[Funland] Thang máy chung cư rơi

Car865

[Tịch thu bằng lái]
thang máy cũng hay nhưng hay nhất là ở nhà 1 tầng...

hd-vt

Xe container
Thang máy gia đình thì có an toàn không cccm? Em đang ở chung cư, thêm nhân khẩu nên định ra ngoại thành xây nhà. Muốn lắp thang máy cho các cụ đỡ phải leo trèo nhưng thang máy của gia đình sợ bảo hành bảo dưỡng không ổn bằng của chung cư?
Gia đình thì làm cái thang hở cụ nhé, chạy cùng với thang bộ, hai bên cùng lên xuống vẫn nói chuyện được với nhau cho tình củm, ai chân yếu đứng bên thang máy ý, mấy tầng bọ cần gì phải nhốt mình trong hòm sắt phi như pháo thăng thiên, cứ từ từ không vội được đâu. :D

Cối xay 268

Xe tải
Nếu thang máy tòa nhà Lotte nó rơi tự do từ tầng 65 xuống tầng xxx thì cũng ghê phết đấy các bác nhỉ. Nhưng cháu dự, bên Lotte người ta sẽ làm bảo trì đúng quy trình, chắc không có chuyện này được.

getzbac

Xe tăng
Nếu thang máy tòa nhà Lotte nó rơi tự do từ tầng 65 xuống tầng xxx thì cũng ghê phết đấy các bác nhỉ. Nhưng cháu dự, bên Lotte người ta sẽ làm bảo trì đúng quy trình, chắc không có chuyện này được.
Lotte cũng "rơi" cách đây mấy năm rồi đấy

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Như thang mitsu nhập thái nhà em thì em thấy cấu tạo khá đơn giản nhưng hiệu quả, thông thường đối trọng sẽ nặng hơn cabin nếu số người trong cabin ít hơn tải trọng nên khi thang đi lên hầu như động cơ không hoạt động mà chỉ nhả phanh từ nên hầu như không tốn điện còn đi xuống thì động cơ mới chạy để kéo đối trọng lên, nếu đủ người thì cabin và đối trọng nặng gần bằng nhau lúc này cả lên và xuống thì động cơ đều hoạt động nhưng tiêu thụ cũng rất ít điện do 2 bên cân bằng, nếu xảy ra sự cố mất điện thì thông thường do ít người đi lên đối trọng luôn nặng hơn cabin lúc này động cơ gần như ngừng hoàn toàn chỉ có hệ thống phanh từ hoạt động đóng mở rất êm để cabin trôi lên tầng gần nhất (không bao giờ trôi xuống do đối trọng nặng hơn) sau đó tự mở cửa trong 30s để mọi người ra ngoài rồi đóng lại đợi khi có điện lại hoạt động bình thường. lúc bàn giao đơn vị thi công có hướng dẫn gia đình tự cứu hộ nếu hệ thống cứu hộ tự động không hoạt động thì cũng khá đơn giản, trên buồng động cơ phía trên 2 cụm phanh từ có 2 cái lỗ ốc và có 2 cái tay đòn để gần đó chỉ cần gắn 2 cái tay đòn vào đó và bẻ xuống là nhả phanh từ để cabin tự trôi đến khi nào vạch sơn trên sợi cáp trùng với vạch sơn đánh dấu thì cửa cabin chắc chắn trùng với cửa 1 tầng nào đó lúc này thì nhìn xuống hố thang xem cabin dừng ở từng nào thì xuống lấy chìa khóa chữ T mở cửa tầng đó là xong. còn thang máy mà có sự cố mà cabin rơi tự do thì khá vô lý nếu không phải phía cabin nặng hơn phía đối trọng rất nhiều( sai lắp đặt), hoặc bị đứt cáp (siêu hiếm vì ngoài 6 cáp chính còn cáp phụ nữa).
Chắc bọn trộm phế liệu lấy cắp đối trọng...:))

hai.tranhr

Xe container
Ghê vãi... sao nó không tự hãm nhỉ?

maximax903

Xe điện
Đi thang máy mới thấy nhiều người rất chủ quan. Vào trong buồng thang bấm số tầng xong là lấy điện thoại ra lướt. Chả hiểu trong thang máy mạng tậm tịt thì xem cái gì trong mấy phút ngắn ngủi ấy. Vì mải dán mắt vào điện thoại nên chưa đến tầng mình cần đến cứ cửa mở là auto bước ra 1 cách vô thức như mộng du, xong nhận ra nhầm lại chui vào & ngắm điện thoại tiếp. Trong trường hợp thang gặp sự cố dừng giữa 2 tầng & mở cửa thì sao?

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

tôi yêu ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Ngã cầu thang bộ thì 1 người chịu, còn "ngã" thang máy chung cư thì 10-20 người chịu!
Muốn ko đi thang máy thời nay chỉ có ngồi nhà mặt đất. Đến VP, đi siêu thị, đi khu vui chơi, đi abc xyz cũng đều thang máy hết. Như máy bay đấy, nó rơi phát thì xác định luôn, đừng đi nữa cho yên tâm!

Dân Tổ

Xe container
Em đọc đoạn cuối thấy nói lý do thang chở quá tải (10 người) không phải dân chung cư này đến 1 nhà để ăn giỗ. Bình thường thang quá tải thì tự ngắt chứ các cụ nhỉ? :)

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Từ tầng 5 rơi tự do xuống tầng 1 à cụ. Vl nhở, chắc con dì đi tán trai ồi.
Ở cc nhiều cái hay, nhưng tệ nhất là cái thang máy. Chen nhau, chật chội, cực nguy hiểm. Cần phải cải tiến theo hướng mới... còn ra răng, em chưa biết hehe.
Rủi ro là rất rất thấp cụ à. Còn ko có j tuyệt đối dc.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhầm hay sao ấy chứ. Tòa nhà bên em thuê làm văn phòng có 11-12 tầng mà cuối tuần nào cũng có 1 đội đến kiểm tra bảo dưỡng 2 thang máy, đều như vắt chanh suốt 10 năm nay rồi. Thang chạy êm ru luôn mặc dù cũng chỉ là Mitsubishi. Đây chung cư cao mấy chục tầng, dân thì đông mà 1 tháng mới kiểm tra 1 lần thì chết dở
Vì chuyển về cho dân tự quản lý, dân thì gian chỉ mong rẻ nhưng dịch vụ 5*.

vananh84

Xe hơi
thôi , giờ nhà 5-6 tầng ko có thang máy thì leo lên tầng 3 đã thở ko ra hơi rồi
thang máy cũng hay nhưng hay nhất là ở nhà 1 tầng...
Bác nên ở nhà một tầng rộng rãi đỡ mỏi chân
Ở Tây thì đại gia thì ở nhà hai tầng thôi chứ ai làm nhà cao với ở chung cư. Ở mình thì cái khí hậu nó hơi oái oăm nên thấp quá thì cũng có nhược điểm.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung sống ở chung cư VN dù tái hay ko tái thì cũng xác định đi thang máy là giữ tính mạng bằng.... niềm tin!
Cụ có con số thống kê nào cho lời cụ nói ko? Nước pt cungz có rơi thang máy đây. Hay cứ ở VN là chửi hết?

hd-vt

Xe container
V
Rủi ro là rất rất thấp cụ à. Còn ko có j tuyệt đối dc.
Vâng cụ, em chỉ không thích cái cấu hình chui vào cái hòm sắt thôi. Sao phải kín nhờ, để tiện hun nhao móc lốp, cụ hè.

huongdo03

Xe tăng
Chung cư " thông minh" TDH ở xa lộ Hà Nội, gần Ubnd quận 9.
Thang máy chưa xuống, cửa đã mở trước chờ, ông bảo vệ bước vào hụt chân rơi thẳng xuống hố, chết.
Đấy, cứ nhanh nhanh nhảu nhảu là dễ đi lắm. Đi thang máy với bọn trẻ con cũng sợ, bọn này chỉ chực nhao vào cái cửa thang, đi cùng mà ko giữ cũng toi có ngày. Cửa thang mở bao giờ em cũng chờ xem có ai ko cho ngta ra trc đã rồi hẵng vào.