[Funland] Thành lập nhóm dừng tìm mua nhà HN tránh tình trạng, thổi giá, ngáo giá của môi giới và chủ nhà

unifo

Xe buýt
Ở ven thì chỉ có các KCN - việc làm chủ yếu lực lượng công nhân, còn kinh tế viên, kỹ sư, giáo viên.... thì vẫn phải mò vào trong nội thành mới có việc, thế mới nan giải. Đường mà thông thoáng e cũng thích làm cái villa cuối cao tốc Hòa Lạc đi/về trong ngày cho sướng
Các khu công nghiệp, khu kinh tế, nhân viên văn phòng, kỹ sư,… các kiểu ngoài công nhân trực tiếp đấy nhé cụ. Không biết cụ đã đến các khu CN thăng Long, Quang Minh, Sài Đồng chưa? Nhiều cụ mợ cứ đi làm đó tối lại về nội thành kể cả ở thuê trong nội thành!? Thậm chí ko ít cụ tận cụm samsung Bắc Ninh còn sáng đi chiều về…
=> Đi dời hết các cty, trường học ra ngoại thành là ắt dân số giãn ra và áp lực giá bđs sẽ giảm!?

Chỉnh sửa cuối:

tưởng là động viên ae nhưng thực chất là lùa ra các dự án khác ở tỉnh
Uah, thế cơ ạ. Đúng không có bữa trưa nào miễn phí cụ nhỉ

thanphong

Xe đạp
Bản thân em làm Bank cũng liên kết với anh em BĐS nhiều, 1 2 tháng vừa qua gặp chung 1 tình trạng là các chủ nhà có nhu cầu bán thường tăng giá đuổi theo thị trường rất ác, nhiều môi giới cũng ko kịp trở tay. Ví dụ thực tế nhất là tháng vừa qua em có 1 KH vay định chốt cái nhà ở Q.Hai Bà Trưng, chủ nhà rao giá 8.5 tỷ, môi giới đưa KH qua cũng đồng ý mua 8.5 tỷ ko bớt nghìn nào, môi giới thì lấy phí hoa hồng 1%. Nhưng rồi chủ nhà nâng 1 phát lên 9.5 tỷ trong sự ngỡ ngàng của KH, môi giới và Ngân hàng :))) 1 tuần sau về nhắn tin với chủ nhà thì lại cái bài.. có khách trả 9.25 rồi em chưa bán, nhưng rồi 2 tuần qua cũng chưa thấy giao dịch gì

Jason88

Xe tăng
Bản thân em làm Bank cũng liên kết với anh em BĐS nhiều, 1 2 tháng vừa qua gặp chung 1 tình trạng là các chủ nhà có nhu cầu bán thường tăng giá đuổi theo thị trường rất ác, nhiều môi giới cũng ko kịp trở tay. Ví dụ thực tế nhất là tháng vừa qua em có 1 KH vay định chốt cái nhà ở Q.Hai Bà Trưng, chủ nhà rao giá 8.5 tỷ, môi giới đưa KH qua cũng đồng ý mua 8.5 tỷ ko bớt nghìn nào, môi giới thì lấy phí hoa hồng 1%. Nhưng rồi chủ nhà nâng 1 phát lên 9.5 tỷ trong sự ngỡ ngàng của KH, môi giới và Ngân hàng :))) 1 tuần sau về nhắn tin với chủ nhà thì lại cái bài.. có khách trả 9.25 rồi em chưa bán, nhưng rồi 2 tuần qua cũng chưa thấy giao dịch gì
cái tội cứ xem báo mạng nhiều nó thế cụ ạ, cứ tưởng đang sốt lắm nên định gãi thêm 1 tỷ giá hợp lý thì giao dịch xong lâu rồi, mà giả sử đang sốt thật thì giá nào cũng bay lâu rồi :)) còn sốt mồm thì cứ mỗi tuần rao thêm 500- 1 tỷ

BloodOwl87

Xe điện
Chuyện bình thường thôi cụ. Thị trường đang ngáo và người bán có quyền mà.
Môi giới nó còn kênh được sao cấm chủ hét giá.

unifo

Xe buýt
Mới sốt chung cư, nhà đất khu vực nội thành thôi đã thế rồi, đến khi cơn sốt tràn sang sốt ngoại thành, sốt ở nông thôn, nhà vườn, nghỉ dưỡng như 2021 nữa thì…hoảng hốt!;))
Từ năm 2025, sau khi có bảng giá đất mới, e rằng nhiều cụ sẽ còn tiếc nuối hơn nữa cho khoảng thời gian cố lót dép hóng chờ…sụt như cuối năm 2022…;))

chip_m

Xe buýt
Tôi vừa nói chuyện với ông anh làm trạm trộn bê tông, ông ấy chuyên cung cấp cho xây dựng, cầu đường ông ấy nói thế này:
- Lúc bình thường hàng tháng bọn mình cấp 23-25.000 m3 bê tông
- Hiện tại từ đầu năm đến giờ tháng nào cao nhất được 15.000 m3 bê tông.
Người thật việc thật, cho CCCM có cái nhìn thực tế nền kinh tế.
Vì lý do này nên lâu nay giá cc nội thành HN và HCM mới tăng :))

BloodOwl87

Xe điện
Mới sốt chung cư, nhà đất khu vực nội thành thôi đã thế rồi, đến khi cơn sốt tràn sang sốt ngoại thành, sốt ở nông thôn, nhà vườn, nghỉ dưỡng như 2021 nữa thì…hoảng hốt!;))
Từ năm 2025, sau khi có bảng giá đất mới, e rằng nhiều cụ sẽ còn tiếc nuối hơn nữa cho khoảng thời gian cố lót dép hóng chờ…sụt như cuối năm 2022…;))
Đầu tư là phải nghĩ đến rủi ro. Đời đầu tư cụ chưa sụp hố bao giờ à mà toàn vẽ cánh đồng xanh qua lăng kính màu hồng thế ợ. Hớ hớ.

tieunhupha

Xe điện
Thì đúng là với tình trạng giao thông như bây giờ thì đi làm trong khoảng 10km đổ lại là còn tạm ổn, thế nên em cũng phục ông ấy lắm. Gì chứ trời mùa đông mưa phùn gió bấc mà hôm nào cũng như hôm nào 5h sáng là phải dậy rồi vì chậm nhát là 5h30 ông ấy phải tới được bến bus không thì muộn giờ mà. Thế nên cụ nào mà bảo mua nhà ở TT phúc thọ đi làm ở cầu giấy thì đúng là không khả thi tí nào.
Nhà em gần Hồ Gươm mà em đi làm ở Sơn Tây đây cụ ơi. Ban đầu cũng mệt mỏi nhưng giờ quen hết rồi. Giờ em còn đi cả tàu điện nữa. Trước em có ông anh đồng nghiệp nhà ở Đồng Nai ngày nào cũng bus đi đi về về quận 1 SG luôn mà khiếp, giờ em thấy cũng thường.

Magnetox

Xe đạp
Nhà em gần Hồ Gươm mà em đi làm ở Sơn Tây đây cụ ơi. Ban đầu cũng mệt mỏi nhưng giờ quen hết rồi. Giờ em còn đi cả tàu điện nữa. Trước em có ông anh đồng nghiệp nhà ở Đồng Nai ngày nào cũng bus đi đi về về quận 1 SG luôn mà khiếp, giờ em thấy cũng thường.
Do đi mãi quen, mất cảm xúc rồi đấy bác. Chứ giờ có chỗ gần nhà, công việc và thu nhập tương tự chẳng sướng hơn hẳn hả @@

DonaldTrump79

Xe tăng
Cũng tùy công việc cụ ạ, nếu cụ làm kinh doanh thời gian thoải mái thì cũng không đến nỗi nào chứ như ông kia nhân viên chấm vân tay hàng ngày thì nó cực lắm... Mà em hỏi thật thế hàng này cụ di chuyển hết bao nhiêu time trên đường, vì đường 32 em biết là tương đối đông đúc và nhiều đèn đấy :D

DonaldTrump79

Xe tăng
Do đi mãi quen, mất cảm xúc rồi đấy bác. Chứ giờ có chỗ gần nhà, công việc và thu nhập tương tự chẳng sướng hơn hẳn hả @@
Quen thì quen cũng cực lắm cụ ạ, gì chứ ở Hk mà đi làm sơn tây em nói thật là mỗi một chiều di chuyển thôi nhanh cũng phải cỡ tầm 2 tiếng. Em đi suốt đường 32 em biết mà (em nói đường 32 vì cụ trên bảo giờ còn đi tàu) chứ nếu đi theo đường đại lộ khả năng là nhanh hơn xíu.

tieunhupha

Xe điện
Cũng tùy công việc cụ ạ, nếu cụ làm kinh doanh thời gian thoải mái thì cũng không đến nỗi nào chứ như ông kia nhân viên chấm vân tay hàng ngày thì nó cực lắm... Mà em hỏi thật thế hàng này cụ di chuyển hết bao nhiêu time trên đường, vì đường 32 em biết là tương đối đông đúc và nhiều đèn đấy :D
Em di chuyển hết khoảng 2h/ chiều cụ ạ, xe công ty nên cũng nhàn. Nhưng đường 32 lại khá dễ chịu vì sáng dân đổ vào trung tâm và chiều quay ra, em ngược lại nên đỡ tắc. Đợt này em tham gia cả món tàu điện cũng vậy, chuyến ngược lại đông hơn rất nhiều.

BloodOwl87

Xe điện
Tàu điện là nhàn rồi. 1 người thì cố chứ vợ con ai để sống như thế hả cụ.

tieunhupha

Xe điện
Tàu điện là nhàn rồi. 1 người thì cố chứ vợ con ai để sống như thế hả cụ.
Vì vợ con nên em đi lại thế cũng ko kêu ca gì cụ ạ. Vì vợ em làm cách NHL 200m còn con em học cách Hồ Gươm cũng 200m cụ ạ. Tàu điện mới thông được có đoạn trên cao nhưng với em cũng là sướng rồi, chờ nó xong đoạn ngầm thì em đạp xe ra ga cho sướng.

DonaldTrump79

Xe tăng
Em di chuyển hết khoảng 2h/ chiều cụ ạ, xe công ty nên cũng nhàn. Nhưng đường 32 lại khá dễ chịu vì sáng dân đổ vào trung tâm và chiều quay ra, em ngược lại nên đỡ tắc. Đợt này em tham gia cả món tàu điện cũng vậy, chuyến ngược lại đông hơn rất nhiều.
Mất 2 tiếng mà giờ cố định làm 8h thì cụ cũng phải 5h30 sáng là dậy rồi, vệ sinh ăn uống xong phi ra bắt tàu chứ làm sao mà đủng đỉnh được. Còn nếu giờ không cố định thì trả nói làm gì.

tieunhupha

Xe điện
Mất 2 tiếng mà giờ cố định làm 8h thì cụ cũng phải 5h30 sáng là dậy rồi, vệ sinh ăn uống xong phi ra bắt tàu chứ làm sao mà đủng đỉnh được. Còn nếu giờ không cố định thì trả nói làm gì.
Giờ làm của bọn em cố định là 8h30 cụ ạ, còn đã đi xe công ty thì lên xe đúng h rồi xe đi đến trưa đến nơi cũng là việc của lái xe chứ sao cụ. Vậy nên em chỉ cần đến ga Cầu Giấy để kịp đi chuyến 7h30 là chuẩn.

MaziaH

Xe tải
E xin trích dẫn một cmt trong group

“ Có 1 sự thật đau lòng là các bác phải chấp nhận rằng mình đã bỏ qua cơ hội mua nhà tuyệt vời nhất là cuối năm 2023 rồi. Điều này các banker đều biết cả nên cuối năm ngoái banker đi tìm mua các căn to đẹp rất nhiều.
Lý do tăng là ko phải bị sale thổi giá mà là ntn: Ông A nợ ông B thế chấp ts C, ngoài ra còn dc vay thêm 1 khoản tín chấp từ 30-100% giá trị ts nữa. Giờ ông A làm ăn thua lỗ mất khả năng trả nợ, chỉ còn 1 cách duy nhất là bán ts hoặc chuyển bank khác vay nhiều hơn món cũ để vừa duy trì khoản vay và vừa duy trì lãi đợi bán ts. Cách duy nhất để sạch nợ là tăng giá ts lên gấp đôi toàn bộ số tiền đã vay. Như vậy chỉ cần bán dc ts ông A tự nhiên hết nợ. Nợ chuyển sang người tiêu dùng hoặc đầu cơ.
Thị tr thứ cấp là những ng đang sở hữu ts thì k ngu gì mà k fomo, vì trong 1 mô hình nhỏ hơn họ cũng đang nợ giống ông A cũng muốn sạch nợ, nên cũng k còn cách nào khác là rao tăng ts lên bằng khoản vay cả thế chấp + tín chấp.
Số còn lại thì rao chơi và luôn rao cao hơn giá thị tr 5-10% vì bán cũng dc k bán cũng dc.
Nói đến đây thì các bác hiểu r đó, hoặc là tìm kênh trú ẩn an toàn cho tiền, hoac là đầu tư kinh doanh voi tỷ suất ln cao hơn, tiếp tục tích góp. Vì 3 tỷ bây giờ so với nhà thì chỉ như 1,5 tỷ 10 năm trc. Nhưng với hđ kd và ts khác thì vẫn đang rất rẻ. Cụ thể là giá cp xd/m2 so voi 10 năm trc hầu như ko thay đổi nhiều. Nên gđ tới các bác đầu tư vào hàng hoá, kinh doanh sẽ ổn.
Còn bảo sập thì ko có chuyện đó đâu. Phải chấp nhận thôi.
Chỉ cần giá cho thuê tăng thêm 50% là ng muốn mua nhà phải chấp nhận mức đòn bẩy mới để mua thôi.
Cụ thể cp thuê 10tr tương đương với vay 1,5 tỷ. Nếu tăng lên 15tr tg đương voi vay 2 tỷ. Nên các bác có sẵn 1-2 tỷ nhà có 2 đứa con vẫn sẽ chấp nhận mua sau khi đã quen với nỗi đau thôi.
Nên ai k đòn bẩy và cần ở thì cứ mua k phải chờ. Ai phải đòn bẩy mà quá sức so với đi thuê thì tập trung làm ăn. Tạm quên nhà cửa đi.
Đây là góc nhìn cá nhân, e k phải mg.“

22.2.22

Xe đạp
2h quá tra tấn cụ ạ ,em 1h /chiều đã nhiều lúc chán quá đây ,em đi o to ,đường về qua đê còn vèo vèo nhàn tênh đấy

Nhiều cụ đi 20-30km đi làm nói rằng quá xa!? Thì thường sẽ là những cụ có điều kiện đã sẵn nhà trong nội thành giờ muốn mua thêm căn nữa!;))
Vd, nhà bên Long Biên, sáng đi làm sang Cầu Giấy mất hơn 01 tiếng và ngc lại cũng thế! Trong khi đi từ Phuc Tho, Thạch Thất lên Cầu Giấy chưa chắc đến thế hay Mê Linh sang Long Biên chưa chắc mất một tiếng!? Còn con cái, vợ chồng phải tạm chấp nhận nếu có thể. Phải biết mình đang cần gì và đang chỉ có cái gì trong tay để quyết định!?
Theo tôi biết, cccm trong Nam đi 20-30km đi làm bằng xe gắn máy là quá bình thường, ngay cả trong trung tâm TPHCM, chưa nói các huyện, tỉnh ven.
Nếu ngại đi làm xa hay muốn vợ chồng con cái có điều kiện tốt hơn, thay vì than vãn giá tăng và chờ đợi giá giảm, hãy cố gắng kiếm tiền mua về gần, NHƯNG, trong giai đoạn chưa mua đc gần, cần đầu tư xa để bù đắp cơ hội tăng giá trong tương lai!?
Chắc nhiều cụ còn nhớ giai thoại COVID 2020-2021, đất ven huyện, vùng xa một số nơi bất ngờ tăng bằng lần, trên cả mức tăng nội đô. Đầu tư một x2, x3,x4,… thậm chí may mắn quy hoạch biết đâu x10, x20…trong vài năm, chưa biết ntn..:D

(Làm lụng cả đời không bằng tiền lời lô đất, giới đầu tư đầu cơ bđs nói cấm có sai đâu cm ợ);))
Em nhà Ngã Tư Sở, đi làm hàng ngày ở Văn Giang Hưng Yên 26km hết 35p