[Funland] Tham khảo ý kiến về phân chia tài sản trong di chúc

Trạng thái
Thớt đang đóng

vnvodoi

Xì hơi lốp
Là do năng lực mình không đủ, do ý chí mình không mạnh mẽ, do mình không đủ nỗ lực chứ không phải do mình được thừa kế ít hơn.
Em đang nói trường hợp cụ thể cụ thớt là khả năng ông anh cụ thớt và cụ ấy đều không giỏi kiếm tiền, thì cái việc chia này sẽ tạo ra sự khác biệt lớn về tài chính sau này . Còn có ý chí thì nói làm gì, nhưng đọc văn cụ thớt thì không rồi.

Nhà em các cụ cũng chỉ có 1 cái nhà, em ra riêng được cho 500 củ, em tự mua cái nhà tổng 4 tỏi ( vay ngân hàng hơn 2 tỏi) , cái nhà các cụ để cho ông anh trai đây. Nhưng vì em có khả năng cày được giả được nên không sân si, chứ như cụ thớt thì khác !

Yeuaibaygio

Xe container
Cái đó là do truyền thống từ xưa đến giờ nên dễ chấp nhận. Nhiều chị em còn ko được bố mẹ chia cho tí nào mặc dù sống khốn khổ, ko được hưởng đất nhà chồng.
nhưng các cụ đã thế thì đừng nói là thương con trai con gái như nhau,rõ ràng là thương và coi trọng con trai hơn còn gì.
Về cái chủ đề này nhà em (cả đằng chồng em và phía nhà em) cũng có đủ trạng thái cảm xúc (tất nhiên chưa đến mức nói ra lời nói gây mất lòng).

Cũng may cả hai vợ chồng em giống nhau ở tính không tham. Chồng em còn chẳng để ý gì hết, kệ các anh chị em muốn tính toán xà xẻo làm gì thì làm. Về đằng nhà em thì nói thật lòng là em có để tâm và rất buồn mất một thời gian, nhưng em nghĩ đi nghĩ lại thì nhịn là hơn hết, chỉ cần nói ra một lời là mất hết tình cảm. Mà đời người ngắn lắm, mình lúc đó gần 40 tuổi rồi, bố mẹ cũng tầm 70, hơn 70 rồi, chẳng được mấy nữa. Thế là em coi như không biết gì hết, để mọi việc trôi đi, rồi sự buồn chán trong lòng cũng giảm dần (tất nhiên như bây giờ đang typing chủ đề này cũng hơi tâm tư :D).

Đến giờ em thấy em cũng ổn rồi, tài sản không có mấy so với xã hội nhưng cũng đủ cho 2 vợ chồng và 1 đứa con, mà do tự tay em làm ra chứ ít nhờ bố mẹ 2 bên (các cụ có cho và nhà em không thể không nhận, không nhận là sứt mẻ tình cảm ngay :D). Có đôi lúc em nghĩ đến thấy cũng chạnh lòng, lý do như này:
- Bố mẹ chồng em có 4 người con, 2 trai, 2 gái, ông anh trai cả có 2 cháu trai nhưng ông này lại bị K mất mấy năm rồi. Bố mẹ chồng em "hình như" từ lâu rồi không tính đến chồng và con em nữa (chắc vì là con trai thứ và chỉ có 1 F1 gái), mặc dù từ khi em mới cưới hễ ông bà ốm đau hầu như toàn chồng em về chăm sóc (việc này đối với vợ chồng em là đương nhiên, không tính toán. Em còn yêu cầu chồng em nghỉ không lương chăm bố chồng toàn thời gian). Điều này làm em khá buồn.
- Đằng nhà em có 2 anh em thôi. Lúc bố mẹ em có tiền, có đất thì tính toán, bàn bạc với vợ chồng anh trai em, không cho em biết (em ở riêng rồi và cũng không có nhu cầu biết). Đến lúc vướng mắc chút pháp lý và hơi mâu thuẫn tình cảm với vợ chồng anh trai em thì bà dằn dỗi, sang nhà em ở. Em phải khuyên can hàn gắn tình cảm, hỗ trợ tư vấn pháp lý, bà thu được lợi. Sau đó em tư vấn tiếp để cơ cấu tài sản, lúc đó bà hết dỗi, lại về với con trai, thì bà lại không nghe em nữa. Kết quả là tài sản của bà cứ cụt dần vì bà tiêu rất hoang và cơ cấu, đầu tư sai cách, trong khi nếu nghe em thì nhân 2, nhân 3 rồi. Tiền của bà em không tơ hào mà chỉ để ông bà hưởng tuổi già an nhàn thôi. Đến giờ bà chỉ còn 1/10 số tiền lúc trước, ốm đau đi khám chữa bệnh, đi du lịch hàng năm em vẫn biếu chi phí. Điều này làm em rất tiếc cho bà, dù không phải tiền của em.

Đúng là cuộc sống phức tạp thật ạ, quay qua quay lại ba cái chuyện linh tinh là mất mươi, mười lăm năm rồi. Chẳng biết sau này đến đời F1 mình như nào. Có khi nghèo rớt chạy ăn từng bữa thì tình cảm lại ấm áp :D

Yeuaibaygio

Xe container
Nghĩ cảnh ông anh mình nhờ tài sản thừa kế, cuộc sống ấm no sung sướng , con cái ăn chơi vô lo. Trong khi mình phải cày điên cuồng vì chỉ có cái nhà tập thể bé, lận đận, con cái không được sung sướng như nhà anh trai thì cũng buồn.
Vợ con nó chì chiết, than vãn hàng ngày nữa chứ :D

LinhNguyễn

Xe tăng

TorienT

Xe container
Em đang nói trường hợp cụ thể cụ thớt là khả năng ông anh cụ thớt và cụ ấy đều không giỏi kiếm tiền, thì cái việc chia này sẽ tạo ra sự khác biệt lớn về tài chính sau này . Còn có ý chí thì nói làm gì, nhưng đọc văn cụ thớt thì không rồi.

Nhà em các cụ cũng chỉ có 1 cái nhà, em ra riêng được cho 500 củ, em tự mua cái nhà tổng 4 tỏi ( vay ngân hàng hơn 2 tỏi) , cái nhà các cụ để cho ông anh trai đây. Nhưng vì em có khả năng cày được giả được nên không sân si, chứ như cụ thớt thì khác !
:D Nhòm vào túi người khác đau đầu lắm cụ.

banchaophoi

Xe tải
Đứng trên góc độ pháp lý, thì như nhiều cụ đã nói ở trên, bố mẹ cụ có quyền định đoạt tài sản của bố mẹ cụ trong di chúc, cho ai, cho như thế nào là quyền của bố mẹ cụ.
Nhưng thực tế cho thấy, bố mẹ không có tài sản thì thôi, nhưng có tài sản và dự định chia cho các con thế nào thì cũng nên có sự công bằng, hợp lý, và giải thích rõ để các con thấu hiểu. Nếu không, đây có thể chính là nguồn cơn của những mâu thuẫn giữa các con khi bố mẹ nằm xuống.
Em thì có 2 giai, và em xác định ngay từ đầu là sau này một là không di chúc, di nguyện gì cả, cứ để khi mình chết thì tài sản chia theo pháp luật. Hoặc có lập di chúc thì em cũng chia đều cho 2 đứa. Còn sau này, thằng nào có điều kiện hơn mà thương anh/em mình, nhường cho anh/em mình phần nhiều hơn thì đó là việc của chúng nó. Và nếu em mà có con gái, thì em cũng chia đều cho cả gái và trai, không phân biệt. Bố mẹ ốm đau nhiều khi con gái còn gần gũi, chăm nom vất vả hơn. Còn khi nhắm mắt xuôi tay, em cũng muốn được yên lòng siêu thoát, chứ cũng không cần chúng nó cúng gọi em về. Đang đi du lịch đâu đâu, lại bị thắp hương gọi về là em không thích.

NiceMoon1

Xe tải
Của cải là của bố mẹ, bố mẹ thích chia thế nào thì chia chứ, bố mẹ có để cho là mừng rồi. Đã được nuôi tới khi trưởng thành thì tự làm lo thân thôi, lại còn nhòm ngó tài sản của bố mẹ làm gì.
Các anh chị em nhà em không ai để ý tài sản của bố mẹ gì hết, bố mẹ thích chia sao thì chia, không để ý luôn. Đất của bố mẹ ai thích xây nhà chỗ nào hợp hướng thì xây, ko tranh giành nhau vì đằng nào cũng không bán, coi như là 1 nơi chốn để sum họp với nhau.
Tranh giành để được phần hơn chưa chắc kết quả đã tốt đẹp, không tranh gì kệ bố mẹ chia sao thì chia có khi lại tự mình làm ra được nhiều hơn. Những nhà con cái không nhòm ngó tài sản của bố mẹ thì thấy họ đều phát triển rất tốt.

TorienT

Xe container
Về cái chủ đề này nhà em (cả đằng chồng em và phía nhà em) cũng có đủ trạng thái cảm xúc (tất nhiên chưa đến mức nói ra lời nói gây mất lòng).

Cũng may cả hai vợ chồng em giống nhau ở tính không tham. Chồng em còn chẳng để ý gì hết, kệ các anh chị em muốn tính toán xà xẻo làm gì thì làm. Về đằng nhà em thì nói thật lòng là em có để tâm và rất buồn mất một thời gian, nhưng em nghĩ đi nghĩ lại thì nhịn là hơn hết, chỉ cần nói ra một lời là mất hết tình cảm. Mà đời người ngắn lắm, mình lúc đó gần 40 tuổi rồi, bố mẹ cũng tầm 70, hơn 70 rồi, chẳng được mấy nữa. Thế là em coi như không biết gì hết, để mọi việc trôi đi, rồi sự buồn chán trong lòng cũng giảm dần (tất nhiên như bây giờ đang typing chủ đề này cũng hơi tâm tư :D).

Đến giờ em thấy em cũng ổn rồi, tài sản không có mấy so với xã hội nhưng cũng đủ cho 2 vợ chồng và 1 đứa con, mà do tự tay em làm ra chứ ít nhờ bố mẹ 2 bên (các cụ có cho và nhà em không thể không nhận, không nhận là sứt mẻ tình cảm ngay :D). Có đôi lúc em nghĩ đến thấy cũng chạnh lòng, lý do như này:
- Bố mẹ chồng em có 4 người con, 2 trai, 2 gái, ông anh trai cả có 2 cháu trai nhưng ông này lại bị K mất mấy năm rồi. Bố mẹ chồng em "hình như" từ lâu rồi không tính đến chồng và con em nữa (chắc vì là con trai thứ và chỉ có 1 F1 gái), mặc dù từ khi em mới cưới hễ ông bà ốm đau hầu như toàn chồng em về chăm sóc (việc này đối với vợ chồng em là đương nhiên, không tính toán. Em còn yêu cầu chồng em nghỉ không lương chăm bố chồng toàn thời gian). Điều này làm em khá buồn.
- Đằng nhà em có 2 anh em thôi. Lúc bố mẹ em có tiền, có đất thì tính toán, bàn bạc với vợ chồng anh trai em, không cho em biết (em ở riêng rồi và cũng không có nhu cầu biết). Đến lúc vướng mắc chút pháp lý và hơi mâu thuẫn tình cảm với vợ chồng anh trai em thì bà dằn dỗi, sang nhà em ở. Em phải khuyên can hàn gắn tình cảm, hỗ trợ tư vấn pháp lý, bà thu được lợi. Sau đó em tư vấn tiếp để cơ cấu tài sản, lúc đó bà hết dỗi, lại về với con trai, thì bà lại không nghe em nữa. Kết quả là tài sản của bà cứ cụt dần vì bà tiêu rất hoang và cơ cấu, đầu tư sai cách, trong khi nếu nghe em thì nhân 2, nhân 3 rồi. Tiền của bà em không tơ hào mà chỉ để ông bà hưởng tuổi già an nhàn thôi. Đến giờ bà chỉ còn 1/10 số tiền lúc trước, ốm đau đi khám chữa bệnh, đi du lịch hàng năm em vẫn biếu chi phí. Điều này làm em rất tiếc cho bà, dù không phải tiền của em.

Đúng là cuộc sống phức tạp thật ạ, quay qua quay lại ba cái chuyện linh tinh là mất mươi, mười lăm năm rồi. Chẳng biết sau này đến đời F1 mình như nào. Có khi nghèo rớt chạy ăn từng bữa thì tình cảm lại ấm áp :D
Bởi vì mợ và chồng mợ là người tốt. Cây thẳng bị chặt, ngựa lành bị cưỡi, người tốt bị lợi dụng.

Yeuaibaygio

Xe container
Bố mẹ mà ngỏm củ tỏi trước khi F1.2 trưởng thành thì F1.1 ko nuôi dưỡng em thì ai nuôi giờ?
Em nghĩ gần giống Mợ. Tiền bạc nên rõ ràng cho thoải mái.

Em cũng đã nghĩ đến tình huống em tèo sớm lúc F1 chưa trưởng thành (em cũng có mua BHNT với số tiền trợ cấp tối đa đủ cho F1 học xong Đại học). Về F1 sẽ gửi gắm vợ chồng anh trai em để bố nó thoải mái tập 2. Về tài sản em để lại cho F1 sẽ nhờ bà chị dâu quản lý đến khi nó học xong ĐH, trong trường hợp đó sẽ cho các con anh chị ấy 1/3 số tài sản đó.

alceste

Xe điện
Thực tế nó khắc nghiệt nhiều hơn đấy ạ !

Bỏ qua trường hợp cụ chủ xuất sắc sau này kiếm được nhiều, nhưng nếu năng lực nhàng nhàng thì khó.

Nghĩ cảnh ông anh mình nhờ tài sản thừa kế, cuộc sống ấm no sung sướng , con cái ăn chơi vô lo. Trong khi mình phải cày điên cuồng vì chỉ có cái nhà tập thể bé, lận đận, con cái không được sung sướng như nhà anh trai thì cũng buồn.

Các cụ cứ nhắc tình cảm anh em, thực tế xã hội hiện tại thì 1 năm anh em chắc gặp nhau vài bận giỗ tết, ăn cùng nhau bữa cơm . Vài cái lời tình cảm " anh em phải thương nhau" xong ai về nhà nấy thì có tác dụng gì với thực tế cuộc sống của cái đứa được chia ít hơn, và sau nghèo hơn đâu !
Cũng là có cái nhà, có chỗ chui ra chui vào thôi, có bán được đâu, mà bán thì ở đâu mà cụ phải nâng cao quan điểm là cuộc sống ấm no sung sướng, con cái ăn chơi vô lo. Cái nhà tính 8 tỉ chắc được 40-50m2, dưới Tố Hữu chắc cho thuê cả nhà được 10M.

Yeuaibaygio

Xe container
Bởi vì mợ và chồng mợ là người tốt. Cây thẳng bị chặt, ngựa lành bị cưỡi, người tốt bị lợi dụng.
Hihi, chồng em đúng vô tư thật Cụ ạ. Em nhận tiếng người tốt cho chồng em thôi, còn em thì không được như chồng em ạ. Bản chất em lớn lên trong cảnh nghèo và được hưởng tính cách cẩn thận của ông nội nên em là người vô cùng chi li tính toán Cụ ạ. Vì thế có việc gì em cũng phải nghĩ đủ các phương án để xem nếu hành động như này thì kết quả ra sao... để chọn ra phương án hợp lý nhất.

Tài sản đằng nhà chồng em không tơ hào thật, vì đến chồng mình còn chẳng để ý thì mình quan tâm làm gì. Có điều gọi vợ chồng em về ký tá một đống giấy tờ mà không một lời giải thích thì hơi thiếu tôn trọng.

Đằng nhà em thì em có stress một thời gian vì tủi thân với mẹ em thôi. Anh trai em không tham, bà chị dâu cũng không tệ, còn thì con người mà, ai chẳng thích tài sản phải không ạ? Anh chị ấy hưởng thì cũng là của các cháu em thôi.

my.eb

Xe điện
Em nghĩ gần giống Mợ. Tiền bạc nên rõ ràng cho thoải mái.

Em cũng đã nghĩ đến tình huống em tèo sớm lúc F1 chưa trưởng thành (em cũng có mua BHNT với số tiền trợ cấp tối đa đủ cho F1 học xong Đại học). Về F1 sẽ gửi gắm vợ chồng anh trai em để bố nó thoải mái tập 2. Về tài sản em để lại cho F1 sẽ nhờ bà chị dâu quản lý đến khi nó học xong ĐH, trong trường hợp đó sẽ cho các con anh chị ấy 1/3 số tài sản đó.
Tiện đây các cụ mợ cho em hỏi,
Hiện tại em đang và chắc sẽ mãi trạng thái độc thân, nếu có thay đổi thì chỉ là cơ cấu nhân sự chứ ko thay đổi trạng thái. Em có 2 đứa con, giả định những gì mang tên em, sau này đương nhiên là để lại cho chúng nó. Vậy em có thể làm sẵn cái giấy viết tay bỏ két sau chúng nó lấy ra thực hiện là đủ cơ sở về pháp lý hay phải đi công chứng giấy to rồi mới cất két hay thế nào. Chứ cuộc sống này ko biết đẳng nào mà lần, khéo có 2 chị em lại cãi nhau inh ỏi ko thèm nhìn mặt nhau mà em thì ko nhỏm dậy mà phân xử được :D

alceste

Xe điện
Nếu tình hình như cụ thông tin là thật thì không hiểu ông bà nhà cụ phân chia kiểu gì, chắc ông anh cả ra riêng trước và đã trót cho ở cái nhà Tố Hữu rồi, giờ tự nhiên đòi lại cũng dở, còn vợ con ông ấy. Bây giờ nếu ông bà sau khi chia tài sản chả còn lại gì để sau này chia nữa thì nếu hợp tình hợp lý ông anh cả có tiền nên bù lại cho em chút, có thể không được như cụ mong muốn nhưng là hết khả năng của ông anh cụ rồi thì cụ cũng nên vui vẻ nhận hỗ trợ. Nếu ông ấy không hỗ trợ gì nữa thì cũng thiệt thòi cho cụ, trường hợp này em chả biết phải làm sao, còn đẹp nữa thì sau khi chia tài sản nếu ông anh cả ko hỗ trợ được cụ thì nên để ông bà về ở với ông ấy, ông ấy chăm sóc, coi như có trách nhiệm hơn thì nhận phần hơn.
Ông bà hiện đang ở nhà của ông bà, và cả đời ông bà đã ở khu phố cổ, có hàng xóm bạn bè đồng nghiệp xung quanh. H các con vì "sự công bằng" của mình mà đá bố mẹ ra khỏi nhà như quả bóng thế ạ?

TorienT

Xe container
Hihi, chồng em đúng vô tư thật Cụ ạ. Em nhận tiếng người tốt cho chồng em thôi, còn em thì không được như chồng em ạ. Bản chất em lớn lên trong cảnh nghèo và được hưởng tính cách cẩn thận của ông nội nên em là người vô cùng chi li tính toán Cụ ạ. Vì thế có việc gì em cũng phải nghĩ đủ các phương án để xem nếu hành động như này thì kết quả ra sao... để chọn ra phương án hợp lý nhất.

Tài sản đằng nhà chồng em không tơ hào thật, vì đến chồng mình còn chẳng để ý thì mình quan tâm làm gì. Có điều gọi vợ chồng em về ký tá một đống giấy tờ mà không một lời giải thích thì hơi thiếu tôn trọng.

Đằng nhà em thì em có stress một thời gian vì tủi thân với mẹ em thôi. Anh trai em không tham, bà chị dâu cũng không tệ, còn thì con người mà, ai chẳng thích tài sản phải không ạ? Anh chị ấy hưởng thì cũng là của các cháu em thôi.
Nó đơn giản là cái giá làm người tốt thôi ạ. Mợ cũng là người tốt vì sau khi cân đo thì mợ chọn phương án "chịu thiệt vật chất để giữ tình cảm". Vợ em còn mua nhà cho bố mẹ khi các cụ muốn gần con cháu, tiền nong vợ em chi cho các cụ dễ đến 1/2 tổng chi mà khi các cụ bàn việc chia tài sản tịnh không thấy các cụ chia cho vợ em đồng nào. Ấm ức không thì chắc là có nhưng chắc là chấp nhận thôi. Em lại thấy may vì lấy được người tử tế :D

just for fun

Xe lăn
Cũng là có cái nhà, có chỗ chui ra chui vào thôi, có bán được đâu, mà bán thì ở đâu mà cụ phải nâng cao quan điểm là cuộc sống ấm no sung sướng, con cái ăn chơi vô lo. Cái nhà tính 8 tỉ chắc được 40-50m2, dưới Tố Hữu chắc cho thuê cả nhà được 10M.
Bán được chứ, ko phải đất hương hỏa thì bán tốt, sợ nhất là đất hương hỏa, túng thiếu cũng ko được bán, kiểu chỉ cho ngửi chứ ko cho ăn í :)) .
Bình thường làm đủ ăn thì cũng ko ai nghĩ đến chuyện bán đi mà chỉ nghĩ đến chuyện mua thêm, nhưng khi sa cơ lỡ bước thì bán đi mua căn nhỏ hơn thì cũng giải quyết được ối khó khăn. Chỉ thương cái ông được cho căn hương hỏa, cứ như là miếng gân gà, ko nhận thì tiếc/hoặc không thể ko nhận, mà nhận thì cũng chỉ được ở, ko được bán. Có bán đi thì cũng phải suy nghĩ và vượt qua khá nhiều rào cản tâm lý.
Nhưng qua thớt này mới thấy cccm được thừa kế nhiều nhỉ. Cháu chả được xu nào cả, mấy năm gần đây tự dưng thầy u gióng giả sẽ cho căn nhà đang ở nhưng cũng đặt ra lắm điều kiện đi kèm lắm. Chắc thầy u thấy con gái chơi cờ bạc thành thần nên sợ chăng :))

Yeuaibaygio

Xe container
Tiện đây các cụ mợ cho em hỏi,
Hiện tại em đang và chắc sẽ mãi trạng thái độc thân, nếu có thay đổi thì chỉ là cơ cấu nhân sự chứ ko thay đổi trạng thái. Em có 2 đứa con, giả định những gì mang tên em, sau này đương nhiên là để lại cho chúng nó. Vậy em có thể làm sẵn cái giấy viết tay bỏ két sau chúng nó lấy ra thực hiện là đủ cơ sở về pháp lý hay phải đi công chứng giấy to rồi mới cất két hay thế nào. Chứ cuộc sống này ko biết đẳng nào mà lần, khéo có 2 chị em lại cãi nhau inh ỏi ko thèm nhìn mặt nhau mà em thì ko nhỏm dậy mà phân xử được :D
Công chứng thì mới có giá trị pháp lý chứ ạ.

TorienT

Xe container
Ông bà hiện đang ở nhà của ông bà, và cả đời ông bà đã ở khu phố cổ, có hàng xóm bạn bè đồng nghiệp xung quanh. H các con vì "sự công bằng" của mình mà đá bố mẹ ra khỏi nhà như quả bóng thế ạ?
Hehe, em dạng máu lạnh. Con em nói câu này em cho vc con cái nó 30p dọn đồ ra khỏi nhà.

Trạng thái
Thớt đang đóng