[Thảo luận] Thế này ai còn giám cứu người bị nạn!

Đúng là làm phúc phải tội, đúng là ở Việt Nam, Công Lý là một nghệ sĩ hài nổi tiếng. Em khuyên các ụ nên trang bị cho mình một cái camera ghi lại toàn bộ hành trình như nhà em đang dùng để tránh những vụ oan gia như thế này, món này giờ khá rẻ và dễ kiếm, ngay trên OF mình bây giờ có cụ bán X-driven và một loại gì đó nữa đấy, các cụ nên tham khảo.

cerato08

Xe điện
năm 2009 em cũng bị một lần y như cụ chủ. Khốn nạn nhất là xxx. Trên 4r này em đã kể lại chuyện của em một lần rồi

hơi bất nhân một tý nhưng có tai nạn là em né nhanh khẩn trương không nhòm ngó tò mò

MoonMax

Xe điện
hic, thế nên dù rất tinh thần OF nhưng nếu gặp những tình huống thế này, chắc em cũng chỉ dám gọi điện cho 113 đến giải quyết thôi, tham gia vào gặp mấy anh chí phèo thế này thì chết
Gọi 113 nó lưu lại số rồi vẫn bảo cụ gây tai nạn rồi sợ trách nhiệm bỏ chạy thì vẫn toi.

Làm người tốt ở cái thời buổi này khó thế đấy. Ngày xưa thì chỉ có một chí phèo " ai cho tao lương thiện???" còn bây giờ thì nhiều người không muốn nhưng nhiều khi phải hành động như người không lương thiện.

lmnam2003

Xe buýt
Sau sự việc cụ chủ mà em thấy khó nghĩ quá cơ, không giúp không đành, giúp cũng không xong, em đã từng giúp như cụ thì được nhận làm ân nhân và đến bây giờ vẫn thân thiết, xã hội NOẠN quá.

Tyhuu88

Xe buýt
Bài học quá đắt cho cụ,số chúng nó thế rồi nên cứ kệ cho nó chết chia buồn cùng cụ làm 1ly cho nó đỡ tức!Cứ theo lời bác mà thực hiện"nhân đạo là tự sát"

MoonMax

Xe điện
Đúng là làm phúc phải tội, đúng là ở Việt Nam, Công Lý là một nghệ sĩ hài nổi tiếng. Em khuyên các ụ nên trang bị cho mình một cái camera ghi lại toàn bộ hành trình như nhà em đang dùng để tránh những vụ oan gia như thế này, món này giờ khá rẻ và dễ kiếm, ngay trên OF mình bây giờ có cụ bán X-driven và một loại gì đó nữa đấy, các cụ nên tham khảo.
XXX lại bảo clip không xác định được nguồn gốc, hoặc có nguồn gốc từ nước ngoài, hoặc có khả năng dàn dựng, cần thời gian để xác minh vv...và vv....như cái vụ Nguyễn chí đức ấy...thì cụ vẫn khóc ra tiếng mán

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Thế nên ngày xưa mới có vụ 1 bác đi SF nhất định đòi 50k hay 150k tiền đưa người bị tai nạn đi viện -> các bố trẻ chả biết gì ùa vào chửi lấy chửi để ông đi SF không có "tình người", tình đồng loại.

Haizzz, đúng là làm phước phải tội, em nghĩ chắc tùy tình huống mà xử lý thôi, tốt nhất xuống xe là quay phim, chụp ảnh, ghi âm + nhớ đòi tiền trở nạn nhân tới bệnh viện của người nhà, ít nhiều cũng đòi.

Minh Xoan

Xe đạp
Híc ! Nói chung là gặp những tình huống thế này em cũng lượn đi cho nước nó trong. Làm ơn mắc oán .... XH mình thế mà. Rất ít người làm được như vụ cụ Tuandat251. Em nói thật đấy !

bachkhoak40

Xe điện
chuyện này theo emlà thật đấy ạ, nhất là thằng 2b kia nó về đến gần nhà thì đúng là nhân chứng chỉ lợi cho nó thôi, hàng xóm láng giềng mà. Theo em có lẽ nếu muốn giúp thì chỉ gọi điện thôi, xh bây giờ thật là buồn quá.

CIB

Xe điện
Thế mới là Vịt, hầu như ai cũng đã có lần làm phúc phải tội, He he

lambogi79

Xe điện
khổ lắm. nếu không chở mấy lão say này đi viện, nó tèo thì mình lại díng vào tội "không cứu giúp người bị nạn"

Toyota Celica

Xe container
Đông cảm với cụ , hãy nghĩ tốt hơn về quy luật nhân quả

Cụ giúp người -- sau cụ sẽ bình an , an toàn , lúc cần sẽ có người giúp
Cụ mất tiền , mất thời gian -- sau cụ sẽ được gấp 10 gấp 100 !

Chúc cụ may mắn

Furious

Xe điện
X-Driven là phải pháp khá tốt khi gặp ca này trên đường. Thằng say đấy rồi sẽ phải nhận luật nhân quả thôi. Làm ơn mắc oán, em đọc trường hợp của bác Lexus mà thấy tởm cái loại bất nghĩa như thế.

co-driver

Xe tải
Chú ý vào đoạn bôi đậm ở trên.
Bác Lexus sao không mời những người đó ra làm chứng, họ tận mắt chứng kiến vụ việc mà chả nhẽ không có ai dám đứng ra nói sự thật sao?
Công nhận là xã hội thời nay loạn quá rồi, nhưng không thể có chuyện cả làng là người xấu, cả khu phố toàn người xấu.
Em hơi nghi vấn câu chuyện này
Cụ không đọc cái đoạn này à "Cái thằng này nó về gần đến nhà mới té, nên chổ đó là ngườo quen của nó không, nên khi CA họ đến đều tra kêu các người đó làm chứng thì ai cũng không chịu ra làm chứng cả,và họ thấy gia cảnh nó cũng quá nghèo nên làm lơ luôn sự thật,"

co-driver

Xe tải
Thế nên ngày xưa mới có vụ 1 bác đi SF nhất định đòi 50k hay 150k tiền đưa người bị tai nạn đi viện -> các bố trẻ chả biết gì ùa vào chửi lấy chửi để ông đi SF không có "tình người", tình đồng loại.

Haizzz, đúng là làm phước phải tội, em nghĩ chắc tùy tình huống mà xử lý thôi, tốt nhất xuống xe là quay phim, chụp ảnh, ghi âm + nhớ đòi tiền trở nạn nhân tới bệnh viện của người nhà, ít nhiều cũng đòi.
Em nhớ cái thớt đấy rồi, lúc đầu em cũng thấy ghét thàng cha đi SF đấy, sau nghe cụ Cửu Vạn viết comt phân tích em mới vỡ ra

Website
www.facebook.com
Hôm nay em mới dám kể lại chuyện của em.

Hè năm 1992, em đang học lớp 11, thường qua nhà ông chú làm nghề sửa chữa xe máy ngay mặt đường Trần Hưng Đạo - T.P Vinh, gần ngã 3 Nguyễn Trường Tộ - THĐ.

Tầm 16h, hai chú cháu đang ngồi chém gió thì thấy 1 cụ tầm hơn 6 xịch đi xe đạp bị 1 con dream phi trong ngõ ra quệt vào bánh trước. Cụ già ngã ra đường.

Em và ông chú chạy ra, đỡ ông cụ dậy. Xe cộ ko bị gì nhưng cụ bị chảy máu ở mặt, Vết thương nhỏ nhưng máu chảy nhiều, chảy lan cả vai áo, mà cụ mặc áo trắng.

Sau khi giúp cụ vệ sinh, sát trùng và băng vết thương lại, 2 chú cháu đưa cụ về nhà. Nhà cụ cách đấy khoảng 2 km, em chở ông cụ, chú em đi xe đạp.

Vào đến sân nhà ông cụ, em dừng xe, gạt chân chống rồi xuống xe đỡ cụ xuống (Em đi con SIM SON:D). Quay lại thì thấy 1 ông ẻm lao như điên từ trong nhà ra đấm em, may quá em tóm được tay, em thôi sơn cho 1 phát vào mồm, cho tiếp 1 cùi chỏ vào cằm ngã vật ra sân. Tiện chân em sút thêm cho phát nữa, chả nhớ là vào đâu.

Táng xong em chỉ mặt nói mỗi 1 câu: "Loại chó điên như mày thế nào cũng có ngày bị đánh chết." Dù ku này hơn em phải mấy tuổi.

Ông cụ lúc này mới hoàn hồn, nói với con cháu đang ùa ra: "Bố bị xe máy đâm, 2 chú này nhà ở cạnh đấy giúp đưa bố về." Lúc này cả nhà mới hỏi han và xin lỗi 2 chú cháu mặc dù bị đánh.:D

Ông chú em cũng nói mỗi câu: "Tôi thề không bao giờ cứu người bị tai nạn nữa". và ông ý làm thế thật, đến tận bây giờ.

Cho nên bây giờ có cứu người em cũng phải để lại cho mình đường lui.:77:

Chỉnh sửa cuối:

TL_Vietnam

Xe lăn
Hây zà... làm ngơ thì áy náy mà làm phúc thì phải tội... :(

Muabui29A09395

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ toàn nghĩ tiêu cực quá, thấy người bị nạn sao lại k giúp.
Kia chỉ là 1 tình huống xấu thôi. Tất nhiên đây là 1 bài học ở thời điểm này, như cụ Bụp nói, cứu người cũng phải tìm cho mình 1 đường lui.
Chứ em cũng gặp nhiều trường hợp tương tự rồi.
1. Có 2 vợ chồng nhà nọ đi trên cầu TL, tự đâm vào thành cầu và được 2 vợ chồng khác đi qua giúp đỡ. Sau này thành bạn thân.
2. Em đi đón F1 đi nhà trẻ về, thấy 1 ông say chở F1 đằng sau, oánh võng khắp mặt đường, em và 1 số người đi đường k cho đi, lằng nhằng thằng kia nó cứ bảo nó k say, em k cho đi. Đúng lúc mấy thanh niên nhà nó đi qua nhảy xuống định táng em, may mà mọi người xung quanh đông, và nó nhận ra sai lại chắp tay xin rối rít.
Đây là 2 tình huống trái ngược nhau, nên theo em là vẫn cứ giúp.
Phủi phui cái mồm, nhưng biết đâu đến lúc mình hay người nhà mình cần những sự trợ giúp đó thì sao????

Ngoc Phan XLS

Xe container
Em một lần cũng đi qua đoạn đường vắng. Thấy một chú nằm giữa giải phân cách giẫy giấy, xem thì năm dưới đường. Em đi qua thấy chẳng ai dừng lại giúp gì, lương tâm cắn rút. Nhưng rút kinh nghiệm và phòng tránh làm phúc phải tội, em quay hẳn xe sang phía bên kia đường rồi mời dừng lại giúp. Để gấu lại trên xe, lúc giúp xong quay lại gấu nói: "có ông già kia cứ chửi em, nói là đâm vào người ta mà còn ngồi đấy à". Điền tiết em quay lại gọi lão già chửi cho một trận. Cũng may, mình quách tỉnh để xe phía ngược chiều nếu không cũng rách việc.
Xã hội mình muồn làm người tốt thì cũng phải suy nghĩ kỹ trước khi làm các cụ ạ.
LS có khác, tính toán kỹ ghê! Good!:D

Món này vẫn đắt cụ ợ! Để được cái tốt như cụ để cho em bọn em ship amazon về hết 270$! Các loại rẻ hơn không chuẩn đâu ợ!

XXX lại bảo clip không xác định được nguồn gốc, hoặc có nguồn gốc từ nước ngoài, hoặc có khả năng dàn dựng, cần thời gian để xác minh vv...và vv....như cái vụ Nguyễn chí đức ấy...thì cụ vẫn khóc ra tiếng mán
Méo mó có hơn không!!!
Giúp người cũng nên giúp và để ý thêm bằng chứng ngoại phạm cho mình nữa là OK!