[Funland] Thần kỳ Nem chua

tranmanhha

Xe điện
Hôm trước đọc bài này của chủ thớt. Hôm qua đi công tác Thanh hóa, làm luôn 100 cái. Để dành cuối tuần uống bia.

Đại Ba

Xe điện
Báo nó viết thế này, có vài dòng mà cụ không chịu đọc:

Theo wiki: Bacteriocins là độc tố protein hoặc peptid do vi khuẩn tạo ra để ức chế sự phát triển của (các) chủng vi khuẩn tương tự hoặc có liên quan chặt chẽ. Cái này giống như vi khuẩn tốt được tạo ra ở sữa chua, dưa cà lên men vậy.

Trở lại chủ đề thì em lại thích loại ăn nem dài, gói lá chuối, lá ổi hay bán ở các quán bia HN hơn nem Thanh Hóa.

Nó là vị nem chua đầu tiên em ăn và có mùi thơm riêng đặc trưng không bị pha trộn bởi mùi tỏi như nem Thanh hóa.

Cụ nào biết nơi nào ở HN bán loại nem này ngon nhất không ?
Loại nem chua mà cụ nhắc đến là nem chua Ước Lễ ấy cụ ạ. Nhiều nơi ở Hà Nội bán lắm ạ.

Em cũng thích nem chua Ước Lễ hơn nem chua Thanh Hoá. Hương vị nhẹ nhàng thanh tao hơn.

DaDieuchienxu

Xe container
Nem mua ở các chợ tỉnh ăn khá ngon : thịt nem trộn lẫn ớt, tiêu hạt, gói trong lá ổi, bao ngoài bằng lá chuối, vị chua pha lẫn ngọt thịt rất ngon.
Nem bán dạo ở Sg ăn như hạch, toàn bột, gói trong nilong, gia vị nhạt nhẽo, bán dạo 10k/ gói nem.
Cụ về Đồng Tháp (đến đúng vùng Lai Vung thì tốt) ăn nem chua đảm bảo ghiền luôn.
Cơ sở SX giờ đa số làm theo đúng quy trình VSATTP, các máy xay, nghiền...đc đóng = Inox, nhân công phải đeo găng nên chén khá yên tâm.

Đại Ba

Xe điện
ai bảo cụ là vi sinh vật không sống được, thế cái gì tạo cá tôm thành mắm
Mắm cá mắm tôm là dùng Enzym có sẵn trong hệ tiêu hoá của tôm cá là chính cụ ạ. Có vi sinh vật bản địa phân giải protein, nhưng không nhiều.

Việc phải phối trộn một lượng muối lớn là để ức chế vi khuẩn có hại làm thối. Khi vi khuẩn có hại bị ức chế thì Enzym và vi khuẩn có lợi mới phát huy tác dụng.

Em không học chuyên về vi sinh, nhưng lại đang làm phân bón từ tôm, cá. Nên cũng biết 1 chút về mấy thứ này.

Đây là chai phân đạm vi sinh làm từ tôm sú của em. Không cần dùng muối đâu, vì em có sử dụng Bacillus Subtilis là 1 chủng vi sinh có khả năng tiết ra thuốc kháng sinh, ức chế hoạt động của vi khuẩn có hại.

Chỉnh sửa cuối:

TRex2016

Đi bộ
em đi từ Nam- Bắc có thể nói là dc ăn khá nhiều các loại nem ở các vùng miền, theo khẩu vị của em thì nem khu vực nha trang-khánh hòa là ngon nhất. (em ng miền Nam)

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Đợt 2018 em đi qua TH cũng làm 200c, về ngồi xem bóng đá với mấy AE vèo phát hết 200c cùng 2 két Hà Nội chai 500. Xong khổ nhất khâu dọn lá. Sao mà lắm L thế
Do các cụ ko tinh ý thôi .
Quê em chuyên nem chợ huyện , từ bé đã được mẹ em dặn bóc cái nem nào ra là cuộn cái lá gói lại buộc dây chun luôn . Cái nem nào cũng có sẵn dây chun . Đến giờ tụi f1 nhà em lại được dặn tiếp như vậy . Kể cả ăn nghìn cái nem xong dọn nhẹ như lông hồng ;))

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Mắm cá mắm tôm là dùng Enzym có sẵn trong hệ tiêu hoá của tôm cá là chính cụ ạ. Có vi sinh vật bản địa phân giải protein, nhưng không nhiều.

Việc phải phối trộn một lượng muối lớn là để ức chế vi khuẩn có hại làm thối. Khi vi khuẩn có hại bị ức chế thì Enzym và vi khuẩn có lợi mới phát huy tác dụng.

Em không học chuyên về vi sinh, nhưng lại đang làm phân bón từ tôm, cá. Nên cũng biết 1 chút về mấy thứ này.

Đây là chai phân đạm vi sinh làm từ tôm sú của em. Không cần dùng muối đâu, vì em có sử dụng Bacillus Subtilis là 1 chủng vi sinh có khả năng tiết ra thuốc kháng sinh, ức chế hoạt động của vi khuẩn có hại.
Lâu lắm mới thấy nick cụ này . Em nhớ ko nhầm thì lâu lâu cụ có chạy xe 3 bánh khu vực ngã tư khổ đúng ko nhỉ ?

long46lh

Xe hơi
Diệt được vk nhưng mà bụng đầy giun nhé

Đại Ba

Xe điện
Lâu lắm mới thấy nick cụ này . Em nhớ ko nhầm thì lâu lâu cụ có chạy xe 3 bánh khu vực ngã tư khổ đúng ko nhỉ ?
Không phải xe ba bánh, em chạy 2 bánh thôi ạ. Đợt ấy em chuyên ship hàng cồng kềnh như giường, tủ, tủ lạnh, máy giặt. Mệt phết nhưng kiếm được.

cowboy1982

Xe buýt
Nhà em có ông anh rể ở TH, mỗi lần về quê thì cứ phải nói là xách hàng chục ký nem chua đủ loại về thủ đô...công nhận là nem chua + Bia Tiger để cổ vũ cho VN cũng hết sẩy ạ

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Không phải xe ba bánh, em chạy 2 bánh thôi ạ. Đợt ấy em chuyên ship hàng cồng kềnh như giường, tủ, tủ lạnh, máy giặt. Mệt phết nhưng kiếm được.
Đúng rồi ! em lưu cả số cụ để khi cần chở hàng lớn mà lâu ko thấy cụ hiện hình :))

luongngoccong

Xe hơi
chắc như vậy nem cua mới để được lâu. Em nghĩ trong các món dưa muối cũng có nữa