[Funland] Tham khảo ý kiến về phân chia tài sản trong di chúc

Trạng thái
Thớt đang đóng

Sứa.

Xe điện
Theo em ông bà cứ làm 2 lá thăm, viết rõ và cho 2 anh em xem trước. Xong làm 2 lá thăm nữa để chọn người bốc thăm trước cho 2 anh em tự tin vào tay bốc và kèm theo là sự may rủi là công bằng nhất :))

Yeuaibaygio

Xe container
Theo em ông bà cứ làm 2 lá thăm, viết rõ và cho 2 anh em xem trước. Xong làm 2 lá thăm nữa để chọn người bốc thăm trước cho 2 anh em tự tin vào tay bốc là công bằng nhất :))
Cũng hay Cụ ạ.
Gọi là để xem tổ tiên phù hộ thằng nào hơn :))

z0z0z0

Xe điện
Xin ý kiến các cụ về di chúc:
Các cụ nhà cháu hôm qua có dự định đi làm di chúc, nội dung có đề cập đến việc di chúc lại 02 căn nhà cho 02 ông con trai hiện đang ở. Cụ thể: cho ông anh Cả căn nhà mặt đất 6 tầng ở Tố Hữu (giá tính nhanh khoảng 8 tỷ); Cho cháu căn nhà tập thể cũ trong phố cổ, tương lai sẽ chỗ này sẽ đập đi xây mới nhưng chưa biết khi nào (giá tạm tính 4 tỷ). Sau khi cháu biết nội dung có trao đổi với ông bà rằng cho ai như nào là quyền của ông bà, tuy nhiên con cái trong nhà cũng nên công bằng chứ không bên trọng bên khinh như vậy. Cháu có hỏi là ông anh Cả có biết việc này không và cháu cũng thừa biết là ông ấy biết nhưng vờ như không biết. Nếu sự chênh lệch giá trị 02 căn nhà không lớn thì cháu không có ý kiến gì nhưng ở đây là gấp đôi. Hơn nữa, sau này khi căn nhà tập thể cháu đang ở bị đập đi, cháu có 01 suất định cư tại đó thì phải bỏ tiền ra mua thêm diện tích (Diện tích mới 90met, trong đó có 60m trả lại cũ và mua thêm 30m mua thêm tính ra cũng phải 2 tỷ 5) như vậy cháu bị thiệt gấp đôi. Cháu đề nghị ông bà nên suy nghĩ lại nhưng ông Bà vẫn bảo lưu ý kiến như trên và cho rằng anh em lọt sàng xuống nia đi đâu mà thiệt.
Vậy theo cccm giải quyết trường hợp này như nào là hợp tình hợp lý không mất lòng trong gia đình.
View attachment 8295250
Chuyện này người ngoài khó nói được lắm.

ThanhLong69

Xe tăng
Cháu ý kiến chút, cho ko đều vì lẫn, vì lí do riêng (có giải thích hợp lý) thì ko nói làm gì, chứ cho ko đều vì thích thế thì cũng ko nên đau lòng làm gì nếu con cho rằng bố mẹ ko yêu nó bằng anh chị em. Lúc đó thì phải là mày nghĩ như nào kệ mày thì mới hợp logic
Thật sự là sẽ rất khổ cho bố mẹ mà làm gì cho ai cái gì cũng bị con cái bắt bẻ phải giải trình cho chúng nó thấy là hơp lý thì mới chịu vì nhiều khi bố mẹ cho là hợp lý thì con cái lại không nghĩ như vậy, thế hệ khác nhau là suy nghĩ khác nhau.

TorienT

Xe container
Thấy mợ thắc mắc về cô gái lớn nhà em, em xin chia sẻ thật suy nghĩ và cách làm của nhà em ntn. Cháu ra trường đi làm rồi, lương hiện tại còn bằng cả bố mẹ cộng lại nhưng vc em vẫn cho con tự quản và dành dụm làm vốn sau này, không lấy một xu và nuôi đến khi lấy chồng. Trước khi lấy chồng sẽ mua cho cháu một căn hộ chung cư lấy chỗ chui ra, chui vào ở gần bố mẹ và các em còn nó không ở hoặc có điều kiện của nhà chồng thì coi như chút tài sản cho con. Mong muốn được ở gần con và chăm nuôi cháu hoại từ mẫu giáo đến hết cấp một còn sau trả về để tự chúng nó chăm nom/dạy dỗ. Đấy là con chị còn con em thì khéo chả đủ sức khỏe để làm việc đó. Mợ còn trẻ và cá tính sát với thực tiễn giới trẻ hơn thấy như thế có ổn không ? liệu sau nó có so bì với các em không :((
Cụ anh xịn quá.

just for fun

Xe lăn
Thật sự là sẽ rất khổ cho bố mẹ mà làm gì cho ai cái gì cũng bị con cái bắt bẻ phải giải trình cho chúng nó thấy là hơp lý thì mới chịu vì nhiều khi bố mẹ cho là hợp lý thì con cái lại không nghĩ như vậy, thế hệ khác nhau là suy nghĩ khác nhau.
Chả phải là giải trình mà giải thích tại sao lại thế. Cũng có thể nhà cháu việc trao đổi giải thích lý do là việc làm thường xuyên nên cháu thấy đấy là việc cần thiết, nên làm.
Ví dụ, đầu tiên cháu định để F1.2 là người thụ hưởng riêng 1 cái bảo hiểm, và đồng thụ hưởng với F1.1 1 cái bảo hiểm khác. Trước đó cháu cũng có nói chuyện với F1.1, giải thích lý do tại sao lại thế. F1.1 cũng ok thôi nhưng sau đó cháu nghĩ lại, lại để hai bạn làm đồng thụ hưởng. Hoặc nhà cháu có mua gì cho F1.1 nhưng F1.2 ko có thì cháu cũng giải thích cho bạn ấy biết lý do. Chỉ là giải thích chứ ko phải là xin ý kiến.

Chỉnh sửa cuối:

2bplus

Xe buýt
Xin ý kiến các cụ về di chúc:
Các cụ nhà cháu hôm qua có dự định đi làm di chúc, nội dung có đề cập đến việc di chúc lại 02 căn nhà cho 02 ông con trai hiện đang ở. Cụ thể: cho ông anh Cả căn nhà mặt đất 6 tầng ở Tố Hữu (giá tính nhanh khoảng 8 tỷ); Cho cháu căn nhà tập thể cũ trong phố cổ, tương lai sẽ chỗ này sẽ đập đi xây mới nhưng chưa biết khi nào (giá tạm tính 4 tỷ). Sau khi cháu biết nội dung có trao đổi với ông bà rằng cho ai như nào là quyền của ông bà, tuy nhiên con cái trong nhà cũng nên công bằng chứ không bên trọng bên khinh như vậy. Cháu có hỏi là ông anh Cả có biết việc này không và cháu cũng thừa biết là ông ấy biết nhưng vờ như không biết. Nếu sự chênh lệch giá trị 02 căn nhà không lớn thì cháu không có ý kiến gì nhưng ở đây là gấp đôi. Hơn nữa, sau này khi căn nhà tập thể cháu đang ở bị đập đi, cháu có 01 suất định cư tại đó thì phải bỏ tiền ra mua thêm diện tích (Diện tích mới 90met, trong đó có 60m trả lại cũ và mua thêm 30m mua thêm tính ra cũng phải 2 tỷ 5) như vậy cháu bị thiệt gấp đôi. Cháu đề nghị ông bà nên suy nghĩ lại nhưng ông Bà vẫn bảo lưu ý kiến như trên và cho rằng anh em lọt sàng xuống nia đi đâu mà thiệt.
Vậy theo cccm giải quyết trường hợp này như nào là hợp tình hợp lý không mất lòng trong gia đình.
View attachment 8295250
Người già có thể có cái nhìn và đánh giá ở thời của họ chứ không như chúng ta đâu. Hồi các cụ còn trẻ thì mạn Tố Hữu chỉ là mấy cái làng nhà quê xa lắc, bằng sao được nhà trên phố.
Đối với bố mẹ thì con nào cũng là con, nhà 2 cái thì chia mỗi đứa 1 cái chứ làm sao cấu được giá trị của nhà này sang nhà kia. Chưa kể vài năm sau thời thế biến động vật đổi sao dời trên phố có may mắn gì đó hoặc dưới Tố Hữu có biến gì đó nhỡ cái ở phố lại có giá hơn cái ở Tố Hữu thì chẳng nhẽ lại thôi chia lại à :).
Nếu cụ là ông bà thì cụ chia thế nào đây? bán 2 nhà đi chia đôi tiền à? hay bắt anh em cụ đổi cho nhau? đổi vậy thì đối với ông bà vẫn chẳng khác gì cả. Nói chung không phải là bài toán dễ dàng gì với ông bà :)

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nghĩ đến cảnh bế cháu mà toát mồ hôi
Từ mẫu giáo thôi mợ (2-3 tuổi rồi), tầm này chơi với chúng nó thích cực, bi bô hay lắm. Chứ hết cấp 1 là bướng thôi rồi ko bảo được nó đâu. Em tính sau về hưu sáng sớm cắp mít sang nhà con gái gọi đón chúng nó về đưa đi ăn đi lớp, chiều đón về để bà nó tắm rửa cho ăn xong tối muộn tý là lại bế về trả bố mẹ nó :))

alceste

Xe điện
Thì tất nhiên cụ làm gì cụ không bao giờ muốn con cụ nó phán xét nên cụ sẽ phủ đầu bằng cách con cái không được quyền ý kiến này nọ về tài sản. Khi đuối lý cụ nào mà chả bảo thế . Em thì nghĩ trừ những trường hợp đặc biệt như trong số các con có đứa thiệt thòi hơn anh chị mặt nào đó như nó chậm chạp kém cỏi đau ốm hơn, hoặc đứa thì rảnh rang thoải mái đứa thì phải ở với cha mẹ già, chịu dựng tuổi già khó tính rồi phải chăm bo đau ốm các thể loại, và bao bất tiện khác khi ở chung... thì cho nó phần hơn là hợp lý. Cái đứa đi xa làm ăn cũng khá giả và chả đóng góp thời gian công sức gì quan tâm gia đình được... thì có thể không cho.... Em nghĩ mọi gia đình rơi cảnh này cũng chả đứa con nào tính toán so bì đâu .

Còn không rơi những trường hợp đặc biệt trên, thì em nghĩ : con mình nó bình thường tức nó có trái tim biết đau, biết vui buồn, có cái não hoạt động bình thường nên sẽ biết so sánh nhìn nhận .... Đứa con ngoan là nó tủi hận nhưng nó giữ trong lòng và vãn tỏ ra vui vẻ để đỡ mang tiếng so sánh tham lam đòi hỏi mà thôi. Hoặc nó rất giàu chả cần của rơi vãi của cha mẹ, nó nhường anh em mình. Em rút ra từ chính cuộc sống xung quanh thôi ạ. Tất nhiên là chả mấy ai ôm nỗi buồn hết đời, nhưng chắc chắn thời điểm đó nó buồn cụ ạ. Lâu dần rồi cũng chấp nhận số phận.
Cũng tùy mợ ạ, tùy tính người và hoàn cảnh anh chị em nữa. Quan điểm của em, nếu mình làm được, kinh tế hơn em mình, có đủ ăn, của ăn của để, tương lai an toàn (theo tiêu chuẩn của mình), thì phần của mình cho em, chứ mình lấy làm gì.
công bằng tuyệt đối chỉ có trong toán học thôi
Nó mà lại tòn tòn đẻ liền 3 đứa thì nhà em chăm nom nuôi nấng lại vỡ mồm :))
Đông con nó cũng có tính gia truyền, à di truyền cụ ơi.

DurexXL

Xe lăn
Đọc nhanh thành: đón cả bà nó về tắm rửa cho ăn cơ ạ :D
iÊm đọc lướt qua nhầm y như Mợ, lại phải lướt lên xem có đúng mạch suy nghĩ của iêm nà cháu nó ở với bà nội, ông ngoại qua đón cả cháu cả bà về để ... à mà thôi

:D :D :D

Trạng thái
Thớt đang đóng