[Funland] Thấy gì về việc đào tạo tiến sỹ siêu tốc trong hơn 2 năm của ĐH Luật nhìn từ trường hợp Thích Chân Quang

trungthu2020

Xe tăng
Cơ quan chức năng cũng đang lúng túng đó, họ ko đảm bảo VTV có bằng cấp 3 ko? đó sự yếu kém lưu trữ , còn cái bằng cấp 3 trên mạng thì quên đi!
Ai bẩu là lúng túng?
Cụ quên bên Giáo Hội cũng sẽ lưu hồ sơ của khầy à
Tưởng thoát á, quên đi

Andromeda_vn

Xe máy
Cụ quên bên Giáo Hội cũng sẽ lưu hồ sơ của khầy à
Nếu có thì dhlhn ăn mừng lớn rồi! co quan chức năng.. đã la làng rồi!

"Theo thượng tọa Thích Thiện Thuận, thượng tọa Thích Chân Quang không phải là một chức sắc Phật giáo tham gia vào các hoạt động hành chính các cấp trong giáo hội, chỉ là một tu sĩ bình thường của một tu viện. Việc xác minh bằng cấp của thượng tọa Thích Chân Quang thuộc về cơ quan quản lý nhà nước về giáo dục, không phải của GHPGVN tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu. C"

Chỉnh sửa cuối:

type

Xe tăng
.

Vẫn trên tình thần việc nào ra việc đó, và với vấn đề giới luật, em xin chia sẻ với cụ nhìn nhận của em như sau:
Khi Phật mới trở thành bậc giác ngộ và có một số đệ tử thì chưa có giới luật và khi đó các vị tăng đa phần là các vị thuộc hàng thánh tăng, tự động sống trong giáo pháp nên không phát sinh vấn đề gì. Về sau khi hàng ngũ tăng sỹ, và cư sỹ đông dần, phàm tăng phàm cư sỹ cũng có nên xuất hiện các vấn đề phát sinh trong đời sống. Mỗi khi phát sinh thì lại được Phật tăng chúng nêu lên và chế thêm giới luật. Vậy thì giới luật nhằm mục đích ngăn ngừa lỗi lầm sơ xuất.
Ngày xưa, trong giới thứ 5 trong ngũ giới của người tại gia chỉ có giới cấm uống rượu. Ngày nay, đã được bổ sung là không nghiện rượu, các chất gây nghiện, các chất cấm.
Nhà sư CQ vừa rồi có sửa đổi giới tà dâm thành giới không phản bội. Tà dâm là từ cổ được dịch ra từ tiếng Ấn Độ cổ, tạm hiểu là ngoại tình, tức là phản bội nhau về mặt tình cảm. Trong chuyện ngoại tình ngày nay người ta nói "anh/cô phản bội tôi" nghe dễ hiểu và quen thuộc hơn là "anh/cô tà dâm tôi". Như vậy, dưới góc độ cá nhân, em thấy việc sửa đổi của nhà sư CQ là một cách điễn đạt hợp thời đại hơn. Tuy nhiên nếu cách làm của nhà sư như 2 cách bên dưới đây, em nghĩ sẽ tránh được thị phi:
Cách 1: Không bỏ chữ tà dâm mà để: "Không tà dâm ( Không phản bội)" và diễn giải ý nghĩa không phản bội thì sẽ dễ thông cảm với việc bổ sung từ ngữ mới. Việc này tương tự như bổ sung vào không nghiện rượu, nghiện ma.tuy, hay các chất khác.
Cách 2: Nếu muốn sửa hoàn toàn chữ tà dâm thành không phản bội thì phải nêu vấn đề này trong Giáo hội và xin ý kiến giáo hội, được thông qua mới làm thì sẽ không sao. Nhưng việc này ra tập thể, chín người mười ý không biết có thống nhất được không. Tự sửa mà không xin phép tổ chức là sai.
Nói chung việc thay chữ tà dâm bằng không phản bội vừa có ý đúng vừa có ý sai dễ gây hiểu nhầm, nhưng theo thiển ý của em chỉ nên dừng ở việc góp ý điều chỉnh cho phù hợp chứ chưa đến mức trục xuất. Giữ nguyên từ gốc nhưng đưa thêm từ "không phản bội" vào dấu (...) em cho là phù hợp hơn.

Xưa chỉ có cấm uống rượu, giờ nhưng một số sư, một số chùa ghi thêm các chất say, chất gây nghiện thì vẫn được mọi người chấp nhận đó cụ

View attachment 8695058
View attachment 8695059
Nghe giang cư mận đồn khầy này có con gái với em t ring nào đó hử cụ. Nếu là thật thì là khầy ông ngoại nhở, cụ nhẩy ;))

trungthu2020

Xe tăng
Nếu có thì dhlhn ăn mừng lớn rồi! co quan chức năng.. đã la làng rồi!

"Theo thượng tọa Thích Thiện Thuận, thượng tọa Thích Chân Quang không phải là một chức sắc Phật giáo tham gia vào các hoạt động hành chính các cấp trong giáo hội, chỉ là một tu sĩ bình thường của một tu viện. Việc xác minh bằng cấp của thượng tọa Thích Chân Quang thuộc về cơ quan quản lý nhà nước về giáo dục, không phải của GHPGVN tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu. C"
Cụ có biết để được lên Thượng Tọa, khầy phải nộp cho GH văn bằng gì ko?
Vụ này ĐHL thoát mà, còn việc gì mà cơ quan chức năng phải la làng lên, phỏng cụ?

Andromeda_vn

Xe máy
Cụ có biết để được lên Thượng Tọa, khầy phải nộp cho GH văn bằng gì ko?
. GHPGVN tỉnh Bà Rịa đã trả lời phía trên...

Vụ này ĐHL thoát mà, còn việc gì mà cơ quan chức năng phải la làng lên, phỏng cụ?

. Câu chữ "la làng" chỉ ám chỉ là vấn đề xh đang Hot, cần có trả lời sớm mà người dân đang quan tâm, nếu có thông tin chính thức về bằng cấp 3 của VTV thì các cơ quan đó sẽ...

Grandtouring

Xe điện
Đào tạo từ xa không cần máy tính, e-learning thì là học trực tuyến qua máy tính. Theo em hiểu thì đào tạo từ xa là xa so với trụ sở chính của trường, ví dụ trường đặt trụ sở ở Hà Nội, thì có cơ sở ở Đà Nẵng, Hồ Chí Minh, thầy, cô đến tận nơi của người học để dạy
Gửi cụ. Có quy định về đào tạo đại học từ xa để cụ tham khảo đây:
(Điều 2 của Thông tư)

doctor103

Xe điện
Gửi cụ. Có quy định về đào tạo đại học từ xa để cụ tham khảo đây:
(Điều 2 của Thông tư)
Với trường hợp TCQ thì cần xem lại quy định đào tạo từ xa áp dụng cho năm 1994

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Với trường hợp TCQ thì cần xem lại quy định đào tạo từ xa áp dụng cho năm 1994
E thì e tin lão TCQ này ko thể học đc, ko thể hoàn thành đc chưng trình học của ĐH chứ chưa nói TS, tất cả là sản phẩm của một sự tha hóa, suy đồi của 1 số người có thẩm quyền trong việc thực thi quyền hạn quản lý của mình.

Hự.

Xe điện
.

Vẫn trên tình thần việc nào ra việc đó, và với vấn đề giới luật, em xin chia sẻ với cụ nhìn nhận của em như sau:
Khi Phật mới trở thành bậc giác ngộ và có một số đệ tử thì chưa có giới luật và khi đó các vị tăng đa phần là các vị thuộc hàng thánh tăng, tự động sống trong giáo pháp nên không phát sinh vấn đề gì. Về sau khi hàng ngũ tăng sỹ, và cư sỹ đông dần, phàm tăng phàm cư sỹ cũng có nên xuất hiện các vấn đề phát sinh trong đời sống. Mỗi khi phát sinh thì lại được Phật tăng chúng nêu lên và chế thêm giới luật. Vậy thì giới luật nhằm mục đích ngăn ngừa lỗi lầm sơ xuất.
Ngày xưa, trong giới thứ 5 trong ngũ giới của người tại gia chỉ có giới cấm uống rượu. Ngày nay, đã được bổ sung là không nghiện rượu, các chất gây nghiện, các chất cấm.
Nhà sư CQ vừa rồi có sửa đổi giới tà dâm thành giới không phản bội. Tà dâm là từ cổ được dịch ra từ tiếng Ấn Độ cổ, tạm hiểu là ngoại tình, tức là phản bội nhau về mặt tình cảm. Trong chuyện ngoại tình ngày nay người ta nói "anh/cô phản bội tôi" nghe dễ hiểu và quen thuộc hơn là "anh/cô tà dâm tôi". Như vậy, dưới góc độ cá nhân, em thấy việc sửa đổi của nhà sư CQ là một cách điễn đạt hợp thời đại hơn. Tuy nhiên nếu cách làm của nhà sư như 2 cách bên dưới đây, em nghĩ sẽ tránh được thị phi:
Cách 1: Không bỏ chữ tà dâm mà để: "Không tà dâm ( Không phản bội)" và diễn giải ý nghĩa không phản bội thì sẽ dễ thông cảm với việc bổ sung từ ngữ mới. Việc này tương tự như bổ sung vào không nghiện rượu, nghiện ma.tuy, hay các chất khác.
Cách 2: Nếu muốn sửa hoàn toàn chữ tà dâm thành không phản bội thì phải nêu vấn đề này trong Giáo hội và xin ý kiến giáo hội, được thông qua mới làm thì sẽ không sao. Nhưng việc này ra tập thể, chín người mười ý không biết có thống nhất được không. Tự sửa mà không xin phép tổ chức là sai.
Nói chung việc thay chữ tà dâm bằng không phản bội vừa có ý đúng vừa có ý sai dễ gây hiểu nhầm, nhưng theo thiển ý của em chỉ nên dừng ở việc góp ý điều chỉnh cho phù hợp chứ chưa đến mức trục xuất. Giữ nguyên từ gốc nhưng đưa thêm từ "không phản bội" vào dấu (...) em cho là phù hợp hơn.

Xưa chỉ có cấm uống rượu, giờ nhưng một số sư, một số chùa ghi thêm các chất say, chất gây nghiện thì vẫn được mọi người chấp nhận đó cụ

View attachment 8695058
View attachment 8695059
Lý giải như cụ thì ông sư kia ko có vợ, ko có ai để phản bội, tà dâm tẹt ga thoải mái luôn.

Hự.

Xe điện
Cụ thong thả đọc lại giúp em. Em nói tạm lui/tạm dừng là tạm thời ngưng vì thấy không có diễn biến hoăc thông tin gì mới có thể chia sẻ thêm mà.
Em không phải đệ tử của nhà sư này, nhưng đây là người là người có nhiều hoạt động thuyết giảng, các hoạt động phật sự, thế sự nên là người tại gia, em vẫn quan tâm tìm hiểu cho đến giờ. Giáo lý Phật giáo thực sự khó, đúng sai, phải trái, chánh tà nhiều khi rất mong manh. Nhiều khi các trường phái trong chính Phật giáo như nam tông - bắc tông; nguyên thủy - phát triển, thiền - tịnh nhiều lúc cũng đối kháng, trái ngược nhau đấy cụ ạ. Em và bạn bè em trong quá trình tìm hiểu thì hầu hết cũng đều từng đối diện với các quan điểm như vậy. Nên việc các cụ và em có ý kiến khác nhau cũng là bình thường, cơ mà đôi lúc các cụ dùng từ hơi nặng lời với em. Khổ thân iêm! :)
Em tạm lui nhá, khi nào có gì mới em có thể lại nổi lên tham gia với các cụ. :D
Chết thật, Phật giáo, con đường trí huệ sáng ngời, giải thoát thân tâm, thế mà cụ lại bảo là chánh tà mong manh. Nghe nguy hiểm vậy cụ?

anhtrangvn

Xe tăng
Lý giải như cụ thì ông sư kia ko có vợ, ko có ai để phản bội, tà dâm tẹt ga thoải mái luôn.
Ấy cụ, đó là cho người tại gia. Còn người xuất gia em không tìm hiểu nhưng nghe nói là nhiều giới lắm. Vài lần em nghe nói lại là các sư tăng, ni không được để xảy ra tình huống 1 người nam 1 người nữ vào trong 1 căn phòng, nếu có việc cần gặp phải có thêm 1 người chứng kiến, 2 người nam 1 người nữ hoặc 2 người nữ 1 người nam cùng có mặt. Và thậm chí còn không được đưa đồ vật trực tiếp (tiếp xúc) giữa người nam hoặc một người nữ mà phải qua một vật trung gian. Chỗ này em nghe lại chứ thực là chưa tìm hiểu.
Em định thôi không post bài nữa nhưng thấy thêm thông tin mới là khi học văn bằng hai tại ĐH Luật năm 2018, trước khi làm Tiến sỹ, nhà sư CQ còn tự soạn và đề xuất một Luật rất mới là Luật về Trí Tuệ Nhân Tạo, không biết có ai/cơ quan nào quan tâm để ý đến không.
Bên dưới là link về văn bản mềm này, cụ nào có chuyên môn thì tìm hiểu và cho ý kiến. Việc này cũng ngoài hiểu biết của em nên không nhận xét được gì.

Link ở đây ạ:

Chỉnh sửa cuối:

Hự.

Xe điện
Ấy cụ, đó là cho người tại gia. Còn người xuất gia em không tìm hiểu nhưng nghe nói là nhiều giới lắm. Vài lần em nghe nói lại là các sư tăng, ni không được để xảy ra tình huống 1 người nam 1 người nữ vào trong 1 căn phòng, nếu có việc cần gặp phải có thêm 1 người chứng kiến, 2 người nam 1 người nữ hoặc 2 người nữ 1 người nam cùng có mặt. Và thậm chí còn không được đưa đồ vật trực tiếp (tiếp xúc) giữa người nam hoặc một người nữ mà phải qua một vật trung gian. Chỗ này em nghe lại chứ thực là chưa tìm hiểu.
Em định thôi không post bài nữa nhưng thấy thêm thông tin mới là khi học văn bằng hai tại ĐH Luật năm 2018, trước khi làm Tiến sỹ, nhà sư CQ còn tự soạn và đề xuất một Luật rất mới là Luật về Trí Tuệ Nhân Tạo, không biết có ai/cơ quan nào quan tâm để ý đến không.
Bên dưới là link về văn bản mềm này, cụ nào có chuyên môn thì tìm hiểu và cho ý kiến. Việc này cũng ngoài hiểu biết của em nên không nhận xét được gì.

View attachment 8695470
Link ở đây ạ:
Ok, theo cụ như vậy là người tại gia (cả nam lẫn nữ) nếu chưa có vợ chồng, ko có ai để phản bội, thì có thể dâm hết mức có thể, quan hệ thoải mái hết người này đến người khác, bất cứ lúc nào, bất cứ ở đâu tuỳ thích, vẫn là Phật tử giữ giới nghiêm ngặt?

anhtrangvn

Xe tăng
Ok, theo cụ như vậy là người tại gia (cả nam lẫn nữ) nếu chưa có vợ chồng, ko có ai để phản bội, thì có thể dâm hết mức có thể, quan hệ thoải mái hết người này đến người khác, bất cứ lúc nào, bất cứ ở đâu tuỳ thích, vẫn là Phật tử giữ giới nghiêm ngặt?
Em nhất trí với ý này của cụ. Nếu bỏ hẳn chữ tà dâm thay bằng không phản bội (vợ chồng) thì có vẻ như hở chỗ này. Vậy nên không nên thay từ đó mà chỉ nên bổ sung, hay diễn giải phụ thêm là an toàn bảo đảm nhất.

Hự.

Xe điện
Em nhất trí với ý này của cụ. Nếu bỏ hẳn chữ tà dâm thay bằng không phản bội (vợ chồng) thì có vẻ như hở chỗ này. Vậy nên không nên thay từ đó mà chỉ nên bổ sung, hay diễn giải phụ thêm là an toàn bảo đảm nhất.
Thế say mê nhục dục, suốt ngày chìm đắm tơ tưởng đến nhục dục (tất nhiên với vợ hoặc chồng mình) thì là hoàn toàn ok đúng ko cụ?

Hự.

Xe điện
Vậy tại sao ko để nguyên giới luật như thế, tà dâm là rõ và đủ ý quá rồi, sao lại phải đổi từ, rồi lại phải giải thích thêm, rồi lo hở nọ hở kia. Cần thì bổ sung thêm 1 giới luật nữa đi. Giới luật ko phản bội. Vì mỗi từ "phản bội" thôi sẽ ôm trọn tất cả các loại như phản bội tổ quốc, phản bội tổ chức, phản bội thầy cô, phản bội bạn thân, phản bội cam kết thương mại, .... Phản bội vợ chồng chỉ là 1 trong các mối quan hệ xh đó. Thầy có vẻ rất ko thích việc cấm tà dâm thì phải. Dâm nhưng ko phản bội thì ok.

Chỉnh sửa cuối:

anhtrangvn

Xe tăng
Thế say mê nhục dục, suốt ngày chìm đắm tơ tưởng đến nhục dục (tất nhiên với vợ hoặc chồng mình) thì là hoàn toàn ok đúng ko cụ?
Theo hiểu biết của em thì người thực hành giáo lý Phật giáo, căn bản phải nương theo Bát Chánh Đạo, trong đó nửa đầu là chánh kiến, chánh tư duy (tư tưởng), chánh ngữ (lời nói), chánh nghiệp (hành động). Vậy thì chìm đắm tư tưởng đến thụ hưởng dục lạc, dù chưa thể hiện ra lời nói, hành động, thì tà tư duy, không phải chánh tư duy.
Như vậy, thì nếu hiểu sâu sắc thì người thực hành không chỉ ngăn ngừa hành động, lời nói mà thậm chí cả tư duy. Nhưng về tư duy là việc người khác khó thấy, chỉ tự mình suy ngẫm và biết mà thôi. Còn để đánh giá người khác thì chỉ quan sát được lời nói và hành động. Mọi người tự mình biết đang thực hành để đến đâu để soi xét bản thân.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Vậy tại sao ko để nguyên giới luật như thế, tà dâm là rõ và đủ ý quá rồi, sao lại phải đổi từ, rồi lại phải giải thích thêm, rồi lo hở nọ hở kia. Cần thì bổ sung thêm 1 giới luật nữa đi. Giới luật ko phản bội. Vì mỗi từ "phản bội" thôi sẽ ôm trọn tất cả các loại như phản bội tổ quốc, phản bội tổ chức, phản bội thầy cô, phản bội bạn thân, phản bội cam kết thương mại, .... Phản bội vợ chồng chỉ là 1 trong các mối quan hệ xh đó. Thầy có vẻ rất ko thích việc cấm tà dâm thì phải.
Tà dâm hay tà gì cũng được, chỉ cần không "phản bội" lại thầy và chùa của thầy là ok rồi cụ :)) .

tamtu34

Xe tải
Với cư sĩ, thế là không phạm giới, một ngày quan hệ td 10 lần với vợ/chồng cũng là không phạm giới.
Nhưng, không có nghĩa là tốt., sẽ hại thận :))