Thay dầu hộp số ESCAPE XLS 2009! Kinh nghiệm cần thiết cho anh em Ếch!

Nikita

Xe tải
Nếu cụ cần hỏi về thiết bị Điện cao áp thì em sure hỏi em là chuẩn luôn!:)
Em không biết gì về điện nhưng rất thích chở Sít-von-tơ đi chơi. Cụ cho em vài kinh nghiệm để không bị giật nhé.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Em không biết gì về điện nhưng rất thích chở Sít-von-tơ đi chơi. Cụ cho em vài kinh nghiệm để không bị giật nhé.
Tăng lực đóng cắt và tần số làm việc lên hết mức maximum mà cụ có thể chịu được là Sít-von-tơ ngay đơ ra luôn, hơi sức đâu mà giật cụ nữa!!!=))

3Gái

Xe tăng
Website
maithanhhaiddk.blogspot.com
Tăng lực đóng cắt và tần số làm việc lên hết mức maximum mà cụ có thể chịu được là Sít-von-tơ ngay đơ ra luôn, hơi sức đâu mà giật cụ nữa!!!=))
Ngọc Phan mở xưởng sửa chữa, làm mọi việc về xe Ford, nhất là Ếch đi cho anh em nhờ!

Ngoc Phan XLS

Xe container
Ngọc Phan mở xưởng sửa chữa, làm mọi việc về xe Ford, nhất là Ếch đi cho anh em nhờ!
Em vẫn mơ một ngày nào đó không còn phải lo cơm áo gạo tiền nữa thì em sẽ rủ các cụ mở một cái quán cà phê + mini Gara cho Ếch để lấy chỗ tụ tập anh em là chính!

Bây giờ thì để em kéo cày đã!

Ngoc Phan XLS

Xe container
:(( Hicz...

Hóa ra lâu nay các Đại Lý đều táng MERCON V cho Ếch 2.3!!!

Hiện tại đã có 1 cụ đi bảo dưỡng xe bị thay dầu sai Khuyến Cáo của Ford như trên!
Đã quay lại Đại lý yêu cầu giải thích thì họ làm cái biên bản là đã thay dầu hộp số đảm bảo kỹ thuật! Tất nhiên, không dám ghi vào biên bản là chịu trách nhiệm nếu xảy ra hỏng hóc hay bảo hành cho khách!!!

Em nghĩ là những cụ có xe đi tầm 8 vạn khi bảo dưỡng sẽ được thay dầu hộp số!
Có ai còn giữ lại Phiếu Bảo dưỡng Sửa chữa thì kiểm tra lại xem có bị như thế không nhé???

Em đang tính chuyện yêu cầu đích danh Ford Việt Nam giải thích!
Nếu họ đồng ý là Đại Lý làm đúng thì chúng ta yêu cầu gia hạn bảo hành riêng phần Hộp Số thêm 10 vạn km cho riêng những xe đã bị thay sai dầu để kiểm chứng! Điều này hoàn toàn không quá đáng vì như xe em lúc mua mới Ford tuyên bố bảo hành 3 năm hoặc 10 vạn km tùy điều kiện nào đến trước!

Em đợi lúc nào đông đông tí thì chúng ta làm!

Trong lúc này nếu ai cần thay dầu hộp số thì nên sang Ford Long Biên để đảm bảo có đúng chủng loại Ford khuyến cáo là Idemitsu ATF M-III nhé! Em không biết còn Đại Lý nào nữa có sẵn dầu đó!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

tung_ey

Xe tải
Cụ Ngọc Phan thật chu đáo! Dù mỏi mắt nhưng em vẫn đọc hết entry của cụ và đây là kinh nghiệm quý.
Sau đi bảo dưỡng những gì phức tạp chắc em alô cụ nhờ tư vấn trước :D
Đợt này em hay đi công tác quá, mấy lần thấy các cụ nhắn tin offline nhưng em toàn không ở HN. Nhưng đừng bỏ rơi em nhá!

Cảm ơn các cụ,

Tùng

NewCyberCafe

Xe tải
Bình tĩnh, tự tin. Phải tìm ra cái điểm ưu việt trước đã chứ cụ Phan.

Theo cháu, có thể tìm hiểu xem cái Mercon V với cái M-III kia có khác nhau cái gì; khuyến cáo của Ford "chỉ dùng ... M-III" có từ năm nào năm nảo, đến nay liệu dùng cái V thay cho cái III lại có lợi hơn không?

Mới có ý kiến của một vài cá nhân, mới có vấn đề làm khác so với khuyến cáo của nhà sản xuất, chưa có số liệu kĩ thuật chứng minh thiệt hai.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Bình tĩnh, tự tin. Phải tìm ra cái điểm ưu việt trước đã chứ cụ Phan.

Theo cháu, có thể tìm hiểu xem cái Mercon V với cái M-III kia có khác nhau cái gì; khuyến cáo của Ford "chỉ dùng ... M-III" có từ năm nào năm nảo, đến nay liệu dùng cái V thay cho cái III lại có lợi hơn không?

Mới có ý kiến của một vài cá nhân, mới có vấn đề làm khác so với khuyến cáo của nhà sản xuất, chưa có số liệu kĩ thuật chứng minh thiệt hai.
Em phản đối cái dòng màu đỏ của cụ! Trên hết, quan trọng nhất là cái tem mà trên đó cái chữ WARNING được in to nhất dán ngay trong khoang máy có đầy đủ song ngữ English - Việt về nội dung khuyến cáo! Đáng buồn là cái to nhất và quan trong nhất là WARNING thì lại chỉ có English! Chả lẽ vì thế mà các Đại Lý Ford không coi nó là quan trọng vì không hiểu English ư?8o|

Cái khuyến cáo này không lỗi thời cho dù nó đã có đến chục năm! Thậm chí tuổi càng cao nó càng đúng vì nhiều kinh nghiệm được đúc rút ra qua thời gian!
Em làm hồ sơ đấu thầu bao giờ cũng có hạng mục cung cấp End-User Certificates at least 3 years, 5 years,...

Riêng về mặt Kỹ Thuật thì nó rất khác với các lĩnh vực khác! Đắt hơn, hiếm hơn, mới hơn không thể đồng nghĩa với tốt hơn!!! Tiêu chí quan trọng hàng đầu trong Kỹ Thuật là PHÙ HỢP với Thiết Kế!
MERCON V chắc chắn đắt hơn Idemitsu ATF M-III nhưng bảo là tốt hơn cho Ếch 2.3 thì chưa chắc ợ!!!

Về sơ bộ nguyên lý cái xe thì cái Hộp Số phải phù hợp với công suất Máy! Máy 3.0V6 mạnh hơn 2.3 đến mấy chục mã lực nên Hộp Số nó phải khác! Do đó dầu hộp số cũng phải có đặc tính khác biệt!

Bác Petrol khi giải thích cho em chuyện CẤM thay MERCON V vào Hộp Số 2.3 đã ví von dầu Hộp Số giống như Máu trong người mình vậy! Máu của em rất tốt cho em và một số cụ khác nhưng chưa chắc đã tốt cho cụ và các cụ có nhóm Máu giống cụ nhưng lại KHÁC em!

Hơn thế nữa, việc này Ford phải có trách nhiệm chấn chỉnh các Đại Lý! Cụ có thấy vô lý khi Thượng Đế như em và cụ lại phải đau đầu nhức óc vì họ không?

Em chả hiểu Ford chơi bài "mất bò" rồi thì bố làm "chuồng" cho chắc hay công nghệ chế tạo HSTĐ của Ford là siêu chính xác mà lại khuyến cáo "ONLY.....M-III" chứ Huynh-đại nhà cháo thì chỉ cần dùng dầu đúng chủng loại, phẩm cấp là được, một số hãng khác thì họ chỉ ghi là "rì-com-men" mà thôi. Với HD thì hầu hết nhưng xe có thước thăm dầu nghĩa là loại phải thay dầu định kỳ thì cứ TF-III mà dã, chả sao sất, riêng mấy cái anh "miễn thay" thì mới hơi loàng ngoằng tí nhưng cũng không cần phải ghi rõ nhà SX và tên riêng của dầu.
Nhà cháu không phải chia da về dầu nên chả dám phán là liệu chúng nó có oánh nhau để đến chế hộp số khi thay khác loại hay không nhưng đọc cái tem nhấn mạnh chữ "ONLY....." thì không nên cãi đài.
Thay dầu HSTĐ khác hẳn thay dầu máy vì khi xả rốn, nó chẳng ra được bao nhiêu vì đọng ở rất nhiều trong các hệ thống, vậy nên để thay triệt để thì phải có thiết bị và hiểu biết về loại hộp số để biết đường nào là đường dầu tuần hoàn để súc.
Vấn đề chất lượng dịch vụ sau bán hàng là vấn đề muôn thuở, chả riêng gì ta mà nhiều nước được gọi là phát triển rồi nó cũng rứa, nhà cháu có tí chuyên môn về cái món này nên cũng đang nỗ lực cho bằng bạn bằng bè, nhưng nhiều khi lực bất tòng tâm, dân trí còn thấp, thì thợ trí chưa cao, các cụ cũng đại xá cho.

Giang Nam QN

Xe điện
Website
www.facebook.com
Bài viết của cụ chủ thớt rất hay và là một lời cảnh báo với những ai đang sử dụng xe ford, chúng ta lên hết sức cảnh giác khi mang xe đi bảo dưỡng...

Ngoc Phan XLS

Xe container
Cụ Cứng Đầu đây rồi!

Em là em kết nhất câu "đừng có cãi Đài" của cụ đới!

Em thấy Ford đã sổng mất Con Voi chứ Bò ăn thua gì! Con Ếch Kếp đi sướng, giá rẻ mà cứ ế dài vì mấy cái chuồng lởm đấy thôi!

Còn chuyện tại sao Ford lại chỉ định dầu hộp số khắt khe đến thế thì chắc chỉ có . . . Ford hiểu! Nhưng tệ cái là Ford quên làm cho các Đại Lý của mình hiểu!
Chuyện này không nhỏ khi Ford đã có hành động gọi điện cho cụ Ofer em nhắc đến ở trên yêu cầu sang LBF dùng đúng dầu Ford đã khuyến cáo cho Ếch 2.3 để súc rửa và thay lại cho hộp số!!!

Anyway, hoan hô Ford VN đã có tinh thần cầu thị!
Hy vọng Ford sẽ có cơ chế quản lý tốt hơn đối với các partners của mình là các Đại Lý đã được Ford ủy quyền để những người yêu xe Ford được yên tâm tận hưởng cảm giác sung sướng khi dùng xe và dịch vụ của Ford!

Maybach Tàu

Xe container
:(( Hicz...

Hóa ra lâu nay các Đại Lý đều táng MERCON V cho Ếch 2.3!!!

Hiện tại đã có 1 cụ đi bảo dưỡng xe bị thay dầu sai Khuyến Cáo của Ford như trên!
Đã quay lại Đại lý yêu cầu giải thích thì họ làm cái biên bản là đã thay dầu hộp số đảm bảo kỹ thuật! Tất nhiên, không dám ghi vào biên
bản là chịu trách nhiệm nếu xảy ra hỏng hóc hay bảo hành cho khách!!!
Em nghĩ là những cụ có xe đi tầm 8 vạn khi bảo dưỡng sẽ được thay dầu hộp số!
Có ai còn giữ lại Phiếu Bảo dưỡng Sửa chữa thì kiểm tra lại xem có bị như thế không nhé???
Em đang tính chuyện yêu cầu đích danh Ford Việt Nam giải thích!
Nếu họ đồng ý là Đại Lý làm đúng thì chúng ta yêu cầu gia hạn bảo hành riêng phần Hộp Số thêm 10 vạn km cho riêng những xe đã bị
thay sai dầu để kiểm chứng! Điều này hoàn toàn không quá đáng vì như xe em lúc mua mới Ford tuyên bố bảo hành 3 năm hoặc 10 vạn km tùy điều kiện nào đến trước!
Em đợi lúc nào đông đông tí thì chúng ta làm
Trong lúc này nếu ai cần thay dầu hộp số thì nên sang Ford Long Biên để đảm bảo có đúng chủng loại Ford khuyến cáo là Idemitsu ATF M-III nhé! Em không biết còn Đại Lý nào nữa có sẵn dầu đó!
Đã là cảnh báo thì đương nhiên ta hiểu là phải tuyệt đối theo, không bóng bàn có nên hay không nên theo, cung không bóng bàn là chăccs chả sao đâu...thế mới gọi là cảnh báo.
Cụ Phan làm thế này thì thế hệ sau của Ford họ sẽ để là "THAY DẦU HỘP SỐ NÀO MÀ CỦA HÀNG CÓ BÁN:))"

thanhvd

Xe tăng
Thôi có khi em xong! Ông Ngọc đi ít, bây h mới làm cái BD 4 vạn rồi tòi ra cái kinh nghiệm chết người này thì loại cầm đèn chạy trước lại vô tâm như em thì đỡ vào mắt. Mai ktr lại hóa đơn nếu có mục dầu HS thì coi như tèo. Ford Ngô Thì Nhậm chắc cũng rứa.

***, trc chạy con V6 3.0 2001, cái loại sinh ra để hỏng HS ấy, là mình đã nằm lòng cái vụ warning dầu HS dán dưới capo rồi, đi chém dó cũng chỉ lôi cái hiểu biết vỡ lòng về ếch đấy ra tinh tướng thôi. Cứ nghĩ đến tầm như mình mà cũng thuộc bài rồi thì cần chóa gì phải dạy bọn "hãng", ai dè bọn mất dạy đó đúng là fof thật!

Mà việc éo gì cụ Ngọc phải dấu tên bọ "hãng" đểu ấy, cứ lôi lên đây cho ae cạch!

Ngoc Phan XLS

Xe container
Đã là cảnh báo thì đương nhiên ta hiểu là phải tuyệt đối theo, không bóng bàn có nên hay không nên theo, cung không bóng bàn là chăccs chả sao đâu...thế mới gọi là cảnh báo.
Cụ Phan làm thế này thì thế hệ sau của Ford họ sẽ để là "THAY DẦU HỘP SỐ NÀO MÀ CỦA HÀNG CÓ BÁN:))"
Ford không phải là công ty vô trách nhiệm vô hạn như đầy rẫy ở ta đâu mà cụ lo!
Em tin Ford vẫn sẽ xứng đáng với tên tuổi 100 năm của họ!

Hôm nay cụ Ếch bị thay dầu nhầm đã sang LBF súc rửa và thay dầu mới đúng khuyến cáo của Ford rồi!
Chỉ còn vấn đề nho nhỏ là cụ ý vẫn phải trả đủ tiền rồi về đòi Đại Lý gây lỗi sau! Nếu Đại Lý kia mà không xử lý thỏa đáng như Ford đã cam kết em sẽ thông tin cụ thể đến các cụ!

Ngoc Phan XLS

Xe container
Thôi có khi em xong! Ông Ngọc đi ít, bây h mới làm cái BD 4 vạn rồi tòi ra cái kinh nghiệm chết người này thì loại cầm đèn chạy trước lại vô tâm như em thì đỡ vào mắt. Mai ktr lại hóa đơn nếu có mục dầu HS thì coi như tèo. Ford Ngô Thì Nhậm chắc cũng rứa.

***, trc chạy con V6 3.0 2001, cái loại sinh ra để hỏng HS ấy, là mình đã nằm lòng cái vụ warning dầu HS dán dưới capo rồi, đi chém dó cũng chỉ lôi cái hiểu biết vỡ lòng về ếch đấy ra tinh tướng thôi. Cứ nghĩ đến tầm như mình mà cũng thuộc bài rồi thì cần chóa gì phải dạy bọn "hãng", ai dè bọn mất dạy đó đúng là fof thật!

Mà việc éo gì cụ Ngọc phải dấu tên bọ "hãng" đểu ấy, cứ lôi lên đây cho ae cạch!
Cụ tìm lại cái Phiếu bảo dưỡng và xem ngay hạng mục dầu hộp số nếu có thì là cái loại gì!

Trong vụ việc của em và cụ Ếch hẩm hiu hơn em là đã bị đổ nhầm dầu hộp số thì đã có hai Đại Lý trong black list rồi!

Em dự vụ này mà truy đến cùng chắc Ford sẽ phải Recall kha khá Ếch về súc rửa thay lại dầu hộp số!

Việc này không khó với Ford Việt Nam vì họ có đủ data về lịch và nội dung bảo dưỡng xe của khách hàng! Và nếu em là quan chức Ford
thì em sẽ chủ động làm chứ chả cần ai ép!
Một lời xin lỗi cộng thêm chút chi phí sẽ tốt cho Ford hơn nhiều nếu như so với sau này cả dàn Ếch 2.3 bị thay nhầm dầu rủ nhau chết Hộp Số!!!

Tên các đại lý em xin phép giữ kín! Để xem cụ Ếch kia có bị Đại Lý gây ra chuyện xấu chơi không chịu trả đủ tiền khắc phục lỗi của họ bên LBF không đã!

Lời khuyên của em: Các cụ cứ cẩn thận là chuẩn nhất! Em bao giờ cũng chấp nhận toát mồ hôi đứng giám sát thợ làm để can thiệp kịp thời chứ không khoán trắng! Thợ làm cẩn thận thì em bao giờ cũng có Tip xứng đáng!

tuanhaiha

Xe điện
http://www.otofun.net/forumdisplay.php?f=73
Khổ thân cụ, vất vả quá. Cũng may lười như em thì chả biết nó tương cái gì vào nữa ...
Mà xe cụ chạy mấy vạn rồi đã phải thay dầu hộp số nhể ??
39.000KM 29v2713

Sáng thứ 7 ngày 27/8/2011 em cho vợ hai đi bảo dưỡng định kỳ 4 vạn km ;))để chuẩn bị cho chuyến đi xa của cả nhà vào cuối tuần sau.

Ngoc Phan XLS

Xe container
39.000KM 29v2713

Sáng thứ 7 ngày 27/8/2011 em cho vợ hai đi bảo dưỡng định kỳ 4 vạn km ;))để chuẩn bị cho chuyến đi xa của cả nhà vào cuối tuần sau.
Em không hiểu cụ muốn nói gì? Mỗi cái biển số trông quen quen!:D

MAN.U

Xe máy
Thanks cụ NP, em gà mờ về xe lắm nên có nhiều bài viết kinh nghiệm thế này là lại học hỏi được thêm 1 tý.

Muabui29A09395

[Tịch thu bằng lái]
Thanks cụ Phan!

jolie2003

Xe tăng
Website
www.vicvietnam.com
Tiêu chuẩn dầu hộp số là 6 vạn mới thay , thay cùng các loại chất lỏng có trên xe . Cụ thay thế quá hoang , chưa chắc đã hay .

Dầu hộp số tổng cộng 10 lít ( 5 ngoài , 5 trong bầu - của nợ này thay mệt nhất )

Được cái cụ tỉnh táo thay đúng loại , chứ thay của 3.0 vào xe 2.3 thì chắc cũng đi sớm thôi ,,,,,,,,,,