[Funland] Tham khảo ý kiến về phân chia tài sản trong di chúc

Trạng thái
Thớt đang đóng

just for fun

Xe lăn
Quản điểm về công bằng là tốt mợ ah. Tuy nhiên phải đặt trong những điều kiện cụ thể mới tính đến sự công bằng hay ntn. Nhà em có 3 đứa con, em đều yêu thương chúng hết mực tuy nhiên tiền của em đầu tư cho 3 con cũng như sau này cho các con sẽ khác nhau chứ khó mà đồng đều được. Nhà thì đứa nào cũng sẽ có nhưng không giống nhau, tiền bố mẹ cho sao thì biết vậy và dạy các con phải chăm chỉ, chịu khó đi bằng chính đôi chân của mình. Con cái mỗi đưa mỗi tính, khả năng của chúng cũng khác nhau, nhiều đứa nó không có khả năng kinh doanh mà đổ tiền vào chỉ làm hỏng con thôi mợ ah ~o)
Về cơ bản cháu chỉ có thể nuôi nấng các con học hành đến lúc nào chúng nó chán học thì thôi, còn lại chắc ko có gì để chia mình còn sống cả, còn chết thì ts chia đôi. Cháu sợ nhất là vì vài cái xu mẻ của mình để lại mà gây họa

Chỉnh sửa cuối:

alceste

Xe điện
Về cơ bản thì chúng ta thường luôn miệng nói là con cái thương như nhau, nhưng mà trên thực tế thì không thể như nhau được, kiểu gì cũng có đứa thương hơn đứa kia. Nhưng về mặt ts thì nói chung không nên quá chênh lệch, hoặc là nói luôn như U nhà mợ, của mẹ hết! Hoặc là lúc chia phải có lời giải thích hợp lý (như là vì anh cả nên phải thờ cúng, vì anh phải phụng dưỡng bố mẹ, vì sức khỏe và tài năng của anh không bằng em vân vân và mây mây..) tại thời điểm chia ts cũng không quá chênh lệch, cỡ 10%-20% thì còn vui vẻ nhưng mà chênh 100% thì không buồn, ko lăn tăn thì mọi người cũng thánh thiện quá.
Một là chúng ta quá thiếu dữ liệu, mặc dù cụ Bất và 1 số cụ đã xây dựng lại tình huống giả định. Nên congo bằng hay ko công bằng phải đủ hết thông tin và bối cảnh mới kết luận được.Bố mẹ nào cũng thương con, và cũng đều muốn đứa thành đạt thì bù đắp, giúp đỡ hay san sẻ với đứa thiệt thòi.

Nên các cụ có giải thích hay giải thích hợp lý hay không, đã đưa ra chưa thì chỉ có cụ thớt biết thôi. Thời điểm chia tài sản (chuyển quyền sử dụng, nhưng em nghĩ cả gia đình đều ngầm hiểu là chia) cũng có phải bây h đâu, mà là 200x hay 201x cơ mà.

Với em thì phương án bố mẹ cụ ý đưa ra là công bằng, quan trọng là phương án này ko xáo trộn gì cả. Ai ở đâu vẫn ở nguyên đó. Và các cụ đều có cái lý các cụ, mà cũng có thể thời điểm anh cả ra riêng bố mẹ đã hỏi đứa nào muốn về đấy ở thì về đi, thì thằng út bảo thôi (cách đây 5++ năm, đất Tố hữu hem mấy tiền đâu, có khi chỉ 400-800M, nhà ko biết thằng nào xây nên ko kết luận được, nhưng theo em 90% ông anh xây, hoặc bố mẹ xây thì anh cũng phải sửa lại mới ở được).

Chẳng qua vì sau covid Tố Hữu tăng giá nó mới thành chuyện thôi.

just for fun

Xe lăn
Bố mẹ chủ thớt mà lập di chúc cách đây 10 năm thì có thể lập thớt này lại là người anh cả đấy.
Thế thì lỗi tại bố mẹ thôi, chia chác không đều làm ảnh hưởng đến tình cảm của các con. Còn các cụ thích chia như nào thì quyền các cụ, không care đến tình cảm anh em thì đành chịu chứ biết làm sao.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Về cơ bản cháu chỉ có thể nuôi nấng các con học hành đến lúc nào chúng nó chán học thì thôi, còn lại chắc ko có gì để chia mình còn sống cả, còn chết thì ts chia đôi. Cháu sợ nhất là vì vào cái xu mẻ của mình để lại mà gây họa
Con mình mình phải biết chứ mợ, tầm tuổi mình vì con cái là chính thôi chứ ăn tiêu gì nữa đâu. Có ít cho ít, có sao chia vậy mà không có gì thì chúng phải nuôi thôi :))

just for fun

Xe lăn
Một là chúng ta quá thiếu dữ liệu, mặc dù cụ Bất và 1 số cụ đã xây dựng lại tình huống giả định. Nên congo bằng hay ko công bằng phải đủ hết thông tin và bối cảnh mới kết luận được.Bố mẹ nào cũng thương con, và cũng đều muốn đứa thành đạt thì bù đắp, giúp đỡ hay san sẻ với đứa thiệt thòi.

Nên các cụ có giải thích hay giải thích hợp lý hay không, đã đưa ra chưa thì chỉ có cụ thớt biết thôi. Thời điểm chia tài sản (chuyển quyền sử dụng, nhưng em nghĩ cả gia đình đều ngầm hiểu là chia) cũng có phải bây h đâu, mà là 200x hay 201x cơ mà.

Với em thì phương án bố mẹ cụ ý đưa ra là công bằng, quan trọng là phương án này ko xáo trộn gì cả. Ai ở đâu vẫn ở nguyên đó. Và các cụ đều có cái lý các cụ, mà cũng có thể thời điểm anh cả ra riêng bố mẹ đã hỏi đứa nào muốn về đấy ở thì về đi, thì thằng út bảo thôi (cách đây 5++ năm, đất Tố hữu hem mấy tiền đâu, có khi chỉ 400-800M, nhà ko biết thằng nào xây nên ko kết luận được, nhưng theo em 90% ông anh xây, hoặc bố mẹ xây thì anh cũng phải sửa lại mới ở được).

Chẳng qua vì sau covid Tố Hữu tăng giá nó mới thành chuyện thôi.
he he, chuẩn bị đến tuổi lập di chúc nên cứ hóng thôi chứ chúng ta chẳng ai đủ dữ kiện cả.
Theo thông tin từ cụ thớt thì có mấy điểm:
1. Di chúc chuẩn bị lập (vào thời điểm này)
2. phụ huynh cụ thớt cũng không bàn bạc gì với con cái (ít nhất là ko bàn với cụ thớt) mà định quyết luôn.
3. Có khả năng ông anh trai biết thông tin về bản di chúc.
4. Các tài sản khác không thấy nhắc đến nên cháu cứ tạm coi là tài sản chia bao gồm 2 căn nhà 4 tỷ và 8 tỷ

baba77

Xe tăng
Thế thì lỗi tại bố mẹ thôi, chia chác không đều làm ảnh hưởng đến tình cảm của các con. Còn các cụ thích chia như nào thì quyền các cụ, không care đến tình cảm anh em thì đành chịu chứ biết làm sao.
Em thấy mọi người đều nhìn theo cách người em. Thử đóng vai bố mẹ họ xem, chỉ có người trong nhà mới có cái nhìn đúng hoàn cảnh mà người ngoài không thể biết. vậy ông bà bố mẹ chia của đầu có lý do cả. Nên mới có câu lọt xang xuống nia.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Chuyện này xảy ra rất nhiều ở quê em. Bắc Ninh là vùng đất gia trưởng, xưa các cụ ở quê trong đầu luôn nặng suy nghĩ con trưởng phải gánh vác trọng trách thờ cúng tổ tiên nên sẽ ở cùng ông bà và được thừa kế căn nhà của ông bà ở trong giữa làng. Các con thứ sẽ cho ra ở riêng và cho mảnh đất ở rìa hay đầu làng chả có vẹo gì. Thực tế hiện nay thì các mảnh đất cho các ông con thứ luôn có giá trị cao gấp nhiều lần mảnh đất của ông con trưởng đang ở cùng ông bà!
Nhà vợ em, đất chia cho các con trai, tiền vàng cho các cháu ngoại.
Chia lệch nên 2 bà dâu cũng gì ra phết, chưa giải quyết xong.

nhà Báo_đời

[Tịch thu bằng lái]
Ý cụ chủ thế thì theo em cụ từ chối nhận tài sản. Sau này đỡ mất công phải chăm sóc đi lại cho nhàn cái thân. Thế là xong.

TorienT

Xe container
Em tưởng mình phấn đấu văn minh là tôn trọng quyền "định đoạt tài sản" chứ ạ. Di chúc có từ thiện hết hay cho cô osin thì cũng là quyền của các cụ.

just for fun

Xe lăn
Em tưởng mình phấn đấu văn minh là tôn trọng quyền "định đoạt tài sản" chứ ạ. Di chúc có từ thiện hết hay cho cô osin thì cũng là quyền của các cụ.
thì vẫn tôn trọng còn gì, cụ chủ cũng chỉ trao đổi với bố mẹ mà ko được thì cũng thôi chứ cũng có hành động gì quá khích đâu

TorienT

Xe container
Làm bố mẹ Việt Nam khổ nhỉ. Thừa kế thì như châu Á mà nói chuyện chăm sóc khi về già con cháu toàn lôi chuyện nhà dưỡng lão cho nó văn minh.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nhà vợ em, đất chia cho các con trai, tiền vàng cho các cháu ngoại.
Chia lệch nên 2 bà dâu cũng gì ra phết, chưa giải quyết xong.
Các cụ xưa chia cho con theo từng thời điểm và điều kiện từng thời điểm nên rất khó mà đều được. Liên quan đến đất cát xã hội thay đổi chóng mặt lắm. Trước quê em có nhà ông con trưởng thì được hơn 200m2 nhà ông bà giữa làng ngon nhất, ông con thứ thì được mảnh hơn 400m2 đất giãn dân, cô út ế chồng thì cho ra riêng mua mảnh hơn 100m2 đất phẳng nhưng có cái ao hơn 4 sào đầu làng. Sau cô út lại lấy chồng, đất đấy sau mở đường giờ tiền đè chết người :))

ThanhLong69

Xe tăng
Đọc các còm để ý các cụ sẽ thấy những ai mà tự lo đầy đủ cuộc sống của mình sẽ có quan điểm bố mẹ cho thế nào cũng được. Những ai còn đang vất vả lo hàng ngày sẽ có quan điểm đòi hỏi bố mẹ PHẢI chia cho mình không kém gì các anh chị em khác.
Trường hợp này em thấy các cụ chia là hợp lý anh em ai đang ở đâu thì các cụ cho luôn cái nhà đang ở.

Chỉnh sửa cuối:

Hieumos

Xe container
Các cụ xưa chia cho con theo từng thời điểm và điều kiện từng thời điểm nên rất khó mà đều được. Liên quan đến đất cát xã hội thay đổi chóng mặt lắm. Trước quê em có nhà ông con trưởng thì được hơn 200m2 nhà ông bà giữa làng ngon nhất, ông con thứ thì được mảnh hơn 400m2 đất giãn dân, cô út ế chồng thì cho ra riêng mua mảnh hơn 100m2 đất phẳng nhưng có cái ao hơn 4 sào đầu làng. Sau cô út lại lấy chồng, đất đấy sau mở đường giờ tiền đè chết người :))
Đúng như trường hợp chủ thớt.

Trước bố mẹ cho ông cả mảnh ở Tố Hữu, thời hoang vu hẻo lánh, đường xá hạ tầng chưa đầy đủ thì ông em không ý kiến gì.

Đến khi các cụ lập di chúc, chẳng qua là pháp lý hóa cái đang ở thực tế thôi thì lại đòi chênh lệch địa tô.

TorienT

Xe container
Em còn biết nhà bán nhà được 40 tỉ chia cho con trưởng 35 tỉ, con giai thứ 2 tỉ, mỗi con gái 500tr cơ. Sau con trường cư xử tệ với mẹ quá con gái xót phải mang về chăm :D Tài sản huyết thống lúc nào nó cũng phức tạp.

TorienT

Xe container
E nghĩ các cụ chia theo hiện trạng tức là ai ở đâu sẽ được chia phần ở đó. Chắc lúc anh cả ra riêng thì chia cho miếng ở Tố Hữu (giả định là lúc đó giá không cao).

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Đúng như trường hợp chủ thớt.

Trước bố mẹ cho ông cả mảnh ở Tố Hữu, thời hoang vu hẻo lánh, đường xá hạ tầng chưa đầy đủ thì ông em không ý kiến gì.

Đến khi các cụ lập di chúc, chẳng qua là pháp lý hóa cái đang ở thực tế thôi thì lại đòi chênh lệch địa tô.
Cái mảnh hơn 100m2 với hơn 4 sào ao đấy chủ yếu là do bà dâu cả bỏ tiền ra mua để tống khứ bà cô em chồng ế sưng ra khỏi nhà cơ mới đau. Giờ tính ra bác trưởng quá thiệt, đúng là đời chả biết đâu mà nần :))

Thành Thị 1

Xe điện
Bm ở cùng cụ chủ, và mọi việc cụ chủ lo nhé
mợ có chắc cụ chủ lo mọi việc ko???? Còn nếu hiểu mọi việc là "chăm sóc bố mẹ khi ốm, và lau chùi bàn thờ sau này" thì mọi việc nó bé quá mợ ah.
mợ đọc nghe có phải là người như vậy ko?

Thành Thị 1

Xe điện
Bố mẹ chủ thớt mà lập di chúc cách đây 10 năm thì có thể lập thớt này lại là người anh cả đấy.
cái đường Tố Hữu này e ko lạ gì, trước 2010 toàn phải đi vào cái đường mương cạnh Greenbay bây h, rồi lội qua cái đường Lương Thế Vinh mới tới đc chỗ cần tới.

Trạng thái
Thớt đang đóng