[Funland] Thành lập nhóm dừng tìm mua nhà HN tránh tình trạng, thổi giá, ngáo giá của môi giới và chủ nhà

taychoi2403

Xe buýt
Chính là điểm này đây. Trong lúc có người tích cóp để mua nhà mua đất, còn có người dùng tiền để mua xe và tận hưởng cuộc sống. Đến khi giá nhà tăng cao người không mua nhà mua đất lại muốn đè ra đánh thuế cao người đã mua được nhà đất là sao ?
Dùng tiền mua xe và tận hưởng cuộc sống mới thúc đẩy kinh tế đất nước đi lên chứ cứ tiết kiệm mua đất vứt đấy chỉ tổ làm xã hội đi lùi thôi. Vậy nên phải đánh thuế thật cao tầng lớp tích trữ bds để nắn dòng tiền vào sx.

Dr Duc

Xe tải
Dùng tiền mua xe và tận hưởng cuộc sống mới thúc đẩy kinh tế đất nước đi lên chứ cứ tiết kiệm mua đất vứt đấy chỉ tổ làm xã hội đi lùi thôi. Vậy nên phải đánh thuế thật cao tầng lớp tích trữ bds để nắn dòng tiền vào sx.
Vậy tại sao họ vẫn chưa bị đánh thuế như bạn mong muốn ?

Quê bầm

Xe container
KO bao giờ làm cụ nhé, chả có thuế gì đâu mà sợ

quocanhnguyen201

Xe tăng
Đất để không mới là không giá trị còn tài sản hình thành trên đất cũng góp phần lớn thúc đẩy nền kinh tế. Gần 40 ngành nghề liên quan đến BĐS đấy chứ không ít đâu, xây một ngôi nhà sắm sửa đồ dùng cần bao nhiêu vật tư, nhân công tăng được bao nhiêu thặng dư kinh tế cụ không tính đến à ?

Cuabeo

Xe Cứu Trợ
Taychoi đã nghiên cứu đầu tư vào sản xuất chưa? Đầy chủ dn nhỏ ngắc ngoải ngoài kia; một chủ dn sản xuất hàng xuất âu, nhật mình biết ngừng sản xuất vì ko cạnh tranh nổi hàng tàu tư; quay sang sx phục vụ thị trường nội địa cũng ko cạnh tranh nổi tàu địa phương; doanh nghiệp này còn đầy usd trong tài khoản Vcb, hạn mức vcb dành cho khoảng 200 tỷ không dùng 1 đồng; thà ngừng tạm thời trả lương bộ khung còn hơn càng làm càng lỗ. À có tý liên quan đến bđs là hạn mức vcb được đảm bảo bằng mấy cái bt của ông chủ.
Cái nhà nước cần là đừng nghĩ dn là cái két, lo có việc để trả lương nhân viên đã đủ rồi.

Dr Duc

Xe tải
Tôi đang hỏi cccm nhóm FB đấy cụ! Chứ đây là thớt đâu phải nhóm. Nhưng nhiều cụ trong nhóm có ngó qua đây:))
Bên các bạn ấy không khí vẫn quyết liệt lắm. Chắc tại bên này bị trêu nhiều nên không thích tranh luận bên này nữa.

quocanhnguyen201

Xe tăng
Taychoi đã nghiên cứu đầu tư vào sản xuất chưa? Đầy chủ dn nhỏ ngắc ngoải ngoài kia; một chủ dn sản xuất hàng xuất âu, nhật mình biết ngừng sản xuất vì ko cạnh tranh nổi hàng tàu tư; quay sang sx phục vụ thị trường nội địa cũng ko cạnh tranh nổi tàu địa phương; doanh nghiệp này còn đầy usd trong tài khoản Vcb, hạn mức vcb dành cho khoảng 200 tỷ không dùng 1 đồng; thà ngừng tạm thời trả lương bộ khung còn hơn càng làm càng lỗ. À có tý liên quan đến bđs là hạn mức vcb được đảm bảo bằng mấy cái bt của ông chủ.
Cái nhà nước cần là đừng nghĩ dn là cái két, lo có việc để trả lương nhân viên đã đủ rồi.
Tiền không thiếu để đổ vào sản xuất nhưng thực tế cạnh tranh giờ khốc liệt kinh khủng cụ. Hàng công nghệ cao là sân chơi của Mỹ với đồng minh, hàng tiêu dùng từ phổ thông đến cao cấp Trung Quốc độc tôn về giá không lại được. Có chiến tranh thương mại nên Việt Nam được lợi làm nơi trung gian chứ không chả có cảnh gì mà đòi sản xuất với chả kinh doanh. Vài trăm, nghìn tỷ với cá nhân thì thấy to chứ doanh nghiệp đổ ra làm ăn không cạnh tranh nổi vài năm là trắng tay

trungleba

Xe buýt
Bên các bạn ấy không khí vẫn quyết liệt lắm. Chắc tại bên này bị trêu nhiều nên không thích tranh luận bên này nữa.
Em thấy nhóm đấy bắt đầu chuyển dần sang nhóm môi giới bds trá hình rồi cụ ;)). Cái pool tiềm năng để cho các bạn ấy hành nghề

Dr Duc

Xe tải
Em thấy nhóm đấy bắt đầu chuyển dần sang nhóm môi giới bds trá hình rồi cụ ;)). Cái pool tiềm năng để cho các bạn ấy hành nghề
Thì cũng bởi vì sâu xa các cụ định dừng mua thật sự tức là các cụ đang tìm mua nhà- nguồn khách hàng quá tiềm năng. Bản thân các cụ ấy cũng không thể buông bỏ ý định tìm mua của mình, các cụ ấy chỉ là đang tìm mua với giá phù hợp thôi.

Cuabeo

Xe Cứu Trợ
Thực tế em thấy chỉ hàng nông, lâm, thủy sản là còn sản xuất, xk tốt thôi.
Tiền không thiếu để đổ vào sản xuất nhưng thực tế cạnh tranh giờ khốc liệt kinh khủng cụ. Hàng công nghệ cao là sân chơi của Mỹ với đồng minh, hàng tiêu dùng từ phổ thông đến cao cấp Trung Quốc độc tôn về giá không lại được. Có chiến tranh thương mại nên Việt Nam được lợi làm nơi trung gian chứ không chả có cảnh gì mà đòi sản xuất với chả kinh doanh. Vài trăm, nghìn tỷ với cá nhân thì thấy to chứ doanh nghiệp đổ ra làm ăn không cạnh tranh nổi vài năm là trắng tay

Dr Duc

Xe tải
Các thanh niên trẻ vào đời mà nghe lời khuyên phải chi tiêu tận hưởng cuộc sống mới là giúp đất nước đi lên là sau này vỡ mồm đấy.

Quê bầm

Xe container
Các thanh niên trẻ vào đời mà nghe lời khuyên phải chi tiêu tận hưởng cuộc sống mới là giúp đất nước đi lên là sau này vỡ mồm đấy.
Em tưởng là cứ chịu khó ko được kêu, kêu là lười biếng là loser, kakaka

c
Theo dõi bài của cụ ở nhiều thớt rồi. E tìm lại bài phân tích giai đoạn tiền rơi của cụ mà nó trôi mất rồi. cụ có thể post lại cho e và mọi người đọc dc ko? Cám ơn cụ
Mình viết theo cảm hứng thôi nên lúc nào viết cũng không nhớ hết đâu. Nhưng nếu viết về việc FED hạ lãi suất thì mình viết chắc lâu rồi, khi lãi suất Việt Nam cũng rẻ và lượng tiền gửi trong bank mười mấy triệu tỷ kỷ lục là mình nhận định tiền sẽ ngày càng rẻ và mất giá rồi. Bài đó viết bên thớt bđs trước nhịp nó tăng giá. Thêm cả việc tăng lương cơ bản 30% cũng là yếu tố thuận lợi gây lạm phát làm tiền mất giá và tầm 3 năm sau khi tăng lương cơ bản thì các chú ếch mới thấy nóng khi mọi thứ hơi muộn rồi. Kiểu như 1 tháng lương tăng thêm 25k tỷ thì chưa thấy mớ rau, cân gạo nó tăng giá nhưng 1 năm tăng 300k tỷ và 3 năm gần 1 triệu tỷ tiền lương tăng thêm nó sẽ ngấm mạnh đấy

Chỉnh sửa cuối:

giaple102

Đi bộ
Em là sale BĐS thi thoảng vào group FB “cộng đồng dừng mua nhà” của cụ thấy cũng vui :))). Em xin kể thêm câu chuyện. Chả là em có đứa bạn thân đang tìm mua nhà mãi k đc vì giá cao nên tham gia rất tích cực trong group đó, đăng bài bóc phốt chủ nhà và cò rất sôi nổi nhưng nghe tin có mảnh nào ngon là vác xe đi xem phút mốt.

Em là sale BĐS thi thoảng vào group FB “cộng đồng dừng mua nhà” của cụ thấy cũng vui :))). Em xin kể thêm câu chuyện. Chả là em có đứa bạn thân đang tìm mua nhà mãi k đc vì giá cao nên tham gia rất tích cực trong group đó, đăng bài bóc phốt chủ nhà và cò rất sôi nổi nhưng nghe tin có mảnh nào ngon là vác xe đi xem phút mốt.
Vậy là sale mà không tư vấn được khách hàng thân thiết này à? :))
Mình còn đọc 1 bài ông giám đốc chi nhánh hay trưởng phòng một ngân hàng nào đó cũng khuyên không mua, và mọi người nên gửi tiền vào bank :)) chắc ông ấy phụ trách mảng huy động vốn :D

linhcanonian

Xe tải
Cố tỏ ra là mình ổn.
Nhưng bên trong hẳn là những giọt nước mắt uất nghẹn.

Dr Duc

Xe tải
Thuận mua vừa bán. Người có nhà người ta không bán cho mấy cụ bên nhóm dừng mua theo giá các cụ mong thì thôi các cụ không mua nữa là quyền của các cụ. Mình không hề thấy các cụ chủ nhà hay các bạn sale nào nguyền rủa các cụ dừng mua. Các cụ ấy chấp nhận có rau ăn rau có cháo ăn cháo. Chưa cụ nào đến mức phải hít không khí hay hít ngáo giá mà sống. Không cụ nào xin các cụ dừng mua phải cứu. Nhưng nhiều cụ dừng mua thì lời lẽ vô cùng hằn học, đòi phải xin để chúng tao cứu, nguyền rủa người ta chết đói trên đống tài sản vài tỷ của mình. Về mặt nhân cách là những cụ ấy thực sự có vấn đề.

Ba Gờ

Xe máy
Trong thớt này nhiêu cụ là sale, nhiêu cụ ôm bđs. Nhiêu cụ tìm nhà nhỉ

Politeboy

[Tịch thu bằng lái]
À cụ cò đây rồi
Đành rằng cả chủ nhà và cò đều nhất trí rằng giá đó là rẻ, sẽ lên tiếp, bán là mất, bí quá mới phải bán
Nhưng người mua thì phải xem túi tiền mình và kết luận rằng : của chúng mày tất
Rất nhanh quên là vài năm trước khóc mếu vì đóng băng nhà đất, vùng xa thì giảm giá 50% còn không ai mua.