[Funland] Tham khảo ý kiến về phân chia tài sản trong di chúc

Trạng thái
Thớt đang đóng

BloodOwl87

Xe điện
Còn việc của cụ chủ em nghĩ ông bà cũng cân lên đặt xuống, có tính toán rồi, chắc cũng cân đặt cả rồi. Đừng làm căng, bố mẹ già rồi, giờ căng thẳng ông bà khổ nhất. Sống được mấy nữa đâu, sau không còn bố mẹ có muốn quay lại cũng chả được.
Thôi thì hoa thơm, trái ngọt, ba mẹ cho sao hưởng vậy. Có khi ông bà thấy cụ thoải mái, giờ còn khoẻ, sau già yếu lại dúi riêng cho cái sổ tk thì cũng chả biết được, người già cẩn thận lắm.
Ông anh em đây nè, nhà hai con gái cho mỗi đứa cái nhà trc rồi, tưởng ông k còn gì vì ông tằn tiện lắm. Đùng cái ông biết ông yếu, ông dí cho mỗi đứa một cái sổ tk gần chục củ.
Anh cụ giàu vãi xoài.

Mr Chun

Xe tăng
Anh cụ giàu vãi xoài.
Ông anh xã hội ngoài đây thôi cụ, đúng là của đổ nhà giàu, ts ông ấy k 1xx thì cũng phải 70-9x củ rồi. Cái nhà bố vk cho thì cho thuê 30 củ, nhà ông ấy đang ở liền kề trong cầu giấy 110mx6 tầng chắc giờ cũng phải 3 chục

BloodOwl87

Xe điện
Ông anh xã hội ngoài đây thôi cụ, đúng là của đổ nhà giàu, ts ông ấy k 1xx thì cũng phải 70-9x củ rồi. Cái nhà bố vk cho thì cho thuê 30 củ, nhà ông ấy đang ở liền kề trong cầu giấy 110mx6 tầng chắc giờ cũng phải 3 chục
Đúng là nhà cao cửa rộng con rể ở, tiền gửi ngân hàng cháu ngoại tiêu =))

Mr Chun

Xe tăng
Đúng là nhà cao cửa rộng con rể ở, tiền gửi ngân hàng cháu ngoại tiêu =))
Ông anh tuy con rể lại phọt ra 2 thằng cu. Em dự là ông ngoại sẽ còn bơm nữa cho hai thằng cu này.

mb.vaynganhang

Xe tăng
Em thì quan điểm ví dụ như nhà em: tài sản, nhất là nhà ở/BĐS của bố mẹ vừa là công sức của bố mẹ, vừa là kỷ niệm, quan điểm là cố gắng giữ gìn, ko bán! Bố mẹ có cho thì em cũng đề xuất 2 anh em em cùng nhận, cùng đứng chung tên. Như vậy, tránh việc để 1 người nắm sở hữu thì khó mà giữ gìn được. Ví mà 1 trong 2 anh em có phát sinh gì thì 2 anh em cùng bàn bạc

Đương nhiên, cách chia ntn thì về pháp lý sẽ ko liên quan gì đến: các con dâu, như vậy cho gọn nhẹ, đỡ phát sinh tranh luận về sau, 5 người 10 ý, chỉ có 2 anh em chung sở hữu thì cũng tiện cho 2 anh em tự bàn bạc. Về phía nhà vợ em, em cũng bảo vợ luôn là: bố mẹ vợ có cho gì vợ em thì vợ em cứ tự đứng tên, em ko liên quan

Chỉnh sửa cuối:

huyhung123

Xe điện
Xin ý kiến các cụ về di chúc:
Các cụ nhà cháu hôm qua có dự định đi làm di chúc, nội dung có đề cập đến việc di chúc lại 02 căn nhà cho 02 ông con trai hiện đang ở. Cụ thể: cho ông anh Cả căn nhà mặt đất 6 tầng ở Tố Hữu (giá tính nhanh khoảng 8 tỷ); Cho cháu căn nhà tập thể cũ trong phố cổ, tương lai sẽ chỗ này sẽ đập đi xây mới nhưng chưa biết khi nào (giá tạm tính 4 tỷ). Sau khi cháu biết nội dung có trao đổi với ông bà rằng cho ai như nào là quyền của ông bà, tuy nhiên con cái trong nhà cũng nên công bằng chứ không bên trọng bên khinh như vậy. Cháu có hỏi là ông anh Cả có biết việc này không và cháu cũng thừa biết là ông ấy biết nhưng vờ như không biết. Nếu sự chênh lệch giá trị 02 căn nhà không lớn thì cháu không có ý kiến gì nhưng ở đây là gấp đôi. Hơn nữa, sau này khi căn nhà tập thể cháu đang ở bị đập đi, cháu có 01 suất định cư tại đó thì phải bỏ tiền ra mua thêm diện tích (Diện tích mới 90met, trong đó có 60m trả lại cũ và mua thêm 30m mua thêm tính ra cũng phải 2 tỷ 5) như vậy cháu bị thiệt gấp đôi. Cháu đề nghị ông bà nên suy nghĩ lại nhưng ông Bà vẫn bảo lưu ý kiến như trên và cho rằng anh em lọt sàng xuống nia đi đâu mà thiệt.
Vậy theo cccm giải quyết trường hợp này như nào là hợp tình hợp lý không mất lòng trong gia đình.
View attachment 8295250
Ô của ông bà mà, của bác đâu mà bác ý kiến?

just for fun

Xe lăn
Cái này em tranh luận riêng với mợ Just tý nhé,
Tất cả những gì mợ giả định từ còm trước đến còm này, là những gì em đang đối diện thực tế. Thực sự em là út, lại là gái, bố mẹ em thì truyền thống nên 3/4 để cho con cả, đất cát giờ cũng có giá nhiều củ chứ ko phải ít. Còn 1/4 cho mấy chị em gái với danh nghĩa hương hoa. Trong các gia đình thì em là đứa hoàn cảnh nhất, còn lại, em nói thật là tìm con cái ở cho hết số nhà các bác hiện có còn chưa tìm ra. Ấy thế mà chính em là người duy nhất nói rằng con thế nào cũng được, rất thật luôn ko màu mè, còn lại các thành viên đều tranh luận theo hướng con nào cũng là con, phải công bằng =((
Quan điểm của em, là con gái bước chân đi lấy chồng thì sẽ ko bao giờ về lại đất của bố mẹ mình sinh sống, còn đã là của hương hoả thì ko bao giờ bán lấy tiền. Vậy ở ko ở, bán ko bán, vậy lấy để làm gì?
Em ko thánh thiện gì đâu vẫn hùng hục quay quắt cày cuốc kiếm cơm hàng ngày. Lo chi trả các khoàn đầu tháng chóng mặt dựng tóc, nhưng em vẫn kiên định với đất đai của bố mẹ cho là như vậy đấy.
Cái đó là do truyền thống từ xưa đến giờ nên dễ chấp nhận. Nhiều chị em còn ko được bố mẹ chia cho tí nào mặc dù sống khốn khổ, ko được hưởng đất nhà chồng.
nhưng các cụ đã thế thì đừng nói là thương con trai con gái như nhau,rõ ràng là thương và coi trọng con trai hơn còn gì.

TorienT

Xe container
Cái đó là do truyền thống từ xưa đến giờ nên dễ chấp nhận. Nhiều chị em còn ko được bố mẹ chia cho tí nào mặc dù sống khốn khổ, ko được hưởng đất nhà chồng.
nhưng các cụ đã thế thì đừng nói là thương con trai con gái như nhau,rõ ràng là thương và coi trọng con trai hơn còn gì.
Nói chuyện người nhìn chuyện mình. Con e nó hỏi là em có yêu 2 ae nó như nhau em bảo luôn là không, bố yêu mỗi đứa theo cách khác nhau và bố không có khái niệm so sánh hay công bằng trong tình cảm, về vật chất bố sẽ cố gắng công bằng nhất có thể nhưng bọn con đừng bao giờ hy vọng là công bằng tuyệt đối. Hy vọng chúng nó ngấm quan điểm này.
p/s: Bên vợ e cũng luôn nói yêu con gái nhưng tài sản thì chia hết cho con trai và thậm chí đến cháu trai chứ không chia cho con gái :D

my.eb

Xe điện
Vâng, nhìn hiện tượng về mặt vật lý thì đúng là ông bà đang thương và coi con trai hơn con gái, tuy nhiên, đó là mong muốn của các cụ nên em tôn trọng và hoàn toàn ko suy nghĩ gì.
Trong quan điểm "đòi" công bằng của các bà con gái, thì là thế này. Các bác ko phải tranh giành đất cát để tư lợi cho mình, mà là muốn có chỗ để sau con cháu còn tụ tập, về lại nhà bố mẹ khi ông bà mẩt đi. Phòng khi ông con trai/ chảu nội cắt ra bán mất. Nhưng e lại nghĩ khác. Vật đổi sao dời, phải chấp nhận thực tế. Bây giở còn bố mẹ thì còn tụ tập, vui vẻ, chứ giả định chia chác theo mong muốn rổi, chắc gì đã còn vui?!! Chưa kể sau các bác cũng già yếu, năm giỏi về giỗ tết được 1-2 lần, sức đâu mà tụ tập. Cỏn bọn F1 thời nay, đứa ở nước ngoài, đứa ở trong nước thì chúng gặp nhau cũng thấp thoáng, nói gì 10-20 năm nữa, khi đã có gia đình riêng? Vả lại, nếu anh chị em/ cháu nội vui vẻ, đoàn kết thỉ anh ở đâu em đến đó, ngay cả anh có khó khăn bán bớt đất đi để anh có cuộc sống ok hơn, cũng vẫn vui. Chứ mỗi bà ôm một khoảnh đất, kể cả anh em có thể ok, nhưng chắc chắn chị dâu và các chảu ko ok. Vậy thì tụ tập cái gì nữa mà vui. Nên là với em con người vẫn là yếu tố quyết định và ko thể công bằng, cưa đứt đục suốt trong câu chuyện này,

Bính Thân

Xe tải
Thực ra trong vụ này thì khi cha mẹ cho hai anh em ở hai nhà ổn định cả hàng chục năm thì đã ngầm hiểu là đấy là nhà ông bà cho rồi. Giờ ông bà có muốn đổi ý cũng khó vì cả hai đang ở ổn định rồi, cụ chủ có dám đuổi cả anh chị và các cháu ra khỏi nhà không?

Ngày xưa khi anh ra riêng mạn Tố Hữu cụ chủ cũng đã hiểu là gần như bố mẹ chia cho anh rồi, cụ không ý kiến vì lúc đó giá nhà còn rẻ. Nay lại ấm ức thì nó không phải đạo lắm.

Giờ chỉ còn mỗi cách là bố mẹ có ts khác thì bù cho cụ chủ hoặc anh cả có chút lại quả cho cụ thôi nhưng khả năng này em đoán là không dễ vì có vẻ hai anh em cụ cũng không dư dả lắm. Bảo anh vay nợ thì chắc anh không muốn rồi. Thực ra như em người ngoài thấy thì bố mẹ chia vậy cũng hợp lý rồi, cụ chủ nên bằng lòng với điều đó. Còn nếu vẫn chưa thông thì cả nhà nên ngồi với nhau mà tìm tiếng nói chung. Chỉ vì cái chênh lệch do thị trường mà anh em bất hòa, cụ chủ thành bất hiếu thì quá là không đáng.

Con người bất hạnh rất nhiều khi vì cái tham sân si không hợp lý.
Cháu cảm ơn cụ đã tư vấn đúng và chúng. 13 trang có mỗi cụ là chuẩn nhất

just for fun

Xe lăn
Vâng, nhìn hiện tượng về mặt vật lý thì đúng là ông bà đang thương và coi con trai hơn con gái, tuy nhiên, đó là mong muốn của các cụ nên em tôn trọng và hoàn toàn ko suy nghĩ gì.
Trong quan điểm "đòi" công bằng của các bà con gái, thì là thế này. Các bác ko phải tranh giành đất cát để tư lợi cho mình, mà là muốn có chỗ để sau con cháu còn tụ tập, về lại nhà bố mẹ khi ông bà mẩt đi. Phòng khi ông con trai/ chảu nội cắt ra bán mất. Nhưng e lại nghĩ khác. Vật đổi sao dời, phải chấp nhận thực tế. Bây giở còn bố mẹ thì còn tụ tập, vui vẻ, chứ giả định chia chác theo mong muốn rổi, chắc gì đã còn vui?!! Chưa kể sau các bác cũng già yếu, năm giỏi về giỗ tết được 1-2 lần, sức đâu mà tụ tập. Cỏn bọn F1 thời nay, đứa ở nước ngoài, đứa ở trong nước thì chúng gặp nhau cũng thấp thoáng, nói gì 10-20 năm nữa, khi đã có gia đình riêng? Vả lại, nếu anh chị em/ cháu nội vui vẻ, đoàn kết thỉ anh ở đâu em đến đó, ngay cả anh có khó khăn bán bớt đất đi để anh có cuộc sống ok hơn, cũng vẫn vui. Chứ mỗi bà ôm một khoảnh đất, kể cả anh em có thể ok, nhưng chắc chắn chị dâu và các chảu ko ok. Vậy thì tụ tập cái gì nữa mà vui. Nên là với em con người vẫn là yếu tố quyết định và ko thể công bằng, cưa đứt đục suốt trong câu chuyện này,
Nói chung cháu nghĩ rằng, lòng người chứ ko phải pha lê, nên có động lòng với tài sản cũng là chuyện bình thường, quan trọng là có kiềm chế được cái động lòng đó hay không? Về lý thuyết chúng ta đều hiểu, ts của bố mẹ bố mẹ cho ai là quyền các cụ. Trên thực tế thì nếu chuyện chia chác không công bằng thường sẽ dẫn đến những trải nghiệm không vui, nhẹ thì anh em xa cách, nặng thì kiện cáo, đâm chém, giết chóc nhau chỉ vì vài m đất. Do đó với vai trò làm bố làm mẹ, cháu cố gắng công bằng nhất có thể. Với vai trò của con cái, nếu ông bà ko có mà chia thì cũng thôi, nhưng ông bà có nhưng chia không công bằng thì cũng cố gắng kiềm chế sân si, ko gây bất hòa nhưng nói thật, cũng ko thể vui vẻ như bình thường được. Giá trị tài sản là 1 phần, 1 phần là sự thương yêu, xem trọng đối với con cái không như lời bố mẹ thường nói, tao coi con trai cũng như con gái, đối xử công bằng... chẳng hạn. Nhiều khi bố mẹ chia xong nhưng con cái vẫn vui vẻ nhượng lại phần mình cho anh chị em vì những lí do nào đó, ví dụ nghèo hơn, yếu hơn, hoặc đơn giản là muốn như thế.
Nhà cháu F1.1 và F1.2 cách nhau 9 tuổi, khi mua bảo hiểm nhân thọ thì F1.1 đã sắp trưởng thành, F1.2 còn nhỏ tí. Lúc đó cháu nghĩ giờ chẳng may mình có vấn đề gì thì lúc đó F1.1 đã trưởng thành, F1.2 còn nhỏ quá, chưa đủ khả năng để tự lập, rõ là thiệt thòi hơn, do vậy, nếu tiền bảo hiểm chia cho em nhỏ hơn phần nhiều cũng là công bằng. Khi đó, cháu có nói chuyện với F1.1, bạn ấy cũng ko nói gì nhưng sau đó cháu nghĩ đi nghĩ lại, rồi lại vẫn để tên 2 đứa là người thụ hưởng, chỉ dặn dò là con lớn hơn, nói dại lỡ bố mẹ có mệnh hệ gì thì ts chia đôi, ts để lại chẳng biết có đủ để nuôi em không nhưng đó là sự công bằng, còn con có trách nhiệm nuôi dưỡng em học hành....

TorienT

Xe container
Nói chung cháu nghĩ rằng, lòng người chứ ko phải pha lê, nên có động lòng với tài sản cũng là chuyện bình thường, quan trọng là có kiềm chế được cái động lòng đó hay không? Về lý thuyết chúng ta đều hiểu, ts của bố mẹ bố mẹ cho ai là quyền các cụ. Trên thực tế thì nếu chuyện chia chác không công bằng thường sẽ dẫn đến những trải nghiệm không vui, nhẹ thì anh em xa cách, nặng thì kiện cáo, đâm chém, giết chóc nhau chỉ vì vài m đất. Do đó với vai trò làm bố làm mẹ, cháu cố gắng công bằng nhất có thể. Với vai trò của con cái, nếu ông bà ko có mà chia thì cũng thôi, nhưng ông bà có nhưng chia không công bằng thì cũng cố gắng kiềm chế sân si, ko gây bất hòa nhưng nói thật, cũng ko thể vui vẻ như bình thường được. Giá trị tài sản là 1 phần, 1 phần là sự thương yêu, xem trọng đối với con cái không như lời bố mẹ thường nói, tao coi con trai cũng như con gái, đối xử công bằng... chẳng hạn. Nhiều khi bố mẹ chia xong nhưng con cái vẫn vui vẻ nhượng lại phần mình cho anh chị em vì những lí do nào đó, ví dụ nghèo hơn, yếu hơn, hoặc đơn giản là muốn như thế.
Nhà cháu F1.1 và F1.2 cách nhau 9 tuổi, khi mua bảo hiểm nhân thọ thì F1.1 đã sắp trưởng thành, F1.2 còn nhỏ tí. Lúc đó cháu nghĩ giờ chẳng may mình có vấn đề gì thì lúc đó F1.1 đã trưởng thành, F1.2 còn nhỏ quá, chưa đủ khả năng để tự lập, rõ là thiệt thòi hơn, do vậy, nếu tiền bảo hiểm chia cho em nhỏ hơn phần nhiều cũng là công bằng. Khi đó, cháu có nói chuyện với F1.1, bạn ấy cũng ko nói gì nhưng sau đó cháu nghĩ đi nghĩ lại, rồi lại vẫn để tên 2 đứa là người thụ hưởng, chỉ dặn dò là con lớn hơn, nói dại lỡ bố mẹ có mệnh hệ gì thì ts chia đôi, ts để lại chẳng biết có đủ để nuôi em không nhưng đó là sự công bằng, còn con có trách nhiệm nuôi dưỡng em học hành....
Dòng cuối của mợ nặng thế.

5491

Xe tải
Con cụ ấy Bính Thân chứ cụ ấy Bính Thân thì phụ mẫu viết di chúc gì giờ này nữa. Cụ ấy bé tuổi hơn nhiều cụ trên này.
Bính thân là 1956 nếu có con cũng tầm loanh quanh 45 tuổi rồi, làm ra TS đc thì ko lên đây hỏi làm gì... làm gì có tiêu chuẩn đúng và đủ cho tất cả mọi người, hoàn cảnh khác nhau cách giải quyết khác nhau.

vnvodoi

Xì hơi lốp
Suy cho cùng phương án của ông bà vẫn là hợp lý, hợp tình đỡ xáo trộn cuộc sống của ông bà và các con cháu nhất cụ nhỉ. Còn anh em sau này giúp đỡ nhau thêm chứ thực tế như trên mà bảo chia kiểu khác với các/bù thêm tiền thì em nghĩ nó ntn ấy!
Thực tế nó khắc nghiệt nhiều hơn đấy ạ !

Bỏ qua trường hợp cụ chủ xuất sắc sau này kiếm được nhiều, nhưng nếu năng lực nhàng nhàng thì khó.

Nghĩ cảnh ông anh mình nhờ tài sản thừa kế, cuộc sống ấm no sung sướng , con cái ăn chơi vô lo. Trong khi mình phải cày điên cuồng vì chỉ có cái nhà tập thể bé, lận đận, con cái không được sung sướng như nhà anh trai thì cũng buồn.

Các cụ cứ nhắc tình cảm anh em, thực tế xã hội hiện tại thì 1 năm anh em chắc gặp nhau vài bận giỗ tết, ăn cùng nhau bữa cơm . Vài cái lời tình cảm " anh em phải thương nhau" xong ai về nhà nấy thì có tác dụng gì với thực tế cuộc sống của cái đứa được chia ít hơn, và sau nghèo hơn đâu !

TorienT

Xe container
Nghĩ cảnh ông anh mình nhờ tài sản thừa kế, cuộc sống ấm no sung sướng , con cái ăn chơi vô lo. Trong khi mình phải cày điên cuồng vì chỉ có cái nhà tập thể bé, lận đận, con cái không được sung sướng như nhà anh trai thì cũng buồn.
Là do năng lực mình không đủ, do ý chí mình không mạnh mẽ, do mình không đủ nỗ lực chứ không phải do mình được thừa kế ít hơn.

Trạng thái
Thớt đang đóng