[Funland] Thang máy chung cư rơi

cảm thấy cũng bất an khi đi lên thang máy chung cư nhỉ

melody1

Xe tải
Tùy khu thôi, bên Trung hòa nhân chính tái định cư em thấy cả thang Mitsu hịn phết
Nói chung sống ở chung cư VN dù tái hay ko tái thì cũng xác định đi thang máy là giữ tính mạng bằng.... niềm tin!

cuhaifus

Xe container

melody1

Xe tải
An toàn là bạn,tai nạn là thù.100 người vào trung cư thì cả 100 người đi thang máy.Mỗi ngày có hàng nghìn lượt thang máy trong một chung cư.Cả Hà Nội có hàng nghìn tòa chung cư.Vậy xác xuất là hàng triệu lượt đi thang máy mới một lần bị tai nạn.Xác xuất là quá nhỏ nên mọi người đừng hoang mang...
Đừng hoang mang, ko thì chung cư bán cho ma!

Dobian

Xe buýt
cảm thấy cũng bất an khi đi lên thang máy chung cư nhỉ
Vào thang máy, các cụ cứ để ý bên góc phía trên ( bên trong thang ) , có thể bên phải hoặc bên trái phía trên, có dán 1 cái tem đăng kiểm, các cụ nhìn ngày trên đăng kiểm đó, nếu còn hạn đăng kiểm thì hãy cứ yên tâm mà đi, không vấn đề gì. Nhưng nếu vào thang máy mà không nhìn thấy tem đăng kiểm đâu, hoặc có tem đăng kiểm nhưng ngày ghi trên đó đã " quá đát " thì....hãy cẩn thận, thủ thế khi đi, phòng thang rơi bất thình lình. :D

melody1

Xe tải
Úi giời đầy người ngã cầu thang bộ gãy tay gẫy răng nhé! Thêm nữa có vụ ngã cầu thang xuống MB còn chấn thương sọ não tèo kia kìa!
Ngã cầu thang bộ thì 1 người chịu, còn "ngã" thang máy chung cư thì 10-20 người chịu!

melody1

Xe tải
Vào thang máy, các cụ cứ để ý bên góc phía trên ( bên trong thang ) , có thể bên phải hoặc bên trái phía trên, có dán 1 cái tem đăng kiểm, các cụ nhìn ngày trên đăng kiểm đó, nếu còn hạn đăng kiểm thì hãy cứ yên tâm mà đi, không vấn đề gì. Nhưng nếu vào thang máy mà không nhìn thấy tem đăng kiểm đâu, hoặc có tem đăng kiểm nhưng ngày ghi trên đó đã " quá đát " thì....hãy cẩn thận, thủ thế khi đi, phòng thang rơi bất thình lình. :D
Quá phức tạp ạ, chưa kể tem có thể làm giả.

maximax903

Xe điện
Chuẩn rồi cụ. Em nghe đồn CC này nhà thầu bảo trì bảo dưỡng bỏ chạy tóe khói từ lâu rồi :|
Vậy thì kêu gọi cư dân ai có nghề thang máy thì sửa giúp cả khu cụ nhỉ? Như trên máy bay có người bị đột quỵ tiếp viên hỏi hành khách xem có ai làm bác sĩ ko ấy :D.

Em đùa tí thôi, chứ người ko có nghề mà cho làm cũng chả yên tâm. Cứ để thằng CĐT nó làm tất vì dù sao nó vẫn có năng lực tiềm năng để xử lý các việc liên quan đến vận hành của cả tòa nhà cao tầng

melody1

Xe tải
Vậy thì kêu gọi cư dân ai có nghề thang máy thì sửa giúp cả khu cụ nhỉ? Như trên máy bay có người bị đột quỵ tiếp viên hỏi hành khách xem có ai làm bác sĩ ko ấy :D.

Em đùa tí thôi, chứ người ko có nghề mà cho làm cũng chả yên tâm. Cứ để thằng CĐT nó làm tất vì dù sao nó vẫn có năng lực tiềm năng để xử lý các việc liên quan đến vận hành của cả tòa nhà cao tầng
Nên chăng trang bị áo phao với đệm hơi trong thang máy cho người sử dụng?

vanphiet

Xe buýt
Như thang mitsu nhập thái nhà em thì em thấy cấu tạo khá đơn giản nhưng hiệu quả, thông thường đối trọng sẽ nặng hơn cabin nếu số người trong cabin ít hơn tải trọng nên khi thang đi lên hầu như động cơ không hoạt động mà chỉ nhả phanh từ nên hầu như không tốn điện còn đi xuống thì động cơ mới chạy để kéo đối trọng lên, nếu đủ người thì cabin và đối trọng nặng gần bằng nhau lúc này cả lên và xuống thì động cơ đều hoạt động nhưng tiêu thụ cũng rất ít điện do 2 bên cân bằng, nếu xảy ra sự cố mất điện thì thông thường do ít người đi lên đối trọng luôn nặng hơn cabin lúc này động cơ gần như ngừng hoàn toàn chỉ có hệ thống phanh từ hoạt động đóng mở rất êm để cabin trôi lên tầng gần nhất (không bao giờ trôi xuống do đối trọng nặng hơn) sau đó tự mở cửa trong 30s để mọi người ra ngoài rồi đóng lại đợi khi có điện lại hoạt động bình thường. lúc bàn giao đơn vị thi công có hướng dẫn gia đình tự cứu hộ nếu hệ thống cứu hộ tự động không hoạt động thì cũng khá đơn giản, trên buồng động cơ phía trên 2 cụm phanh từ có 2 cái lỗ ốc và có 2 cái tay đòn để gần đó chỉ cần gắn 2 cái tay đòn vào đó và bẻ xuống là nhả phanh từ để cabin tự trôi đến khi nào vạch sơn trên sợi cáp trùng với vạch sơn đánh dấu thì cửa cabin chắc chắn trùng với cửa 1 tầng nào đó lúc này thì nhìn xuống hố thang xem cabin dừng ở từng nào thì xuống lấy chìa khóa chữ T mở cửa tầng đó là xong. còn thang máy mà có sự cố mà cabin rơi tự do thì khá vô lý nếu không phải phía cabin nặng hơn phía đối trọng rất nhiều( sai lắp đặt), hoặc bị đứt cáp (siêu hiếm vì ngoài 6 cáp chính còn cáp phụ nữa).

Dobian

Xe buýt
Quá phức tạp ạ, chưa kể tem có thể làm giả.
Theo em biết thì xác suất tem đăng kiểm thang máy làm giả rất nhỏ. Giống như tem đăng kiểm ô tô ý, tem giả vẫn có nhưng tỷ lệ rất ít. thằng nào làm tem giả thì thà nó không dán tem còn hơn, vì nếu dán tem giả mà vẫn rơi thang thì tội còn nặng hơn là không dán tem mà rơi thang, vì lúc đó 2 tội : tội lưu hành tem giả + tội không đăng kiểm thang ...

melody1

Xe tải
Theo em biết thì xác suất tem đăng kiểm thang máy làm giả rất nhỏ. Giống như tem đăng kiểm ô tô ý, tem giả vẫn có nhưng tỷ lệ rất ít. thằng nào làm tem giả thì thà nó không dán tem còn hơn, vì nếu dán tem giả mà vẫn rơi thang thì tội còn nặng hơn là không dán tem mà rơi thang, vì lúc đó 2 tội : tội lưu hành tem giả + tội không đăng kiểm thang ...
Người già mắt kém, trẻ em thấp bé thì nhìn tem bằng cách nào vậy cụ? Chưa kể vào thang máy toàn lúc vội vàng, người thì nêm kín mỗi lần vào thang lại giương mục kỉnh lên tìm tem thì ko khả thi tí nào.

Dobian

Xe buýt
Người già mắt kém, trẻ em thấp bé thì nhìn tem bằng cách nào vậy cụ? Chưa kể vào thang máy toàn lúc vội vàng, người thì nêm kín mỗi lần vào thang lại giương mục kỉnh lên tìm tem thì ko khả thi tí nào.
Dễ nhìn lắm, cụ ngửa mặt lên là thấy ngay, trừ các cụ già mắt kèm nhèm quá thì không nhìn rõ thôi.

MINHKD

Xe điện
Bên em kiểm định thang máy đây (nhưng em ko làm về thang nên các cụ đừng hỏi :D )
Nhà nước đã đưa ra mức giá tối thiểu rồi, BQT thì cứ chọn ông nào thấp nhất, giá giảm đến 50% thì chất lượng kiểm định giảm thôi. 1 cái thang chở hơn 1 tấn tải đến thử, công bố xếp các kiểu đã ko tăng thì thôi các bố còn giảm quá nửa. Chỗ em mất đến 90% khách :(

melody1

Xe tải
Dễ nhìn lắm, cụ ngửa mặt lên là thấy ngay, trừ các cụ già mắt kèm nhèm quá thì không nhìn rõ thôi.
Thôi e xác định hạn chế đi thang máy cho lành.
Nhìn bà cụ 87 tuổi gặp nạn mà thương quá.

maximax903

Xe điện
Bên em kiểm định thang máy đây (nhưng em ko làm về thang nên các cụ đừng hỏi :D )
Nhà nước đã đưa ra mức giá tối thiểu rồi, BQT thì cứ chọn ông nào thấp nhất, giá giảm đến 50% thì chất lượng kiểm định giảm thôi. 1 cái thang chở hơn 1 tấn tải đến thử, công bố xếp các kiểu đã ko tăng thì thôi các bố còn giảm quá nửa. Chỗ em mất đến 90% khách :(
Nhiều khi các cụ trong BQT vì sức ép abc nên cứ hạ được giá cái gì là tốt cái ấy mặc dù chất lượng chưa biết thế nào, và có đủ trình độ để thẩm định chất lượng hay ko? Dù gì em vẫn thấy cái gì cũng có giá của nó

hd-vt

Xe container
Đợi nguyên nhân như lào mà toàn thì nà mà chi mô răng rứa. Có cụ nào dẫn báo là trôi tự do từ tầng 5 xuống tầng 1.
Chả hiểu tự do ra răng, có giống như quả táo trúng thóp cụ Ác..simet không nhỉ.

kiamorningslx

Xe buýt
Thang máy gia đình thì có an toàn không cccm? Em đang ở chung cư, thêm nhân khẩu nên định ra ngoại thành xây nhà. Muốn lắp thang máy cho các cụ đỡ phải leo trèo nhưng thang máy của gia đình sợ bảo hành bảo dưỡng không ổn bằng của chung cư?

getzbac

Xe tăng
Cụ bên Trung tâm KĐAT KV1 à?