[Funland] Thấy gì về việc đào tạo tiến sỹ siêu tốc trong hơn 2 năm của ĐH Luật nhìn từ trường hợp Thích Chân Quang

DurexXL

Xe lăn
Bê xê a đã có phần mềm quản lý tăng ni rồi đấy ạ, đang cập nhật thông tin cụ thể.
Thời gian ngắn nữa là ngoan ngay thôi ạ.
Mong sớm và triệt để, chứ 15 năm qua loạn chùa chiền cúng khấn quá Cụ ạ

belo

Xe điện
Sư vốn là một từ gốc Hán có nghĩa là thầy. Tôn sư trọng đạo, các cụ phân tích ý nghĩa trên rồi.
Dân gian cứ thấy ông đầu trọc áo vàng là gọi là ông sư, chú bé trọc áo nâu gọi là chú tiểu.
Theo Hiến chương năm 64 GH Phật giáo Việt Nam, các ông sư được gọi cụ thể hơn, ví dụ: Đại đức 20-40 tuổi, Thượng tọa: 40-60 tuổi, Hòa thượng: trên 60 tuổi. Sau này, Hòa thượng phải trên 60 tuổi, trên 40 năm tu, nhiều công lao tu hành, đóng góp.
Hòa thượng là từ gốc Hán là phiên âm của từ upādhyāya, tiếng Phạn có nghĩa là sư, là thầy giáo, là teacher. Sau các tu sĩ ở chùa xưng hô với nhau là thầy, là sư cả, nên nhân dân cũng cứ thế mà gọi là sư hết. Từ TQ lan sang VN.
Nguồn gốc từ sư chỉ người tu hành Phật giáo là như vậy.
Ở một số nước, người ta cúng cơm bố thí còn quỳ truớc sư, ngoài đường, ngoài chợ. Các cụ thấy người bình thường quỳ truớc sư ở nơi công cộng có lẽ thấy lạ, chướng mắt nên phê bình thầy cô Trường Luật. Có lẽ các cụ cho rằng thầy cô, quỳ truớc ông Quang, một phàm nhân, để nhận quà từ ông Quang, nhìn mất tư cách quá.. Thầy, cô thì nghĩ rằng thầy cô quỳ nhận phước lành từ Phật giáo, do đóng góp cho Phật giáo thông qua việc góp sức đào tạo một tăng nhân lên một tầm tri thức mới. Các cụ có thể gọi điện cho thầy cô quỳ, hỏi xem em nói có đúng không.
Nếu em nói không đúng, các cụ phê bình thoải mái, em không nguợc dòng nữa.

• Vodka
Reactions: XPQ

Vova

Xe container
... Các cụ có thể gọi điện cho thầy cô quỳ, hỏi xem em nói có đúng không.
Em chẳng hiểu cụ ngây thơ thật, hay cụ cố troll bọn em. Cụ nghĩ giờ ai đó hỏi mấy thầy cô nằm dưới đất đấy vì múc đích gì thì họ trả lời thật ạ? Hay buộc phải trả lời na ná theo kiểu đáp án cụ viết :)

DuongHL

Xe container
Sư vốn là một từ gốc Hán có nghĩa là thầy. Tôn sư trọng đạo, các cụ phân tích ý nghĩa trên rồi.
Dân gian cứ thấy ông đầu trọc áo vàng là gọi là ông sư, chú bé trọc áo nâu gọi là chú tiểu.
Theo Hiến chương năm 64 GH Phật giáo Việt Nam, các ông sư được gọi cụ thể hơn, ví dụ: Đại đức 20-40 tuổi, Thượng tọa: 40-60 tuổi, Hòa thượng: trên 60 tuổi. Sau này, Hòa thượng phải trên 60 tuổi, trên 40 năm tu, nhiều công lao tu hành, đóng góp.
Hòa thượng là từ gốc Hán là phiên âm của từ upādhyāya, tiếng Phạn có nghĩa là sư, là thầy giáo, là teacher. Sau các tu sĩ ở chùa xưng hô với nhau là thầy, là sư cả, nên nhân dân cũng cứ thế mà gọi là sư hết. Từ TQ lan sang VN.
Ở một số nước, người ta cúng cơm bố thí còn quỳ truớc sư, ngoài đường, ngoài chợ. Các cụ thấy người bình thường quỳ truớc sư ở nơi công cộng có lẽ thấy lạ, chướng mắt nên phê bình thầy cô Trường Luật. Có lẽ các cụ cho rằng thầy cô, quỳ truớc ông Quang, một phàm nhân, để nhận quà từ ông Quang, nhìn mất tư cách quá.. Thầy, cô thì nghĩ rằng thầy cô quỳ nhận phước lành từ Phật giáo, do đóng góp cho Phật giáo thông qua việc góp sức đào tạo một tăng nhân lên một tầm tri thức mới. Các cụ có thể gọi điện cho thầy cô quỳ, hỏi xem em nói có đúng không.
Cần gì phải nhìn ra một số nước để làm gì?
Ở VN đấy thôi.
Người ta quỳ trước ngài Minh Tuệ đó, ngài đi Khất thực ở đâu thì người ta đi theo quỳ cả đoàn đó. Nhìn đâu cho xa xôi?
Tại sao người ta lại quỳ truớc ngài Minh Tuệ?
Là vì người ta quá chán ghét những loại ma tăng, quỷ tăng, xàm tăng....mà có bằng cấp tiến sĩ như Chân Quang, Thái Minh, Nhuận Đức, Nhật Từ.....quá rồi.
Hiểu chưa?

ung_sung_tu_tai

Xe container
Ông khầy cúng chỉ là môi giới giữa người trần và "thần linh" (Nếu có), quỳ là quỳ "thần linh" chứ ai lại quỳ ông khầy cúng???
Thì thế mới bảo tuyền gsts mà trong buổi lễ tri ân, chả liên quan giề đến tôn giáo cả mà quỳ trước ông sư ts luật kia. Nếu lúc ấy trong một nghi lễ tôn giáo nào đó thì các gsts quỳ trước ông ta là chuyện bình thường
Gs ts mà chả bằng dân xóm tôi, họ vẫn quỳ lạy ông hàng xóm làm nghề thấy cúng một cách rất thành kính, nhưng chỉ trong buổi lễ và trong đúng cái nghi lễ cần quỳ lạy mà thôi. Xong buổi lễ họ vẫn tôn kính ông thầy cúng nhưng không quỳ lạy nữa.

Tlbooks

Xe buýt
Hồng danh đầy đủ của đức Phật là: Bổn sư Thích Ca Mâu Ni Phật (Vị thầy đã giác ngộ tên là Thích Ca Mâu Ni);
Ta hay khấn: Con Nam Mô Bổn sư Thích Ca Mâu Ni Phật (Con xin cúi đầu trước Vị thầy đã giác ngộ tên là Thích Ca Mâu Ni); gần giống như câu Kính Chào Thầy ! mỗi khi ta gặp lại thầy giáo cũ.

Hình tượng chuẩn mực của Đức Phật là một Thầy Giáo, sau khi giác ngộ, hơn 49 năm liên tục bền bỉ, việc chính của Ngài là giảng dạy (thuyết pháp), đệ tử Phật sau này thì công việc chính (sau khi tu hành đã có thành tựu) cũng tiếp nối bước chân của Ngài là gieo duyên và giáo hoá chúng sinh (giảng dạy, mà chủ yếu giảng dạy đại chúng về đạo đức tu thân làm người). Nên nhân gian gọi những nhà giáo tu hành này là đều bằng danh xưng mang ý nghĩa "người thầy": thầy, sư phụ, thầy chùa, sư, hoà thượng, sư thầy.

Phật giáo ở miền Bắc VN trước kia giản dị, nhập thế rất sâu, các nhà sư thường khiêm hạ xưng là "nhà chùa", ý là chùa làng như căn nhà thứ 2 của người dân, sẵn sàng mở cửa cho dân bất cứ lúc nào (cũng giống như các trường học quê hương ngày xưa, vẫn tự xưng là "nhà trường").

Có lẽ giờ dân chúng và cả các nhà tu hành chuyên nghiệp cũng không hiểu rõ ý nghĩa cao đẹp của những danh từ họ vẫn tụng niệm, xưng tụng gọi nhau hàng ngày. Tiếc thay !!!

Chỉnh sửa cuối:

zaiwaz123

Xe điện
Các cụ có thể gọi điện cho thầy cô quỳ, hỏi xem em nói có đúng không.
Cụ post số đt của họ lên đây!

fresh_air

Xe tải
Nay trên fb có 1 bài của GS Nguyễn Tuấn đánh giá luận án dưới góc nhìn của người làm nghiên cứu. Cụ Tuấn đọc hết cả bản tiếng Việt lẫn tiếng Anh và có cái nhìn chừng mực, các cụ mợ có thể ngó qua

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Nay trên fb có 1 bài của GS Nguyễn Tuấn đánh giá luận án dưới góc nhìn của người làm nghiên cứu. Cụ Tuấn đọc hết cả bản tiếng Việt lẫn tiếng Anh và có cái nhìn chừng mực, các cụ mợ có thể ngó qua https://www.facebook.com/100013119784675/posts/pfbid02KREsK3YgYnZSmT6p7zP415pcNdW32HQsgHeJzvACBQ4NbFHnPoZqS6xwroKaLaEbl/
Chưa quan tâm nội dung làm gì, vì có thể a sư tự làm, nhưng cũng có thể đi thuê. Cái chính cứ xem a sư có học thật sự ko hay đc cúng giường.

zaiwaz123

Xe điện
Chưa quan tâm nội dung làm gì, vì có thể a sư tự làm, nhưng cũng có thể đi thuê. Cái chính cứ xem a sư có học thật sự ko hay đc cúng giường.
Vâng! Nhiều cụ hiện nay đang lạc đề vào chuyện nội dung...

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Vâng! Nhiều cụ hiện nay đang lạc đề vào chuyện nội dung...
Cái nội dung LA đó quan tâm quái gì, vì nếu nó đi thuê thì nội dung, hình thức trình bày nó phải gần như đạt chuẩn, nên a sư chả sợ soi vào đó.

otothanglong

Xe điện

zaiwaz123

Xe điện
Cái nội dung LA đó quan tâm quái gì, vì nếu nó đi thuê thì nội dung, hình thức trình bày nó phải gần như đạt chuẩn, nên a sư chả sợ soi vào đó.
Vâng, quan trọng nhất là :Bằng cấp đầu vào để học tại chức, bảng điểm, các bài kiểm tra, các bài thi cuối kỳ bản cứng, bản mềm, ở đâu, có không...? Tạm thế đã.....