[Funland] Tham khảo ý kiến về phân chia tài sản trong di chúc

Trạng thái
Thớt đang đóng

Yeuaibaygio

Xe container
Mợ còn được cho x đồng là còn ngon đấy :))
Đôi khi thầy u cháu có những thứ khó hiểu lắm, tết năm ngoái, thầy cháu bảo là năm vừa rồi tiết kiệm được xx đồng, cháu mới nói là ông bà có tiền, vậy thì tết nhất cứ mang cho mỗi nhà mấy triệu gọi là cho các con sắm tết. Tiền bạc không phải là tất cả nhưng cũng là cách thể hiện tâm ý, con đẻ thì còn có con dâu, mình cứ thể hiện tấm lòng của mình cho con cháu nó vui. Thế là ông mới mang cho mỗi nhà 1 ít tiền tiêu tết nhưng lại trừ nhà cháu ko cho. Nó chẳng đáng bao nhiêu nhưng sau đó cháu nói luôn với ông về điều đấy. Ông cứ cười rất áy náy, nhưng tính cháu là thế. Cái cần nói là cháu nói luôn chứ ko để bụng ấm ức làm gì.
Mà cái bọn oánh bạc ấy, đối với chuyện được mất hơn thua có vẻ nghĩ thoáng hơn người bình thường thì phải :D
Em thì không có ý kiến về việc tiêu tiền của bố mẹ em đâu ạ. Hồi đó là nhà mẹ em được đền bù giải tỏa, tự nhiên 1 cục to rơi xuống mới có chuyện. :D. Mới lại cái số mà em tư vấn làm lợi thêm cho mẹ em còn nhiều gấp đôi số mẹ em định cho em ấy ạ. :)) Chứ bình thường em vẫn biếu thường xuyên, hồi em chưa lấy chồng, em đi làm công ty nước ngoài còn đưa gần hết lương (cũng kha khá so với mặt bằng XH thời đó) cho bà để lo cho đại gia đình (cả vợ chồng ông anh trai em và con nhỏ ở cùng). Lúc em lấy chồng cứ tưởng bà cầm lương em thì có giữ cho con gái 1 tí làm vốn cho phấn khởi giống như nhiều nhà, ai ngờ chả có đồng nào :))

Còn trọng con trai với cháu nội thì em quen rồi, mới lại nhà ông anh trai em ở cùng thì bà bù chì cho cũng là bình thường.

Em thêm 1 tí là cái đất được đền bù đó là mẹ em mua, nhưng tiền phần lớn vay nợ (vay vàng) các bác là anh, chị của mẹ em. Mẹ em nợ cũng lâu, nên khi ông anh trai em và em đi làm đều có góp tiền cho bà trả nợ.

Chỉnh sửa cuối:

Trungvn78

Xe đạp
Mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh. Có Đức mặc sức mà ăn các cụ nhỉ…

holland

Xe tăng
Nhân chuyện này mới thấy đất đai luôn tăng giá tốt nhỉ? Chưa rõ thời điểm nhà ông anh được chia mảnh Tố Hữu giá bao nhiêu và căn hộ TT trung tâm giá bn nhưng sau một thời gian thì đất tăng gấp mấy lần. Tương tự bây giờ, CC nội đo tăng mạnh, khéo bán đi găm mấy mảnh đất vùng ven sau lại đổi đời hihi.
Thực ra mình nói là cố gắng chia đều hết mức có thể thôi chứ riêng ở hoàn cảnh nhà chủ thớt thì hơi khó. Ông nào ở nhà ông đó rồi, giờ bắt dọn đi bán hết chia lại cũng dở. Giờ chỉ có trông vào tự nguyện, ông anh ở nhà to (nhà ông ấy tự xây hay bm xây cho?) đưa cho em út thêm chút tiền là ổn.

Namxlda

Xe tăng
Em quen một ông , nhà bố vợ có 2 anh em . Lúc bt thì bảo tao đầy nhà , không cần gì của bố vợ . Bố vợ vừa chết lại nhiệt tình nhất làm giấy tờ chia tài sản .

just for fun

Xe lăn
Em thì không có ý kiến về việc tiêu tiền của bố mẹ em đâu ạ. Hồi đó là nhà mẹ em được đền bù giải tỏa, tự nhiên 1 cục to rơi xuống mới có chuyện. :D. Mới lại cái số mà em tư vấn làm lợi thêm cho mẹ em còn nhiều gấp đôi số mẹ em định cho em ấy ạ. :)) Chứ bình thường em vẫn biếu thường xuyên, hồi em chưa lấy chồng, em đi làm công ty nước ngoài còn đưa gần hết lương (cũng kha khá so với mặt bằng XH thời đó) cho bà để lo cho đại gia đình (cả vợ chồng ông anh trai em và con nhỏ ở cùng). Lúc em lấy chồng cứ tưởng bà cầm lương em thì có giữ cho con gái 1 tí làm vốn cho phấn khởi giống như nhiều nhà, ai ngờ chả có đồng nào :))

Còn trọng con trai với cháu nội thì em quen rồi, mới lại nhà ông anh trai em ở cùng thì bà bù chì cho cũng là bình thường.

Em thêm 1 tí là cái đất được đền bù đó là mẹ em mua, nhưng tiền phần lớn vay nợ (vay vàng) các bác là anh, chị của mẹ em. Mẹ em nợ cũng lâu, nên khi ông anh trai em và em đi làm đều có góp tiền cho bà trả nợ.
Ôi mấy khoản thừa kế đấy đau đầu lắm, đối với người xông xênh, làm ra tiền thì tặc lưỡi là thôi. Đối với người không kiếm ra tiền, tính hay cả nghĩ thì cũng day dứt đấy. Độ này cháu được ông bà hứa cho căn nhà ông bà đang ở + 1 mớ điều kiện nhưng cháu cũng chỉ cười cười rồi kệ ông bà thôi. Với cả 2 ông anh trai tính tình cũng ko đến nỗi nên cháu nghĩ nhà cháu chắc khó xảy ra tranh chấp tài sản gì đó. Nhưng ko rõ đến đời con mình và các cháu nội thì sao, cho nên dù là anh em thì cũng phải tiền bạc phân minh ái tình dứt khoát. Những người mà cứ 1 trăm cái lí ko bằng 1 tí cái tình sau cháu thấy cứ bị rắc rối ko cần thiết.

hoviethung

Xe lăn
Xin ý kiến các cụ về di chúc:
Các cụ nhà cháu hôm qua có dự định đi làm di chúc, nội dung có đề cập đến việc di chúc lại 02 căn nhà cho 02 ông con trai hiện đang ở. Cụ thể: cho ông anh Cả căn nhà mặt đất 6 tầng ở Tố Hữu (giá tính nhanh khoảng 8 tỷ); Cho cháu căn nhà tập thể cũ trong phố cổ, tương lai sẽ chỗ này sẽ đập đi xây mới nhưng chưa biết khi nào (giá tạm tính 4 tỷ). Sau khi cháu biết nội dung có trao đổi với ông bà rằng cho ai như nào là quyền của ông bà, tuy nhiên con cái trong nhà cũng nên công bằng chứ không bên trọng bên khinh như vậy. Cháu có hỏi là ông anh Cả có biết việc này không và cháu cũng thừa biết là ông ấy biết nhưng vờ như không biết. Nếu sự chênh lệch giá trị 02 căn nhà không lớn thì cháu không có ý kiến gì nhưng ở đây là gấp đôi. Hơn nữa, sau này khi căn nhà tập thể cháu đang ở bị đập đi, cháu có 01 suất định cư tại đó thì phải bỏ tiền ra mua thêm diện tích (Diện tích mới 90met, trong đó có 60m trả lại cũ và mua thêm 30m mua thêm tính ra cũng phải 2 tỷ 5) như vậy cháu bị thiệt gấp đôi. Cháu đề nghị ông bà nên suy nghĩ lại nhưng ông Bà vẫn bảo lưu ý kiến như trên và cho rằng anh em lọt sàng xuống nia đi đâu mà thiệt.
Vậy theo cccm giải quyết trường hợp này như nào là hợp tình hợp lý không mất lòng trong gia đình.
View attachment 8295250
Nhà cụ có chị em gái không vậy?

thudoll88

Xe tăng
Cá nhân em thì cho rằng người tính toán quá chi li về chuyện thừa kế của bố mẹ, thường là người thất bại và kém năng lực. Bởi vì nếu mình có thể kiếm được vài chục tỷ trở lên, thì vài trăm hay vài tỷ thừa kế ko đáng để so đo. Tiền mình làm ra tiêu mới sướng, chứ bố mẹ cho chỉ là hương hoa thôi.
Còn chuyện con trai trưởng (liên quan đến thờ cúng), hay con trai đc thừa kế nhiều hơn con gái, em nghĩ cũng ko phải ko có lý. Vì con trai thờ cúng và mới giữ đc cái họ của nhà, chứ con gái lc thì đẻ con ra lấy họ chồng mà.
Còn chuyện vạch vòi ra cúng hết bao nhiêu...thì quay lại bên trên: chỉ chứng tỏ là mình thất bại, nên phải dựa vào thừa kế.
Còn tỷ phú thì em ko bàn vì tài sản quá nhiều, chắc thừa kế phải có luật sư, ko thì oánh nhau to =))
Cụ tiêu chuẩn cao quá, kiếm không nổi vài chục tỷ đã coi là thất bại ạ. Em đồ rằng chỉ cần chủ thớt kiếm được 1/10 của cái vài chục tỷ cụ đưa ra thì cụ ấy đã xông xênh và đã không có cái thớt này rồi cụ ạ hihi. Ở việt nam cứ mua được nhà được xe tiền tỏi dư ra là cũng tạm ổn rồi tuy chưa giàu có, đòi kiếm vài chục tỷ thành triệu phú usd mới tính là thành công thì cũng tiêu chuẩn thế giới rồi đấy. Anh em chủ thớt mỗi người chỉ cần có vài tỷ nhàn rỗi trong tay thì đã không có thớt này mở ra cho anh em nhảy vào bàn luận rồi cụ ạ

thudoll88

Xe tăng
Vì cụ ý ko nói nguồn gốc đất, nên thôi bỏ quá yếu tố hương hỏa. Có điều cụ kia bảo gia đình anh trai ấm no, con cái sung sướng vì cái mảnh đất mà chỉ cách đây vài năm nó còn rẻ mạt, xa tít, và là nơi ở (duy nhất) của gia đình, giá trị cho thuê ko đáng mấy, thì em thấy hơi thậm xưng thôi. Bán căn nhà 40-50m2 ở Tố Hữu lấy 8 tỉ đi mua lại chung cư cũ quanh đó đủ cho cả nhà ở cũng mất hơn nửa số đó rồi. Sa cơ lỡ vận trả nợ thì ko nói, chứ bảo thế là anh trai sống sung sướng, vô lo, cả nhà ấm no con cái sung túc thì hơi quá.
Với để ở được thì phải xây nhà, nhà đó ai xây, tiền ai nữa. Những cái đó ko đề cập đến.
Thì thừa kế chỉ là ít hay nhiều, nhiều thì đất, nhà, bố mẹ cả đời thường cũng có ít tiền để dành hay có đất, nhà tiết kiệm.
Nhưng số người nhận thừa kế nhiều, số người ko nhận gì cũng ko ít, vì tâm lý các cụ vẫn coi trọng con trưởng, con trai, và kinh tế 20 năm qua khá hơn nhiều nên nhiều người cũng tự lực kinh tế tốt mà ko cần nhờ bố mẹ, thậm chí còn lo cho bố mẹ và các anh em.
Chung cư cũ quanh khu vực đó 2 vợ chồng 2 đứa con 3 tỷ là nhòe cụ ơi không đến quá nửa hơn 4 tỷ đâu cụ ạ

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Tiện đây các cụ mợ cho em hỏi,
Hiện tại em đang và chắc sẽ mãi trạng thái độc thân, nếu có thay đổi thì chỉ là cơ cấu nhân sự chứ ko thay đổi trạng thái. Em có 2 đứa con, giả định những gì mang tên em, sau này đương nhiên là để lại cho chúng nó. Vậy em có thể làm sẵn cái giấy viết tay bỏ két sau chúng nó lấy ra thực hiện là đủ cơ sở về pháp lý hay phải đi công chứng giấy to rồi mới cất két hay thế nào. Chứ cuộc sống này ko biết đẳng nào mà lần, khéo có 2 chị em lại cãi nhau inh ỏi ko thèm nhìn mặt nhau mà em thì ko nhỏm dậy mà phân xử được :D
Ơ tưởng Tết dương rồi mợ đã thay đổi trạng thái rồi chứ :))

Về di chúc nếu mợ muốn làm thì Alo mời bên văn phòng Thừa phát lại hoặc bên Văn phòng Luật sư họ đến tận nhà làm cho. Việc này làm sớm vào thời điểm thích hợp khi còn minh mẫn, tỉnh táo cũng hay. Họ sẽ viết theo những mong muốn của mợ, có file ghi âm, có video chia sẻ cảm xúc và căn dặn với con cái, … nên sau này chúng nó được nghe giọng mẹ căn dặn, được nhìn thấy hình ảnh mẹ nói nó ý nghĩa lắm!

thudoll88

Xe tăng
Vì cụ ý ko nói nguồn gốc đất, nên thôi bỏ quá yếu tố hương hỏa. Có điều cụ kia bảo gia đình anh trai ấm no, con cái sung sướng vì cái mảnh đất mà chỉ cách đây vài năm nó còn rẻ mạt, xa tít, và là nơi ở (duy nhất) của gia đình, giá trị cho thuê ko đáng mấy, thì em thấy hơi thậm xưng thôi. Bán căn nhà 40-50m2 ở Tố Hữu lấy 8 tỉ đi mua lại chung cư cũ quanh đó đủ cho cả nhà ở cũng mất hơn nửa số đó rồi. Sa cơ lỡ vận trả nợ thì ko nói, chứ bảo thế là anh trai sống sung sướng, vô lo, cả nhà ấm no con cái sung túc thì hơi quá.
Với để ở được thì phải xây nhà, nhà đó ai xây, tiền ai nữa. Những cái đó ko đề cập đến.
Thì thừa kế chỉ là ít hay nhiều, nhiều thì đất, nhà, bố mẹ cả đời thường cũng có ít tiền để dành hay có đất, nhà tiết kiệm.
Nhưng số người nhận thừa kế nhiều, số người ko nhận gì cũng ko ít, vì tâm lý các cụ vẫn coi trọng con trưởng, con trai, và kinh tế 20 năm qua khá hơn nhiều nên nhiều người cũng tự lực kinh tế tốt mà ko cần nhờ bố mẹ, thậm chí còn lo cho bố mẹ và các anh em.
Cũng chẳng cần sa cơ lỡ vận cụ ạ. Nếu ông anh cứ làng nhàng chẳng kiếm nổi tiền tỷ, họ hoàn toàn có thể đổi từ nhà mặt đất lên chung cư gần đó. Mua chung cư cứ cho hết hơn 3 tỏi đi cũng còn dư 4-5 tỏi số tiền ấy với các bác giỏi giang giàu có không là gì nhưng với đối tượng làm công ăn lương cả đời thu nhập chỉ từ 10 đến 20 triệu 1 tháng nó là số tiền rất lớn đó cụ. Ko đủ để ăn sung mặc sướng quá nhưng đủ để vk ck ông anh có khoản dưỡng già và vô lo vô nghĩ nếu đã có lương hưu ổn định đi kèm

huyhung123

Xe điện
Em đang nói trường hợp cụ thể cụ thớt là khả năng ông anh cụ thớt và cụ ấy đều không giỏi kiếm tiền, thì cái việc chia này sẽ tạo ra sự khác biệt lớn về tài chính sau này . Còn có ý chí thì nói làm gì, nhưng đọc văn cụ thớt thì không rồi.

Nhà em các cụ cũng chỉ có 1 cái nhà, em ra riêng được cho 500 củ, em tự mua cái nhà tổng 4 tỏi ( vay ngân hàng hơn 2 tỏi) , cái nhà các cụ để cho ông anh trai đây. Nhưng vì em có khả năng cày được giả được nên không sân si, chứ như cụ thớt thì khác !
Cụ phải quay lại từ thời điểm các cụ chia cho 2 anh em nhà này ở cơ. Thời điểm đó thì nhà tập thể trên phố và cái nhà tận Lê Văn Lương kéo dài sẽ có giá ngang nhau, thậm chí nhà LVL còn rẻ hơn, ở thì chán hơn hẳn vì " vùng sâu vùng xa".
2 anh em ở ổn định hàng chục năm rồi, giờ nhà LVL nó đã lên giá mấy lần nên mới có topic này!

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tiêu chuẩn cao quá, kiếm không nổi vài chục tỷ đã coi là thất bại ạ. Em đồ rằng chỉ cần chủ thớt kiếm được 1/10 của cái vài chục tỷ cụ đưa ra thì cụ ấy đã xông xênh và đã không có cái thớt này rồi cụ ạ hihi. Ở việt nam cứ mua được nhà được xe tiền tỏi dư ra là cũng tạm ổn rồi tuy chưa giàu có, đòi kiếm vài chục tỷ thành triệu phú usd mới tính là thành công thì cũng tiêu chuẩn thế giới rồi đấy. Anh em chủ thớt mỗi người chỉ cần có vài tỷ nhàn rỗi trong tay thì đã không có thớt này mở ra cho anh em nhảy vào bàn luận rồi cụ ạ
Đấy là em ví dụ thế. Tóm lại là phải dựa vào bản thân, chứ ko nên dựa vào người khác, kể cả bố mẹ. Cụ đừng hiểu nó máy móc quá :)). Chứ cứ nhìn vô ví người khác, như có cụ nói: nó rất là đau đầu và dễ xa cách nhau. Anh em mà cứ dòm vào thừa kế, là sinh chuyện rồi, mà cái mất tình cảm mới thực sự ko bao giờ lấy lại đc.

PDlong

Xe điện
Đúng là cứ đến chia của , tranh chấp đất đai là phức tạp
ko có gì thì lại đoàn kết
Sau này cụ nào nhiều của phải chia cho công bằng không dễ xảy ra loạn lạc lắm

wavers84

Xe buýt
Xin ý kiến các cụ về di chúc:
Các cụ nhà cháu hôm qua có dự định đi làm di chúc, nội dung có đề cập đến việc di chúc lại 02 căn nhà cho 02 ông con trai hiện đang ở. Cụ thể: cho ông anh Cả căn nhà mặt đất 6 tầng ở Tố Hữu (giá tính nhanh khoảng 8 tỷ); Cho cháu căn nhà tập thể cũ trong phố cổ, tương lai sẽ chỗ này sẽ đập đi xây mới nhưng chưa biết khi nào (giá tạm tính 4 tỷ). Sau khi cháu biết nội dung có trao đổi với ông bà rằng cho ai như nào là quyền của ông bà, tuy nhiên con cái trong nhà cũng nên công bằng chứ không bên trọng bên khinh như vậy. Cháu có hỏi là ông anh Cả có biết việc này không và cháu cũng thừa biết là ông ấy biết nhưng vờ như không biết. Nếu sự chênh lệch giá trị 02 căn nhà không lớn thì cháu không có ý kiến gì nhưng ở đây là gấp đôi. Hơn nữa, sau này khi căn nhà tập thể cháu đang ở bị đập đi, cháu có 01 suất định cư tại đó thì phải bỏ tiền ra mua thêm diện tích (Diện tích mới 90met, trong đó có 60m trả lại cũ và mua thêm 30m mua thêm tính ra cũng phải 2 tỷ 5) như vậy cháu bị thiệt gấp đôi. Cháu đề nghị ông bà nên suy nghĩ lại nhưng ông Bà vẫn bảo lưu ý kiến như trên và cho rằng anh em lọt sàng xuống nia đi đâu mà thiệt.
Vậy theo cccm giải quyết trường hợp này như nào là hợp tình hợp lý không mất lòng trong gia đình.
View attachment 8295250
Cụ cho e hỏi thêm chút: ông bà cụ ở riêng hay đang ở với a cả cụ ?
1. A cả cụ có chăm bẵm ông bà ko ? có hiếu lễ với ông bà ko ?
2. Cụ với ông bà như nào ? có ở cùng ? chăm sóc hay lo lắng gì ko ?
3. Phần chia tài sản: nhà đag ở bảo bán chia sao đc ? chẳng nhẽ cụ bắt nhà a cụ ra đường ah, nếu hài hòa thì bố mẹ cụ có j tiết kiệm có thể cho thêm hoặc a cả đưa cho cụ 1 ít để cân đối là okie.
Tài sản bố mẹ cho cũng nhiều khi ko công bằng đc hết đâu cụ.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Bán được chứ, ko phải đất hương hỏa thì bán tốt, sợ nhất là đất hương hỏa, túng thiếu cũng ko được bán, kiểu chỉ cho ngửi chứ ko cho ăn í :)) .
Bình thường làm đủ ăn thì cũng ko ai nghĩ đến chuyện bán đi mà chỉ nghĩ đến chuyện mua thêm, nhưng khi sa cơ lỡ bước thì bán đi mua căn nhỏ hơn thì cũng giải quyết được ối khó khăn. Chỉ thương cái ông được cho căn hương hỏa, cứ như là miếng gân gà, ko nhận thì tiếc/hoặc không thể ko nhận, mà nhận thì cũng chỉ được ở, ko được bán. Có bán đi thì cũng phải suy nghĩ và vượt qua khá nhiều rào cản tâm lý.
Nhưng qua thớt này mới thấy cccm được thừa kế nhiều nhỉ. Cháu chả được xu nào cả, mấy năm gần đây tự dưng thầy u gióng giả sẽ cho căn nhà đang ở nhưng cũng đặt ra lắm điều kiện đi kèm lắm. Chắc thầy u thấy con gái chơi cờ bạc thành thần nên sợ chăng :))
Hương hỏa mà sa cơ, lỡ vận vào đường cùng cũng bán tuốt mợ ah. Em cực kỳ gia trưởng và còn là trưởng họ, trưởng tộc đây, đất ông bà chia cho các chú với bố em (con trưởng) đều như vắt chanh. Phần của các chú thì dùng hay ở bán thoải mái vậy phần của em thì sao lại không ? mặc dù em mua lại luôn rồi. Em cũng dặn con em (nay mới lớp 6) là sau này con cố mà gây dựng to đẹp hơn còn khi sa cơ lỡ bước thì đây là tài sản sau cùng mới được tính bán từng phần hay toàn bộ để kiếm kế sinh nhai :))

just for fun

Xe lăn
Hương hỏa mà sa cơ, lỡ vận vào đường cùng cũng bán tuốt mợ ah. Em cực kỳ gia trưởng và còn là trưởng họ, trưởng tộc đây, đất ông bà chia cho các chú với bố em (con trưởng) đều như vắt chanh. Phần của các chú thì dùng hay ở bán thoải mái vậy phần của em thì sao lại không ? mặc dù em mua lại luôn rồi. Em cũng dặn con em (nay mới lớp 6) là sau này con cố mà gây dựng to đẹp hơn còn khi sa cơ lỡ bước thì đây là tài sản sau cùng mới được tính bán từng phần hay toàn bộ để kiếm kế sinh nhai :))
Bán thì bán tốt nhưng mà giữa 2 ts đất hương hỏa và ko phải đất hương hỏa thì đấu tranh tâm lý ra phết đấy. Như cụ cũng nói đấy thôi, đất hương hỏa là cái sau cùng mới được tính bán còn giề :))

holland

Xe tăng
Cái đó là do truyền thống từ xưa đến giờ nên dễ chấp nhận. Nhiều chị em còn ko được bố mẹ chia cho tí nào mặc dù sống khốn khổ, ko được hưởng đất nhà chồng.
nhưng các cụ đã thế thì đừng nói là thương con trai con gái như nhau,rõ ràng là thương và coi trọng con trai hơn còn gì.
không còn quota để vodka em nhưng chị cùng quan điểm với em.

just for fun

Xe lăn
Ơ tưởng Tết dương rồi mợ đã thay đổi trạng thái rồi chứ :))

Về di chúc nếu mợ muốn làm thì Alo mời bên văn phòng Thừa phát lại hoặc bên Văn phòng Luật sư họ đến tận nhà làm cho. Việc này làm sớm vào thời điểm thích hợp khi còn minh mẫn, tỉnh táo cũng hay. Họ sẽ viết theo những mong muốn của mợ, có file ghi âm, có video chia sẻ cảm xúc và căn dặn với con cái, … nên sau này chúng nó được nghe giọng mẹ căn dặn, được nhìn thấy hình ảnh mẹ nói nó ý nghĩa lắm!
Thay đổi cơ cấu nhân sự nhưng theo kiểu mùa vụ chứ ko ký biên chế nhé ;))

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Bán thì bán tốt nhưng mà giữa 2 ts đất hương hỏa và ko phải đất hương hỏa thì đấu tranh tâm lý ra phết đấy. Như cụ cũng nói đấy thôi, đất hương hỏa là cái sau cùng mới được tính bán còn giề :))
Cái hương hỏa mà dòng tộc góp tiền xây nhà thờ họ, tài sản chung nhưng giao cho cháu trưởng quản lý nó khác mợ ah, không bán được vì không phải là tài sản riêng của mình, mà lỡ sa cơ lỡ vận đòi chia tách để bán mới khó. Đây là đất nhà em, sổ đỏ còn đứng tên vợ em và em là trưởng nên mua hết cho rộng thậm trí giờ vợ em vẫn nhăm nhe mua thêm dù đã rộng cả gần ngàn m2. Việc xây nhà là vợ em bỏ tiền ra, làm nơi thờ cúng tổ tiên cũng như mỗi dịp giỗ họ tổ chức cho con cháu quây quần là do mình mong muốn thế thôi. Em mà bây giờ có mảnh to hơn, ở vị trí đẹp và rẻ là em còn chuyển luôn cả nhà thờ ấy :))

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng