[Funland] Tham khảo ý kiến về phân chia tài sản trong di chúc

Trạng thái
Thớt đang đóng

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Vâng, tức so với cô em là nó vẫn kém hẳn. Topic này thì đang nó về di chúc, chứ cụ đang nói về đầu tư học hành .
Em đang nói về cho con sau này ấy chứ học hành thì chị nó đã đi làm, em nó học sắp xong rồi. Mà em xác định cho con ngay từ trước cơ, còn trước khi lập gia đình ấy (hoặc phụ thêm theo tình hình thực tế khi mình còn sống) chứ sau thì của cậu út tất, nó phải có trách nhiệm giúp đỡ các chị khi có khó khăn :))

TorienT

Xe container
BDS68 Một người bạn xã hội cuối năm của em tặng bố mẹ đây, vừa xong ae gửi cho nhau trên nhóm.

Langthang_Mercedes

Xe container
Cháu thấy suy nghĩ 1 số cụ mợ rất là tiêu chuẩn kép nhé:
Chiều đi: Ts là của bố mẹ, cho ai là quyền của bố mẹ cho nên ko được có ý kiến.
Chiều lại: Tình cảm của con cái đối với bố mẹ và giữa anh em với nhau là việc cá nhân của người đó. Bố mẹ đã ko để ý đến tâm tư nguyện vọng của cái đứa được cho ít hơn (hoặc ko cho tí nào) nhưng vẫn muốn bắt nó đối xử với mình như là 1 người bố mẹ công bằng thương yêu thì cũng ko hợp nhẽ lắm có phải không ạ?
Cháu nghĩ như này mới đúng: TS của tao, tao cho ai là quyền của tao, mày quý tao thì tốt, ko quý cũng ko sao hết, thế có được ko ạ?
Cho có nghĩa là cho luôn, sang tên ngay và sớm nhất có thể lúc đứa con cần nhất và đương nhiên mình còn sống nhăn, cái đó không gọi là thừa kế. Lúc đó mình còn trẻ khỏe làm được tiền và bọn trẻ con mà lảm nhảm so bì thì vả vỡ mồm chúng.

Thừa kế là chết con cái mới biết không cần nó quý vì mình chết rồi. Tuy nhiên để không gây bất hòa với hàng thừa kế thì nên cân nhắc cẩn thận. Chưa chết cứ tao định cho thế này định thế kia sinh lắm chuyện, khéo đau đầu mà chết sớm hơn.

Chỉnh sửa cuối:

alceste

Xe điện
Tranh luận với mợ rất khó vì có thể mợ còn trẻ. Bản chất việc chia tài sản cho con cái cũng là hình thức đầu tư để góp phần giúp chúng tạo lập cuộc sống tốt hơn. Đã nói đến việc đầu tư thì phải tính đến khả năng của người nhận thế nào, y như mợ đầu tư học hành cho con cái ấy. Nó chăm ngoan và chăm chỉ nhưng lực học ntn thì mợ nên chọn trường, chọn lớp cho phù hợp, đặt con vào trường cao quá là không ổn dễ hỏng con. Nói vậy chắc mợ hiểu!
Cái này em hoàn toàn đồng ý với cụ, thậm chí có thể nói là sáng ra.

Nhà em có 2 đứa, bạn lớn học và năng lực mọi thứ rất tầm thường. Học kém, ko chăm, chưa biết suy nghĩ, hay ỷ lại (vào bố, vào mọi người xung quanh) dù đã trên 18 tuổi. Và đó là tính nên bố cũng rất mất nhiều thời gian và công sức cả 12 năm học phổ thông thì mới ủn được đến mức này. Đến gia sư đến nhà dạy, đi làm vì tiền còn bảo xin nghỉ vì em học ko tiếp thu, nay bảo hiểu, gật gật, làm được, buổi sau đến lại như mới.

Nên nhà em sau khi học tiểu học xong với rất nhiều công sức thì cũng xác định bạn ‎ học xong, kiếm 1 việc làm nhân viên đủ ăn, đủ nuôi thân và nuôi được gia đình riêng. H chồng em đã tính sẵn cho bạn ‎ một cái nhà, nhưng cung chỉ trong thâm tâm thôi vì bạn vẫn chưa trưởng thành. Việc thừa kế nhiều, thậm chí kể cả khi bạn 40, tức là khi vc em ngắm củ cải, sẽ làm mất động lực và bạn ‎ ko chăm chỉ làm việc nữa. Còn nói dại, nếu cái nhà (thật ra là căn chung cư thôi, khéo đến đời bạn ‎ còn ko được như căn tập thể phố cổ như cụ chủ vì nó còn ko phải ở trung tâm) mà còn ko giữ được, thì thôi chịu. Xưa 2vc em cũng ra đời tay trắng, thì h con được tạo đk học hành hết khả năng của con, có chỗ ở an toàn và ổn định, còn ko giữ được nữa thì số phận rồi.

Bạn thứ 2 học tốt hơn, thông minh lanh lợi hơn, sức khỏe kém hơn vì có bệnh mãn tính, nên chắc chắn bọn em sẽ để lại nhiều hơn, vì bạn ‎‎ cần hơn và nhà em tin bạn ấy sẽ giữ được tốt hơn, cần hơn.

Còn nếu đến 70-80 mà vc em chưa ngắm củ cải, chúng nó đều ổn cả, có việc làm tự nuôi thân được và trở thành 1 con người bình thường trong xã hội, có cuộc sống ổn định thì lại như U em, lại phá bớt kho thóc ra dối già thôi.

Hải Linh Lưu

Xe tải
Em không bắt bẻ gì đâu. Đứa con săn sóc bố mẹ hơn không phải lúc nào cũng được chia phần hơn. Cầm cân nảy mực trong gia đình không dễ đâu mợ.
P/s: Con cái không có quyền phán xét bố mẹ qua thừa kế. Đấy là nguyên tắc căn bản.
Ồ đúng cụ ạ, cái đứa ngoan ngoãn tử tế có khi còn bị cha mẹ chủ động cho nó thiệt nhất ấy chứ. Còn tất nhiên rồi, của cái của cha mẹ cho ai bao nhiêu là quyền cha mẹ, yêu con nào hơn con nào cũng là ở đó, và con cái chả làm được gì cả. Phán xét thì chúng được nói chứ cụ, mồm chung cụ cấm làm sao được, chỉ là nói được nhưng không tham gia gi được vào quyết định của cha mẹ thôi. Nhưng em nghĩ đứa nào nó chấp nhận số phận , nó không kỳ vọng tình cảm của cha mẹ thì nó cũng không quan tâm thật. Như em thì em vãn đang nghĩ cha mẹ yêu thương em rất nhiều, nên nếu em mà bị đối xử kiểu con thương con ghét thì em cũng tủi lắm.

Hải Linh Lưu

Xe tải
Em đang nói về cho con sau này ấy chứ học hành thì chị nó đã đi làm, em nó học sắp xong rồi. Mà em xác định cho con ngay từ trước cơ, còn trước khi lập gia đình ấy chứ sau thì của cậu út tất, nó phải có trách nhiệm giúp đỡ các chị khi có khó khăn :))
Vâng , con cái không chọn được cha mẹ , cha mẹ yêu ai hơn cũng chả làm gì được, cho con nào hơn cũng chả làm gì được . Hy vọng các con không vì thế mà tủi , hoặc giữ nỗi buồn trong lòng thôi , tỏ ra ngoài lại bị bảo tham lam so sánh. Cậu út trách nhiệm thế nào không nói trước được đâu ạ. Thường thì cái đứa được cả nhà bù trì vun vén nó lại ít biết chia sẻ hơn đứa thiệt thòi. Đây là 1 sự thât mà em gặp mọi nhà, kể cả nhà em luôn .

TorienT

Xe container
Ồ đúng cụ ạ, cái đứa ngoan ngoãn tử tế có khi còn bị cha mẹ chủ động cho nó thiệt nhất ấy chứ. Còn tất nhiên rồi, của cái của cha mẹ cho ai bao nhiêu là quyền cha mẹ, yêu con nào hơn con nào cũng là ở đó, và con cái chả làm được gì cả. Phán xét thì chúng được nói chứ cụ, mồm chung cụ cấm làm sao được, chỉ là nói được nhưng không tham gia gi được vào quyết định của cha mẹ thôi. Nhưng em nghĩ đứa nào nó chấp nhận số phận , nó không kỳ vọng tình cảm của cha mẹ thì nó cũng không quan tâm thật. Như em thì em vãn đang nghĩ cha mẹ yêu thương em rất nhiều, nên nếu em mà bị đối xử kiểu con thương con ghét thì em cũng tủi lắm.
Không mợ. Ý em là tình cảm hai bên giữa cha mẹ, con cái nó ít liên quan đến tài sản thừa kế. Nó là chuyện cư xử hàng chục năm của một đời người và nếu con e phán xét e không yêu nó vì em cho đứa con còn lại có vẻ nhiều hơn (vì em có cách nghĩ riêng, vì em lẫn, vì em thích thế) thì em sẽ đau lòng lắm.

Hải Linh Lưu

Xe tải
cụ ý đã có suy nghĩ như vậy rồi thì các cụ góp ý cũng chả giải quyết được gì đâu
bố mẹ cho bao nhiêu quý bấy nhiêu chả có gì cũng vẫn vui vẻ
Đúng đó cụ, đến cái tuổi này rồi chấp nhận số phận may rủi thôi. Không ai chọn được cha mẹ anh em. Và cũng từ trải nghiệm này mà nên đúc kết ra, rút cục nên tự cố gắng, và chăm lo quan tâm tới người nào bên cạnh mình, tốt với mình .

phuongmit

Xe cút kít
Cái này em hoàn toàn đồng ý với cụ, thậm chí có thể nói là sáng ra.

Nhà em có 2 đứa, bạn lớn học và năng lực mọi thứ rất tầm thường. Học kém, ko chăm, chưa biết suy nghĩ, hay ỷ lại (vào bố, vào mọi người xung quanh) dù đã trên 18 tuổi. Và đó là tính nên bố cũng rất mất nhiều thời gian và công sức cả 12 năm học phổ thông thì mới ủn được đến mức này. Đến gia sư đến nhà dạy, đi làm vì tiền còn bảo xin nghỉ vì em học ko tiếp thu, nay bảo hiểu, gật gật, làm được, buổi sau đến lại như mới.

Nên nhà em sau khi học tiểu học xong với rất nhiều công sức thì cũng xác định bạn ‎ học xong, kiếm 1 việc làm nhân viên đủ ăn, đủ nuôi thân và nuôi được gia đình riêng. H chồng em đã tính sẵn cho bạn ‎ một cái nhà, nhưng cung chỉ trong thâm tâm thôi vì bạn vẫn chưa trưởng thành. Việc thừa kế nhiều, thậm chí kể cả khi bạn 40, tức là khi vc em ngắm củ cải, sẽ làm mất động lực và bạn ‎ ko chăm chỉ làm việc nữa. Còn nói dại, nếu cái nhà (thật ra là căn chung cư thôi, khéo đến đời bạn ‎ còn ko được như căn tập thể phố cổ như cụ chủ vì nó còn ko phải ở trung tâm) mà còn ko giữ được, thì thôi chịu. Xưa 2vc em cũng ra đời tay trắng, thì h con được tạo đk học hành hết khả năng của con, có chỗ ở an toàn và ổn định, còn ko giữ được nữa thì số phận rồi.

Bạn thứ 2 học tốt hơn, thông minh lanh lợi hơn, sức khỏe kém hơn vì có bệnh mãn tính, nên chắc chắn bọn em sẽ để lại nhiều hơn, vì bạn ‎‎ cần hơn và nhà em tin bạn ấy sẽ giữ được tốt hơn, cần hơn.

Còn nếu đến 70-80 mà vc em chưa ngắm củ cải, chúng nó đều ổn cả, có việc làm tự nuôi thân được và trở thành 1 con người bình thường trong xã hội, có cuộc sống ổn định thì lại như U em, lại phá bớt kho thóc ra dối già thôi.
E quan sát thấy việc cần thiết ở đây là tạo nhận thức cho con cái về việc cần phấn đấu, lao động chứ k nhăm nhăm vào thừa kế. Rồi cả mối quan hệ giữa những đứa con, lúc bé, lớn lên và sau có gia đình riêng thì thế nào. Vượt qua dc thì cho bao nhiêu cũng vui, chênh lệch k trở thành rào cản để lăn tăn, soi mói ghét bỏ nhau cũng như hậm hực với bố mẹ

Mr Chun

Xe tăng
Đầu tiên phải xác định tài sản của ai, có giấy tờ không?
1. Nếu giấy tờ đứng tên 02 cụ già thì chịu vì di chúc cho ai bao nhiêu thì con cái không thay đổi được trừ trường hợp con chưa thành niên hoặc không có khả năng tự lao động kiếm sống.
2. Nếu chưa có giấy tờ hoặc giấy tờ đứng tên hộ gia đình thì cửa của cụ chủ thớt còn sáng.
Một số thành phần đạo đức giả bảo là: Không cần tài sản, tự làm, tự mua không nhờ ai, không cần bố mẹ cho...v.v....và v.v.....Chỉ cần bố mẹ mạnh khỏe là được, chẳng qua rơi vào hoàn cảnh bần cố nông thì phải chịu thôi.
Một số các cụ già không có tính công bằng đến khi ốm đau, thất cơ lỡ vận bị đứa này đối xử không ra gì lại lần mò đến đứa trước đây hắt hủi nó...
Đúng cụ nói, em cũng bần cùng, ba mẹ làm nông dân. Chả có gì cho con cái, học đh cũng tự đi làm tự học.
Nhưng giờ ở quê đất đai đắt, như nhà em 30m mặt đường, chia ra khoảng 6 mảnh, giờ cũng 1.5-1.6 tỉ mảnh. Nhưng em chưa bao giờ nhìn vào đó, kể cả các chị của em dù ở quê cũng còn khó khăn nhưng cũng không nhìn vào đó đâu. Mà chúng em đều suy nghĩ đó sẽ là nơi thờ cúng tổ tiên sau này, chỗ đi về cho cả gia đình, ai cũng có trách nhiệm gìn giữ nó.

TorienT

Xe container
E quan sát thấy việc cần thiết ở đây là tạo nhận thức cho con cái về việc cần phấn đấu, lao động chứ k nhăm nhăm vào thừa kế. Rồi cả mối quan hệ giữa những đứa con, lúc bé, lớn lên và sau có gia đình riêng thì thế nào. Vượt qua dc thì cho bao nhiêu cũng vui, chênh lệch k trở thành rào cản để lăn tăn, soi mói ghét bỏ nhau cũng như hậm hực với bố mẹ
:D Cân bảng khó phết đấy GS

phuongmit

Xe cút kít
:D Cân bảng khó phết đấy GS
Rất khó mà cụ, tiền thì chia 2 cục đều nhau chứ nhà đất tài sản chênh ít hay nhiều thôi. Vấn đề là khi coi đó là món quà, là bonus thì sẽ đỡ nặng nề hơn coi đó là sự kì vọng, là mục tiêu trong tương lai :))

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Không mợ. Ý em là tình cảm hai bên giữa cha mẹ, con cái nó ít liên quan đến tài sản thừa kế. Nó là chuyện cư xử hàng chục năm của một đời người và nếu con e phán xét e không yêu nó vì em cho đứa con còn lại có vẻ nhiều hơn (vì em có cách nghĩ riêng, vì em lẫn, vì em thích thế) thì em sẽ đau lòng lắm.
Thật mợ ấy hơi đồng quy giữa tình thương và tiền bạc. Nhà em còn xác định con chị cả nó lấy chồng ở đâu chỉ mong vợ chồng già với các em được ở gần, trông nom hay nuôi cháu ngoại thôi cho con đỡ vất thôi. Vì em biết con này nó tiết kiệm và tham công tiếc việc lắm, sẽ vất vả chứ có tiền nó cũng không thuê giúp việc đâu :((

TorienT

Xe container
Rất khó mà cụ, tiền thì chia 2 cục đều nhau chứ nhà đất tài sản chênh ít hay nhiều thôi. Vấn đề là khi coi đó là món quà, là bonus thì sẽ đỡ nặng nề hơn coi đó là sự kì vọng, là mục tiêu trong tương lai :))
Tiền lại là dễ nhất rồi đấy. Như nhà em F1. 1 đúng kiểu đàn ông kiệm lời, thẳng tính từ bé em dạy rất nghiêm nhìn vào phát xít phết. Đến F1. 2 nó giỏi cuốn quýt, nịnh nọt nhiều lúc em cũng nhẹ tay hơn. Nhìn vào nhiều lúc thấy em nuông ông bé hơn ông lớn nhiều.

A.B.C.D

Xe hơi
Nếu con cái kinh tế tốt thì không nhìn vào tài sản của bố mẹ, từ đó mới k so sánh các thứ rồi nghĩ bố mẹ có yêu hay không .. còn chăm chăm nhìn vào tài sản của bố mẹ, so bì với anh em .. thì thường không kiếm được mấy

TorienT

Xe container
Thật mợ ấy hơi đồng quy giữa tình thương và tiền bạc. Nhà em còn xác định con chị cả nó lấy chồng ở đâu chỉ mong vợ chồng già với các em được ở gần, trông nom hay nuôi cháu ngoại thôi cho con đỡ vất thôi. Vì em biết con này nó tiết kiệm và tham công tiếc việc lắm, sẽ vất vả chứ có tiền nó cũng không thuê giúp việc đâu :((
Vâng cụ, em nhìn rõ luôn nhà em em sẽ phải bỏ công sức và đỡ hờ cho thằng lớn nhiều hơn còn thằng bé em sẽ cho nhiều tài sản hơn.

alceste

Xe điện
Em cũng 40 rồi chứ không trẻ lắm. Còn cụ từ đầu phải nói rõ là đứa cả nó không có tư chất tốt , nó vậy thì đúng là không cần đầu tư nhiều vào học hành làm gì cả. Nhưng nó vậy mà vẫn đi làm lương cao thì em cũng hơi hơi khó hiểu ạ.
Bạn ý tốt nghiệp loại xuất sắc đấy mợ ơi, lương đại diện cho thế hệ 99- 2000s khởi điểm lương 20 củ đó. Nhưng tính cách bạn ý bình bình ko tranh đấu, theo thiên hướng năng nhặt chặt bị, ko hứa hẹn đột phá thì như vậy là đủ. Đưa con những thứ con cần chứ ko phải con ko cần thì cứ dúi vào tay.
Như cụ chủ thớt, cũng 1 phần đuuợc bố mẹ bao bọc quá, như rất nhiều các thanh niên HN mà thiếu chí tiến thủ.

Quay ngược lại các thanh niên xuất thân nước mặn đồng chua đất chó ăn đá gà ăn sỏi, thì hầu hết về HN đi học đi làm h lại mua được nhà (nhiều nhà) ổn định được, có lẽ vì ý chí và không có vùng an toàn. Em còn có 1 bạn giai người HN trách bố mẹ là, vì hồi đó bố mẹ cho con ở nhà của bố mẹ (nhà khác, ko ở cùng) nên lúc con có 3 tỉ con ko mua nhà mà con đầu tư tiếp vào sàn vàng (năm 2007-2009 gì đó) nên mới mất hết. Chứ nếu lúc đó con phải đi thuê nhà thì con đã rút hết tiền ra mua nhà rồi. Đắng không ?

Hải Linh Lưu

Xe tải
Thì tất nhiên cụ làm gì cụ không bao giờ muốn con cụ nó phán xét nên cụ sẽ phủ đầu bằng cách con cái không được quyền ý kiến này nọ về tài sản. Khi đuối lý cụ nào mà chả bảo thế . Em thì nghĩ trừ những trường hợp đặc biệt như trong số các con có đứa thiệt thòi hơn anh chị mặt nào đó như nó chậm chạp kém cỏi đau ốm hơn, hoặc đứa thì rảnh rang thoải mái đứa thì phải ở với cha mẹ già, chịu dựng tuổi già khó tính rồi phải chăm bo đau ốm các thể loại, và bao bất tiện khác khi ở chung... thì cho nó phần hơn là hợp lý. Cái đứa đi xa làm ăn cũng khá giả và chả đóng góp thời gian công sức gì quan tâm gia đình được... thì có thể không cho.... Em nghĩ mọi gia đình rơi cảnh này cũng chả đứa con nào tính toán so bì đâu .

Còn không rơi những trường hợp đặc biệt trên, thì em nghĩ : con mình nó bình thường tức nó có trái tim biết đau, biết vui buồn, có cái não hoạt động bình thường nên sẽ biết so sánh nhìn nhận .... Đứa con ngoan là nó tủi hận nhưng nó giữ trong lòng và vãn tỏ ra vui vẻ để đỡ mang tiếng so sánh tham lam đòi hỏi mà thôi. Hoặc nó rất giàu chả cần của rơi vãi của cha mẹ, nó nhường anh em mình. Em rút ra từ chính cuộc sống xung quanh thôi ạ. Tất nhiên là chả mấy ai ôm nỗi buồn hết đời, nhưng chắc chắn thời điểm đó nó buồn cụ ạ. Lâu dần rồi cũng chấp nhận số phận.

Trạng thái
Thớt đang đóng