Thay dầu hộp số ESCAPE XLS 2009! Kinh nghiệm cần thiết cho anh em Ếch!

M.Webber

Xe máy
Đến Ford còn chả dám cam đoan nó không sao mà ngay lập tức yêu cầu thay lại đúng loại dầu!

Chỉ có Đại Lý thì bẩu là đúng tiêu chuẩn Kỹ Thuật, nhưng ứ dám bảo hành hay chịu trách nhiệm!:P

tốt nhất là làm theo đúng hướng dẫn sử dụng, sau này có gì còn túm cổ để bắt bảo hành được.

em đọc bài post này của bác mà thấy khiếp, bao lần vứt xe vào hãng để bảo dưỡng, bảo hành mà chẳng ngó ngàng gì.

anh em mình chắc phải làm 1 thư kiến nghị gửi đến ford vn đề nghị trainning lại kỹ thuật viên, để họ phải làm đúng quy trình và có lương tâm + trách nhiệm với công việc hơn, để rủi có ai ko biết về kỹ thuật thì còn có cơ may sống sót. đâu phải ai cũng hiểu biết về kỹ thuật và có tính cẩn thận như bác Phan xls này đâu.

anh em forder qua chuyện này cũng cẩn thận hơn nhé. chúng ta phải yêu cầu các authorised của ford phải làm đúng những gì ford đã khuyến cáo, phải làm đúng các quy trình kiểm tra, ko thể để dễ dãi được. việc này cũng góp phần làm cho ktv có trách nhiệm hơn và quan trọng hơn cả là bảo vệ được quyền lợi chính đáng của chúng ta, những người tiêu dùng đã chịu quá nhiều thiệt thòi rồi.

cám ơn bác Phan xls một lần nữa. vodka bác!

Ngoc Phan XLS

Xe container
Em vừa Chạy lên Sa Pa tối qua!

Bác Mèo nói đúng: Dù em thay dầu sớm ở 4 vạn km nhưng cảm giác Hộp Số mượt hơn thật! Đạp ga thấy phản ứng nhanh hơn và lúc sang số đỡ giật hơn!

Về HN em sẽ up tiếp mấy cái ảnh bình dầu trợ lực lái và bình nước làm mát phụ của cụ Ếch đã phải đi súc lại hộp số! Thợ đổ thêm dung dịch đến đầy bình thì thôi! Họ chả thèm quan tâm đến vạch Min và Max mà Ford đã chỉ định!!!~X(

iZZi

Xe hơi
Hix. Em có ông anh xe bị chảy dầu hộp số không biết là do lỗi gì nữa

Nông_dân

Xe buýt
Em vừa Chạy lên Sa Pa tối qua!

Bác Mèo nói đúng: Dù em thay dầu sớm ở 4 vạn km nhưng cảm giác Hộp Số mượt hơn thật! Đạp ga thấy phản ứng nhanh hơn và lúc sang số đỡ giật hơn!

Về HN em sẽ up tiếp mấy cái ảnh bình dầu trợ lực lái và bình nước làm mát phụ của cụ Ếch đã phải đi súc lại hộp số! Thợ đổ thêm dung dịch đến đầy bình thì thôi! Họ chả thèm quan tâm đến vạch Min và Max mà Ford đã chỉ định!!!~X(
Đọc xong bài của cụ Ngọc em chẳng thấy dài, cụ thật là tâm huyết với ếch và anh em nhà ếch thì mới viết được như vậy. Bọn Fo làm ăn như vậy kể cũng tệ, nhưng biết làm sao. Có bao nhêu người đi ếch biết được thông tin va làm được như cụ. Em nghĩ toàn là tù mù hết, hên xui thôi.
Em nghĩ cũng phải tố cáo bọn củ chuối ấy để bà con được biết và tự bảo vệ quyền lợi của mình.
Riêng em mà bị thợ nói như bác kể, chắc em cả nể và để cho nó tự làm. Em nghĩ cũng có nhiều cụ như vậy.
Hay cụ để nhà báo bảo vệ người tiêu dùng như vụ ks Tạch

Chuoiday

Xe tăng
Website
stdthn.com
Em đang định đổi Ford Éch đọc xong thớt này em té luôn và mãi mãi không bao giờ ngờ cái vấn đề này ạ
Nếu té thì bác ko đi được ô tô đâu. Ở đây có thế nào thì đi thế ý, miễn bàn.
Mấy hãng có nhà máy lắp ráp ở VN còn may là có thằng để kêu, để hỏi. Mà có hỏi, có kêu thì đâu vẫn hoàn đấy, vụ a Tạch là một điển hình.
Mấy ông mua xe xịn biêt kêu ai khi chẳng may nó tạch? Đại lý chính hãng đếch sửa được vì chỉ được đào tạo mấy cái máy đời cũ như Ỉn hay Zace hơn nữa là Cam-hết, hãng ở VN bảo tao ko nhập về nên ko biết, mấy ô showroom bán xe xong là phui tay luôn-xét cho cùng thì họ nhập về bán chứ bảo hành bảo tỏi quái gì, cần thì order ở bển về nếu là phụ tùng, còn động đến phần mềm thì...đắp chiếu, nhá!

Công ty em đang bị đây, Lexus LS600hl.

Về chất lượng dịch vụ mà muốn kếu, muốn kiện thì nên thử dịch vụ của Sorry Airline nhá, tha hồ mà kiện,,,,,hố hố!;))
Kiện xong nó éo cho đi nữa thì hết kiện. Ko dùng thì thôi, con dùng thì cắn răng mà chịu!

Chỉnh sửa cuối:

Ngoc Phan XLS

Xe container
Em đang định đổi Ford Éch đọc xong thớt này em té luôn và mãi mãi không bao giờ ngờ cái vấn đề này ạ
Cụ đừng bỏ phí em Ếch! Với sự lựa chọn cho dòng xe gầm cao giá dưới 40k$ thì em nó là số 1!
Vào cua Yên Bái lên đến Sapa thì Các thể loại như Fortuner, Pajero ăn khói em hết! Tầm 60-70km/h vào cua gắt em nghe được tiếng Bridgestone kêu ken két trên đường nhưng không hề có cảm giác bị văng mít hay mất lái!
Về khoản after sale service thì khi còn sống trên đất Vịt tại thời điểm này cụ tránh Ford thì cũng gặp Vỏ Dừa thôi ợ! Chấp nhận làm acting God vậy!

Đọc xong bài của cụ Ngọc em chẳng thấy dài, cụ thật là tâm huyết với ếch và anh em nhà ếch thì mới viết được như vậy. Bọn Fo làm ăn như vậy kể cũng tệ, nhưng biết làm sao. Có bao nhêu người đi ếch biết được thông tin va làm được như cụ. Em nghĩ toàn là tù mù hết, hên xui thôi.
Em nghĩ cũng phải tố cáo bọn củ chuối ấy để bà con được biết và tự bảo vệ quyền lợi của mình.
Riêng em mà bị thợ nói như bác kể, chắc em cả nể và để cho nó tự làm. Em nghĩ cũng có nhiều cụ như vậy.
Hay cụ để nhà báo bảo vệ người tiêu dùng như vụ ks Tạch
Thank cụ quá khen!
Xe cộ nó liên quan đến sinh hoạt hàng ngày nên không tặc lưỡi được cụ ạ!
Em không làm được như anh Tạch đâu!

Chỉ mong các cụ Ếch OF chú ý và nếu có Đại Lý nào lại kê toa khác loại dầu hộp số cho các cụ thì tập hợp lại chứng cớ (phiếu sửa chữa) cho em để em gửi cho một đồng chí khá to của Ford! Vì điều đó chứng tỏ Ford chỉ chữa triệu chứng (như vụ ông Ếch được chỉ định thay lại dầu Hộp Số miễn phí) chứ chưa có hành động chấn chỉnh nghiêm túc các Đại Lý của mình!

Đưa Ford lên Báo không khó với đầy đủ chứng cớ em có trong tay! Nhưng em chưa muốn làm thế bây giờ ạ!

Nông_dân

Xe buýt
Cụ đừng bỏ phí em Ếch! Với sự lựa chọn cho dòng xe gầm cao giá dưới 40k$ thì em nó là số 1!
Vào cua Yên Bái lên đến Sapa thì Các thể loại như Fortuner, Pajero ăn khói em hết! Tầm 60-70km/h vào cua gắt em nghe được tiếng Bridgestone kêu ken két trên đường nhưng không hề có cảm giác bị văng mít hay mất lái!
Về khoản after sale service thì khi còn sống trên đất Vịt tại thời điểm này cụ tránh Ford thì cũng gặp Vỏ Dừa thôi ợ! Chấp nhận làm acting God vậy!

Thank cụ quá khen!
Xe cộ nó liên quan đến sinh hoạt hàng ngày nên không tặc lưỡi được cụ ạ!
Em không làm được như anh Tạch đâu!

Chỉ mong các cụ Ếch OF chú ý và nếu có Đại Lý nào lại kê toa khác loại dầu hộp số cho các cụ thì tập hợp lại chứng cớ (phiếu sửa chữa) cho em để em gửi cho một đồng chí khá to của Ford! Vì điều đó chứng tỏ Ford chỉ chữa triệu chứng (như vụ ông Ếch được chỉ định thay lại dầu Hộp Số miễn phí) chứ chưa có hành động chấn chỉnh nghiêm túc các Đại Lý của mình!

Đưa Ford lên Báo không khó với đầy đủ chứng cớ em có trong tay! Nhưng em chưa muốn làm thế bây giờ ạ!
Đúng là cũng ức chế thật. Nhưng ở Vịt thì phải chịu thôi. Bỏ ếch thì chọn hãng gì đây? Chắc cũng giống nhau cả.
Cảnh báo cho đồng đội và hy vọng bọn có trách nhiệk ở fò biết được.

tung_ey

Xe tải
Cho đến thời điểm này em đã hoàn thành chuyến Hà Nội - Quảng Ninh - Móng Cái - Hải Phòng. Còn điểm cuối Hà Nội chắc chiều nay hoàn thành nốt. Chặng Hà Nội - Móng Cái, Esc 2009 chạy 2/3 bình xăng đạt 396 km, như vậy khoảng 10.5l/100km. Hoàn toàn hài lòng về Esc, em cứ chạy tằng tằng 60-70km/h, vào cua và vượt đèo :D

EZdong

Xe điện
Em cũng vừa chở Gấu + F1 chạy tuyến Hà Nội -> Thái Nguyên -> Bắc Cạn -> Cao Bằng (đi Thác Bản Giốc, Pác Bó) -> Lạng Sơn -> Hà Nội từ tối Thứ Năm 1/9, 12h đêm qua 3/9 về đến nhà. Tổng cộng em chạy có 907,5 km trong chuyến đi 2 ngày 3 đêm vừa rồi. Thôi thì leo đèo, đổ đèo, nhiều quãng khó đi nên xài số 2, số 1, on/auto 4x4 đủ cả!
Dầu hộp số thì em thay ở Hanoi Ford cách đây mấy tháng, chạy một số chuyến tầm 500 - 600 km rồi, đến nay thì chưa thấy vấn đề gì và em cũng chỉ mong có thế!

Ngoc Phan XLS

Xe container
Em cũng vừa chở Gấu + F1 chạy tuyến Hà Nội -> Thái Nguyên -> Bắc Cạn -> Cao Bằng (đi Thác Bản Giốc, Pác Bó) -> Lạng Sơn -> Hà Nội từ tối Thứ Năm 1/9, 12h đêm qua 3/9 về đến nhà. Tổng cộng em chạy có 907,5 km trong chuyến đi 2 ngày 3 đêm vừa rồi. Thôi thì leo đèo, đổ đèo, nhiều quãng khó đi nên xài số 2, số 1, on/auto 4x4 đủ cả!
Dầu hộp số thì em thay ở Hanoi Ford cách đây mấy tháng, chạy một số chuyến tầm 500 - 600 km rồi, đến nay thì chưa thấy vấn đề gì và em cũng chỉ mong có thế!
Bác về xem lại cái Phiếu sửa chữa ngay nhé!
Ghét cái là nó không tèo ngay bác ợ!

Maybach Tàu

Xe container
Thồi thì chuyện thay dầu em cho vào đây lun.
Các cụ cho em cao kiến là em muốn thay dầu máy từ Moto carf (chả nhớ từ chính xác:D) cua anh Pho huyền sang Mobile One. QUY TRÌNH CÓ PHẢI THAY TỚI THAY LUI CHO NÓ RA SẠCH ANH MOTO KIA ĐI KHÔNG?
Các cụ dạy bảo nhanh nhé, vì cháu tính đâu h chiều đi nè:D

thanhvd

Xe tăng
Phù! May quá!

Hôm qua em xem lại hóa đơn sửa chữa không thấy có mục thay dầu hộp số. Vậy là chưa sao, trừ phi đại lý nó âm thầm khuyến mại thay dầu HS mà mình ko biết:D

EZdong

Xe điện
Bác về xem lại cái Phiếu sửa chữa ngay nhé!
Ghét cái là nó không tèo ngay bác ợ!
Hôm 28/4 em thay dầu hộp số trước khi đi chơi dịp 30/4, em thay xong mà không thấy đưa phiếu/hóa đơn gì cả cụ ạ! Gay go quá! Hôm nào rỗi em sẽ ra đấy tra lại thông tin cho nó chắc ăn vậy!

bibiabc

Xe buýt
Liệu có phải đi đại lý nào, của hãng nào cũng như vậy ko cụ Phan???? :(

Ngoc Phan XLS

Xe container
Hôm 28/4 em thay dầu hộp số trước khi đi chơi dịp 30/4, em thay xong mà không thấy đưa phiếu/hóa đơn gì cả cụ ạ! Gay go quá! Hôm nào rỗi em sẽ ra đấy tra lại thông tin cho nó chắc ăn vậy!
Phiếu sửa chữa là bằng chứng chi tiết về công việc và vật tư thay thế khi bảo dưỡng, sửa chữa xe! Trong sổ Bảo Hành chỉ ghi tóm tắt!!!

Liệu có phải đi đại lý nào, của hãng nào cũng như vậy ko cụ Phan???? :(
Em chỉ nghe nõi chứ không có bằng chứng để bẩu Hãng nào cũng vậy ợ!
Dưng mờ với phong cách chung bây giờ thì em chả tin ai được!:(

Alexandre Ciskob

Xe điện
Điều này hoàn toàn không quá đáng vì như xe em lúc mua mới Ford tuyên bố bảo hành 3 năm hoặc 10 vạn km tùy điều kiện nào đến trước!
3 năm hoặc 3 vạn chứ :D đâu ra 10 vạn
Thường các cụ nhà mình chạy khoảng chưa đến 2 năm là hết BH rồi, nên con số 3 năm chả có ý nghĩa gì mấy

tung_ey

Xe tải
3 năm hoặc 100,000 km chứ. Em nhớ thế mà. Cho nên con số 3 năm đối với em lại rất có ý nghĩa. :P

Chỉnh sửa cuối:

NewCyberCafe

Xe tải
...Để xem cụ Ếch kia có bị Đại Lý gây ra chuyện xấu chơi không chịu trả đủ tiền khắc phục lỗi của họ bên LBF không đã!
Thế bây giờ tạm đoán ra mấy phương án xử lý của Đại Lý kia:
- Bổn Đại Lí đã thay dầu hộp số như thế như thế, và nhân viên kĩ thuật của Bổn Đại Lí cam kết bằng văn bản việc thay loại dầu M-V kia vào xe Ếch 2.3 là đảm bảo an toàn kĩ thuật đấy. Chi mà phải om sòm?
- Thì cứ cho là nên thay dầu hộp số lại cho đúng loại. Bổn Đại Lý có hướng dẫn chủ xe phải thay ngay ở chỗ khác đâu? Thôi thì... Vấn đề tài chính nhà nước nó qui định lằng nhằng. Nay chủ xe thay chỗ khác rồi thì chi phí phát sinh ok Bổn Đại Lí sẽ gánh cho, nhưng khấu trừ vào những lần sửa chữa sau nhé.
- Trả thì trả. Bao nhiêu? Chứng từ nào, căn cứ nào chứng minh chi phí do việc khắc phục sự cố đổ nhầm dầu hộp số?
- ...
Nếu bác Phan là người tiếp xúc trực tiếp khách hàng (nhân viên tư vấn dịch vụ), thì bác nghĩ ra phương án nào?
Nếu bác Phan là CEO của Đại Lý, thì bác nghĩ ra phương án nào?
Nếu bác là chủ Đại Lý, thì bác nghĩ ra phương án nào ạ?

Chuoiday

Xe tăng
Website
stdthn.com
Mãi mới có đ.c nói lên được vấn đề: nếu ngocphan là đại lý thì xử lý thế nào, thế nào?