[Funland] Thấy mệt mỏi khi đi làm chỉ vì tiền lương ?

tqhai

Xe tải
Ca này của thớt khá thú vị đấy chứ, lúc đầu em cũng hơi ngạc nhiên về tâm lý của cụ í, nhưng sau đoán ra cụ í làm forex ở BIDV thì ko ngạc nhiên mấy nữa. Chỉ có điều nghề này tuổi nghề khá ngắn. Nhưng có vẻ cụ í chưa nhận ra tâm lý này khá giống tâm lý của cô thu ngân ở bank, mỗi ngày thu chi hàng chục tỷ nhưng là tiền của người khác, còn cuối tháng vẫn chỉ nhận lương chục củ thì dễ có ảo tưởng và bất mãn rất chi là kín đáo mà ko dễ nhận ra đâu.
Mà công nhận thớt hơi đa sầu đa cảm so với dân trong nghề này. Có khi thớt nên kiếm thêm 1 cô người yêu đường thì sẽ thấy dễ chịu hơn đấy. :D
Em không làm ở BIDV cụ ạ. Ở BIDV thì lương 70 củ/tháng là của cấp Phó Giám đốc/Giám đốc Khối rồi, là quản lý cấp cao và quản lý ít nhất 20-30 người rồi :D. Em mơ cũng không dám mơ đến level đó. Mặt bằng lương BIDV nói chung không cao so với các bank khác trên thị trường, tất nhiên là có các khoản thưởng bù lại, nhưng nói chung tổng thu nhập một năm (chỉ tính các khoản nhận từ ngân hàng) có lẽ vẫn thấp hơn vị trí tương đương ở các ngân hàng cổ phần lớn.

Em cũng không bất mãn về chuyện lương mấy chục củ so với doanh số tỷ USD đâu cụ, đấy là chuyện quá bình thường đối với mọi công nhân tài chính :).

Chỉnh sửa cuối:

pinsu90

Xe điện
Ca này của thớt khá thú vị đấy chứ, lúc đầu em cũng hơi ngạc nhiên về tâm lý của cụ í, nhưng sau đoán ra cụ í làm forex ở BIDV thì ko ngạc nhiên mấy nữa. Chỉ có điều nghề này tuổi nghề khá ngắn. Nhưng có vẻ cụ í chưa nhận ra tâm lý này khá giống tâm lý của cô thu ngân ở bank, mỗi ngày thu chi hàng chục tỷ nhưng là tiền của người khác, còn cuối tháng vẫn chỉ nhận lương chục củ thì dễ có ảo tưởng và bất mãn rất chi là kín đáo mà ko dễ nhận ra đâu.
Mà công nhận thớt hơi đa sầu đa cảm so với dân trong nghề này. Có khi thớt nên kiếm thêm 1 cô người yêu đường thì sẽ thấy dễ chịu hơn đấy. :D
E ko nghĩ cụ ấy làm ở BIDV đâu ạ, nhg việc đó k qtrong. E cũng như cụ, thấy thú vị và cũng có nhận xét còm trc là cụ chủ khá lành, hơi mơ mộng nữa so với dân tài chính :D

raisomoon

Xe tăng
Em không làm ở BIDV cụ ạ. Ở BIDV thì lương 70 củ/tháng là của cấp Phó Giám đốc/Giám đốc Khối rồi, là quản lý cấp cao và quản lý ít nhất 20-30 người rồi :D. Em mơ cũng không dám mơ đến level đó. Mặt bằng lương BIDV nói chung không cao so với các bank khác trên thị trường, tất nhiên là có các khoản thưởng bù lại, nhưng nói chung tổng thu nhập một năm có lẽ vẫn thấp hơn vị trí tương đương ở các ngân hàng cổ phần lớn.
Nói chung không xét về con số, nhưng cái chuyện dám trải nghiệm của cụ thì chắc chắn đa số ko có và ko dám trải nghiệm kiểu cụ đâu. Tâm lý thì có lúc này lúc khác, nên em nghĩ cụ sẽ sớm cân bằng được thôi. Kiểu sáng mai thức lại là 1 ván mới í mà :D

Honghen2008

Xe container
Yi Ran Ai Ni - Still In Love With You - Vẫn Mãi Yêu Em cụ ạ.

"Anh không còn là anh của ngày xưa, em cũng đã khác
Nhưng nụ cười của em vẫn đẹp như ngày nào
Thời gian thì chỉ có một chiều trôi về phía trước
Anh không biết mình còn bao nhiêu thời gian nữa, nên có một điều anh muốn cho em biết
Anh vẫn mãi yêu em, đó là con đường duy nhất của anh..."
Hay quá, CS của cụ hay phết nhỉ👍 Cụ có chơi nhạc hay tranh ko thế?

tqhai

Xe tải
Hay quá, CS của cụ hay phết nhỉ👍 Cụ có chơi nhạc hay tranh ko thế?
Dạ em thô thiển lắm, chưa chạm đến những cảnh giới cao nhã ấy ạ, cố gắng lớn nhất của em chỉ là ngồi đọc Kinh Thi rồi tập viết chữ thôi, nhưng em viết xấu lắm :(. Mục tiêu của em là mấy năm nữa nghỉ việc rồi đi học Đại học chuyên ngành Đông phương học ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Honghen2008

Xe container
Dạ em thô thiển lắm, chưa chạm đến những cảnh giới cao nhã ấy ạ, cố gắng lớn nhất của em chỉ là ngồi đọc Kinh Thi rồi tập viết chữ thôi, nhưng em viết xấu lắm :(. Mục tiêu của em là mấy năm nữa nghỉ việc rồi đi học Đại học chuyên ngành Đông phương học ạ.
Quá hay, tặng Cụ đôi dòng.
Bậc trí như vách đá
Gió cuồng nộ chẳng lay
Lời tán dương phỉ báng
Không xao gợn đôi mày.

Chỉnh sửa cuối:

Namsilver

Xe buýt
Cụ chủ và các bác nhìn cái avatar của em là đủ hiểu. Cụ chủ có nên nhường slot cụ chủ cho em không ạ :))))

Lmdnana

Xe đạp
Vâng em chỉ tính toán đến khúc nuôi chúng nó đến 20-22 tuổi thôi mợ ạ, tức thêm tầm 13-15 năm nữa, em không có kế hoạch cho đi du học Âu Mỹ vì đến lúc đó thì thế giới phẳng rồi, học ở đâu chả vậy, nếu chỉ là kiến thức thì học ở VN cũng được, việc du học chỉ có ích trong trường hợp muốn ở lại định cư. Ngoài ra theo em 15-20 năm tới sẽ là thời của thế giới Đông Á, thế giới Âu Mỹ sắp tàn rồi, em cũng chẳng muốn chúng nó ở cái thế giới sắp tàn lụi đó làm gì. Với lại 15 năm quá dài để lên một kế hoạch chi tiết :) đến lúc đó thì em cũng 50 rồi, đầu óc thua xa chúng nó, thôi cuộc sống của chúng nó thì để chúng nó tự lo đi :)
Cụ chủ thớt cho xin thêm nhận định về sự phát triển của khối Đông Á và tại sao 15-20 năm nữa có thể vượt được Âu Mỹ. Tôi nghĩ phải ít nhất 50 năm nữa Đông Á (trừ VN) may ra mới vượt được Âu Mỹ thật sự, nhưng muốn tìm hiểu thêm các góc nhìn khác.

Con cái sướng từ bé như vậy mà mình không tích luỹ cho chúng nó thì không an toàn lắm. Nếu không biết nên sống vì gì thì sống vì con cái vẫn là lựa chọn tốt.

Nguoituhanh126

Xe hơi
Cháu 2 năm trở lại đây lúc nào cũng có suy nghĩ tư tưởng nghỉ việc. Mặc dù đi làm vẫn tâm huyết, vẫn hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ...

2 năm rồi vẫn chưa nghỉ =))
Cái người mà lúc nào cũng ra rả nghỉ việc là hay lên nhận huân chương 15-20 năm cống hiến lắm cụ ạ.

raisomoon

Xe tăng
Cụ chủ thớt cho xin thêm nhận định về sự phát triển của khối Đông Á và tại sao 15-20 năm nữa có thể vượt được Âu Mỹ. Tôi nghĩ phải ít nhất 50 năm nữa Đông Á (trừ VN) may ra mới vượt được Âu Mỹ thật sự, nhưng muốn tìm hiểu thêm các góc nhìn khác.

Con cái sướng từ bé như vậy mà mình không tích luỹ cho chúng nó thì không an toàn lắm. Nếu không biết nên sống vì gì thì sống vì con cái vẫn là lựa chọn tốt.
Ai lại chia như thế, vì khối Đông Á dính Nhật, Hàn thân Mỹ.
Hiện tại người ta so sánh Brics so với G7 để thấy xu hướng và tầm ảnh hưởng của 2 khối kinh tế tới thế giới.
Nếu so như vậy thì hiện tại GDP tính theo PPP của Brics đã vượt qua G7. Và đóng góp về tăng trưởng thì Brics cũng đã đóng góp lớn hơn G7 cho tăng trưởng chung toàn cầu.
Xu hướng chung của TG thì 50 năm là quá dài, ko thể dự báo. Ví dụ từ 1945 tới 1991 chỉ có 46 năm để Mỹ khẳng định vị trí siêu cường duy nhất. Nhưng cũng chỉ 32 năm từ 1991 tới hiện tại để TQ và khối Brisc đã tạo ra đc vị thế ngang bằng về đóng góp GDP so với khối G7. Nếu nhìn về tốc độ tăng trưởng đang cao của Brics và sự chững lại của G7 do Nhật đứng yên 30 năm và EU bắt đầu suy thoái thì mọi thứ sẽ đảo chiều nhanh hơn rất nhiều so với con số 50 năm tới mà cụ nói.

Lmdnana

Xe đạp
Ai lại chia như thế, vì khối Đông Á dính Nhật, Hàn thân Mỹ.
Hiện tại người ta so sánh Brics so với G7 để thấy xu hướng và tầm ảnh hưởng của 2 khối kinh tế tới thế giới.
Nếu so như vậy thì hiện tại GDP tính theo PPP của Brics đã vượt qua G7. Và đóng góp về tăng trưởng thì Brics cũng đã đóng góp lớn hơn G7 cho tăng trưởng chung toàn cầu.
Xu hướng chung của TG thì 50 năm là quá dài, ko thể dự báo. Ví dụ từ 1945 tới 1991 chỉ có 46 năm để Mỹ khẳng định vị trí siêu cường duy nhất. Nhưng cũng chỉ 32 năm từ 1991 tới hiện tại để TQ và khối Brisc đã tạo ra đc vị thế ngang bằng về đóng góp GDP so với khối G7. Nếu nhìn về tốc độ tăng trưởng đang cao của Brics và sự chững lại của G7 do Nhật đứng yên 30 năm và EU bắt đầu suy thoái thì mọi thứ sẽ đảo chiều nhanh hơn rất nhiều so với con số 50 năm tới mà cụ nói.
Vâng do chủ thớt so Đông Á với Âu Mỹ để thấy rằng không cần đầu tư lâu dài cho các con. Còn BRICS thì rõ rồi vì tổng số dân đông, trong đó Brazil, Nga, Nam Phi cực giàu tài nguyên (nhưng chung quy vẫn là Tây dù Nga theo một hệ tư tưởng khác).

Đông Á thì có Trung, Nhật, Hàn, Đài và cố thêm thì có thể cho thêm Mông Cổ và VN. Nhật, Hàn, Đài đi xuống thấy rõ, Trung đà đi lên đã giảm nhiều và đang trong tình trạng già hoá cấp số nhân. Mông Cổ quá ít dân không đủ làm bàn đạp kinh tế. Việt Nam thì phải chờ 2 thế hệ nữa cải thiện nòi giống thì mới đủ lực hoá rồng được.

ATZ

Xe tải
Xã hội tầng tầng lớp lớp người thu nhập chục củ cũng có dư, người trên trăm củ cũng không đủ.

Con người vốn dĩ luôn đòi hỏi và nhu cầu càng cao, được cái này lại muốn hơn thế nữa.

Đơn giản như việc học hành của con cái, khoản chi được đa phần người Việt đầu tư mạnh nhất, nhiều khi chiếm trên 50% ngân sách gia đình, và là khoản chi ai cũng nghĩ là đầu tư hợp lý, chính đáng nhất.

Nếu học trường công, kg học thêm ngoại ngữ gì thì chỉ hết vài trăm hay trên 1tr nếu ăn ở trường. cần thì chi thêm hơn 1 tr để học thêm và ngoại ngữ ở những chỗ bình thường thì không chiếm bao nhiêu thu nhập, kể cả vào trường ĐH công cũng không khó xoay sở. Đa phần bố mẹ cùng đi làm đều lo được cho con cái.

Nhưng đâu có đơn giản vậy, phải đưa con học trung tâm xịn vài trăm đến gần 1 tr. cho 1-2 giờ học. Hoặc học trường tư, trường quốc tế. Tính đủ, các trường QT hàng đầu, sau khi trừ nghỉ cuối tuần, hè, đông, lễ, tết, nghỉ giữa kỳ, mỗi ngày học tương đương trên 3tr. đ.

ĐH như Rmit ở VN thôi, 1 giờ học tầm trên 1tr.
Du học còn tốn kém hơn.

Nên nếu 2-3 đứa con thì thu nhập 100tr cũng khá chật vật nếu đặt tiêu chuẩn sống và học hành quá cao.

Đợt khủng hoảng trước và mới đây, mình biết nhiều trường hợp trẻ bị sốc nặng khi cha mẹ khó khăn phải chuyển con về trường công hay trường tư làng nhàng. Hoặc đang du học phải tự bương trải hay trở về nước.

Chỉnh sửa cuối:

tqhai

Xe tải

Vâng lát nữa em xin trả lời hầu cụ ạ, em đang lái xe :)

Nhimtiu

Xe container
40t tròn làm IT cả ngày công việc là xử lý phát sinh, hỗ trợ người dùng, cập nhật phần mềm, phiên bản mới, sao lưu bảo mật đồng bộ hóa dữ liệu... lương tháng hơn chục. Việc hiện tại thì đơn giản vậy nhưng chứng chỉ hạ tầng mang MCSE, CCNA, CCNP đủ cả, xử lý được việc cấu hình hệ thống, lên giải pháp hạ tầng cho từng đối tượng khách hàng cụ thể, tối đa 400 users, có thể thuyết minh giải pháp, trình bày tính khả thi việc đầu tư, vận hành thử...

Cá nhân tôi thấy tiền kiếm thế thôi, việc cũng chỉ làm thế thôi, lương có bn cũng đưa vợ hết chỉ giữ lại chút đỉnh cho chi phí tối thiểu của bản thân, thời gian rảnh lên OF chém gió với cccm, rủ mọi người đi offline, uống bia bình chuyên phố phường chuyện xưa nay, chán nữa thì vác vợ 2 lượn biển lượn núi refesh. Thỉnh thoảng tham gia các buổi Big phượt thả hồn vào thiên nhiên cùng cccm trên OF.

Em thu nhập bữa đực bữa cái chắc cũng đc hơn chục củ/tháng giống cụ mà giờ đến cái lốp xe em cũng k có. Cụ chỉ em cách nào để em đc rong chơi giống cụ mí??? Em bật app em đi cày tiếp đơi. :(

Yaris_2009

Xe tăng
Em thu nhập bữa đực bữa cái chắc cũng đc hơn chục củ/tháng giống cụ mà giờ đến cái lốp xe em cũng k có. Cụ chỉ em cách nào để em đc rong chơi giống cụ mí??? Em bật app em đi cày tiếp đơi. :(
Nay mát giời cụ em ta lại làm tí chùa đồng cổ nó lại hợp lý quá cụ nhỉ ? ;;)

Nhimtiu

Xe container
Nay mát giời cụ em ta lại làm tí chùa đồng cổ nó lại hợp lý quá cụ nhỉ ? ;;)
Quá hợp lý chứ cụ, hay cụ ra sớm đi nhể? Em đang trốn trong phòng mà cuối tuần k làm tí cũng thấy cs nó cứ nhàn nhạt. Sáng thì độp xe, chè cháo cafe các kiểu òi, nắng quá em tắt app thôi. :))

ototroll

Xe hơi
Em không phải là gánh nặng cho tổ chức đâu cụ. Mỗi năm em tạo ra cho tổ chức 80-100 tỷ lợi nhuận thì nhận mức lương 1 tỷ/năm đâu có gì là quá, thậm chí còn là hơi thấp. Nhân viên dưới quyền về cơ bản là happy với sự lãnh đạo của em. Em cũng giúp đỡ được chút ít cho các bộ phận liên quan, cho đối tác, cho khách hàng.

Còn tất nhiên là em không khoe rồi, trong ngành của em thì nhìn đâu cũng thấy người có tài sản gấp 5 gấp 10 em, em có gì mà khoe :)
Cụ làm ngành gì thế

pooka

Xe container
Ngưỡng mộ các cụ thừa tiền quá. Em chỉ mệt mỏi vì thiếu tiền thôi.