắm nhưng mà còn hơn bị vạ lây.. Trừ khi thấy OF thì có khi còn đỡ...

Chỉnh sửa cuối:

anchibui

Xe điện
Em nghĩ chuyện này hư cấu 90%...

nqthang274

Xe hơi
E là e vẫn cứu, tuy nhiên trước khi đến viện e sẽ :
- yêu cầu 1 ông xxx phường sở tại làm chứng hoặc đi cùng.
- Nếu ko có xxx thì tóm luôn ông nào quanh đấy, ông nào chặn xe mình lại ý.
- nếu ko có ai xung quanh thì em chệu, em té vậy

p_quanghuy

Xe tải
Hôm nay em mới dám kể lại chuyện của em.

Hè năm 1996, em đang là sinh viên về nghỉ hè. Em có 1 ông chú làm nghề sửa chữa xe máy ngay mặt đường Trần Hưng Đạo - T.P Vinh, gần ngã 3 Nguyễn Trường Tộ - THĐ.

Tầm 16h, hai chú cháu đang ngồi chém gió thì thấy 1 cụ tầm hơn 6 xịch đi xe đạp bị 1 con dream phi trong ngõ ra quệt vào bánh trước. Cụ già ngã ra đường.

Em và ông chú chạy ra, đỡ ông cụ dậy. Xe cộ ko bị gì nhưng cụ bị chảy máu ở mặt, Vết thương nhỏ nhưng máu chảy nhiều, chảy lan cả vai áo, mà cụ mặc áo trắng.

Sau khi giúp cụ vệ sinh, sát trùng và băng vết thương lại, 2 chú cháu đưa cụ về nhà. Nhà cụ cách đấy khoảng 3 km, em chở ông cụ, chú em đi xe đạp.

Vào đến sân nhà ông cụ, em dừng xe, gạt chân chống rồi xuống xe đỡ cụ xuống (Em đi cọ SIM SON:D). Quay lại thì thấy 1 ông ẻm lao như điên từ trong nhà ra đấm em, may quá em tóm được tay, em thôi sơn cho 1 phát vào mồm, cho tiếp 1 cùi chỏ vào cằm ngã vật ra sân. Tiện chân em sút thêm cho phát nữa, chả nhớ là vào đâu.

Táng xong em chỉ mặt nói mỗi 1 câu: "Loại chó điên như mày thế nào cũng có ngày bị đánh chết." Dù ku này hơn em phải mấy tuổi.

Ông cụ lúc này mới hoàn hồn, nói với con cháu đang ùa ra: "Bố bị xe máy đâm, 2 chú này nhà ở cạnh đấy giúp đưa bố về." Lúc này cả nhà mới hỏi han và xin lỗi 2 chú cháu mặc dù bị đánh.:D

Ông chú em cũng nói mỗi câu: "Tôi thề không bao giờ cứu người bị tai nạn nữa". và ông ý làm thế thật, đến tận bây giờ.

Cho nên bây giờ có cứu người em cũng phải để lại cho mình đường lui.:77:
Tiêu chuẩn làm Chã ở OF là phải có võ hở cụ? X_X
hehe. Em fun tí. Quan điểm của em cũng giống cụ, cứu người là tốt nhưng em chưa tốt đến mức sẵn sàng hi sinh để cứu người lạ.:-B

hzen

Xe hơi
Các bác cứ bức xúc XH. Ở bên mẽo nó còn quy định ghi rõ là cấm người dân tự can thiệp vào chuyện này, mà phải gọi điện để có lực lượng đến làm. Tránh tình ngay lý gian.
Chứ CA hay bệnh viện có ai nhìn thấy cảnh đó đâu mà thả bác :D.

Tốt nhất là tự bảo vệ mình !

xuandai

Xe buýt
Đọc nản quá, em thấy mấy cái comment đều có nội dung tương tự.