[Thảo luận] Thế này ai còn giám cứu người bị nạn!

thanhmy2010

Đi bộ
em xin chia buồn cùng bác
đúng là làm người đã khó,làm người tốt còn khó hơn

Duong_Anh

Xe buýt
có không ít trường hợp thế này đâu cụ ạ, lắm người hay ăn vạ lắm, mà có khi họ cũng ko biết là ai gây ra mà cứ nghĩ là mình gây ra nên mình mới giúp. Đời này có ai nghĩ là còn người tốt nữa đâu

chie85

Xe tải
Xã hội Cn muôn năm này ko có chỗ cho lòng trắc ẩn đâu bác, sống tốt với người thân của mình thôi, còn người dưng hãy đợi đấy.

biggun0210

Xe đạp
em cũng gặp trường hợp tương tự, dưng mà em không đi Lexus, em chủ động gọi 113 luôn, một lúc sau cả 115 cũng tới,

moonlight

Xe tăng
Công bộc của dân họ ko được dạy dỗ tử tế về nhân tính, về sự tương thân tương ái mà chỉ được dạy làm sao để cạy mồm đối tượng của họ ra nói theo ý họ, nên chuyện tự dưng cứu người bị nạn ngoài đường đối với họ là ko tưởng, là ko thể tin được là đúng thôi!
Nhà dột từ nóc!!!

duytrong

Xe lăn
ngày sưa em đi 2b gặp tai nạn 1 chú đi xe đạp bị xe máy va vào, chú xe đạp ngã , tóe máu đầu ,xe đạp bị cong vành ,xe máy chạy mất ,em vừa đi đến nơi mấy người ở đó bao em chở đi bệnh viện giúp.em chở chú ấy vào viện .bỗng đâu người nhà của chú ấy cũng vừa đến, tóm ngực áo em luôn,cũng may nạn nhân còn chưa xỉu hét ầm lên ,không phải anh ấy ,em hú hồn .từ đó cứ thấy tai nạn là em tìm cách pé .chứ gặp quả nặng dư cụ thì em ốm.

polizia

Xe container
Ở Việt Nam thì tốt nhất là gọi 115, nếu họ hết xe thì gọi 113 báo là anh ơi có người bị tai nạn nằm ở đoạn đường này phố này ... nhờ anh gọi hộ cứu thương hoặc công an phường vì em gọi không được, còn em thì không chở họ đi đâu vì chở vô viện họ nghĩ em gây tai nạn ... giải thích cho 113 xong rồi mình đi, như vậy là mình đã có trách nhiệm thông báo cho cơ quan chức năng ... chứ chở đi mà dính như bác chủ Lexus thì rách việc. Phải bảo vệ mình trước khi bảo vệ người khác !!!
Các bác đừng nghĩ là không chở đi viện nhỡ họ chết thì lương tâm mình cắn rứt, thực ra không có chuyện đó đâu, hàng ngày còn bao nhiêu thứ chuyện phải lo, qua vài hôm công việc chồng chất thì nó quên đi ngay ý mà, đừng có nên lăn tăn.
Chỉ giúp đỡ khi có điều kiện tốt nhất chứ vì làm việc tốt mà bị hiểu sai và nghi ngờ thì mình còn ấm ức và cắn rứt hơn ý chứ. Như ví dụ của người lái xe Lexus thì rõ ràng là chuyện cứu người này sẽ gây ấm ức cho anh ta suốt cả đời hơn là anh ý không cứu người ta.

Chỉnh sửa cuối:

Carnegie

Xe tải
Các cụ,

Cứu người thì vẫn nên cứu các cụ ạ.
Tuy nhiên cần tìm người làm chứng có thể. Trong lúc đó có người đứng xung quanh, cụ cũng cần hỏi người làm chứng, địa chỉ số ĐT để khi cần thì còn có người chung tiếng nói của mình. Người làm chứng tốt nhất vẫn là CAP, hoặc 113, 115. Sẽ có trường hợp đường đêm ko có ai ở đó, và gọi 113, 115 hay CAP tò tí te, hoặc 2 tiếng mới tới, cứu người vẫn là trên hết, lúc đó mình vẫn phải chủ động cụ ạ. Mặc dù có phiền hà nhưng cụ thanh thản trong lòng cả đời người, tiền có thể làm ra được. Như ở vị trí của cụ thì tiền lại ko phải là vấn đề lớn, em đồ là thế :)

Ông anh em cũng gặp trường hợp đó ở đường Láng - Hanoi rồi, nhưng lúc đó có công an. Ông anh em bắt công an phải đi cùng chở người bị nạn lên bệnh viện, sau đó mọi chuyện ổn thỏa, và cụ bị nạn có uống bia với ông anh em vài lần gì đó.

Chỉnh sửa cuối:

nghiathang

Xe tăng
Năm 1999 bọn E về Hải Thịnh chơi, bọn bạn đi nhanh để lại 2 đứa bọn E đi sau cùng, đi được 1 đoạn thấy 1 vụ tai nạn, nạn nhân bị lật 1 miếng gò má nhìn thấy cả xương, bọn E dừng lại đưa vào nhà bên đường, rồi hỏi nạn nhân xem nhà ở đâu để gọi người nhà đến (dã say mèm rồi) đến khi người nhà đến thì cứ nhất quyết là bon E gây tai nạn, rồi gọi công an đến... Nói chung là rất lằng nhằng phức tạp, sau đó mất thêm 600k cho nhà kia. Đến khi dưa tiền trước mặt CA, họ hàng nạn nhân (vẫn đang ngủ chưa tỉnh) E đứng dạy nói " Cháu nói thật với các bác các anh, chúng cháu là sinh viên không có tiền, thấy người bị nạn thì dừng lại giúp đỡ mà lại bị thế này. Cháu nói thật là cháu chưa thấy ai hại ân nhân của mình như các bác đang làm với cháu" Rồi E quẳng tiền lại lên xe đi mà cả hơn chục người cả CA cứ ngồi im không nhúc nhích.

search

Xe điện
Phải thích nghi theo xã hội thôi, muốn làm người tốt cũng phải suy nghĩ

Matizcoi

Xe cút kít
em nói ko phải cay nghiệt jì với cuộc đời, thật sự là không nên nghĩa hiệp kiểu ấy vì rất dễ bị hiểu lầm ...
báo đã từng đăng có mấy vụ các chàng hiệp sĩ giúp người bị nạn đưa vào bệnh viện, người nhà biết tin kéo đến đánh chết luôn ân nhân ...
khi mà xe chở bia hay hoa quả bị lật, thiên hạ vẫn ùn ùn kéo vào hôi của thì việc cẩn thận chả bao giờ thừa.

pro8386

Xe tăng
chia buồn cùng cụ.mà sao lúc nó tỉnh cụ không cụ không bảo thằng kia nó nói với CA là cụ không đâm vào nó.hay là nó cũng bơ luôn à cụ?

Tran Thanh Hai

Xe buýt
Quan điểm của Bệnh viện và Công an như thế này thì cánh lái xe ai còn dám dừng xe chở người bị nạn:

"Đây kể câu truyện của tôi thấy có đau lòng không ?
Tôi đang chạy xe LEXUS đời mới nha. thì thấy 1 thằng chạy xe 2 bánh cùng chiều nó đâm vào mấy đống đá xây dựng để bên đường té xuống ngay trước đầu xe của tôi cách khỏang 10m, tôi chạy qua luôn, nhưng động lòng trắt ẩn nên dừng lại xuống xe xem nó có bị sao không, thì ra là 1 thằng say rươu nó nằm bất tỉnh luôn.Dân ở đó 2 bên đường bán hàng họ túa ra xem và họ cũng thấy là thằng này nó tự té rõ ràng như vậy ? Và họ nhờ xe chở đi BV, tôi cũng chở đi đàn hoàn đến BV. Đến BV thì nó cũng bất tỉnh chưa tỉnh dậy và BV khám bị gẫy chân, BV nghĩ là tai nạn giao thông và báo cho CA giữ chúng tôi lại. Họ cứ lý lẽ là xe chúng tôi gây tai nạn,nếu không gây tai nạn thì dừng lại làm gì và chờ nạn nhân tỉnh dậy rồi mới tính tiếp ( xui là nó không chết, chứ nó mà chết còn phiền nữa ), rồi CA họ giam xe tôi,tôi chỉ cho họ là xe tôi không có va quẹt gì cả, họ không tin cứ giam xe rồi nhờ bên CA giám định khoa học xuống kiểm tra giám định.Sau đó 15 ngày thì CA họ cứ quả quyết là xe tôi có trầy xước vài chổ như cọng tóc vậy? bố khỉ xe ở VN chầy mấy chổ tí tí thì đầy với thói chạy xe honda ẩu và nhiều như vầy thì trầy các chổ trên xe là đều đương nhiên nhưng quan trọng là nó đâu có ăn nhập gì với vụ tai nạn va quẹt này. Cái thằng này nó về gần đến nhà mới té, nên chổ đó là ngườo quen của nó không, nên khi CA họ đến đều tra kêu các người đó làm chứng thì ai cũng không chịu ra làm chứng cả,và họ thấy gia cảnh nó cũng quá nghèo nên làm lơ luôn sự thật, trong thời gian đó tôi phải đóng viện phí cho nó, tới lui thăm nuôi nó như là chính tôi gây ra tai nạn vậy. Cuối cùng bên CA chắc là đuối lý cũng như không đủ chứng cớ, cứ bảo tôi lên gặp thằng say thương lượng đền bù nó đi và lấy giấy bãi nại không tranh chấp kiện tụng gì sau này nữa thì cho tôi lấy xe về. Khi có giấy của thằng say này lên CA, CA bảo tôi làm 1 tờ giấy cam kết không kiện tụng gì nữa mới cho lấy xe về . Xem như CA phủi trách nhiệm là làm đúng hay sai vụ này.
Kết quả chiến lợi phẩm cho vụ giúp người này tôi thu được những gì ?
1/ Được giam xe 30 ngày phải tốn phí.
2/ Tốn hết 30 triệu tiền để lấy được giấy bãi nại của thằng say.
3/ 4 người ngồi trên xe phải đi tới đi lui 3 lần để lấy lời khai với CA.
4/ Còn tôi trên 10 lần vừa CA vừa thăm bệnh.
5/ Công việc bê trễ hao tâm tổn sức biết bao nhiêu.
Xin các bạn nếu có làm việc tốt thì xem có đủ khả năng như tôi không thì hãy làm.
Vì thế đừng hỏi tại sao người tốt ngại làm việc tốt là vậy đó."

Nguốn 1 comment : http://vn.news.yahoo.com/sự-hiếu-kỳ-đớn-hèn-trên-đường-phố.html
Trong trường hợp này là ba bọn đểu với cụ:
1. Bệnh viện đểu, để có viện phí
2. xxx đểu, để có money
3. dân làng thì tình nghĩa đểu

ngcom

Xe tải
XH VN là thế mà, ai bảo cụ đi Lexus?
Chẳng fải chỉ Lexus đâu, cứ ôtô là có "tội" rồi. Đúng là "Vì thế đừng hỏi tại sao người tốt ngại làm việc tốt là vậy đó."
Việc tương tự ntn ng nhà tôi đã từng gặp và chứng kiến (là ngwòi thân, tuy nhiên ko rầy ra và phúc tạp, tốn kém, nhục như ngwòi trong bài) , cho nên cá nhân tôi luôn là tránh cho nó lành.

toiumoto

Xe đạp
Ở Việt mình mọi thứ cứ ngược ngạo !!!

thoatlut

Xe tải
cụ chủ thớt là đồng hương thanh quế phải kn ợ?

coty

Xe tăng
Thế này em xin phép từ bỏ nghĩa vụ làm người tốt trong những trường hợp tương tự ah, em chỉ có một mong muốn là làm người trong sạch thôi!!!! Đời nhọ thật, nhìn đâu cũng một màu nhọ nồi