[Funland] Tham khảo ý kiến về phân chia tài sản trong di chúc

Trạng thái
Thớt đang đóng

Hải Linh Lưu

Xe tải
Nói gì thì nói, tình cảm nó sẽ thể hiện qua việc chia tài sản đó ạ. Không có để chia - vẫn đứa con nó nó chả thắc mắc đâu, nhưng nó khác với có mà cho không đều , thiếu hợp lý. Các cụ thừa hiểu một điều : đứa được cho ít hơn kiểu gì nó cũng tổn thương và mặc cảm không được yêu thương, chẳng qua nó ngoan thì nó im lặng thôi. Nhưng các cụ vẫn chia thằng nhiều thằng ít - thì tính ra tình cảm của các vối con cũng không đầy đặn. Em vẫn nhớ mẹ đẻ em có lần vui miệng bảo : 2 cái nhà sau mẹ cho mày 1 cái thằng V ( em em ) 1 cái ( Giá trị gấp 4 lần cái nhỏ kia). Xong tiện bà lại bảo: mà mày giàu có rồi, thương em thì cho em tất cả đi . Em đầu choáng váng luôn. Vì em không ngờ bố mẹ lại có thể nói với em như thế dù khi ấy em mới khoảng 30t, em chưa hề nghĩ tới tài sản bố mẹ . Bố mẹ nói thế nhưng bất cứ sự quan tâm nào của con gái đều nhận tất và rất tự hào vì nó hiếu thảo, còn con trai chả thấy quan tâm gì thì cho đó là bình thường. Khi xây nhà ở mảnh đất rộng ( mà để cho em em ), em biếu một nửa cũng nhận. Em có sân si không , em chả biết,mà em thì cho rằng em là người phàm trần thôi chả phải phật thánh nên sân si cũng chả xấu. Em chỉ biết giây phút ngắn ngủi đó em đau nỗi đau của con người phàm trần khi nhận ra tấm lòng của người ruột thịt với mình .

Rồi đến gần đây, bà ngoại cho mẹ em 1 mảnh đất , mẹ em bảo mảnh này sau mẹ cho mày. Ngồi tâm sự em cũng cảm ơn và xin luôn : Cuộc sống vật đổi sao dời, nhà chồng giàu mấy thì đó là tài sản của họ, đợi đến lúc con được hưởng thì con cũng về hưu, chả có ý nghĩa gì cả. Nên sau này mẹ cho con bao nhiêu con cũng lấy , riêng tiền của con không chê . Không có để cho thì thôi , chứ có một tí cho con gái nhà chồng người ta cũng tôn trọng con mình. Mẹ không cho con thì sau cũng nàng dâu là người mẹ chả sinh thành nó hưởng thôi. Nó đẻ 2 đứa con gái thì sao, chắc gì nó đẻ được con trai để tổ tiên có mấy đời nối dõi, nên mẹ chia cho con gái là đúng . Mẹ em gật gù bảo có lý, chính mẹ cũng được bà ngoại cho đất cơ mà. Dự định của em là, sau hy vọng trời thương, em không sa cơ lỡ vận gì thì mảnh đất đó em sẽ bán đi, tiền em dùng để báo đáp cha mẹ, đưa đi chơi, hoặc đau ốm cũng được nằm viện dịch vụ tốt, hoặc đơn giản là thỉnh thoảng mời cha mẹ đi dưỡng lão ngắn hạn ở những khu dưỡng lão đẹp đẹp , em từng vào thăm ông bà ngoại chồng em rồi, các cụ có lúc ở dưỡng lão 5- 6 tháng, đẹp đẽ thanh bình, có người phục vụ tận răng. Em đảm bảo để cho thằng em em thì nó còn lâu mới sử dụng như vậy .

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nói gì thì nói, tình cảm nó sẽ thể hiện qua việc chia tài sản đó ạ. Không có để chia - vẫn đứa con nó nó chả thắc mắc đâu, nhưng nó khác với có mà chưa không đều. Các cụ thừa hiểu một điều : đứa được cho ít hơn kiểu gì nó cũng tổn thương và mặc cảm không được yêu thương, chẳng qua nó ngoan thì nó im lặng thôi. Nhưng các cụ vẫn chia thằng nhiều thằng ít - thì tính ra tình cảm của các vối con cũng không đầy đặn. Em vẫn nhớ mẹ đẻ em có lần vui miệng bảo : 2 cái nhà sau mẹ cho mày 1 cái thằng V ( em em ) 1 cái ( Giá trị gấp 4 lần cái nhỏ kia). Xong tiện bà lại bảo: mà mày giàu có rồi, thương em thì cho em tất cả tốt . Em đầu choáng váng luôn. Vì em không ngờ bố mẹ lại có thể nói với em như thế dù khi ấy em mới khoảng 30t, em chưa hề nghĩ tới tài sản bố mẹ . Bố mẹ nói thế nhưng bất cứ sự quan tâm nào của con gái đều nhận tất và rất tự hào vì nó hiếu thảo, còn con trai chả thấy quan tâm gì thì cho đó là bình thường. Khi xây nhà ở mảnh đất rộng ( mà để cho em em ), em biếu một nửa cũng nhận. Em có sân si không , em chả biết,mà em thì cho rằng em là người phàm trần thôi chả phải phật thánh nên sân si cũng chả xấu. Em chỉ biết giây phút ngắn ngủi đó em đau nỗi đau của con người phàm trần khi nhận ra tấm lòng của người ruột thịt với mình .

Rồi đến gần đây, bà ngoại cho mẹ em 1 mảnh đất , mẹ em bảo mảnh này sau mẹ cho mày. Ngồi tâm sự em cũng cảm ơn và xin luôn : Cuộc sống vật đổi sao dời, nhà chồng giàu mấy thì đó là tài sản của họ, đợi đến lúc con được hưởng thì con cũng về hưu, chả có ý nghĩa gì cả. Nên sau này mẹ cho con bao nhiêu con cũng lấy , riêng tiền của con không chê . Không có để cho thì thôi , chứ có một tí cho con gái nhà chồng người ta cũng tôn trọng con mình. Mẹ không cho con thì sau cũng nàng dâu là người mẹ chả sinh thành nó hưởng thôi. Nó đẻ 2 đứa con gái thì sao, chắc gì nó đẻ được con trai để tổ tiên có mấy đời nối dõi, nên mẹ chia cho con gái là đúng . Mẹ em gật gù bảo có lý. Dự định của em là, sau hy vọng trời thương, em không sa cơ lỡ vận gì thì mảnh đất đó em sẽ bán đi, tiền em dùng để báo đáp cha mẹ, đưa đi chơi, hoặc đau ốm cũng được nằm viện dịch vụ tốt, hoặc đơn giản là thỉnh thoảng mời cha mẹ đi dưỡng lão ngắn hạn ở những khu dưỡng lão đẹp đẹp , em từng vào thăm ông bà ngoại chồng em rồi, các cụ có lúc ở dưỡng lão 6 tháng, đẹp đẽ thanh bình, có người phục vụ tận răng. Em đảm bảo để cho thằng em em thì nó còn lâu mới sử dụng như vậy .
Con nào cũng là con, bố mẹ đều yêu thương nhưng nó còn phụ thuộc vào vai trò, tính cách, nhận thức/hiểu biết, trách nhiệm của từng đứa con nữa.

Thấy mợ nói nhiều về việc chia đều và tính công bằng, em xin ví dụ vào trường hợp cụ thể: Nhà có 2 người con trai, đứa thì chăm chỉ chịu khó, sống có trách nhiệm với gia đình và người thân. Đứa thì chơi bời lêu lổng, suốt ngày cờ bạc bóng bánh (chưa cần xét đến nghiện hút). Mặc dù chúng đều không hỗn láo với bố mẹ và người thân nhưng khi đó mợ có tài sản lớn có chia đều không ? Em thì nghĩ chia đều ntn là đẩy con đi xa hơn đấy ạ!

Chỉnh sửa cuối:

Hải Linh Lưu

Xe tải
Con nào cũng là con, bố mẹ đều yêu thương nhưng nó còn phụ thuộc vào vai trò, tính cách, nhận thức/hiểu biết, trách nhiệm của từng đứa con nữa.

Thấy mợ nói nhiều về việc chia đều và tính công bằng, em xin ví dụ vào trường hợp cụ thể: Nhà có 2 người con trai, đứa thì chăm chỉ chịu khó, sống có trách nhiệm với gia đình và người thân. Đứa thì chơi bời lêu lổng, suốt ngày cờ bạc bóng bánh (chưa cần xét đến nghiện hút). Mặc dù chúng đều không hỗn láo với bố mẹ và người thân nhưng khi đó mợ tài sản lớn có chia đều không ?
Dạ cụ, em nói chia đều trong các trường hợp bình thường nhé, tức là con nào cũng cho chứ không phải cho như nhau trong mọi hoàn cảnh. Chứ lẽ đương nhiên đứa phải ở chung , chăm sóc tuổi già của cha mẹ thì nên cho nhiều hơn . Như em của em nó có tà sản thừa kế gấp 5 lần phần của em , em rất OK điều đó. Còn với trường hợp cụ nói , em nghĩ là vẫn nên chia đều ạ, cũng trên cơ sở là đứa nào ở chung , chịu dựng đau ốm khó tính gắt gỏng của cha mẹ thì được phần hơn . Còn cái đứa phá của kia thì vẫn cho chứ ạ, không tuổi già nó ăn ở bằng cái gì. Nhưng cho khi nào hợp lý thì phải tính toán. Hình như có cách,là di chúc nhà cửa nhưng không được bán ấy ạ.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Dạ cụ, em nói chia đều trong các trường hợp bình thường nhé, tức là con nào cũng cho chứ không phải cho như nhau trong mọi hoàn cảnh. Chứ lẽ đương nhiên đứa phải ở chung , chăm sóc tuổi già của cha mẹ thì nên cho nhiều hơn . Như em của em nó có tà sản thừa kế gấp 5 lần phần của em , em rất OK điều đó. Còn với trường hợp cụ nói , em nghĩ là vẫn nên chia đều ạ, cũng trên cơ sở là đứa nào ở chung , chịu dựng đau ốm khó tính gắt gỏng của cha mẹ thì được phần hơn . Còn cái đứa phá của kia thì vẫn cho chứ ạ, không tuổi già nó ăn ở bằng cái gì. Nhưng cho khi nào hợp lý thì phải tính toán. Hình như có cách,là di chúc nhà cửa nhưng không được bán ấy ạ.
Cái khái niệm bình thường nó vô cùng tận mợ ah. Con cái đa phần mỗi đứa mỗi tính và khả năng khác nhau từ học hành đến công việc, chi tiêu hay cách sử dụng tiền. Nhà em 3 đứa, cô chị thì chăm chỉ chịu khó, đi làm lương cao nhưng tiết kiệm 9 xu đổi lấy một hào, xứng đáng là người chị mẫu mực quán xuyến việc nhà và bảo ban/chăm lo các em. Cô 2 thì thông minh nhưng khôn và tinh quái hơn cô chị rất nhiều, cậu út thì em ko bàn. Em xác định luôn sẽ đầu tư cho cô em chứ con chị nó em thương nhất nhưng cho nó vừa phải để nó giữ đúng nét bản chất vốn có thôi không là chệch hỏng con luôn. Không có công bằng đâu mợ ah!

Hải Linh Lưu

Xe tải
Cái khái niệm bình thường nó vô cùng tận mợ ah. Con cái đa phần mỗi đứa mỗi tính và khả năng khác nhau từ học hành đến công việc, chi tiêu hay cách sử dụng tiền. Nhà em 3 đứa, cô chị thì chăm chỉ chịu khó, đi làm lương cao nhưng tiết kiệm 9 xu đổi lấy một hào, xứng đáng là người chị mẫu mực quán xuyến việc nhà và bảo ban/chăm lo các em. Cô 2 thì thông minh nhưng khôn và tinh quái hơn cô chị rất nhiều, cậu út thì em ko bàn. Em xác định luôn sẽ đầu tư cho cô em chứ con chị nó em thương nhất nhưng cho nó vừa phải để nó giữ đúng nét bản chất vốn có thôi không là chệch hỏng con luôn!
Con chị nó thế, sau khả năng cụ được nhờ nó hơn, mà cụ lại cho nó ít và sợ nó hỏng là sao ạ. Nó vừa ngoan, vừa biết điều, biết tiết kiệm, lẽ thường là nó xứng đáng được hưởng của cải chứ ạ. Thậm chí nó có thể là người thiệt thòi hơn các em đấy ạ .

TorienT

Xe container
Con chị nó thế, sau khả năng cụ được nhờ nó hơn, mà cụ lại cho nó ít và sợ nó hỏng là sao ạ. Nó vừa ngoan, vừa biết điều, biết tiết kiệm, lẽ thường là nó xứng đáng được hưởng của cải chứ ạ. Thậm chí nó có thể là người thiệt thòi hơn các em đấy ạ .
Cha mẹ cho con cái không mấy khi để được nhờ mợ ạ.

tongphe

Xe tải
Có mấy điểm em thấy nên cân nhắc:

1. Lý do cho con trưởng nhiều hơn - thường là vì truyền thống trách nhiệm thờ cúng. Cụ nghĩ khoản này trị giá bao nhiêu?

2. Bố mẹ cụ sống với ai? Ai sẽ phải bỏ công chăm sóc nhiều hơn?

3. Cụ không bị thiệt gấp đôi khoản bù thêm 2t5. Vì 60m tính theo giá đấy là 5ty -> nghĩa là cụ bỏ ra 2t5 nhưng sẽ bán được 7t5. Bản chất là cụ được cho 5t, anh trai được cho 8t.

4. Hoàn cảnh kinh tế 2 bên thế nào? Có ai cần giúp đỡ nhiều hơn không?

Sau khi đã ghi nhận các điểm trên thì cụ nói lại suy nghĩ với bm xem các cụ nghĩ sao.

Nhà em cách đây 10 năm bm em cũng bảo chia cho con trai 8 phần em 2 phần, kiểu vậy. Em bảo thôi bm không công bằng thế con cảm thấy bị xúc phạm, đừng chia, con không lấy đâu, nếu chia con đem cho từ thiện hết đấy. Lâu lâu ko nói năm nay thấy bm em bảo chia đều :)
Cụ này nói chuẩn này. Chia thế nào là quyền của ông bà. Nhưng phản ứng như thế nào, tình cảm ra làm sao sau cái việc chia đó lại là quyền của mình. Nhiều người cứ bảo cho bao nhiêu thì cũng phải vui lên. không công bằng thì vui thế đếch nào được.

TorienT

Xe container
Cụ này nói chuẩn này. Chia thế nào là quyền của ông bà. Nhưng phản ứng như thế nào, tình cảm ra làm sao sau cái việc chia đó lại là quyền của mình. Nhiều người cứ bảo cho bao nhiêu thì cũng phải vui lên. không công bằng thì vui thế đếch nào được.
Mình được nhiều nhất thì cần gì công bằng mình vẫn vui chứ ạ.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Tranh luận với mợ rất khó vì có thể mợ còn trẻ. Bản chất việc chia tài sản cho con cái cũng là hình thức đầu tư để góp phần giúp chúng tạo lập cuộc sống tốt hơn. Đã nói đến việc đầu tư thì phải tính đến khả năng của người nhận thế nào, y như mợ đầu tư học hành cho con cái ấy. Nó chăm ngoan và chăm chỉ nhưng lực học ntn thì mợ nên chọn trường, chọn lớp cho phù hợp, đặt con vào trường cao quá là không ổn dễ hỏng con. Nói vậy chắc mợ hiểu!

Mr Chun

Xe tăng
Mà không thấy chủ thớt nói về chị em nhỉ? Nếu có chị em cũng tâm tư lắm. Mà ông bà cho bao nhiêu biết bấy nhiêu lên kêu ca so sánh nhiều ít có khi cần phải xem lại về phía bản thân ấy chứ. Nhà mình có 6 anh chị em. Ông bà tài sản để lại có mỗi quán nhỏ. Tuy không có di chúc nhưng cả 5 anh em đều nhất trí cho mấy đứa cháu con bà chị bị thiệt thòi do mẹ mất sớm. Tất nhiên là mấy chị em dâu một số người cũng không thoải mái lắm.
Anh chị em cụ thật tuyệt vời. Cho đi là nhận lại, máu mủ ruột già, chị mất sớm phải thương các cháu.
Cách đây mấy năm anh rể em tai nạn, phải hôn mê ở Việt Đức. Sáng nào em cũng chở chị vào chiều thì đón về cho chị tắm giặt ăn uống, trên đường bà ấy cứ ôm cậu ( là em) khóc. Sợ nhỡ sao bọn trẻ khổ, em và vk em, chỉ biết động viên, không sao hết anh sẽ ổn, nếu có sao hai đứa ra đây ăn học, cậu mợ nuôi hết, lo cho hết. Không được nghĩ. Cũng may sau đợt đó anh rể em tai qua nạn khỏi, giờ khoẻ. Còn đang giúp cậu lo quán xuyến làm trang trại vườn ao ở quê.
Em thương các cháu con các chị như con em vậy.

Hải Linh Lưu

Xe tải
Tranh luận với mợ rất khó vì có thể mợ còn trẻ. Bản chất việc chia tài sản cho con cái cũng là hình thức đầu tư để góp phần giúp chúng tạo lập cuộc sống tốt hơn. Đã nói đến việc đầu tư thì phải tính đến khả năng của người nhận thế nào, y như mợ đầu tư học hành cho con cái ấy. Nó chăm ngoan và chăm chỉ nhưng lực học ntn thì mợ nên chọn trường, chọn lớp cho phù hợp, đặt con vào trường cao quá là không ổn dễ hỏng con. Nói vậy chắc mợ hiểu!
Em cũng 40 rồi chứ không trẻ lắm. Còn cụ từ đầu phải nói rõ là đứa cả nó không có tư chất tốt , nó vậy thì đúng là không cần đầu tư nhiều vào học hành làm gì cả. Nhưng nó vậy mà vẫn đi làm lương cao thì em cũng hơi hơi khó hiểu ạ.

Hải Linh Lưu

Xe tải
Cha mẹ cho con cái không mấy khi để được nhờ mợ ạ.
cụ đừng phân tích từng câu chữ, vì em đang nói ở khía cạnh là đứa con như thế cũng thường biết săn sóc bố mẹ hơn, thì nó cũng xứng đáng được quan tâm thôi.

A.B.C.D

Xe hơi
Công bằng đối với các bậc làm cha mẹ nhiều khi chỉ là thấy đứa nào vất vả hơn thì bù trì cho nó hơn. Bố mẹ em ở riêng nhưng đau ốm, tiền giúp việc , thuốc thang là em lo, còn vc cậu em ở gần thì hay qua lại, đưa đón.. . KInh tế em thì hơn vc nó nên có việc gì về tài chính thì ông bà gọi em, có việc gì đi đâu, thăm hỏi , khám chữa bệnh thì gọi nó .. hôm trước vc nó mua nhà mới, định mang tiền tiết kiệm cho nó, vì cũng chả dùng làm gì mà con phải đi vay ngân hàng. Em ngăn vì cuộc đời biết thế nào , nhỡ em làm sao thì tài chính biết dựa vào ai. Còn khi nào các cụ mất thì di chúc hết cho nó cũng được..

Hải Linh Lưu

Xe tải
Mà không thấy chủ thớt nói về chị em nhỉ? Nếu có chị em cũng tâm tư lắm. Mà ông bà cho bao nhiêu biết bấy nhiêu lên kêu ca so sánh nhiều ít có khi cần phải xem lại về phía bản thân ấy chứ. Nhà mình có 6 anh chị em. Ông bà tài sản để lại có mỗi quán nhỏ. Tuy không có di chúc nhưng cả 5 anh em đều nhất trí cho mấy đứa cháu con bà chị bị thiệt thòi do mẹ mất sớm. Tất nhiên là mấy chị em dâu một số người cũng không thoải mái lắm.
Dạ, không công bằng thì lấy đâu ra thoải mái ạ. KHông phải người ta muốn tranh của mà người ta không thích sự không công bằng, thiếu hợp lý thôi ạ.

datinh

Xe container
Giờ các cụ học đc kinh nghiệm rồi nhỉ! Nếu có nhiều mảnh đất ở vị trí khác nhau, giá cả tăng khác nhau, thì căn ke lập di chúc lúc chúng nó tương đương giá trị nhau. Sau cấm cãi! :D
tôi tính rồi. có tất cả 3 đơn nguyên. bảo là bán đi mà căm bu chia. cho riêng nó nằng nhằng. giữ 1 cái mà lấy chỗ đi về.
ổn không các bác.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em cũng 40 rồi chứ không trẻ lắm. Còn cụ từ đầu phải nói rõ là đứa cả nó không có tư chất tốt , nó vậy thì đúng là không cần đầu tư nhiều vào học hành làm gì cả. Nhưng nó vậy mà vẫn đi làm lương cao thì em cũng hơi hơi khó hiểu ạ.
Cháu học cũng tốt và giỏi thậm trí trước hồi cấp 3 còn hơi nổi tiếng ở NTT mợ ạ. Chỉ là tư chất trong kinh doanh/công việc và độ quái không bằng cô em thôi. Đấy là đánh giá của em tại thời điểm này, biết đâu có sự đột biến sau này thì em lại nghĩ khác :))

TorienT

Xe container
cụ đừng phân tích từng câu chữ, vì em đang nói ở khía cạnh là đứa con như thế cũng thường biết săn sóc bố mẹ hơn, thì nó cũng xứng đáng được quan tâm thôi.
Em không bắt bẻ gì đâu. Đứa con săn sóc bố mẹ hơn không phải lúc nào cũng được chia phần hơn. Cầm cân nảy mực trong gia đình không dễ đâu mợ.
P/s: Con cái không có quyền phán xét bố mẹ qua thừa kế. Về lí đấy là quyền định đoạt cá nhân, về tình thì bố mẹ nuôi ăn học khôn lớn là hết nghĩa vụ và trách nhiệm, đừng nhòm ngược. Đấy là nguyên tắc căn bản.

Chỉnh sửa cuối:

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Dạ, không công bằng thì lấy đâu ra thoải mái ạ. KHông phải người ta muốn tranh của mà người ta không thích sự không công bằng, thiếu hợp lý thôi ạ.
Tình cảm thì có thể chia đều, chứ tài sản thì không bao giờ chia đều được: Chia như nào thì cũng sẽ có người thắc mắc & tủi thân.
Công bằng nhất ở đời là : Ai cũng phải chết, dù giàu có hay nghèo đói, hoàng đế hay ăn mày.

Hải Linh Lưu

Xe tải
Cháu học cũng tốt và giỏi thậm trí trước hồi cấp 3 còn hơi nổi tiếng ở NTT mợ ạ. Chỉ là tư chất trong kinh doanh/công việc và độ quái không bằng cô em thôi. Đấy là đánh giá của em tại thời điểm này, biết đâu có sự đột biến sau này thì em lại nghĩ khác :))
Vâng, tức so với cô em là nó vẫn kém hẳn. Topic này thì đang nó về di chúc, chứ cụ đang nói về đầu tư học hành .

vieteuro

Xe container
cụ ý đã có suy nghĩ như vậy rồi thì các cụ góp ý cũng chả giải quyết được gì đâu
bố mẹ cho bao nhiêu quý bấy nhiêu chả có gì cũng vẫn vui vẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng