[Funland] Tham khảo ý kiến về phân chia tài sản trong di chúc

Trạng thái
Thớt đang đóng

tiểu rắt

Xe tải
Vâng lý thuyết là vậy nhưng cụ này thấy nick là bính thân có khi sinh năm 1956 bằng tuổi bố em cũng đông tuổi rồi bảo là còn nhiều thời gian phấn đấu thì cũng chẳng còn mấy. Còn trẻ khỏe 30-40 thì dễ rồi
Vâng cụ, đọc cm nhiều cụ em thấy buồn lắm. Bố mẹ đã nuôi nấng trưởng thành bao gian khổ nhưng cuối cùng vì được chia ít đi mà chối bỏ sự quan tâm, cs bố mẹ. Nói thiệt thà đẻ quả trứng như cụ trên nói còn hơn

kduc

Xe Cứu Trợ
Tài sản thừa kế chia ko công bằng là gài quả bom phá tc ace sau này, là bm phải lường trước chuyện đó chứ ko thể tuỳ hứng được.
Quan điểm của e là ts ôb sau khi các cụ quy tiên nên chia làm n+1 phần, ai cúng giỗ thì nhận 2 phần, còn lại các con mỗi người một phần, ai đang sd ts lớn hơn phần mình được hưởng thì trả tiền cho ng còn lại.

Kiabuoisang

Xe container
TS của các cụ. Các cụ cho ai và cho bao nhiêu, cho như thế nào là quyền các cụ. Cảm thấy thiệt thòi thì có thể dỗi ko lấy nữa :D.
Như em ý, chả cần bố mẹ cho tài sản gì hết; ko quan tâm luôn; tự đào, tự kiếm ăn thôi.

thinhtd

Xe container
Tính em thì bố mẹ cho thế nào thì hưởng thế. Không đòi hỏi thêm.
Như nhà ông bác em mấy hôm rồi ae cũng vì chuyện đất cát. Xưa làng còn khỉ ho cò gáy, ông cả nhận mảnh đất trong làng, ông em được mảnh ven đê. Giờ đô thị hoá mảnh ven đê lại gần đường to, ông cả lại đòi ông em chia cho một nửa.

Nắng nhạt

Xe điện
Tài sản thừa kế chia ko công bằng là gài quả bom phá tc ace sau này, là bm phải lường trước chuyện đó chứ ko thể tuỳ hứng được.
Quan điểm của e là ts ôb sau khi các cụ quy tiên nên chia làm n+1 phần, ai cúng giỗ thì nhận 2 phần, còn lại các con mỗi người một phần, ai đang sd ts lớn hơn phần mình được hưởng thì trả tiền cho ng còn lại.
Em lại không quan trọng cúng giỗ. Cúng giỗ mọi người tụ tập ăn uống đông vui, chi phí bỏ ra chả mấy có gì thiệt đâu nhỉ. Em sợ nhất việc ở cùng ông bà. Dù ông bà có tốt đến bao nhiêu cũng không thoải mái. Cho em cả gia tài đổi lấy vài ngày ở cùng ông bà em cũng chịu thôi, trừ khi bắt buộc. Bà chị em không ở cùng bố mẹ chồng nên bà không lấy mảnh đất nhà chồng cho. Mỗi tháng còn biếu nhà ông anh ở cùng ông bà ít tiền, cả nhà đều vui

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
iÊm đọc lướt qua nhầm y như Mợ, lại phải lướt lên xem có đúng mạch suy nghĩ của iêm nà cháu nó ở với bà nội, ông ngoại qua đón cả cháu cả bà về để ... à mà thôi

:D :D :D
Tầm đấy thì thi thoảng ngồi buồn mang ra ngắm chơi để hồi tưởng về quá khứ thôi cụ ơi, chứ làm ăn được gì ;))

ThanhLong69

Xe tăng
Tính em thì bố mẹ cho thế nào thì hưởng thế. Không đòi hỏi thêm.
Như nhà ông bác em mấy hôm rồi ae cũng vì chuyện đất cát. Xưa làng còn khỉ ho cò gáy, ông cả nhận mảnh đất trong làng, ông em được mảnh ven đê. Giờ đô thị hoá mảnh ven đê lại gần đường to, ông cả lại đòi ông em chia cho một nửa.
Chuyện ông thớt cũng gần như vậy, căn nhà của ông anh ở Tố Hữu trước chẳng mấy giá trị thì không ý kiến gì, giờ nó tăng giá trị thì lại tâm tư :D thấy thiệt thòi "không hợp lý".

ThanhLong69

Xe tăng
Chả phải là giải trình mà giải thích tại sao lại thế. Cũng có thể nhà cháu việc trao đổi giải thích lý do là việc làm thường xuyên nên cháu thấy đấy là việc cần thiết, nên làm.
Ví dụ, đầu tiên cháu định để F1.2 là người thụ hưởng riêng 1 cái bảo hiểm, và đồng thụ hưởng với F1.1 1 cái bảo hiểm khác. Trước đó cháu cũng có nói chuyện với F1.1, giải thích lý do tại sao lại thế. F1.1 cũng ok thôi nhưng sau đó cháu nghĩ lại, lại để hai bạn làm đồng thụ hưởng. Hoặc nhà cháu có mua gì cho F1.1 nhưng F1.2 ko có thì cháu cũng giải thích cho bạn ấy biết lý do. Chỉ là giải thích chứ ko phải là xin ý kiến.
Em thấy cụ có viết là cần bố mẹ " giải thích hợp lý".
Theo em hiểu thì nếu giải thich một sự việc nào đó bên ngoài không liên quan tới ai thì không nói làm gì nhưng khi bị ai đó yêu cầu giải thich một việc làm của chính mình để người ta thấy hợp lý thì theo nghĩa tiếng Việt nó chính là giải trình rồi còn gì :D .

just for fun

Xe lăn
Em thấy cụ có viết là cần bố mẹ " giải thích hợp lý".
Theo em hiểu thì nếu giải thich một sự việc nào đó bên ngoài không liên quan tới ai thì không nói làm gì nhưng khi bị ai đó yêu cầu giải thich một việc làm của chính mình để người ta thấy hợp lý thì theo nghĩa tiếng Việt nó chính là giải trình rồi còn gì :D .
Đấy là cụ nghĩ thế nhưng về thực tế thì giải trình và giải thích khác nhau về nghĩa đấy.
giải thích hợp lý ở đây là về lý do hợp lý và ở 1 mức độ hợp lý. Đối với cháu khi cháu coi trọng mối quan hệ nào đó thì nếu có việc gì có khả năng xảy ra xích mích, rạn nứt thì cháu sẽ cố gắng tránh, ko tránh được thì sẽ cố gắng giải thích cho đối phương hiểu. Cháu cho rằng việc đó là tôn trọng đối phương, cungx như tôn trọng mối quan hệ đó.
À, cháu nói giải thích là đang nói về vai trò làm bố mẹ đấy. Ở còm ấy là cháu quất của 1 cụ anh, khi cụ ấy đang thảo luận ở vai trò người làm bố mẹ. Chứ ko phải là nói về con cái yêu cầu bố mẹ giải thích. Mà thực ra trong gia đình cháu, việc con cái yêu cầu bố mẹ giải thích 1 vấn đề gì đó cũng là chuyện hết sức bình thường nên cháu chẳng thấy có gì lấn cấn cả. Lấn cấn khi và chỉ khi mình làm 1 cái gì đó khiến con cái hoặc bố mẹ hiểu lầm, mà mình ko muốn, ko chịu giải thích lý do.

Chỉnh sửa cuối:

just for fun

Xe lăn
Cũng tùy mợ ạ, tùy tính người và hoàn cảnh anh chị em nữa. Quan điểm của em, nếu mình làm được, kinh tế hơn em mình, có đủ ăn, của ăn của để, tương lai an toàn (theo tiêu chuẩn của mình), thì phần của mình cho em, chứ mình lấy làm gì.
công bằng tuyệt đối chỉ có trong toán học thôi

Đông con nó cũng có tính gia truyền, à di truyền cụ ơi.
Nhường anh em trong trường hợp của mợ cũng nhiều chứ ko ít, nhưng đó là khi mợ tự nguyện thì tâm của mợ sẽ khá thoải mái.
Nhưng mà đời nó éo le ở chỗ đôi khi bị ép buộc phải tình nguyện bằng các trói buộc về đạo đức. Ví dụ lúc chia tài sản thầy u bảo ôi con thiếu gì tiền, giàu thế rồi để phần con lại cho anh/chị/em đi trong khi mình ko hề muốn cho. (Lý do ko muốn cho thì nó vô vàn) Nhưng cứ gài mình vào tình thế lấy thì sẽ bị coi là tham lam, cho thì ko tình nguyện. Ở cơ quan cháu có 1 đứa chuyên trị kiểu trói buộc đạo đức kiểu này. Ví dụ, có 1 đứa trong văn phòng nó túng thiếu, ra chỗ cháu vay tiền. Nói thật cho bạn ấy vay là cháu hết sức đau đầu vì nó ko chịu trả. Hoàn cảnh khó khăn thật đấy nhưng nói gì thì nói, vay nhiều quá ko trả nổi, hoặc trả thì sẽ theo kiểu nhỏ giọt ví dụ vay 1 đồng nhưng trả dần vài xu 1 lần. Ko muốn cho vay thì chớ nó ngồi cạnh cứ nói chị giàu thế, thiếu gì tiền mà ko cho nó vay, em mà có tiền như chị thì em sẽ ... Ôi điên ruột luôn í.
.

The Killer

Xe điện
Theo em hiểu rằng ông bà phân chia theo tính duy trì, chia cho ai người đó giữ tiếp chứ ko phải mang đi bán, nên có sự chênh lệch.
Em hiểu rằng ý cụ là chia đều (ví dụ 1 người tương đương 4 tỉ 1 người tương đương 8 tỉ thì anh cụ lại phải đi nợ cụ 2 tỉ thì mới đều - như vậy thì kì lắm)
Tương đối thôi, bài viết hiển thị dần sự mất đoàn kết rồi, hãy coi như bố mẹ chưa có gì đi cụ.
Cùng là phận con, nhà em cũng sắp đến khúc đó rồi, tài sản cũng hơn cả thế nhưng ae bảo ban nhau được, cũng không bì tị nhau bao giờ, đều nhường nhau phần hơn.

zaiwaz123

Xe điện
Nhường anh em trong trường hợp của mợ cũng nhiều chứ ko ít, nhưng đó là khi mợ tự nguyện thì tâm của mợ sẽ khá thoải mái.
Nhưng mà đời nó éo le ở chỗ đôi khi bị ép buộc phải tình nguyện bằng các trói buộc về đạo đức. Ví dụ lúc chia tài sản thầy u bảo ôi con thiếu gì tiền, giàu thế rồi để phần con lại cho anh/chị/em đi trong khi mình ko hề muốn cho. (Lý do ko muốn cho thì nó vô vàn) Nhưng cứ gài mình vào tình thế lấy thì sẽ bị coi là tham lam, cho thì ko tình nguyện. Ở cơ quan cháu có 1 đứa chuyên trị kiểu trói buộc đạo đức kiểu này. Ví dụ, có 1 đứa trong văn phòng nó túng thiếu, ra chỗ cháu vay tiền. Nói thật cho bạn ấy vay là cháu hết sức đau đầu vì nó ko chịu trả. Hoàn cảnh khó khăn thật đấy nhưng nói gì thì nói, vay nhiều quá ko trả nổi, hoặc trả thì sẽ theo kiểu nhỏ giọt ví dụ vay 1 đồng nhưng trả dần vài xu 1 lần. Ko muốn cho vay thì chớ nó ngồi cạnh cứ nói chị giàu thế, thiếu gì tiền mà ko cho nó vay, em mà có tiền như chị thì em sẽ ... Ôi điên ruột luôn í.
.
Em đánh giá mợ rất thẳng thắn, có sao nói vậy.
Còn ai đó bảo là : nếu thế này, nếu thế kia sẽ cho người này tất, người kia tất.... Vậy là việc đó nằm thì tương lai rồi vì hiện tại đang khó khăn làm gì có mà cho mà nhường.

DurexXL

Xe lăn
Từ bao giờ mà con cái có cho mình cái quyền mặc nhiên nhòm ngó tài sản của bố mẹ thế nhỉ?

Ngay khi bố mẹ còn sống đã nhòm ngó, như cú nhòm nhà xác

Vô phúc

Nắng nhạt

Xe điện
Nói gì thì nói, tình cảm nó sẽ thể hiện qua việc chia tài sản đó ạ. Không có để chia - vẫn đứa con nó nó chả thắc mắc đâu, nhưng nó khác với có mà cho không đều , thiếu hợp lý. Các cụ thừa hiểu một điều : đứa được cho ít hơn kiểu gì nó cũng tổn thương và mặc cảm không được yêu thương, chẳng qua nó ngoan thì nó im lặng thôi. Nhưng các cụ vẫn chia thằng nhiều thằng ít - thì tính ra tình cảm của các vối con cũng không đầy đặn. Em vẫn nhớ mẹ đẻ em có lần vui miệng bảo : 2 cái nhà sau mẹ cho mày 1 cái thằng V ( em em ) 1 cái ( Giá trị gấp 4 lần cái nhỏ kia). Xong tiện bà lại bảo: mà mày giàu có rồi, thương em thì cho em tất cả đi . Em đầu choáng váng luôn. Vì em không ngờ bố mẹ lại có thể nói với em như thế dù khi ấy em mới khoảng 30t, em chưa hề nghĩ tới tài sản bố mẹ . Bố mẹ nói thế nhưng bất cứ sự quan tâm nào của con gái đều nhận tất và rất tự hào vì nó hiếu thảo, còn con trai chả thấy quan tâm gì thì cho đó là bình thường. Khi xây nhà ở mảnh đất rộng ( mà để cho em em ), em biếu một nửa cũng nhận. Em có sân si không , em chả biết,mà em thì cho rằng em là người phàm trần thôi chả phải phật thánh nên sân si cũng chả xấu. Em chỉ biết giây phút ngắn ngủi đó em đau nỗi đau của con người phàm trần khi nhận ra tấm lòng của người ruột thịt với mình .

Rồi đến gần đây, bà ngoại cho mẹ em 1 mảnh đất , mẹ em bảo mảnh này sau mẹ cho mày. Ngồi tâm sự em cũng cảm ơn và xin luôn : Cuộc sống vật đổi sao dời, nhà chồng giàu mấy thì đó là tài sản của họ, đợi đến lúc con được hưởng thì con cũng về hưu, chả có ý nghĩa gì cả. Nên sau này mẹ cho con bao nhiêu con cũng lấy , riêng tiền của con không chê . Không có để cho thì thôi , chứ có một tí cho con gái nhà chồng người ta cũng tôn trọng con mình. Mẹ không cho con thì sau cũng nàng dâu là người mẹ chả sinh thành nó hưởng thôi. Nó đẻ 2 đứa con gái thì sao, chắc gì nó đẻ được con trai để tổ tiên có mấy đời nối dõi, nên mẹ chia cho con gái là đúng . Mẹ em gật gù bảo có lý, chính mẹ cũng được bà ngoại cho đất cơ mà. Dự định của em là, sau hy vọng trời thương, em không sa cơ lỡ vận gì thì mảnh đất đó em sẽ bán đi, tiền em dùng để báo đáp cha mẹ, đưa đi chơi, hoặc đau ốm cũng được nằm viện dịch vụ tốt, hoặc đơn giản là thỉnh thoảng mời cha mẹ đi dưỡng lão ngắn hạn ở những khu dưỡng lão đẹp đẹp , em từng vào thăm ông bà ngoại chồng em rồi, các cụ có lúc ở dưỡng lão 5- 6 tháng, đẹp đẽ thanh bình, có người phục vụ tận răng. Em đảm bảo để cho thằng em em thì nó còn lâu mới sử dụng như vậy .
Nhân tiện mợ đề cập vấn đề về cháu đích tôn mà em lại buồn cười cái bọn hâm nhà em. Chuyện là bà chị dâu cả em cho rằng thằng con trai bà ấy là cháu đích tôn nhà em nên bà ấy chả quan tâm nó mấy, còn thằng em trai bà ấy là nối dõi tông đường nhà bà ấy nên dồn hết kinh tế tình cảm cho nó. Con mình thì không chăm lo, đi lo cho thằng em trai. Giờ thằng em đẻ đứa con trai, bả càng chăm tợn như chăm cục vàng kim cương 😁. Tương tự vậy, bà chị gái đồng bóng của em lại đi chăm bẵm con nhà anh trai em. Con trai mình đẻ ra thì bảo đấy là cái dòng giống nhà chồng bà í, không phải giống nhà em😁 khổ thế cơ.
Thực tế thì thằng cháu ngoại lại giống nhà em như đúc, cả về tính cách lẫn ngoại hình. Nó cũng coi nhà em là gia đình nó, còn nhà ông bà nội nó thì nó chỉ đến vào ngày tết thôi. Thằng cháu đích tôn nhà em thì như cái thằng hâm, cảm giác giữa gia đình em với nó như người xa lạ. Mọi thứ nhà em đảo lộn hết cả lên cũng chỉ vì quan niệm lạc hậu nối dõi tông đường ấy🤭

Smile1102

Xe container
:D Nhòm vào túi người khác đau đầu lắm cụ.
Cụ thì dễ rồi, vừa giỏi giang lại còn con 1 tranh giành với ai :P
Nhưng cụ nghĩ đến có những nhà bố mẹ ko công bằng, con thì lại nghèo, mà nghèo đi đôi với hèn cụ ạ thế nên mới có nhiều hệ lụy xảy ra khi bố mẹ giải quyết ko thỏa đáng.
Đứng từ khía cạnh làm con cái đúng là nên tôn trọng ý muốn của bố mẹ, vì ko cũng chả làm gì đc, nghĩ cũng chỉ mệt mình. Vì ng già rất bảo thủ tưởng mình giải quyết thế là nhất quả đất rồi.
Đứng từ khía cạnh bố mẹ, nên công bằng hết sức có thể, cũng như nên giải thích hoặc giải quyết một cách thấu đáo để cho con cái cũng đoàn kết và đỡ lục đục, anh chị em cũng thương nhau hơn.
Cá nhân em thì ko cần bố mẹ hai bên cho gì, nhưng nếu ko cho em gì em cũng buồn. Nhà ck em di chúc cho con trai ko cho con dâu, cũng ko nói gì với em, tất nhiên những gì mình có trách nhiệm làm vẫn sẽ làm cũng ko chấp nhặt gì ông bà cả. Tuy nhiên em cũng biết mình là ntn trong mắt ông bà để ko kỳ vọng gì, ko phải vde tiền mà chính là vde tình cảm đó, ông bà ko tin mình cũng ko coi mình là con, chỉ đơn giản là đối tác của con trai thôi. Ông bà cũng rất sòng phẳng, ko kỳ vọng gì ở em cả, đôi khi đó cũng là phong cách sống chứ ko phải có vde gì lớn trong mối qhe.
Nhà em thì bố mẹ bảo chia làm 4, anh cả 2, anh 2 1 phần, 2 chị em một phần.
Nhưng em với chị gái em cũng chả thấy làm sao, ông bà thích làm gì thì làm, tất nhiên vì bọn em đều tự lo đc, thêm bớt một tí cũng chả giải quyết gì.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
.
Mợ nói cũng đúng, mặc dù khi đạt đến một ngưỡng đảm bảo nào đó thì con người ta sẽ bớt sân si, như kiểu lương/thu nhập cao sẽ hạn chế bớt tham nhũng ấy. Tuy nhiên bố mẹ cũng phải khéo để làm sao con nó có chút thiệt thòi hơn thì nó cũng phải được cái tiếng, cái tình. Như nhà em đến đất tổ tiên sau này em cũng sẽ định hình ra 3 phần (trong ý tưởng) cho 3 chị em chúng nó. Nhưng em sẽ nói với các con gái rằng đây là phần của các con, nếu con không có nhu cầu sử dụng thì có thể bán hay cho em con. Ngược lại em nếu có tiền thì mua của các chị để gìn giữ đất của tổ tiên. Khi đó em nghĩ sẽ biết được kết quả là ntn ngay và tình cảm chị em nó sẽ gắn kết hơn sau này ~o)

Trạng thái
Thớt đang đóng