[Funland] Thang máy chung cư rơi

TONGIA

Xe lừa
Em từng bị rơi vài tầng ở 1 CC cao cấp.
Đang lên khách ra đáng ra lên tiếp nó trôi xuống 5 tầng thì khựng lại. ( em trừ lùi theo số tầng khách ra và tầng hiển thị )
Rồi lên tiếp tầng em muốn ra.
Lúc rơi chỉ có mình em nên chắc ko quá tải.

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Vào thang máy, các cụ cứ để ý bên góc phía trên ( bên trong thang ) , có thể bên phải hoặc bên trái phía trên, có dán 1 cái tem đăng kiểm, các cụ nhìn ngày trên đăng kiểm đó, nếu còn hạn đăng kiểm thì hãy cứ yên tâm mà đi, không vấn đề gì. Nhưng nếu vào thang máy mà không nhìn thấy tem đăng kiểm đâu, hoặc có tem đăng kiểm nhưng ngày ghi trên đó đã " quá đát " thì....hãy cẩn thận, thủ thế khi đi, phòng thang rơi bất thình lình. :D
Mời cụ

Tiger Hunter

Xe container
.
Đọc mà lo quá,thế mà em từng đọc trong of này có cụ nào nói là nếu bị làm sao còn có cái gì đó hãm ko rơi được mà chỉ trôi. hic
Em nghĩ là nó đã hãm rồi đấy chứ mà rơi tự do 9.8m/s2 thì ko có cơ hội cấp cứu nữa đâu cụ ạ. Chỉ là cái hãm nó bị trượt quá nhanh thôi. Em nghĩ vậy..

nunachuoi

Xe điện
Em 36 năm ở 3 cái nhà dưới đất thì thấy là chung cư hơn mọi mặt, thua mỗi cái việc kiếm tiền từ mặt bằng kinh doanh hoặc không gian của biệt thự sân vườn. Thang máy thì cũng là rủi ro thôi, thang máy CC còn an toàn hơn thang máy gia đình vì gọi còn có người cứu, ở gia đình mà nó sự cố khi có 1 mình thì cũng ra vấn đề đấy ạ.

maximax903

Xe điện
Nếu thang máy được bảo trì, bảo dưỡng đúng tiêu chuẩn thì sẽ hạn chế đến mức tối đa những vụ như này.
Chung cư khi CĐT vận hành có thể rơi vãi chút tiền nhưng vẫn yên tâm về mặt bảo trì bảo dưỡng, khi cư dân đấu tranh giành được quyền quản lý thì chi phí có thể giảm nhưng chất lượng chung cư giảm xuống rất nhanh.
Mình đồng ý với bạn. Thà cứ vậy còn yên tâm vì bao nhiêu nhà thầu chính thầu phụ CĐT người ta nắm rõ, các loại bản vẽ họ có trong tay. Sau này hỏng hóc, sửa chữa thay thế vật tư cho thiết bị nào họ chủ động tốt hơn rất nhiều nhóm 5-7 người trong BQT cho cư dân.

Đơn giản 1 cái thang máy nó có hàng nghìn chi tiết linh kiện, vật tư cần phải thay thế sửa chữa khi hết tuổi thọ. Vậy ai dám chắc trong số người của BQT biết về mấy thứ ấy? Có biết được đâu là hàng chuẩn của hãng thang máy ko, giá cả đắt rẻ thế nào... Chưa kể còn các hệ thống PCCC, bơm nước, máy phát điện, hệ thống điều hoà, hệ thống vệ sinh, cơ điện, có đọc được bản vẽ kỹ thuật ko? v.v... Nói chung là cực nhiều cái phải xử lý, giải quyết để vận hành trơn tru 1 khu chung cư chứ ko đơn giản đâu. Đó là BQT làm việc vô tư nhé. Còn ko vô tư thì chỉ 1 thời gian ngắn là phát sinh mâu thuẫn với chính người đã bầu họ lên. Có người bảo sau này mua cái gì thì mời thầu. OK! Nhưng viết ra cái HSMT là phải hiểu biết về kỹ thuật, rồi chấm thầu như nào, đánh giá năng lực các nhà thầu tham gia chào như nào? 1 nhóm 5-7 người trong BQT ko thể gánh được từng ấy việc vì khả năng của từng người là có hạn, họ còn phải đi làm để nuôi gia đình chứ ko phải là thánh mà việc gì cũng làm được.

Túm lại XH đã phân công công việc rồi, ai có việc của người đó, ko tranh được người khác đâu dù nhìn thấy miếng ăn có thể rất ngon đấy.

Chỉnh sửa cuối:

gnoudman

Xe tăng
Cụ nhầm hay sao ấy chứ. Tòa nhà bên em thuê làm văn phòng có 11-12 tầng mà cuối tuần nào cũng có 1 đội đến kiểm tra bảo dưỡng 2 thang máy, đều như vắt chanh suốt 10 năm nay rồi. Thang chạy êm ru luôn mặc dù cũng chỉ là Mitsubishi. Đây chung cư cao mấy chục tầng, dân thì đông mà 1 tháng mới kiểm tra 1 lần thì chết dở
Vầng,chỉ là Mitsubishi.Hàng Mit là thang xịn đấy cụ ạ.
Còn bảo dưỡng 1 tuần 1 lần với thang Mít,tất nhiên là Mít xịn,lại với tòa VP sạch sẽ đã hoạt động ổn định thì em đảm bảo là chả làm gì.May ra phủi tí bụi.Thế cho nhanh.Nhưng dư tiền thì ta cứ tiêu thôi.Hehe

Bigmoto

Xe container
Về mấy thớt đường sắt mà bịa tin dọa rồ bà con đi. Biết gì về thang máy mà cứ lảm nhảm như hút cần vậy :(
Nói chung sống ở chung cư VN dù tái hay ko tái thì cũng xác định đi thang máy là giữ tính mạng bằng.... niềm tin!
Bất an thì đã có đội ngũ cò chung cư trấn an rồi, lo gì cụ.
Đừng hoang mang, ko thì chung cư bán cho ma!
Ngã cầu thang bộ thì 1 người chịu, còn "ngã" thang máy chung cư thì 10-20 người chịu!
Quá phức tạp ạ, chưa kể tem có thể làm giả.
Nên chăng trang bị áo phao với đệm hơi trong thang máy cho người sử dụng?

G811

[Tịch thu bằng lái]
Thang máy chuẩn hệ thì nó có phanh tùy tiền thì phanh kiểu gì, có đứt thì cũng trôi từ từ hoặc dừng tùy tải trọng. Các bác cứ xem Die hard thì thấy rõ thôi.

Ngoại trừ việc bớt xén thường xuyên do nhiều lý do kiểu như ông đồng thành ống nhôm, dây đồng thành dây nhôm mà vẫn đẳng cấp

Thì.

Dân Việt hay coi thường an toàn, bảo dưỡng & kiểm tra...ở đây loại nốt cái tem kiểm định làm vì luôn....cũng là lý do hay gây nên sự cố...;))

Cái thói ăn bớt mà vẫn tinh hoa giá cao nó nhập cmn vào máu từ cao xuống thấp rồi, nhiều khi hỏi chú bảo trì hay kiểm định thang máy "Mày vác mỗi cái rái khô đến mà đòi kiểm tra cái cáp nó có đủ tải hay không thì tao thấy duy nhất ở cái xứ lừa mí có". :))

Đến cái ống nhôm nó còn chế thành công nghệ xanh ga bo thì thôi ta cứ ngậm cmn mồm lại cho nhã. :))

maximax903

Xe điện
Thang máy chuẩn hệ thì nó có phanh tùy tiền thì phanh kiểu gì, có đứt thì cũng trôi từ từ hoặc dừng tùy tải trọng. Các bác cứ xem Die hard thì thấy rõ thôi.

Ngoại trừ việc bớt xén thường xuyên do nhiều lý do kiểu như ông đồng thành ống nhôm, dây đồng thành dây nhôm mà vẫn đẳng cấp

Thì.

Dân Việt hay coi thường an toàn, bảo dưỡng & kiểm tra...ở đây loại nốt cái tem kiểm định làm vì luôn....cũng là lý do hay gây nên sự cố...;))

Cái thói ăn bớt mà vẫn tinh hoa giá cao nó nhập cmn vào máu từ cao xuống thấp rồi, nhiều khi hỏi chú bảo trì hay kiểm định thang máy "Mày vác mỗi cái rái khô đến mà đòi kiểm tra cái cáp nó có đủ tải hay không thì tao thấy duy nhất ở cái xứ lừa mí có". :))

Đến cái ống nhôm nó còn chế thành công nghệ xanh ga bo thì thôi ta cứ ngậm cmn mồm lại cho nhã. :))
Cụ so sánh phim “Chết Cứng” (có vẻ hợp với vụ rơi thang máy) so với ngoài đời thì nói làm cl gì! Ở đâu cũng có lọ có chai. Đơn cử vụ bầu vừa rồi ở Mẽo, đã đ.éo đâu với đâu đâu, cãi nhau ủm củ tỏi rồi kiểm đếm phiếu.

Đấy, dân chủ đấy.

Tặng cụ quả bài Tiền Tiền Tiền

lalala1122

Xe tải
Thang máy nhà e nó cũng có cái phanh, khi rơi nó phanh mà nhỉ
Mà thang máy phải bảo dưỡng theo tháng, như nhà e mất hơn 8tr 1 năm để kiểm tra và bảo dưỡng ạ

maximax903

Xe điện
Vầng,chỉ là Mitsubishi.Hàng Mit là thang xịn đấy cụ ạ.
Còn bảo dưỡng 1 tuần 1 lần với thang Mít,tất nhiên là Mít xịn,lại với tòa VP sạch sẽ đã hoạt động ổn định thì em đảm bảo là chả làm gì.May ra phủi tí bụi.Thế cho nhanh.Nhưng dư tiền thì ta cứ tiêu thôi.Hehe
Em có biết gì về thang máy đâu. Cty em thì nghỉ thứ 7, chủ nhật nhưng có việc đột xuất qua cty thì thấy thợ kiểm tra, dừng 1 thang & dán ngoài cửa thang tầng 1 là đang bảo dưỡng. Căn bản chủ toà nhà bên em thuê là bên A của bên bảo dưỡng nên mới được như thế :D. Cửa trên nên nó cũng khác cửa dưới

tramper

Xe tải
Khu này em có người nhà ở nên nên biết rõ, đây đúng là khu TĐC, và chất lượng thang máy thì kém thật. Thang máy thương hiệu Thyssen (thì phải) của TQ và kg biết có phải Thyssen thật hay gắn mác thôi. Mới khoảng 2 năm gần đây, các thang đã được đầu tư sửa chữa (em kg biết chính xác làm những gì) hình như phần bo mạch điều khiển, căn chỉnh thang vận hành êm hơn hẳn. Ngày trước mỗi lần thang dừng phanh ự cái, cửa đóng lao vào rất nhanh và kêu, các nút bấm trong thang chết một số, các nút gọi tầng ngoài thì long, bung ra, nhiều tầng bấm gọi kg được. Thời gian đó thang chạy hay bị kẹt các tầng, bảo vệ cầm thanh sắt chạy lên cứu hộ suốt :D
Các phần về cơ khí phần cứng của thang nguyên thuỷ em không biết chất lượng ra mô, nhưng chắc kém, quả thực sống ở chung cư mà chất lượng thang máy như thế này thì khổ và lo nơm nớp. Hy vọng sau sự cố lần này mọi thứ được sử lý triệt để hơn cho bà con được nhờ và yên tâm đi lại.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Khu này em có người nhà ở nên nên biết rõ, đây đúng là khu TĐC, và chất lượng thang máy thì kém thật. Thang máy thương hiệu Thyssen (thì phải) của TQ và kg biết có phải Thyssen thật hay gắn mác thôi. Mới khoảng 2 năm gần đây, các thang đã được đầu tư sửa chữa (em kg biết chính xác làm những gì) hình như phần bo mạch điều khiển, căn chỉnh thang vận hành êm hơn hẳn. Ngày trước mỗi lần thang dừng phanh ự cái, cửa đóng lao vào rất nhanh và kêu, các nút bấm trong thang chết một số, các nút gọi tầng ngoài thì long, bung ra, nhiều tầng bấm gọi kg được. Thời gian đó thang chạy hay bị kẹt các tầng, bảo vệ cầm thanh sắt chạy lên cứu hộ suốt :D
Các phần về cơ khí phần cứng của thang nguyên thuỷ em không biết chất lượng ra mô, nhưng chắc kém, quả thực sống ở chung cư mà chất lượng thang máy như thế này thì khổ và lo nơm nớp. Hy vọng sau sự cố lần này mọi thứ được sử lý triệt để hơn cho bà con được nhờ và yên tâm đi lại.
Chung cư, tôi ớn nhất vụ Thang máy và Thấm nước.

Thấy đội nhà anh Thản chưa kêu thang máy hỏng, tôi cũng thực sự ngạc nhiên, khi mà bên đó, tần suất sử dụng kinh dị; và anh Thản ít có thói quen xài đồ đắt.

motthoidongbim

Xe điện
Cụ có con số thống kê nào cho lời cụ nói ko? Nước pt cungz có rơi thang máy đây. Hay cứ ở VN là chửi hết?
Ông anh em làm kiểm định thang máy. Ông ý sợ không dám ở cc vì thang máy. Loáng thoáng là hay cắt phần đối trọng đi. Định kỳ kiểm tra, bảo dưỡng cũng vớ vỉn.
Hay ông ý kiểu bsy nên sợ virus, bệnh nghề nghiệp.

Chaien Nguyen

Xe tăng
Em vào khu XL thang máy nó rung bần bật, lắc gớm, sợ thật.

melody1

Xe tải
Về mấy thớt đường sắt mà bịa tin dọa rồ bà con đi. Biết gì về thang máy mà cứ lảm nhảm như hút cần vậy :(
Thế "bịa" có đúng hay không? Không đúng câu nào thì phản biện, bao biện câu đó cụ nhé. Những câu chụp mũ cảm tính của cụ e sẽ ko reply lần 2.
Quan điểm của e là mạng người trên hết. Không thể lôi TÁI vs KHÔNG TÁI định cư vào đây mà bao biện dc!

Lazevil

Xe đạp
Website
shp.ee
Em gặp mấy quả ThyssenKrupp rồi. Ngán lắm.

Bigmoto

Xe container
Thế "bịa" có đúng hay không? Không đúng câu nào thì phản biện, bao biện câu đó cụ nhé. Những câu chụp mũ cảm tính của cụ e sẽ ko reply lần 2.
Quan điểm của e là mạng người trên hết. Không thể lôi TÁI vs KHÔNG TÁI định cư vào đây mà bao biện dc!
Lảm nhảm như thằng phê cần ấy, chẳng chứng cứ, chẳng số liệu rồi bắt người khác phản biện....chắc hút nhầm lá đu đủ, lại còn mốc nữa =)) =)) =))