[Funland] Tham khảo ý kiến về phân chia tài sản trong di chúc

Trạng thái
Thớt đang đóng

tiểu rắt

Xe tải
Hơn thua nhau làm gì nhiều cho mệt cụ, lúc ra đi có mang gì được đâu. Bố mẹ cho sức khoẻ, tri thức khi trưởng thành tự làm lấy.
Nhà em 3ae bảo luôn các cụ thương ai chia nhiều hơn thì chia, thích chia hết cũng được miễn dành lại 1 phần để dành lỡ đúng lúc các con gặp khó khăn mà bệnh tật còn có cái vào ra. Thời này thấy bố mẹ cho con cháu nhiều thôi chứ chắc gì mấy con cháu đã phục dưỡng được bố mẹ, hơi thô nhưng thiệt.

LongLH

Xe điện
Trong việc để lại thừa kế này thì người có tài sản để lại phải thật khéo léo để hài hoà tất cả các bên một cách tốt nhất có thể chứ không phải là chia thế nào cho công bằng. Các mối quan hệ trong gia đình khi có tình huống thì phải xử lý cẩn trọng chứ nói như kiểu: tài sản của tao tao cho ai là quyền của tao là vô trách nhiệm với con cái- đẩy chúng vào bất hoà, tranh chấp.
Cách đây một năm mẹ em gọi em về hỏi: hôm qua chị dâu bảo mẹ là từ tháng sau mẹ đừng đưa tiền ăn cho con nữa, mẹ bây giờ ăn ít có hết mấy đâu, mẹ để lại tiền để mua thuốc ( lương hưu mẹ em gần 8 triệu/tháng, bảo hiểm 108 hàng tháng đi lấy cả rổ thuốc cũng chỉ bù ra mấy chục nghìn, anh chị thì đang ở trên nhà đất mẹ em tạo dựng). Mẹ em thì nhất quyết là sẽ đưa tiếp, nhưng sợ lúc đưa thì hai mẹ con lại đùn đẩy nhau mất hay, nên định mỗi tháng vẫn đưa nhưng bảo là cho con anh chị ấy để tiết kiệm mai sau học đại học. Em thì bảo mẹ: nếu mẹ làm thế thì con và em con sẽ bị mang tiếng là anh chị nuôi mẹ...nên tháng sau mẹ đưa mà chị không cầm thì mẹ bảo thế mẹ ăn riêng là chắc chắn chị phải cầm.

PDlong

Xe điện
Cái khó là tài sản của các cụ thì đang được các con sử dụng rồi. Chẳng qua di chúc là hợp pháp hóa thôi. Tài sản có mỗi 2 cái nhà thì ông anh đang ở 1 cái, ông em đang ở 1 cái. 2 cái nhà chênh lệch giá trị cũng có phải lỗi của các cụ đâu.

Chẳng nhẽ bây giờ bảo 2 thằng con ra hết ngoài đường để bố mẹ bán hết 2 cái nhà đang ở đi được một cục tiền xong mới chia đều à.

Nếu có tình nghĩa anh em, thì đã chả phải để các cụ khó xử. Ví dụ ông anh bảo ông em thôi đằng nào anh cũng đang ở cái nhà này, giờ bố mẹ chia cho anh thì anh gửi chú một tỉ lấy tiền làm ăn, hết chuyện.
Căn bản ông anh chắc chả có tỉ nào ( hoặc có nhưng tiếc không ngỏ lời ), chứ ông anh mà ngỏ lời đc như thế thì đã chả có thớt này
Trước em có ông chú làm hệt cụ bảo , ae vẫn hòa thuận bình thường

Thang Hoang

Xe hơi
Em hỏi ko phải chứ cụ thớt có phá của bme nhiều ko, nên ông bà mới bỏ qua ý kiến?

thudoll88

Xe tăng
Hơn thua nhau làm gì nhiều cho mệt cụ, lúc ra đi có mang gì được đâu. Bố mẹ cho sức khoẻ, tri thức khi trưởng thành tự làm lấy.
Nhà em 3ae bảo luôn các cụ thương ai chia nhiều hơn thì chia, thích chia hết cũng được miễn dành lại 1 phần để dành lỡ đúng lúc các con gặp khó khăn mà bệnh tật còn có cái vào ra. Thời này thấy bố mẹ cho con cháu nhiều thôi chứ chắc gì mấy con cháu đã phục dưỡng được bố mẹ, hơi thô nhưng thiệt.
Vâng lý thuyết là vậy nhưng cụ này thấy nick là bính thân có khi sinh năm 1956 bằng tuổi bố em cũng đông tuổi rồi bảo là còn nhiều thời gian phấn đấu thì cũng chẳng còn mấy. Còn trẻ khỏe 30-40 thì dễ rồi

TorienT

Xe container
Quả bù ngang với lị cụ nào đưa ra ý kiến là bác cả được nhiều hơn (ở thời điểm hiện tại) thì bố mẹ sang đó mà sống cho công bằng hay phết. Sau đất nội đô tăng giá bác cả lại bảo thôi giờ bên kia tăng rồi lại mời bố mẹ về. Em nghĩ đến câu "thà đẻ ra quả trứng..."

charlie912

Xe hơi
Đúng rồi cụ, đang lúc các cụ còn minh mẫn khỏe mạnh thì mình xin có ý kiến với 2 cụ và 2 bác xác nhận giấy tờ đầy đủ. sau các cụ già yếu hay mất đi thì ae đỡ phải khó xử ạ.
Thế giấy ấy ntn thì hợp pháp bác nhỉ, giấy thừa kế 2 cụ nhà em viết rồi ký, vs 2 bác nhà em ký vào xác nhận đồng ý, có cần phải công chứng hay đại diện xã phường gì chứng kiến cho ko cụ

just for fun

Xe lăn
Cháu thấy suy nghĩ 1 số cụ mợ rất là tiêu chuẩn kép nhé:
Chiều đi: Ts là của bố mẹ, cho ai là quyền của bố mẹ cho nên ko được có ý kiến.
Chiều lại: Tình cảm của con cái đối với bố mẹ và giữa anh em với nhau là việc cá nhân của người đó. Bố mẹ đã ko để ý đến tâm tư nguyện vọng của cái đứa được cho ít hơn (hoặc ko cho tí nào) nhưng vẫn muốn bắt nó đối xử với mình như là 1 người bố mẹ công bằng thương yêu thì cũng ko hợp nhẽ lắm có phải không ạ?
Cháu nghĩ như này mới đúng: TS của tao, tao cho ai là quyền của tao, mày quý tao thì tốt, ko quý cũng ko sao hết, thế có được ko ạ?

PDlong

Xe điện

phuongmit

Xe cút kít
Quả bù ngang với lị cụ nào đưa ra ý kiến là bác cả được nhiều hơn (ở thời điểm hiện tại) thì bố mẹ sang đó mà sống cho công bằng hay phết. Sau đất nội đô tăng giá bác cả lại bảo thôi giờ bên kia tăng rồi lại mời bố mẹ về. Em nghĩ đến câu "thà đẻ ra quả trứng..."
Nghe mát dại phết, lôi bố mẹ ra làm con tin khi chia chác ;))

Minmatday

Xe tải
Tất cả các loài vật đều bình đằng, nhưng một số loài vật bình đẳng hơn những loài vật khác” - cái này nó là chân lý rồi cụ ạ :)) Nó đúng từ phạm vi xã hội, cơ quan đến gia đình thậm chí đối với cả chính trị thế giới. Cho nên cụ đừng bao giờ đòi hỏi công bằng mà tìm giải pháp xem san lấp cái sự không công bằng ấy bằng cách gì! Chuyện trong nhà cụ thì k ai năm đc hơn cụ nên mọi thứ chỉ là tương đối, như việc nhà cụ nó có quá nhiều biến số như: tính cách bố mẹ cụ, đóng góp - đạo đức - tiềm năng - kinh tế hiện tại của 2 anh em cụ hay giả như chỉ đơn giản là bố mẹ quý 1 đứa hơn cũng là bt. Đặt ngược lại vị trí của cụ và anh cụ thì anh cụ cũng sẽ có suy nghĩ y hệt cụ, ấy là cái khó nhất của người làm cha mẹ. Nếu như nhìn nhận phần thừa kế như Vietlot thì nó lại rất nhẹ nhàng, có thì vui mà k có thì bố vẫn sống ổn. Nhiều nhà tôi biết khi anh em tranh chấp k chỉ về vấn đề tài sản mà còn là vì “ghét cái thái độ” chứ bản thân ông nào cũng khá. Cá nhân tôi cũng trong trạng thái chờ đợi “người phán xử” như cụ và tôi tin là tôi sẽ giữ nguyên lời hứa k hé răng kêu nửa lời bất kể kết quả ra sao :))

TorienT

Xe container
Chiều lại: Tình cảm của con cái đối với bố mẹ và giữa anh em với nhau là việc cá nhân của người đó. Bố mẹ đã ko để ý đến tâm tư nguyện vọng của cái đứa được cho ít hơn (hoặc ko cho tí nào) nhưng vẫn muốn bắt nó đối xử với mình như là 1 người bố mẹ công bằng thương yêu thì cũng ko hợp nhẽ lắm có phải không ạ?
Cháu nghĩ như này mới đúng: TS của tao, tao cho ai là quyền của tao, mày quý tao thì tốt, ko quý cũng ko sao hết, thế có được ko ạ?
Vừa đúng vừa không đúng nha mợ. Con em nuôi từ bé bế ắm, trông nom, dạy dỗ tối thiểu 18 năm chưa thèm tính tiền nó là ngàn vạn công sức và tình cảm xong nó lấy nhõn việc nó được thừa kế ít hơn để dằn hắt thì em cho nó đúng 30p để bước ra cuộc đời e cho nhanh. Còn tất nhiên chuyện yêu quý ai (kể cả bố mẹ, vợ con) là quyền của mỗi người chả cấm, chả bắt được. Nhưng nếu em có đứa con dằn hắt điều kiện yêu, ghét vì thừa kế thì tình cảm đó e không cần và đứa con đó e cũng không cần luôn.

Chỉnh sửa cuối:

just for fun

Xe lăn
Vừa đúng vừa không đúng nha mợ. Con em nuôi từ bé bế ắm, trông năm, dạy dỗ tối thiểu 18 năm chưa thèm tính tiền nó là ngàn vạn công sức và tình cảm xong nó lấy nhõn việc nó được thừa kế ít hơn để dằn hắt thì em cho nó đúng 30p để bước ra cuộc đời e cho nhanh. Còn tất nhiên chuyện yêu quý ai (kể cả bố mẹ, vợ con) là quyền của mỗi người chả cấm, chả bắt được. Nhưng nếu em có đưa con dằn hắt điều kiện yêu, ghét vì thừa kế thì tình cảm đó e không cần và đứa con đó e cũng không cần luôn.
Thì cụ đang ở cái vế cháu cho là đúng: tóm lại tình cảm và ts của bố mẹ thì bố mẹ tự cân nhắc và xử lý. Còn về phía con cái mình cũng ko yêu cầu nó phải như này như kia, thế là công bằng cho cả 2 phía.
còn con cái mình nuôi dạy thế nào, hàng ngày mình đối xử với nó ra sao thì nó chính là phản ánh quá trình nuôi dạy đó. Bố mẹ gieo nhân tốt thì gặt quả ngon. Nhỉ!

TorienT

Xe container
Thì cụ đang ở cái vế cháu cho là đúng: tóm lại tình cảm và ts của bố mẹ thì bố mẹ tự cân nhắc và xử lý. Còn về phía con cái mình cũng ko yêu cầu nó phải như này như kia, thế là công bằng cho cả 2 phía.
còn con cái mình nuôi dạy thế nào, hàng ngày mình đối xử với nó ra sao thì nó chính là phản ánh quá trình nuôi dạy đó. Bố mẹ gieo nhân tốt thì gặt quả ngon. Nhỉ!
Vâng, rõ ràng rồi mợ. Có những đứa con bố mẹ dành cho nó cả cuộc đời (công sức, tiền bạc, tình cảm) nó cũng coi bố mẹ như người dưng sau khi bào hết. Nhưng có những đứa con bố mẹ không cho hoặc cho ít nhưng vẫn sống có hiếu trọn vẹn. Nói chung đỏ thôi, đen quên đi.

luolanvn

Xe tăng
Xin ý kiến các cụ về di chúc:
Các cụ nhà cháu hôm qua có dự định đi làm di chúc, nội dung có đề cập đến việc di chúc lại 02 căn nhà cho 02 ông con trai hiện đang ở. Cụ thể: cho ông anh Cả căn nhà mặt đất 6 tầng ở Tố Hữu (giá tính nhanh khoảng 8 tỷ); Cho cháu căn nhà tập thể cũ trong phố cổ, tương lai sẽ chỗ này sẽ đập đi xây mới nhưng chưa biết khi nào (giá tạm tính 4 tỷ). Sau khi cháu biết nội dung có trao đổi với ông bà rằng cho ai như nào là quyền của ông bà, tuy nhiên con cái trong nhà cũng nên công bằng chứ không bên trọng bên khinh như vậy. Cháu có hỏi là ông anh Cả có biết việc này không và cháu cũng thừa biết là ông ấy biết nhưng vờ như không biết. Nếu sự chênh lệch giá trị 02 căn nhà không lớn thì cháu không có ý kiến gì nhưng ở đây là gấp đôi. Hơn nữa, sau này khi căn nhà tập thể cháu đang ở bị đập đi, cháu có 01 suất định cư tại đó thì phải bỏ tiền ra mua thêm diện tích (Diện tích mới 90met, trong đó có 60m trả lại cũ và mua thêm 30m mua thêm tính ra cũng phải 2 tỷ 5) như vậy cháu bị thiệt gấp đôi. Cháu đề nghị ông bà nên suy nghĩ lại nhưng ông Bà vẫn bảo lưu ý kiến như trên và cho rằng anh em lọt sàng xuống nia đi đâu mà thiệt.
Vậy theo cccm giải quyết trường hợp này như nào là hợp tình hợp lý không mất lòng trong gia đình.
View attachment 8295250
Với cá nhân em thì bố mẹ cho thế nào thì hưởng thế đó, không đắn đo suy nghĩ gì nhiều cho mệt. Nếu như ông anh cả chơi đẹp thì vẫn nhận thừa kế cái nhà và gửi cho cụ sổ tk tầm đôi tị là vui vẻ cả nhà.

ThanhLong69

Xe tăng
Vầng cụ,
Thế thì em lại lặng im dưới vực sâu thôi chứ tuổi này em chưa dám viết di chúc mang đi công chứng đâu, hihi. Viết tay bỏ két thì oke em làm được.
Theo như Điều 626 Bộ luật Dân sự 2015 thì Di chúc viết tay không công chứng vẫn có giá trị pháp lý miễn là hình thức và nội dung đầy đủ :
+ Ngày, tháng, năm lập di chúc;
+ Họ, tên và nơi cư trú của người lập di chúc;
+ Họ, tên người, cơ quan, tổ chức được hưởng di sản;
+ Di sản để lại và nơi có di sản.
Chỉ khi nếu người viết không thể ký hay điểm chỉ thì mới bắt buộc phải công chứng.
Còn tất nhiên viết tay ký tá đầy đủ nhưng cứ công chứng thì cũng không sao cả.

Em thì cho là tình cảm của 1 người con với bố mẹ nó chỉ liên quan đến việc bố mẹ đối xử với người đó thế nào chứ không liên quan đến việc đối xử của bố mẹ với người khác.

Chỉnh sửa cuối:

thudoll88

Xe tăng
Với cá nhân em thì bố mẹ cho thế nào thì hưởng thế đó, không đắn đo suy nghĩ gì nhiều cho mệt. Nếu như ông anh cả chơi đẹp thì vẫn nhận thừa kế cái nhà và gửi cho cụ sổ tk tầm đôi tị là vui vẻ cả nhà.
Cụ ko thấy cụ thớt bảo ông anh im thin thít lấy đâu ra

fanmu12345

Xe điện
Rất chuẩn.

VC em quan niệm tập trung dạy dỗ và dồn tiền cho 2 con học ĐH là xong. Các con phải tự vận động xoay sở. Khi chúng nó ra riêng, có thể cho 1 tỷ để làm vốn mua nhà trả góp là xong.

Phần còn lại 2 vc bán và ăn tiêu cho tuổi già + thuê người giúp việc.

Chết thì cho thừa kế. Đứa nào ngoan cho nhiều,đứa nào hư cho ít hoặc không cho luôn.

hoviethung

Xe lăn
Em hỏi ko phải chứ cụ thớt có phá của bme nhiều ko, nên ông bà mới bỏ qua ý kiến?
Mà không thấy chủ thớt nói về chị em nhỉ? Nếu có chị em cũng tâm tư lắm. Mà ông bà cho bao nhiêu biết bấy nhiêu lên kêu ca so sánh nhiều ít có khi cần phải xem lại về phía bản thân ấy chứ. Nhà mình có 6 anh chị em. Ông bà tài sản để lại có mỗi quán nhỏ. Tuy không có di chúc nhưng cả 5 anh em đều nhất trí cho mấy đứa cháu con bà chị bị thiệt thòi do mẹ mất sớm. Tất nhiên là mấy chị em dâu một số người cũng không thoải mái lắm.

Trạng thái
Thớt đang đóng