[Funland] Tham khảo ý kiến về phân chia tài sản trong di chúc

Trạng thái
Thớt đang đóng

vnvodoi

Xì hơi lốp
Cũng là có cái nhà, có chỗ chui ra chui vào thôi, có bán được đâu, mà bán thì ở đâu mà cụ phải nâng cao quan điểm là cuộc sống ấm no sung sướng, con cái ăn chơi vô lo. Cái nhà tính 8 tỉ chắc được 40-50m2, dưới Tố Hữu chắc cho thuê cả nhà được 10M.
Mình đang dư dả tài chính thì đứng nói vậy được mợ ạ. Nhưng khía cạnh người khó khăn thì chưa chắc ! Đầy vụ con cái không làm ra phải bán hết của cải các cụ rồi !

alceste

Xe điện
Bán được chứ, ko phải đất hương hỏa thì bán tốt, sợ nhất là đất hương hỏa, túng thiếu cũng ko được bán, kiểu chỉ cho ngửi chứ ko cho ăn í :)) .
Bình thường làm đủ ăn thì cũng ko ai nghĩ đến chuyện bán đi mà chỉ nghĩ đến chuyện mua thêm, nhưng khi sa cơ lỡ bước thì bán đi mua căn nhỏ hơn thì cũng giải quyết được ối khó khăn. Chỉ thương cái ông được cho căn hương hỏa, cứ như là miếng gân gà, ko nhận thì tiếc/hoặc không thể ko nhận, mà nhận thì cũng chỉ được ở, ko được bán. Có bán đi thì cũng phải suy nghĩ và vượt qua khá nhiều rào cản tâm lý.
Nhưng qua thớt này mới thấy cccm được thừa kế nhiều nhỉ. Cháu chả được xu nào cả, mấy năm gần đây tự dưng thầy u gióng giả sẽ cho căn nhà đang ở nhưng cũng đặt ra lắm điều kiện đi kèm lắm. Chắc thầy u thấy con gái chơi cờ bạc thành thần nên sợ chăng :))
Vì cụ ý ko nói nguồn gốc đất, nên thôi bỏ quá yếu tố hương hỏa. Có điều cụ kia bảo gia đình anh trai ấm no, con cái sung sướng vì cái mảnh đất mà chỉ cách đây vài năm nó còn rẻ mạt, xa tít, và là nơi ở (duy nhất) của gia đình, giá trị cho thuê ko đáng mấy, thì em thấy hơi thậm xưng thôi. Bán căn nhà 40-50m2 ở Tố Hữu lấy 8 tỉ đi mua lại chung cư cũ quanh đó đủ cho cả nhà ở cũng mất hơn nửa số đó rồi. Sa cơ lỡ vận trả nợ thì ko nói, chứ bảo thế là anh trai sống sung sướng, vô lo, cả nhà ấm no con cái sung túc thì hơi quá.
Với để ở được thì phải xây nhà, nhà đó ai xây, tiền ai nữa. Những cái đó ko đề cập đến.
Thì thừa kế chỉ là ít hay nhiều, nhiều thì đất, nhà, bố mẹ cả đời thường cũng có ít tiền để dành hay có đất, nhà tiết kiệm.
Nhưng số người nhận thừa kế nhiều, số người ko nhận gì cũng ko ít, vì tâm lý các cụ vẫn coi trọng con trưởng, con trai, và kinh tế 20 năm qua khá hơn nhiều nên nhiều người cũng tự lực kinh tế tốt mà ko cần nhờ bố mẹ, thậm chí còn lo cho bố mẹ và các anh em.

TorienT

Xe container
Kể ra cũng khó thật cụ ạ, ông bà đang ở quen với cháu mà tự dưng sang bên ông anh ở cũng không quen nếp sinh hoạt và cảm giác đi ở nhờ mặc dù nhà đó là của mình, sau vụ covid cháu biết. Hồi đó cả nhà cháu bị covid sợ ông bà lây nên bảo ông bà sang đó tạm nhưng sau 3 ngày ông bà đã về nói mặc dù nhà cháu chưa ai khỏi cả. Cháu cũng suy nghĩ nhiều mấy ngày, thôi cccm ạ ông bà cho mình như nào mình hưởng thế cũng không so kè ít nhiều mất tình cảm anh em.
Chúc mừng cụ.

just for fun

Xe lăn
Kể ra cũng khó thật cụ ạ, ông bà đang ở quen với cháu mà tự dưng sang bên ông anh ở cũng không quen nếp sinh hoạt và cảm giác đi ở nhờ mặc dù nhà đó là của mình, sau vụ covid cháu biết. Hồi đó cả nhà cháu bị covid sợ ông bà lây nên bảo ông bà sang đó tạm nhưng sau 3 ngày ông bà đã về nói mặc dù nhà cháu chưa ai khỏi cả. Cháu cũng suy nghĩ nhiều mấy ngày, thôi cccm ạ ông bà cho mình như nào mình hưởng thế cũng không so kè ít nhiều mất tình cảm anh em.
Theo cháu thì nhà cụ vẫn nên họp lại (chỉ là bố mẹ + con đẻ) và nói về tâm tư nguyện vọng của mình 1 lần. Nếu các cụ vẫn quyết phương án như cũ thì mình cũng chấp nhận, chấp nhận thực tế cũng là tha thứ cho chính bản thân mình, nghĩ nhiều mà ko giải quyết được nó day dứt lắm. Xong chuyện là xong, để tâm trí vào những chuyện tích cực hơn.

Bính Thân

Xe tải
Cảnh cáo: ngôn ngữ không phù hợp
Tái phạm sẽ bị ban nick và khoá thớt

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

duongtver

Xe tăng
Chấp nhận được như cụ, ko sân si là tốt nhất rồi. Cụ chủ thì chắc ấm ức vì vừa phải chăm ông bà, vừa ở nhà cũ lại còn giá trị thấp hơn, sau họ xây lại cũng lại phải chi một mớ để bù vào nhà mới. Khả năng tài chính thì chắc cả cụ thớt và anh cụ thớt cũng ko phải dư rả gì nhiều. Nếu anh cụ thớt hỗ trợ được thêm tí nào hay tí ấy hoặc chủ động đón ông bà về và ông bà đồng ý thì đẹp cho cụ thớt. Nhưng ông bà ko muốn đi cũng phải chịu thôi, coi như lộc ông bà cho bao nhiêu thì hưởng bấy nhiêu vậy cho nhẹ đầu. Sân si quá khó sống lắm cụ ạ.

talabean

Xe máy
Chấp nhận được như cụ, ko sân si là tốt nhất rồi. Cụ chủ thì chắc ấm ức vì vừa phải chăm ông bà, vừa ở nhà cũ lại còn giá trị thấp hơn, sau họ xây lại cũng lại phải chi một mớ để bù vào nhà mới. Khả năng tài chính thì chắc cả cụ thớt và anh cụ thớt cũng ko phải dư rả gì nhiều. Nếu anh cụ thớt hỗ trợ được thêm tí nào hay tí ấy hoặc chủ động đón ông bà về và ông bà đồng ý thì đẹp cho cụ thớt. Nhưng ông bà ko muốn đi cũng phải chịu thôi, coi như lộc ông bà cho bao nhiêu thì hưởng bấy nhiêu vậy cho nhẹ đầu. Sân si quá khó sống lắm cụ ạ.
Nhà của ông bà sao lại bắt ông bà đi hả cụ?

Yeuaibaygio

Xe container
Phương án 3: Tuyên bố bố mẹ chia cho anh trai thế thì mọi chuyện bố mẹ đi mà nhờ ông ấy làm (cãi nhau, chăm sóc, tiền bạc).
Phương án 2 của em cũng tương đương Phương án 3 Cụ đưa ra thôi, hậu quả cũng tương tự, chỉ là tính em tức và ghét thì em càng không nói nửa lời.

Hồi đó em nghĩ tình cảm ruột thịt đã sứt mẻ thì khó mà hàn gắn lại. Tính em đã buông là buông luôn. Bố mẹ còn mà đã thế, lúc bố mẹ không còn thì anh em, con cháu lạnh nhạt lắm. Nên em chọn phương án 1.

Chính ra lúc đó mẹ em thoáng tay cho em kha khá tiền (x đồng chẳng hạn), em đem đầu tư như tính toán thì giờ trừ gốc đi, em giữ cho mẹ em được 2x đồng ạ. Tính thì thoáng với người ngoài mà chặt chẽ với con gái thế ;))

P/S: chẳng biết sau này con gái em nó có định lấy chồng không ạ :D. Về bản thân em thì em khẳng định luôn, càng già càng dễ tính. :))

Joker Tiger

Xe tăng
Quan trọng là lúc ban đầu, khi ông anh đến ở thì giá nhà đất chỉ 1-2 tỷ. Nhà ông em trong phố, chung cư cũng 3-4 tỷ thì có đòi công bằng không. Đến khi giá trị đổi chiều thì lại thấy mình thiệt hơn. Nói chung thì phải đặt mình ở vị trí của bố mẹ để thấy phải làm thế nào cho vẹn toàn.

thái tú

Xe tăng
Hôm rồi về quê,mẹ e cũng làm di chúc.nhà có 2 chị em,nhưng ô bà vẫn chia phần cho chị gái.e đồng ý luôn.e làm đc mấy đồng cũng gửi ô bà dưỡng già,chứ e chỉ cần sức khoẻ nuôi con ăn học.

just for fun

Xe lăn
Phương án 2 của em cũng tương đương Phương án 3 Cụ đưa ra thôi, hậu quả cũng tương tự, chỉ là tính em tức và ghét thì em càng không nói nửa lời.

Hồi đó em nghĩ tình cảm ruột thịt đã sứt mẻ thì khó mà hàn gắn lại. Tính em đã buông là buông luôn. Bố mẹ còn mà đã thế, lúc bố mẹ không còn thì anh em, con cháu lạnh nhạt lắm. Nên em chọn phương án 1.

Chính ra lúc đó mẹ em thoáng tay cho em kha khá tiền (x đồng chẳng hạn), em đem đầu tư như tính toán thì giờ trừ gốc đi, em giữ cho mẹ em được 2x đồng ạ. Tính thì thoáng với người ngoài mà chặt chẽ với con gái thế ;))

P/S: chẳng biết sau này con gái em nó có định lấy chồng không ạ :D. Về bản thân em thì em khẳng định luôn, càng già càng dễ tính. :))
Mợ còn được cho x đồng là còn ngon đấy :))
Đôi khi thầy u cháu có những thứ khó hiểu lắm, tết năm ngoái, thầy cháu bảo là năm vừa rồi tiết kiệm được xx đồng, cháu mới nói là ông bà có tiền, vậy thì tết nhất cứ mang cho mỗi nhà mấy triệu gọi là cho các con sắm tết. Tiền bạc không phải là tất cả nhưng cũng là cách thể hiện tâm ý, con đẻ thì còn có con dâu, mình cứ thể hiện tấm lòng của mình cho con cháu nó vui. Thế là ông mới mang cho mỗi nhà 1 ít tiền tiêu tết nhưng lại trừ nhà cháu ko cho. Nó chẳng đáng bao nhiêu nhưng sau đó cháu nói luôn với ông về điều đấy. Ông cứ cười rất áy náy, nhưng tính cháu là thế. Cái cần nói là cháu nói luôn chứ ko để bụng ấm ức làm gì.
Mà cái bọn oánh bạc ấy, đối với chuyện được mất hơn thua có vẻ nghĩ thoáng hơn người bình thường thì phải :D

Chỉnh sửa cuối:

duongtver

Xe tăng
Nhà của ông bà sao lại bắt ông bà đi hả cụ?
Thì em bảo thế mới khó cụ ạ, Ông anh cụ chủ chắc lấy vợ trước nên ra ở riêng trước, cụ chủ lập gia đình sau thì ở với bố mẹ. Giờ bắt ông bà đi khỏi nơi ông bà đã ở bao năm cũng ko được mà bắt ông anh trai đổi cái nhà kia cho mình cũng không xong vì ông ấy và gia đình ông ấy cũng ở lâu rồi. Nên cách hài hòa nhất là nếu ông anh có tiền thì hỗ trợ ông em chút để ông em sau này có thể đổi nhà mới khi họ xây lại tập thể cũ thôi.

banchaophoi

Xe tải
Thế em mới lăn tăn, đang trung niên hừng hực khí thế thế này, ai lại đi công chứng di chúc :D mà tài sản có đáng bao nhiêu đâu hehe
Di chúc không bắt buộc phải công chứng hay chứng thực đâu cụ/mợ nhé. Chỉ có trường hợp người lập di chúc không đọc, ko nghe, không ký tên, điểm chỉ được vào di chúc thì mới bắt buộc phải công chứng hoặc chứng thực. Cụ/mợ cứ yên tâm viết ra, ký tên đầy đủ vào tất cả các trang và cất két nhé :))

White Dragon

Xe tăng
Chúc mừng cụ đã thấu hiểu cho bố mẹ và có được quyết định của mình.
Hy vọng với chút lộc của bố mẹ, sau này cụ sẽ ăn nên làm ra và có của ăn của để hơn nhiều cái chung cư này.

Ngoài ra, cụ đừng theo phương án dưới đây. Làm thế sẽ không thay đổi được hiện trạng mà chỉ làm bố mẹ thêm buồn lòng, lo nghĩ.
Con cái làm cho bố mẹ vui còn chẳng được, thì gây thêm nỗi buồn cho bố mẹ làm gì.

Theo cháu thì nhà cụ vẫn nên họp lại (chỉ là bố mẹ + con đẻ) và nói về tâm tư nguyện vọng của mình 1 lần. Nếu các cụ vẫn quyết phương án như cũ thì mình cũng chấp nhận, chấp nhận thực tế cũng là tha thứ cho chính bản thân mình, nghĩ nhiều mà ko giải quyết được nó day dứt lắm. Xong chuyện là xong, để tâm trí vào những chuyện tích cực hơn.

Nắng nhạt

Xe điện
Về cái chủ đề này nhà em (cả đằng chồng em và phía nhà em) cũng có đủ trạng thái cảm xúc (tất nhiên chưa đến mức nói ra lời nói gây mất lòng).

Cũng may cả hai vợ chồng em giống nhau ở tính không tham. Chồng em còn chẳng để ý gì hết, kệ các anh chị em muốn tính toán xà xẻo làm gì thì làm. Về đằng nhà em thì nói thật lòng là em có để tâm và rất buồn mất một thời gian, nhưng em nghĩ đi nghĩ lại thì nhịn là hơn hết, chỉ cần nói ra một lời là mất hết tình cảm. Mà đời người ngắn lắm, mình lúc đó gần 40 tuổi rồi, bố mẹ cũng tầm 70, hơn 70 rồi, chẳng được mấy nữa. Thế là em coi như không biết gì hết, để mọi việc trôi đi, rồi sự buồn chán trong lòng cũng giảm dần (tất nhiên như bây giờ đang typing chủ đề này cũng hơi tâm tư :D).

Đến giờ em thấy em cũng ổn rồi, tài sản không có mấy so với xã hội nhưng cũng đủ cho 2 vợ chồng và 1 đứa con, mà do tự tay em làm ra chứ ít nhờ bố mẹ 2 bên (các cụ có cho và nhà em không thể không nhận, không nhận là sứt mẻ tình cảm ngay :D). Có đôi lúc em nghĩ đến thấy cũng chạnh lòng, lý do như này:
- Bố mẹ chồng em có 4 người con, 2 trai, 2 gái, ông anh trai cả có 2 cháu trai nhưng ông này lại bị K mất mấy năm rồi. Bố mẹ chồng em "hình như" từ lâu rồi không tính đến chồng và con em nữa (chắc vì là con trai thứ và chỉ có 1 F1 gái), mặc dù từ khi em mới cưới hễ ông bà ốm đau hầu như toàn chồng em về chăm sóc (việc này đối với vợ chồng em là đương nhiên, không tính toán. Em còn yêu cầu chồng em nghỉ không lương chăm bố chồng toàn thời gian). Điều này làm em khá buồn.
- Đằng nhà em có 2 anh em thôi. Lúc bố mẹ em có tiền, có đất thì tính toán, bàn bạc với vợ chồng anh trai em, không cho em biết (em ở riêng rồi và cũng không có nhu cầu biết). Đến lúc vướng mắc chút pháp lý và hơi mâu thuẫn tình cảm với vợ chồng anh trai em thì bà dằn dỗi, sang nhà em ở. Em phải khuyên can hàn gắn tình cảm, hỗ trợ tư vấn pháp lý, bà thu được lợi. Sau đó em tư vấn tiếp để cơ cấu tài sản, lúc đó bà hết dỗi, lại về với con trai, thì bà lại không nghe em nữa. Kết quả là tài sản của bà cứ cụt dần vì bà tiêu rất hoang và cơ cấu, đầu tư sai cách, trong khi nếu nghe em thì nhân 2, nhân 3 rồi. Tiền của bà em không tơ hào mà chỉ để ông bà hưởng tuổi già an nhàn thôi. Đến giờ bà chỉ còn 1/10 số tiền lúc trước, ốm đau đi khám chữa bệnh, đi du lịch hàng năm em vẫn biếu chi phí. Điều này làm em rất tiếc cho bà, dù không phải tiền của em.

Đúng là cuộc sống phức tạp thật ạ, quay qua quay lại ba cái chuyện linh tinh là mất mươi, mười lăm năm rồi. Chẳng biết sau này đến đời F1 mình như nào. Có khi nghèo rớt chạy ăn từng bữa thì tình cảm lại ấm áp :D
Ối cái chủ đề này thì nhà nào chả có chuyện mợ nhỉ, nhà nào chưa có chuyện, sau này sẽ có hoặc đời F1 sẽ có. Chỉ khi nào xã hội như tây ai làm nấy hưởng mới đỡ nên chả ai nói hay được. Ai chả muốn sống tình nghĩa nhưng nhiều khi tình cảm quá lại bị thực tế phũ phàng nó vả cho cái vào mặt cho tỉnh ra ấy chứ. Nên trong thớt này em không dám khuyên hay nhận xét cụ chủ thớt. Chỉ nhận xét bố mẹ cụ chủ thớt, là người làm ra và nắm giữ tài sản thôi. Tài sản của ông bà, ông bà có toàn quyền quyết định mà sử dụng (chia) không khéo vừa khổ mình, con cái lại có nguy cơ bất hòa. Trong khi nhiều bố mẹ không có tài sản cho con, gia đình vẫn hạnh phúc.
Em mà là bố mẹ cụ chủ, ngay từ đầu em chả cho hết tài sản như thế đâu. Hỗ trợ bằng tiền mỗi đứa một ít, còn đâu để dưỡng lão. Cho hết sau này bị đuổi ra đường thì toi. Hoặc không bị đuổi thì sống cũng bị phụ thuộc, phải nhìn mặt con mà sống, khổ lắm. Còn trót đã ngầm cho như này rồi thì cách giải quyết sẽ là: Gọi các con lại bảo trước nay các con mới lấy vợ còn khó khăn thì bố mẹ cho 2 anh em mượn nhà để ở, giờ các con trưởng thành đủ lông đủ cánh rồi thì bố mẹ lấy lại để dưỡng già, không phiền đến các con. Bố mẹ không giàu như người ta nên chỉ có thể cho mỗi con một nửa căn nhà các con đang ở, còn một nửa các con thu xếp trả bố mẹ. Sau đó lấy tiền ra viện dưỡng lão ở, nếu không muốn ở viện dưỡng lão mà ở với đứa nào thì bù phụ cho nó dần. Tuyệt đối không cho hết một lúc dẫn đến vô sản là toi luôn 🤭

LinhNguyễn

Xe tăng
Mợ còn được cho x đồng là còn ngon đấy :))
Đôi khi thầy u cháu có những thứ khó hiểu lắm, tết năm ngoái, thầy cháu bảo là năm vừa rồi tiết kiệm được xx đồng, cháu mới nói là ông bà có tiền, vậy thì tết nhất cứ mang cho mỗi nhà mấy triệu gọi là cho các con sắm tết. Tiền bạc không phải là tất cả nhưng cũng là cách thể hiện tâm ý, con đẻ thì còn có con dâu, mình cứ thể hiện tấm lòng của mình cho con cháu nó vui. Thế là ông mới mang cho mỗi nhà 1 ít tiền tiêu tết nhưng lại trừ nhà cháu ko cho. Nó chẳng đáng bao nhiêu nhưng sau đó cháu nói luôn với ông về điều đấy. Ông cứ cười rất áy náy, nhưng tính cháu là thế. Cái cần nói là cháu nói luôn chứ ko để bụng ấm ức làm gì.
Mà cái bọn oánh bạc ấy, đối với chuyện được mấy hơn thua có vẻ nghĩ thoáng hơn người bình thường thì phải :D
Mợ thẳng tính,là em thì em chỉ nói là " ơ bố ko cho con à " vui vẻ thế thôi :)) Cái sới VNIDEX có gọi là oánh bạc ko mợ :))

dinhan3001

Xe tải
Tiện thớt đang rôm rả, em nhờ các cụ tư vấn giúp. 2018 các cụ nhà cháu mua cháu miếng đất, 1/2 các cụ cho, 1/2 vợ chồng cháu vừa trả nợ xong. Đáng cái là thời 2018 khi mua đất, công chứng lại ông cụ đứng ra mua bán, nên giấy tờ mua bán công chứng lại mang tên ông cụ cháu. Giờ cháu phải như thế nào, để sau này lỡ cụ mất đi, cháu làm sổ đỏ mang tên cháu cho tiện nhỉ ( Đất hiện tại là đất được cấp, bác chủ nhà trước làm cty đc cấp, nên chỉ có giấy cấp đất ạ, và tất nhiên mọi giấy tờ lquan đến đất này ông cụ nhà cháu đưa cháu cầm ) và nhà cháu có 3 chị em cháu út. Cháu tìm hiểu, thì ông cụ nhà cháu làm giấy thừa kế, anh chị cháu ký vào để sau này cho dễ phải ko ạ.
Đúng rồi cụ, đang lúc các cụ còn minh mẫn khỏe mạnh thì mình xin có ý kiến với 2 cụ và 2 bác xác nhận giấy tờ đầy đủ. sau các cụ già yếu hay mất đi thì ae đỡ phải khó xử ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng