[Funland] Thần kỳ Nem chua

xuanha_ng

Xe điện
Sóc Sơn giờ có món đặc sản thăn tái chanh nữa Cụ ạ. Sợ phết nhg mà ngon.
Món đấy nhiều vùng làm rồi, khu vực Bắc Ninh, bắc giang, Việt Trì cũng có cụ ạ. Giờ các cụ ít dám ăn kiểu đấy rồi, toàn trần sơ qua rồi thái vắt chanh hoặc bóp khế ăn với lá sung hoặc ổi.
Trước em ở hay đi vùng đấy nhà nào có viêc là ngả lợn, có con lợn thít ra, thăn của nó còn giật giật nóng hổi là thái luôn. Món đấy em không thích lắm

poiuy

Xe ba gác
NHÀ TÔI 3 ĐỜI LÀM NEM CHUA! :))

Pumzen

Xe ba gác
Trên này chắc ít ng xơi được món trứng ung? Nhà cháu cũng ko xơi đc món này, kể cả món trứng bắc thảo, nhưng biết 1 lão ofer nghiện xơi trứng ung.

pham minh

Xe container
Mấy cái món này thường 1 năm em chỉ dám xơi 1 vài lần chứ ăn nhiều em sợ sán lắm. Ngày xưa còn xơi tiết canh chứ giờ em cạch. Nhìn mặt mấy ông xơi tiết canh bị sán sợ té đái

hungbeolt

Xe tăng
Trên này chắc ít ng xơi được món trứng ung? Nhà cháu cũng ko xơi đc món này, kể cả món trứng bắc thảo, nhưng biết 1 lão ofer nghiện xơi trứng ung.
hơi chớm ung thì em ăn ngon . Cũng rất nhiều người thích món này đấy .

doanphucgt

Xe điện
Quê em Giao Thủy ngày xưa cũng làm thịt sống, bóp với thính (gạo rang xay) ăn ngon lắm các cụ ạ.

congthuong

Xe điện
Hehe... thường mấy chú dốt thích thể hiện đến lúc lòi đuôi ra thì lại dỗi theo kiểu "miễn tiếp chuyện".
Bố tiên sư, thực vật nó tự có các chất hữu cơ có khả năng diệt khuẩn, bọn Tây nó thừa nhận từ năm 1928 gọi là chất Phy tông xít. Nhưng dân gian người ta dùng cả nghìn đời nay rồi: lá chuối, tỏi, hẹ, sả, mầm khoai tây, lá cà chua... có khi còn lá ổi, lá đinh lăng.
Lại còn kháng sinh tạo ra từ vi sinh vật thì pố thua mài :))
Báo nó viết thế này, có vài dòng mà cụ không chịu đọc:

Nhóm đã tách chiết và phân lập thành công Plantacyclin B21AG. Hợp chất này có đặc điểm không màu, không mùi, không vị, bền vững, thuộc nhóm bacteriocin, được tạo ra từ vi khuẩn để tiêu diệt các chủng vi khuẩn cạnh tranh khác. Chúng có khối lượng siêu nhẹ, chỉ khoảng 5,6 kilodalton (đơn vị khối lượng nguyên tử).
Theo wiki: Bacteriocins là độc tố protein hoặc peptid do vi khuẩn tạo ra để ức chế sự phát triển của (các) chủng vi khuẩn tương tự hoặc có liên quan chặt chẽ. Cái này giống như vi khuẩn tốt được tạo ra ở sữa chua, dưa cà lên men vậy.

Trở lại chủ đề thì em lại thích loại ăn nem dài, gói lá chuối, lá ổi hay bán ở các quán bia HN hơn nem Thanh Hóa.

Nó là vị nem chua đầu tiên em ăn và có mùi thơm riêng đặc trưng không bị pha trộn bởi mùi tỏi như nem Thanh hóa.

Cụ nào biết nơi nào ở HN bán loại nem này ngon nhất không ?

Chỉnh sửa cuối:

IP man

Xe lăn
Báo nó viết thế này, có vài dòng mà cụ không chịu đọc:

Theo wiki: Bacteriocins là độc tố protein hoặc peptid do vi khuẩn tạo ra để ức chế sự phát triển của (các) chủng vi khuẩn tương tự hoặc có liên quan chặt chẽ. Cái này giống như vi khuẩn tốt được tạo ra ở sữa chua, dưa cà lên men vậy.

Trở lại chủ đề thì em lại thích loại ăn nem dài, gói lá chuối, lá ổi hay bán ở các quán bia HN hơn nem Thanh Hóa.

Nó là vị nem chua đầu tiên em ăn và có mùi thơm riêng đặc trưng không bị pha trộn bởi mùi tỏi như nem Thanh hóa.

Cụ nào biết nơi nào ở HN bán loại nem này ngon nhất không ?
Thế tại sao cùng là thịt sống, nem chua gói trong lá chuối với tỏi lại tạo ra Plantacyclin, còn thịt sống để ngoài trời lại không tạo ra Plantacyclin? Vì chất Phy tông xít từ thực vật nó diệt cmn hết vi khuẩn rồi chứ sao.
Đúng là chém gió online thì chú nào cũng làm chuyên gia được ;))

congthuong

Xe điện
Quảng cáo kiểu Úc, ăn công nhận ngon, tốn bia, nhưng em biết nem chua thì khó tránh hàn the
Nem chua cho hàn the làm gì cụ ?

Hàn the diệt nấm và khuẩn, cho vào thì không thể chua được, nên em nghĩ là không có hàn the đâu.

Cơ mà ăn nem chua thì vẫn sợ nhất là sán, trứng sán. Bao giờ có nghiên cứu hay phát minh nào diệt được sán trong thực phẩm sống thì ngon.

congthuong

Xe điện
Thế tại sao cùng là thịt sống, nem chua gói trong lá chuối với tỏi lại tạo ra Plantacyclin, còn thịt sống để ngoài trời lại không tạo ra Plantacyclin? Vì chất Phy tông xít từ thực vật nó diệt cmn hết vi khuẩn rồi chứ sao.
Đúng là chém gió online thì chú nào cũng làm chuyên gia được ;))
Cụ đi mà tranh luận với các nhà nghiên cứu cái vụ này, hoặc cụ công bố nghiên cứu riêng của cụ phản bác lại.

Em có làm nghiên cứu này đâu, chỉ trích dẫn từ nghiên cứu vậy thôi... cụ nhé.

PS: Nem chua Hà Nội không có tỏi. nên em đoán 90% là thính gạo trong nem chua là chất xúc tác tạo ra khuẩn tốt. Cụ nào có thể lấy thịt xay, trộn thính gói kín, em đảm bảo vẫn ra nem chua, món này em đã thử làm rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Johnny Cupcakes

Xe điện
cái j cũng thần kỳ
Đang đói thối mồm thì chớ

buicongchuc

Xe ba gác
Mời các cụ ngâm cứu!
Ngắn gọn là: các anh Úc qua chơi thấy ta ăn nem chua băn khoăn vì nhìn hơi kinh nhưng ăn ngon quá lại an toàn; về ngâm cứu thì ra trong nem chua có chất diệt vi khuẩn gây hại cho thức ăn, các anh Úc đã và đang phát triển để nhân rộng ra chất bảo quản thực phẩm lý tưởng trong tương lai!
Nem em bày sẵn, các cụ vào thớt rót thêm chén rưọu cùng ăn mừng nha! :D

Đúng là mình chỉ biết ăn mà chẳng tìm hiểu kỹ xem nó ra răng :D Món nem này, em không thích bọc trong ni-lông, em thích bọc trực tiếp trong lá chuối vì lá chuối có hợp chất kháng khuẩn (người Nhật tìm ra đầu tiên) và lại có mùi thơm.
Ở quê em giờ có phong trào đi chợ không dùng túi ni-lông mà bỏ trong giỏ được lót bằng lá chuối.

IP man

Xe lăn
Cụ đi mà tranh luận với các nhà nghiên cứu cái vụ này, hoặc cụ công bố nghiên cứu riêng của cụ phản bác lại.

Em có làm nghiên cứu này đâu, chỉ trích dẫn từ nghiên cứu vậy thôi... cụ nhé.

PS: Nem chua Hà Nội không có tỏi. nên em đoán 90% là thính gạo trong nem chua là chất xúc tác tạo ra khuẩn tốt. Cụ nào có thể lấy thịt xay, trộn thính gói kín, em đảm bảo vẫn ra nem chua, món này em đã thử làm rồi.
Em chẳng tranh luận, phản bác gì cái nghiên cứu đấy cả. Chỉ nói là chất kháng sinh thực vật Tây lông nó thừa nhận cả trăm năm nay, trước cả thời kháng sinh pê nê xi lin chứ del có gì mới cả. Nó tồn tại ở dạng này, dạng khác, dưới cái tên này, tên khác. Thằng Úc nhợn chỉ ra được cái tên chính xác -> Tốt.
Nhưng muốn nâng cao hiểu biết thì phải biết bản chất nó là cái gì, thay cho việc làm của con vẹt là đi cop với pết.
Cụ làm được nem chua thì kệ cụ, đi ỉa hay không thì nó lại là vấn đề khác :))

congthuong

Xe điện
Em chẳng tranh luận, phản bác gì cái nghiên cứu đấy cả. Chỉ nói là chất kháng sinh thực vật Tây lông nó thừa nhận cả trăm năm nay, trước cả thời kháng sinh pê nê xi lin chứ del có gì mới cả. Nó tồn tại ở dạng này, dạng khác, dưới cái tên này, tên khác. Thằng Úc nhợn chỉ ra được cái tên chính xác -> Tốt.
Nhưng muốn nâng cao hiểu biết thì phải biết bản chất nó là cái gì, thay cho việc làm của con vẹt là đi cop với pết.
Cụ làm được nem chua thì kệ cụ, đi ỉa hay không thì nó lại là vấn đề khác :))
Vâng cũng phải biết đọc hiểu nữa cụ.

Nó công bố rồi , chỉ việc đọc cũng không xong: đọc 1 đằng, hiểu 1 nẻo ... thì còn tệ hơn nữa cụ nhỉ ?

IP man

Xe lăn
Vâng cũng phải biết đọc hiểu nữa cụ.

Nó công bố rồi , chỉ việc đọc cũng không xong: đọc 1 đằng, hiểu 1 nẻo ... thì còn tệ hơn nữa cụ nhỉ ?
Đọc hiểu nó khác với đọc vẹt đánh vần từng chữ ;))
Cụ chắc còn không hiểu được 10% nội dung bài báo đấy nó viết gì ;))

andrewiles

Xe hơi
Nem chua thì ok chứ thịt sống tái chanh thì em chịuuuu

Mrwrong

Xe tải
Chúng nó tư duy tốt nhỉ, chả bù cho mình, chỉ biết ăn.

Bảo nó tìm hộ men trong mắm tôm, mắm.chấm luôn với.
Thực tế là trong mắm tôm, mắm chấm lại không có các vi khuẩn gây bệnh.
Bởi đơn giản hàm lượng muối lớn quá, các vi sinh vật không sống được.

Dân Tổ

Xe container
Nhân cái này em xác nhận luôn là hội tây lông bạn em đợt trước cực thích món này hehe, chúng nó chấm đẫm với tương ớt chin su nhà mình rồi nghiện luôn :)) Sour Vietnamese sausage =))