[Funland] Thấy mệt mỏi khi đi làm chỉ vì tiền lương ?

tqhai

Xe tải
Nói kinh qua thì cũng không đúng nhưng mình hiểu. Deal của mình thì nó không phải hàng ngày, không căn giờ, không thay đổi chóng mặt từng phút, từng giây như của cụ mà nó rất lâu, nó theo diễn biến thị trường hàng quý, hàng năm. Làm cái nghề này 19 năm rồi, lắm lúc chán chứ, đâu phải cái gì cũng theo ý mình, như mình mong muốn. Cụ nên cảm thấy vui vì vẫn còn có sếp tin tưởng, đánh giá cao, đó là hạnh phúc. Còn cái nghiệp làm công ăn lương thì nhọ nhất là mọi thứ đang chạy như mình mong muốn, thích thú, bỗng một ngày đẹp trời, ta gánh một ông sếp mới, tư duy mới, phong cách mới, xa lạ với cái tổ chức ta đang gắn bó thì lúc đó, hoặc ta thay đổi được hoặc ta out.
P/s: mình thì không nghĩ làm việc như cỗ máy thì hiệu quả hơn, công việc gì nó cũng đòi hỏi tinh thần thoải mái, khát khao cống hiến thì mới lên được. Haiz
À nếu deal của cụ kéo dài cỡ hàng quý thì đúng là phải có energy và passion để commit vào nó ạ. Của em nó chỉ kéo dài cỡ một buổi sáng thôi nên cần phải phũ và lật mặt nhanh như lật chảo :( nếu mà commit nhiều quá vào view của mình là có nguy cơ đi xa, khỏi gượng dậy luôn, em chứng kiến nhiều tấm gương rồi :(

tqhai

Xe tải
Thế cụ tiêu tiền to mà ko thấy vui hơn em tiêu tiền nhỏ thì cụ có làm ở đâu, làm gì, làm hay không làm, làm để làm gì cũng ko khá hơn được hiện tại của cụ =))
Vâng đúng cụ ạ, dù có làm gì thì niềm vui nó chỉ tồn tại rất nhanh thôi, rồi nó lại qua đi. Thành quả đến nhanh thì niềm vui qua cũng nhanh thôi. Niềm vui muốn duy trì được lâu thì nó phải đến từ những hoạt động có chiều sâu, đòi hỏi nhiều thời gian để xây dựng. Khổ nỗi là với nhịp độ của cuộc sống hiện đại, niềm vui đã ít thì chớ, mà phần lớn lại còn là niềm vui short-term :(

Thanhz

Xe tăng
Đến lúc thấy cần có thay đổi thì hãy nên mạnh dạn mà thay đổi. Một ngày đẹp giời nói câu giá như thì đã là không ổn rồi. Thay đổi là thứ duy nhất không thay đổi.

Amethyst2020

Xe buýt
Không mợ ơi, làm gì có tài sản nào là bền vững. Đến giá trị tiền gửi tiết kiệm còn bị ảnh hưởng bởi lạm phát cơ mà. Mà cái thân mình, tài sản quý giá nhất của mình, còn chẳng bền vững (đang đi thuê, sẽ hết hạn sử dụng sau độ 80-90 năm), thì mình cần tài sản bền vững, cần mua nhiều nhà đất để làm gì đâu :)
Đấy nếu ko bền vững thì quay lại câu hỏi là cơ sở đâu để cụ chi tiêu quá nhiều (so với thu nhập thường xuyên) như vậy?

Nếu cụ làm ngạch trading thì cũng hiểu lên voi xuống chó chỉ tính bằng giây. Mà em cảm tưởng mấy năm qua cụ kiếm được nhiều nên bị lên mây, và hình như ko có đề phòng cho việc rớt xuống đất. Hoặc là có nghĩ đến nhưng “chắc nó chừa mình ra”. Như thế thì càng ko khó hiểu tại sao đến lúc cụ thấy chán nản vì đang bị rớt từ từ.

Em nghĩ cảm giác an toàn chỉ đến từ việc mình có tài sản bền vững để backup. Như cụ bây giờ ko bền vững nên nếu có biến thì tâm trạng dễ rớt lắm. Nhất là khi cụ có ước vọng xài sang mà đang có nguy cơ ko tiếp tục lối sống đó được nữa.

Amethyst2020

Xe buýt
Em thì chỉ hơi buồn cười cụ ý nhấn mạnh đi du lịch nước ngoài, lang thang châu nọ châu kia, với khoe cuối tuần lên Flamingo, abc, nghe hơi buồn cười với hơi nông dân thôi. Nhiều cái nghe qua thì fancy nhưng hơi mâu thuẫn, đúng là khoe với người ko biết gì hợp lý hơn.
Cụ ấy đột nhiên có nhiều tiền trong vài năm, và lại còn trẻ nên tâm lý hãnh diện vì thành tựu cũng dễ hiểu thôi mợ. Thêm vài tuổi nữa chắc cụ ấy sẽ điềm đạm hơn như các cụ trên này thôi.

tqhai

Xe tải
Đấy nếu ko bền vững thì quay lại câu hỏi là cơ sở đâu để cụ chi tiêu quá nhiều (so với thu nhập thường xuyên) như vậy?

Nếu cụ làm ngạch trading thì cũng hiểu lên voi xuống chó chỉ tính bằng giây. Mà em cảm tưởng mấy năm qua cụ kiếm được nhiều nên bị lên mây, và hình như ko có đề phòng cho việc rớt xuống đất. Hoặc là có nghĩ đến nhưng “chắc nó chừa mình ra”. Như thế thì càng ko khó hiểu tại sao đến lúc cụ thấy chán nản vì đang bị rớt từ từ.

Em nghĩ cảm giác an toàn chỉ đến từ việc mình có tài sản bền vững để backup. Như cụ bây giờ ko bền vững nên nếu có biến thì tâm trạng dễ rớt lắm. Nhất là khi cụ có ước vọng xài sang mà đang có nguy cơ ko tiếp tục lối sống đó được nữa.
Vâng nhưng ở đây nó lại có một key point rằng thế nào là "nhiều" hay "bền vững" mợ ạ :D. Đơn giản là khái niệm của mỗi người nó khác nhau thôi. Như em nói, đối với em thì cái thân mình còn chẳng bền vững, rồi nó cũng sẽ tiêu biến theo thời gian, thì trên đời này làm gì có cái gì là bền vững :). Triết lý của em là happiness chỉ nằm trong this moment, và this moment only. Tương lai thì kệ tương lai đi, nếu tính toán được thì tốt mà không tính toán được thì cũng chả sao. Mỗi ngày trôi qua em cứ book được thêm một ít niềm vui vào tài khoản của mình là được.

tqhai

Xe tải
Đến lúc thấy cần có thay đổi thì hãy nên mạnh dạn mà thay đổi. Một ngày đẹp giời nói câu giá như thì đã là không ổn rồi. Thay đổi là thứ duy nhất không thay đổi.
Cụ có nghe C-pop không ? Câu này làm em nhớ đến một bài của Vương Lực Hoành quá. "Một năm, một năm, lại một năm, trôi qua như trong nháy mắt. Điều duy nhất không thay đổi, chính là sự đổi thay..."

pinsu90

Xe điện

Đọc đến đây, biết cụ ấy làm trader thì e ko ngạc nhiên về tâm lý, thu nhập cũng như cách tiêu xài. Nhg ng này tư duy họ khác, tiền đến nhanh đi nhanh.Ko có gì là chắc chắn, cv ảnh hưởng đến tư duy và hành động mà.
Quanh e có mấy ng đợt vàng vừa rồi phi mã, cú trade để đời ăn gần 1tr USD. Vẫn đi làm lương 18-20tr lấy niềm vui. Nên case cụ chủ và cách kiếm tiền hơi khác cv thông thường số đông :D, nên khó cho lời khuyên dc
Đợt này thị trường khó, ko dễ kiếm như trước nên cụ ấy tâm tư.

Trongxanh2022

Xe buýt
Đọc đến đây, biết cụ ấy làm trader thì e ko ngạc nhiên về tâm lý, thu nhập cũng như cách tiêu xài. Nhg ng này tư duy họ khác, tiền đến nhanh đi nhanh.Ko có gì là chắc chắn, cv ảnh hưởng đến tư duy và hành động mà.
Quanh e có mấy ng đợt vàng vừa rồi phi mã, cú trade để đời ăn gần 1tr USD. Vẫn đi làm lương 18-20tr lấy niềm vui. Nên case cụ chủ và cách kiếm tiền hơi khác cv thông thường số đông :D, nên khó cho lời khuyên dc
Đợt này thị trường khó, ko dễ kiếm như trước nên cụ ấy tâm tư.
Chung quy cũng vì không dễ kiếm như đợt bơm tiền trước thôi phỏng cụ :)

Anyway, tiền ai nấy tiêu thôi, biết khuyên sao bây giờ :D

pinsu90

Xe điện
Chung quy cũng vì không dễ kiếm như đợt bơm tiền trước thôi phỏng cụ :)

Anyway, tiền ai nấy tiêu thôi, biết khuyên sao bây giờ :D
Thì uptrend ai cũng nghĩ mình là thiên tài....
E chơi với 3-4 ng đội này cả nam và nữ, lệnh trade thua thắng chục nghìn k cứ nhẹ như mình nói trăm k vnd. Nên cách họ nhìn đồng tiền khác số đông

Amethyst2020

Xe buýt
Thì uptrend ai cũng nghĩ mình là thiên tài....
E chơi với 3-4 ng đội này cả nam và nữ, lệnh trade thua thắng chục nghìn k cứ nhẹ như mình nói trăm k vnd. Nên cách họ nhìn đồng tiền khác số đông
Món này hại thần kinh lắm cụ. Khi thắng và hưng phấn thì tiêu tiền kiểu bốc giời cũng sẵn sàng, vì thấy kiếm dễ quá tội gì ko hưởng thụ.

Nhưng khi thua thì ko thiết sống nữa cũng đầy. Mà cho đến cuối cùng, ngoại trừ bỏ cuộc để bảo toàn tài sản, thì chắc khó có ai thắng được market.

Em chơi khoảng chục năm, số nhỏ thôi nhưng em nghĩ cảm xúc thì như nhau cả. Cuối cùng em cũng bỏ vì thấy stress, hại thần kinh dễ chết sớm.

pinsu90

Xe điện
Món này hại thần kinh lắm cụ. Khi thắng và hưng phấn thì tiêu tiền kiểu bốc giời cũng sẵn sàng, vì thấy kiếm dễ quá tội gì ko hưởng thụ.

Nhưng khi thua thì ko thiết sống nữa cũng đầy. Mà cho đến cuối cùng, ngoại trừ bỏ cuộc để bảo toàn tài sản, thì chắc khó có ai thắng được market.

Em chơi khoảng chục năm, số nhỏ thôi nhưng em nghĩ cảm xúc thì như nhau cả. Cuối cùng em cũng bỏ vì thấy stress, hại thần kinh dễ chết sớm.
Vâng ạ, đa phần đều roi bỏ sau vài năm. Chỉ số rất rất ít rời bỏ cầm theo đc tài sản, e ko muốn bàn sâu vì lạc đề chủ thớt muốn nói.
Nhg đúng là đặc thù cv nên niềm vui với họ khá 'đắt' theo nghĩa đen :D. Cụ thớt chia sẻ khá chân tình, chi tiết và thật. E tin câu chuyện này, và e thấy cụ thớt so với giới tài chính là lành và hiền :D hơi mơ mộng nữa

Văn Quân 33

Xe máy
bỏ việc mà làm ra lợi nhuận cao gấp đôi lương hiện tại là e bỏ

hoinghi2015

Xe máy
Em cũng biết là mình không thể tự mở business được vì các rào cản về giấy phép, hệ thống vận hành và vốn. Nên em vẫn phải ngồi đây. Em cảm thấy thời gian trôi qua hơi vô nghĩa thôi cụ. Cuộc sống ngắn ngủi, em không muốn lãng phí 12h/ngày vào một công việc mà chỉ mang lại mỗi tiền lương.
Nếu cụ thấy nhàm chán thì cụ chuyển đổi công việc mới. Ở môi trường mới xem cụ phát huy được năng lực, sở trường và kinh nghiệm của cụ.

tqhai

Xe tải
Vâng ạ, đa phần đều roi bỏ sau vài năm. Chỉ số rất rất ít rời bỏ cầm theo đc tài sản, e ko muốn bàn sâu vì lạc đề chủ thớt muốn nói.
Nhg đúng là đặc thù cv nên niềm vui với họ khá 'đắt' theo nghĩa đen :D. Cụ thớt chia sẻ khá chân tình, chi tiết và thật. E tin câu chuyện này, và e thấy cụ thớt so với giới tài chính là lành và hiền :D hơi mơ mộng nữa
Vâng niềm vui với em thực ra cũng rẻ thôi cụ, ngồi quán cafe đọc mấy cuốn sách hết ngày là em vui rồi. Nhưng vợ con muốn niềm vui lớn hơn thì em đành phải cố gắng thôi :) Với trình độ, nguồn lực của em thì em cũng chẳng nghĩ ra con đường nào khác ngoài con đường này :( Tất nhiên cái gì cũng có giá của nó đúng không cụ, nhưng những chi phí em đầu tư vào bản thân chủ yếu là để "chữa lành", rồi sau đó có sức lực và năng lượng mà lao động phục vụ bà chủ + 2 ông chủ nhỏ thôi, bản thân em thì có mong muốn gì nhiều đâu :)

my.eb

Xe điện
Lương 5-70 củ lead team 4 người mà là nhân sự cấp cao ạ? Em nghĩ cụ chủ ngây thơ trong cv, nói chung người trẻ (nhất là vn đề cao cái sự oai) hay vĩ cuồng. Học thì tất nhiên lúc nào cũng ấm vào thân thôi.
Đúng rồi, level này chỉ là quản lý tầm trung thôi, còn lâu mới đến ngưỡng nhân sự cấp cao. Mà nhân sự cấp cao chả ai bán với giá 3.5k đô Mỹ cả :D
Học thì ấm vào thân, đi ngủ thì ấm từ chân đến đầu, em chưa nói xong câu trước thì hs của em nó đã đọc xong câu sau rồi mợ ạ :))

tqhai

Xe tải
Đúng rồi, level này chỉ là quản lý tầm trung thôi, còn lâu mới đến ngưỡng nhân sự cấp cao. Mà nhân sự cấp cao chả ai bán với giá 3.5k đô Mỹ cả :D
Học thì ấm vào thân, đi ngủ thì ấm từ chân đến đầu, em chưa nói xong câu trước thì hs của em nó đã đọc xong câu sau rồi mợ ạ :))
Vâng từ đầu đến cuối em luôn nói mình là quản lý cấp trung mà mợ :) nhân sự cấp cao phải tầm 8-10k/tháng, phụ trách tầm 3-4 teams. Em là cấp trung thôi và cũng không có tham vọng lên level nữa :)

my.eb

Xe điện
Vâng từ đầu đến cuối em luôn nói mình là quản lý cấp trung mà mợ :) nhân sự cấp cao phải tầm 8-10k/tháng, phụ trách tầm 3-4 teams. Em là cấp trung thôi và cũng không có tham vọng lên level nữa :)
Vâng cụ,
Cụ kể tiếp chuyện ăn chơi hưởng thụ đi ạ, >:D<
Học hỏi cụ, em cũng vừa bay màu mất gần 20 củ cho 4 cái vé đi ra đi vào mỗi tội trong VN, hihi,