[Funland] Tham khảo ý kiến về phân chia tài sản trong di chúc

Trạng thái
Thớt đang đóng

TorienT

Xe container
Y bà già anh ngày trước. Anh phải đi từ nhà dặn thư ký với chủ đề cho bà chơi thoải mái vì cấm ko được nhưng không bao giờ nợ quá 1tr/tháng, không là stop. Thế mà bà đánh lô đề toàn ăn ra :))
Như này chi phí quá rẻ cho bài luyện trí não tuổi già.

CaptainMT

Xe buýt
Ôi vụ này phức tạp phết. Bao gia đình ae bất hoà vì chuyện bố mẹ cho ts ko hợp tình hợp lí. #:-s

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Như này chi phí quá rẻ cho bài luyện trí não tuổi già.
Ui các cụ già ở quê vẫn nghiện món này lắm. Về quê lắm lúc em cứ hỏi các cụ tình hình sức khỏe rồi lô đề cơ bạc ra sao, xong biếu các cụ 5 chục, 1 trăm bảo thế nay cụ phang con này - con kia cho chủ để nó sấp mặt luôn là các cụ cười típ mắt. Quý như bác Hồ =))=))=))

pham minh

Xe container
Khổ thật, nghèo tí méo có gì chia con cái nó lại đỡ lục đục. TS của bố mẹ chia không đều làm các con sống mất tình cảm.
Đó là 1 trong 4 cái tiêu chí được nhiều người mơ đấy cụ :
- sống khỏe
- chết nhanh
- ít của để dành
...... :D

pham minh

Xe container
Các cụ nhà chủ thớt ko có nghĩa vụ phải công bằng cụ ạ. Mà các cụ làm là hợp lý và gọn ghẽ nhất, ko phải bán gì.

Đất Tố Hữu ko nói đâu xa, 3 năm trước giá ở Geleximco còn có 30-35M/m2, thì lúc đó đất của anh trai (nếu cho cách đây 10 năm chỉ bằng 1 góc căn nhà trên phố - nhà trên phố dù là tập thể chưa bao h rẻ cụ ạ. 23 Bà triệu, căn hộ 20m2 tầng 5 từ năm 2007 đã có giá 800-900M rồi).

Chưa kể nhà xây trên đất đó là tiền ai, ai xây, anh cả về đó ở từ khi nào? Có phải lúc lập gia đình thì bố mẹ bảo ở đây chật, thôi con về đó cất nhà ở không, nếu vậy giá trị mảnh đất tại thời điểm đó là bn tiền, cùng thời điểm khi ông Bính Thân kia ở với bố mẹ, thì giá trị căn hộ là bnt tiền? Nếu thời điểm đó, đất ở Tố Hữu (2010, cả căn đất có nhà 4 tầng vừa xây 45m2 cách 1 nhà ra mặt đường Trung Văn giá chỉ có 2 tỉ thôi ạ). Thì thời điểm bố mẹ chuyển quyền sử dụng cho 2 đứa con 2 bds đó, chênh lệch tiền vậy cụ chủ đã đưa lại cho anh chưa?

Ông bà ở với cụ chủ có giúp gì ko, có phụ tiền chợ, trông con cho ko, có hỗ trợ kinh tế ko, ông anh cả thì sao? Chứ ví dụ ông bà lại chăm thêm 2 đứa ở nhà cụ chủ, thì phải cộng thêm tiền vào :D

Mọi thứ thay đổi nhanh lắm cụ ạ, ko đủ thông tin ko nói gì được đâu. Và sau hết thì cái tình còn ở lại.
Em hết rượu ko mời cụ chén rươu được

pham minh

Xe container
Em thì vẫn cho rằng tại thời điểm xác lập tài sản cho các con trong suy nghĩ của ông bà thì vẫn là thương chú út (cụ thớt) nhất và cho phần nhiều vì khả năng thời điểm ông bà mua mảnh đất cho ông con trưởng dưới Tố Hữu kia giá trị thấp hơn căn nhà ông bà đang ở cùng chú út rất nhiều. Chỉ là thời điểm lập di chúc hiện nay giá trị 2 BĐS này nó có sự thay đổi và đảo lộn thôi cụ ah ~o)
Em cũng thiên về trường hợp này

ThanhLong69

Xe tăng
Ôi vụ này phức tạp phết. Bao gia đình ae bất hoà vì chuyện bố mẹ cho ts ko hợp tình hợp lí. #:-s
Cơ bản là tham, một khi đã có máu tham thì chia kiểu gì cũng sẽ thấy không hợp ý, tài sản nó cũng nhiều thứ khác nhau chứ không như tiền nhưng cứ cho là chia được đều đi thì chưa chắc đã êm sẽ có người kể lể công trạng, vai vế . Chia khác thì tỵ nạnh ít nhiều, chung quy cũng do cách dạy con của các cụ thôi nên trước không dạy dỗ cẩn thận thì về sau gánh hậu quả.

Cuabeo

Xe Cứu Trợ
Chia chác bao giờ chả thế. Anh em dâu rể chỉ cần 1 người kém hiểu biết hoặc tham lam là sinh chuyện.

Xechaybangcom

Xe điện
Thế theo cụ trong hoàn cảnh cụ thớt ở đây ông bà đang ở với ai, ông bà gần gũi cụ thớt hay hay với anh cụ thớt, tại sao ông bà ở với cụ thớt nhưng lại cho cụ thớt 1/2 người khác?
Chúng ta đang bàn câu chuyện cụ thớt hỏi nên đừng đưa câu chuyện cá nhân của gia đình khác vào. Còn thực tế thì rất nhiều thành phần nói một đằng nhưng lại làm một nẻo...
Thông tin chủ thớt đưa cũng có hết đâu.
Giờ nghĩ tiếp nhé: chủ thớt ở với bố mẹ. Hàng ngày ông bà dậy sớm, cho cháu ăn rồi đưa đến lớp. Chiều đi đón về rồi nấu cho ăn.

Ông bà có từng đấy tài sản thì cũng không phải không có tiền. Có khi ông bà còn đang bao cấp hoặc chi trả phần lớn chi phí cho chủ thớt đó.

Những sự chăm sóc của ông bà cho gđ chủ thớt có khi nào ngồi nghĩ lại không, hay chỉ thấy cái sự bất công về giá trị.

Chị em mua cái nhà trong ngõ Tố Hữu, gần trường gì em quên mất cách đây 7 năm có 800 triệu diện tích 35m2.

Tony_Le

Xe container
Nick Cụ bính thân, cũng gần đất xa trời rồi. Lên đây hỏi bọn trẻ ranh, có cùng suy nghĩ và quan điểm khác rất nhiều so với tuổi của Cụ... nát thêm
Con cụ ấy Bính Thân chứ cụ ấy Bính Thân thì phụ mẫu viết di chúc gì giờ này nữa. Cụ ấy bé tuổi hơn nhiều cụ trên này.

thaorua2008

Xe tải
Cụ thơt bảo cho thế nào là quyền của ông bà, thế mà phân tích thiệt hại lọ chai.
Chồng e là con cả mà chả được chia tý nào, các cụ chia hết cho hai con giai út. Với e những cái này chỉ là phù phiếm, không phải của mình làm ra em chả quan tâm

Tứ thập

Xe tải
Theo di chúc thì phụ thuộc ý chí ng có di sản đẻ lại không chia đều như TK theo PL.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Các cụ xưa chia cho con theo từng thời điểm và điều kiện từng thời điểm nên rất khó mà đều được. Liên quan đến đất cát xã hội thay đổi chóng mặt lắm. Trước quê em có nhà ông con trưởng thì được hơn 200m2 nhà ông bà giữa làng ngon nhất, ông con thứ thì được mảnh hơn 400m2 đất giãn dân, cô út ế chồng thì cho ra riêng mua mảnh hơn 100m2 đất phẳng nhưng có cái ao hơn 4 sào đầu làng. Sau cô út lại lấy chồng, đất đấy sau mở đường giờ tiền đè chết người :))
Chia cùng thời điểm nhưng lệch nhau, lại nhầm ranh giới nữa. Thành ra quá phức tạp cụ ạ.

LinhNguyễn

Xe tăng
Câu chuyện này chắc còn nhiều khúc mắc bên trong. Quan điểm của em hiện giờ là con cái chăm chỉ làm ăn thì chia đều chả phân biệt trai gái gì cả, còn lười lao động , tệ nạn thì chả có gì hết.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Thường cha mẹ nào cũng thương các con, việc nuôi con lớn khôn và dạy bảo lên người đã vất vả cả đời rồi. Việc phân chia tài sản em nghĩ nên tôn trọng quyết định của các cụ chứ công bằng nó chỉ mang tính tương đối thôi, nếu so bì thì chả bao giờ thấy đều được vì mấy ai chia tiền đâu. Ví như bố mẹ có cái công ty hay nhà máy, nhà có đông con (2 trai, 2 gái) mà tuổi tác, học hành/năng lực của chúng khác nhau thì phải bán công ty hoặc nhà máy đấy lấy tiền chia đều cho các con ah ? Hoặc giả chia đều cổ phần cho các con cũng sẽ rất khó trong việc quản lý/điều hành. Đã tầm đó thì bố mẹ chắc không còn cổ hủ và lạc hậu nữa rồi ~o)

Tuoitan

Xe buýt
Nhà e đây các cụ ở với con thứ mà cũng cho anh cả nhiều hơn. Ông bà bảo hai anh em trả cho con gái một ít mà nhà ông anh còn k chịu kìa.

Timestay

[Tịch thu bằng lái]
Đọc các còm để ý các cụ sẽ thấy những ai mà tự lo đầy đủ cuộc sống của mình sẽ có quan điểm bố mẹ cho thế nào cũng được. Những ai còn đang vất vả lo hàng ngày sẽ có quan điểm đòi hỏi bố mẹ PHẢI chia cho mình không kém gì các anh chị em khác.
Trường hợp này em thấy các cụ chia là hợp lý anh em ai đang ở đâu thì các cụ cho luôn cái nhà đang ở.
Vật chất quyết định ý thức mà cụ.
Như em thì ko mảy may quan tâm đến việc chia của bố mẹ nhưng nếu cuộc sống em ko đc thành công thì biết đâu em cũng sẽ sân si như cụ chủ.

Trạng thái
Thớt đang đóng