[Funland] Tham khảo ý kiến về phân chia tài sản trong di chúc

Trạng thái
Thớt đang đóng

jazzzzz

Xe lăn
Quan điểm của em thì con cái trên 18 nên tự kiếm tiền lo cho mình và gia đình và nên nghĩ đến việc báo hiếu bố mẹ chứ đừng trông vào tài sản của bố mẹ mà đòi hỏi. Bố mẹ có để lại cho mình dù nhiều hay ít cũng nên mừng và biết ơn. Bố mẹ cụ nói đúng, anh em lọt sàng xuống nia, nếu cụ thực sự yêu quý anh mình thì cũng mừng cho anh, còn phần mình hãy cố gắng hơn. Chúc cụ và gia đình luôn hòa thuận vui vẻ.
Nghĩ đc vậy thì đã k có thớt này.

Ranfer

Xe buýt
1. Nguyên tắc chỉ có khi cả Hai Ông bà mất đi di chúc mới có hiệu lực => rất lâu nữa Cụ chủ thớt mới hy vọng có gì đó. Có khi lúc đó Cụ lại giàu rồi, không ( ít ) cần như bây giờ = > nên quên đi, đến lúc đó có coi như lộc trời cho.

2. Vì thế nên tôi về sau cũng không cho ai biết di chúc của mình ( Tây nhiều trường hợp thế ) , anh em ruột đỡ bất hòa. Nhiều khi không do ruột thịt mà lại dâu rể là nguyên nhân.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em chưa cần nói đến việc chia tài sản cho con cái ntn, ngay chúng ta ở đây thôi ai cũng có con cái. Các cụ/mợ đầu tư học hành cho con cái có đều như nhau không ? hay dựa trên tính cách và khả năng của con cái ? :))

XSim

Xe container
Thực ra trong vụ này thì khi cha mẹ cho hai anh em ở hai nhà ổn định cả hàng chục năm thì đã ngầm hiểu là đấy là nhà ông bà cho rồi. Giờ ông bà có muốn đổi ý cũng khó vì cả hai đang ở ổn định rồi, cụ chủ có dám đuổi cả anh chị và các cháu ra khỏi nhà không?

Ngày xưa khi anh ra riêng mạn Tố Hữu cụ chủ cũng đã hiểu là gần như bố mẹ chia cho anh rồi, cụ không ý kiến vì lúc đó giá nhà còn rẻ. Nay lại ấm ức thì nó không phải đạo lắm.

Giờ chỉ còn mỗi cách là bố mẹ có ts khác thì bù cho cụ chủ hoặc anh cả có chút lại quả cho cụ thôi nhưng khả năng này em đoán là không dễ vì có vẻ hai anh em cụ cũng không dư dả lắm. Bảo anh vay nợ thì chắc anh không muốn rồi. Thực ra như em người ngoài thấy thì bố mẹ chia vậy cũng hợp lý rồi, cụ chủ nên bằng lòng với điều đó. Còn nếu vẫn chưa thông thì cả nhà nên ngồi với nhau mà tìm tiếng nói chung. Chỉ vì cái chênh lệch do thị trường mà anh em bất hòa, cụ chủ thành bất hiếu thì quá là không đáng.

Con người bất hạnh rất nhiều khi vì cái tham sân si không hợp lý.

holland

Xe tăng
Cháu phúc đáp ý của cụ:
1. Ổng trưởng ở riêng và việc thờ cúng hiện tại ông, bà cháu đang làm. Ông ấy không phải làm gì.
2. Ông bà đang ở với cháu
3. Việc tái định cư là chuyện tương lai không ai tính được, hiện tại cháu đang ở nhà tập thể xuống cấp. Giá hiện tại là bán lấy suất sau này tái định cư chứ thực tế thì không được như vậy. Nó chỉ có giá khi là căn hộ mới
4. Hoàn cảnh gia đình như nhau.
Ông trưởng đang ở căn nhà được chia hả cụ? Nếu thế chắc các cụ ngại bắt ông ấy rời/bán nhà đi để chia đều.
Nói chung nên chia đều cho 2 ae hết mức có thể hoặc ông anh đưa thêm tiền cho em. Thời nay cúng giỗ góp chung chứ có phải dồn cho trưởng hết đâu. Quyền lợi nghĩa vụ ngang nhau.

badman1

Xe tải
Xin ý kiến các cụ về di chúc:
Các cụ nhà cháu hôm qua có dự định đi làm di chúc, nội dung có đề cập đến việc di chúc lại 02 căn nhà cho 02 ông con trai hiện đang ở. Cụ thể: cho ông anh Cả căn nhà mặt đất 6 tầng ở Tố Hữu (giá tính nhanh khoảng 8 tỷ); Cho cháu căn nhà tập thể cũ trong phố cổ, tương lai sẽ chỗ này sẽ đập đi xây mới nhưng chưa biết khi nào (giá tạm tính 4 tỷ). Sau khi cháu biết nội dung có trao đổi với ông bà rằng cho ai như nào là quyền của ông bà, tuy nhiên con cái trong nhà cũng nên công bằng chứ không bên trọng bên khinh như vậy. Cháu có hỏi là ông anh Cả có biết việc này không và cháu cũng thừa biết là ông ấy biết nhưng vờ như không biết. Nếu sự chênh lệch giá trị 02 căn nhà không lớn thì cháu không có ý kiến gì nhưng ở đây là gấp đôi. Hơn nữa, sau này khi căn nhà tập thể cháu đang ở bị đập đi, cháu có 01 suất định cư tại đó thì phải bỏ tiền ra mua thêm diện tích (Diện tích mới 90met, trong đó có 60m trả lại cũ và mua thêm 30m mua thêm tính ra cũng phải 2 tỷ 5) như vậy cháu bị thiệt gấp đôi. Cháu đề nghị ông bà nên suy nghĩ lại nhưng ông Bà vẫn bảo lưu ý kiến như trên và cho rằng anh em lọt sàng xuống nia đi đâu mà thiệt.
Vậy theo cccm giải quyết trường hợp này như nào là hợp tình hợp lý không mất lòng trong gia đình.
View attachment 8295250
Nguyên tắc bố mẹ chẳng phải thừa kế cho chúng ta gì cả. Nuôi đến 18 hoặc 22 là quá đủ rồi cụ ạ. Còn may mắn bố mẹ cho, mà trc khi cho tôi đoán bme cụ cũng nghĩ nhiều lắm rồi...nên cho được bao nhiêu cũng là may mắn, là vui cụ ạ. ...

The Tank

Xe điện
Bố mẹ chủ thớt mà lập di chúc cách đây 10 năm thì có thể lập thớt này lại là người anh cả đấy.
Giờ các cụ học đc kinh nghiệm rồi nhỉ! Nếu có nhiều mảnh đất ở vị trí khác nhau, giá cả tăng khác nhau, thì căn ke lập di chúc lúc chúng nó tương đương giá trị nhau. Sau cấm cãi! :D

alceste

Xe điện
Ông trưởng đang ở căn nhà được chia hả cụ? Nếu thế chắc các cụ ngại bắt ông ấy rời/bán nhà đi để chia đều.
Nói chung nên chia đều cho 2 ae hết mức có thể hoặc ông anh đưa thêm tiền cho em. Thời nay cúng giỗ góp chung chứ có phải dồn cho trưởng hết đâu. Quyền lợi nghĩa vụ ngang nhau.
Toàn nói nghĩa vụ quyền lợi ngang nhau , nhưng lúc làm có mấy nhà con út đến làm từ đầu đến cuối hay cũng chỉ lượn như cá cảnh đến bữa đến ăn thôi :)
H đòi tiền thì lúc anh sang đó, cất nhà ở, ông em có trả anh đồng nào không vì lúc đó giá đất chắc chắn thấp hơn h nhiều, chưa kể có khi tiền xây nhà nữa.
Chia đều hết mức có thể thì chỉ có bán hết did, các cụ ở đâu thì ở còn con cái chia ngang tiền, mà thế thì người đời ai cũng cười chê đó.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Toàn nói nghĩa vụ quyền lợi ngang nhau , nhưng lúc làm có mấy nhà con út đến làm từ đầu đến cuối hay cũng chỉ lượn như cá cảnh đến bữa đến ăn thôi :)
H đòi tiền thì lúc anh sang đó, cất nhà ở, ông em có trả anh đồng nào không vì lúc đó giá đất chắc chắn thấp hơn h nhiều, chưa kể có khi tiền xây nhà nữa.
Chia đều hết mức có thể thì chỉ có bán hết did, các cụ ở đâu thì ở còn con cái chia ngang tiền, mà thế thì người đời ai cũng cười chê đó.
Đến 5 ngón tay của mình còn có ngón dài - ngón ngắn, mỗi ngón một việc nặng - nhẹ khác nhau. Ngón áp út thì sướng nhàn tênh lại được quấn vàng bạc quanh mình, trong khi ngón giữa và ngón trỏ lại rất vất vả, thường xuyên phải làm việc trong môi trường độc hại. Không biết các ngón chúng có ganh tỵ đòi hỏi công bằng với nhau không cụ nhỉ :))

Chỉnh sửa cuối:

nhà Báo_đời

[Tịch thu bằng lái]
Đầu năm 2009 đất dự án Khu đô thị Văn Khê có 9tr/m2, Khu đô thị Simco Sông Đà có 1,35 tỷ/căn (82,5m2 + nhà thô 4 tầng), đất dịch vụ Vạn Phúc, La Khê (dộc bún 1, dọc bún 2), Cổng Đồng, Giếng Sen, Cửa Phủ, Bờ Hội, ... chưa bốc thăm mua suất có 300-600tr/lô, đất đấu giá Vạn phúc có 21,5 - 31,5 tr/m2 (mặt đường to). Còn đất trong dân dưới Đại Mỗ rẻ bèo cụ ah
Thời đấy căn hộ trên phố vài tỷ chứ chả chơi. Lúc đó ông em ở với ông bà nên mới được ưu ái lấy căn nhà phố. Giờ đô thị hoá lên, đất Tố Hữu lên giá thì ông em lại kỳ kèo thêm.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Thời đấy căn hộ trên phố vài tỷ chứ chả chơi. Lúc đó ông em ở với ông bà nên mới được ưu ái lấy căn nhà phố. Giờ đô thị hoá lên, đất Tố Hữu lên giá thì ông em lại kỳ kèo thêm.
Vâng có thể là như vậy. Em cũng không phê phán chủ thớt gì cả, thắc mắc và đòi hỏi của cụ ấy tại thời điểm này cũng không có gì là sai cả. Phải thực sự là người trong cuộc, nhìn nhận sự việc theo nguồn gốc, xuất sứ của vấn đề mới có đánh giá đúng được. Hơn nữa phải tôn trọng quyết định của bố mẹ, đừng làm các cụ buồn vì em nghĩ các cụ đã tính toán/cân nhắc kỹ rồi!

thudoll88

Xe tăng
Ông anh ko có tiền đưa thêm ấy chứ

CaptainMT

Xe buýt
Đến 5 ngón tay của mình còn có ngón dài - ngón ngắn, mỗi ngón một việc nặng - nhẹ khác nhau. Ngón áp út thì sướng nhàn tênh lại được quấn vàng bạc quanh mình, trong khi ngón giữa và ngón trỏ lại rất vất vả, thường xuyên phải làm việc trong môi trường độc hại. Không biết các ngón chúng có ganh tỵ đòi hỏi công bằng với nhau không cụ nhỉ :))
Không biết em có hiểu đúng cái ý “môi trường độc hại” của cụ ko nữa. :D

X0000

Xe điện
Nghe chuyện của mợ đúng là em thấy một góc nhìn khác của cuộc sống thật.
Chuyện bình thường thôi cụ, nhà mợ ấy ở Nghệ An và bố mẹ cố :) mãi mới có được một thằng, mà cụ biết dân NA-HT và nói chung là miền trung gia trưởng như thế nào rồi.

my.eb

Xe điện
Về cơ bản thì chúng ta thường luôn miệng nói là con cái thương như nhau, nhưng mà trên thực tế thì không thể như nhau được, kiểu gì cũng có đứa thương hơn đứa kia. Nhưng về mặt ts thì nói chung không nên quá chênh lệch, hoặc là nói luôn như U nhà mợ, của mẹ hết! Hoặc là lúc chia phải có lời giải thích hợp lý (như là vì anh cả nên phải thờ cúng, vì anh phải phụng dưỡng bố mẹ, vì sức khỏe và tài năng của anh không bằng em vân vân và mây mây..) tại thời điểm chia ts cũng không quá chênh lệch, cỡ 10%-20% thì còn vui vẻ nhưng mà chênh 100% thì không buồn, ko lăn tăn thì mọi người cũng thánh thiện quá.
Cái này em tranh luận riêng với mợ Just tý nhé,
Tất cả những gì mợ giả định từ còm trước đến còm này, là những gì em đang đối diện thực tế. Thực sự em là út, lại là gái, bố mẹ em thì truyền thống nên 3/4 để cho con cả, đất cát giờ cũng có giá nhiều củ chứ ko phải ít. Còn 1/4 cho mấy chị em gái với danh nghĩa hương hoa. Trong các gia đình thì em là đứa hoàn cảnh nhất, còn lại, em nói thật là tìm con cái ở cho hết số nhà các bác hiện có còn chưa tìm ra. Ấy thế mà chính em là người duy nhất nói rằng con thế nào cũng được, rất thật luôn ko màu mè, còn lại các thành viên đều tranh luận theo hướng con nào cũng là con, phải công bằng =((
Quan điểm của em, là con gái bước chân đi lấy chồng thì sẽ ko bao giờ về lại đất của bố mẹ mình sinh sống, còn đã là của hương hoả thì ko bao giờ bán lấy tiền. Vậy ở ko ở, bán ko bán, vậy lấy để làm gì?
Em ko thánh thiện gì đâu vẫn hùng hục quay quắt cày cuốc kiếm cơm hàng ngày. Lo chi trả các khoàn đầu tháng chóng mặt dựng tóc, nhưng em vẫn kiên định với đất đai của bố mẹ cho là như vậy đấy.

Chỉnh sửa cuối:

phuctapboiphan

Xe tải
Theo pháp luật dân sự của mình thì tài sản thuộc quyền sở hữu của bố mẹ cụ thì các cụ ấy được quyền định đoạt.Việc họ lập di chúc là thực hiện quyền định đoạt của mình,họ cho ai,bao nhiêu là quyền của họ,không bắt buộc phải ai cũng cho hoặc cho bằng nhau,trừ một số trường hợp đặc biệt như:con vị thành niên,con bị thần kinh,người có thể chất phụ thuộc không tự nuôi bản thân (hàng thừa kế thứ nhất ) Trước kia dân mình rất ít làm di chúc để lại nên khi có bất đồng phải mang ra tòa án giải quyết chia thừa kế theo pháp luât.Về nguyên tắc thì hàng thừa kế thứ nhất (con cái cha mẹ) trai gái ,trưởng thứ thừa kế ngang nhau và bằng nhau,sau đó xem xét đến công sức đống góp vào khối tài sản đó,công trông nom duy trì tồn tại của người quản lý,công trông nom phụng dưỡng cha mẹ,cả phần dành cho việc thờ cúng nữa.
Tât nhiên là lấy tổng tài sản trừ đi mấy cái công kia rồi chia thừa kế cho các đông thừa kế,còn ai có công gì thì trả phần công ấy cho họ.Rồi kiện đử 3 cấp xét xử,xong rồi thi hành án ,ấy là xử giỏi chứ dốt mà bị hủy đi làm lại từ đầu thì tốn công tốn của lắm, lại án phí thừa kế thu cho nhà nước cao lắm 5% đó..
Vì vậy khi có thể được thì các cụ nên cho ai thì sang tên người đó luôn,hoặc không được thì lập di chúc rõ ràng,có công chứng để các con sau đó cứ thực hiện.
Trường hợp của cụ chủ thì theo cháu ,nếu bố mẹ có điều kiện thì cụ cứ trao đổi xin thêm,còn bố mẹ không có thì thôi,các cụ cho sao thì xin vậy,có cho là quí rồi,vì có khi bố mẹ cụ ốm đau có khi cụ lại chẳng tiếc cái gì mà lo cho bố mẹ ấy chứ.
Việc các cụ cho không đều nhau,đôi khi mình không hiểu nhưng các cụ có cái lý của các cụ đó,bởi tâm tư của người Việt nam mình là nặng về con trương để nối dõi tông đường,thờ cúng (việc dành riêng một phần thờ cúng này được luật thừa kế ghi nhận).Cũng có khi nó là hai cái nhà không phải là cái bánh để bẻ chia, cũng không phải là giao trách nhiệm trông nom cha mẹ cho anh trai của cụ mà được nhà to đâu,vậy cụ cứ vui vẻ chấp nhận để cha mẹ được vui,sống thêm với mình,các con mình nó cũng thêm yêu quí ông bà cha mẹ cụ ạ.

Mr Chun

Xe tăng
Phức tạp rồi đây, có thì không sao, k có lại mất anh mất em mất hết tình cảm.
Đầu năm nay bố mẹ em cũng nói chuyện chia đất cát ở quê, ông anh cả thì em biết hóng từng ngày. Còn bản thân em thì kệ, em chả quan tâm. Em ở trên này nhà cửa có rổi em k để ý lắm.
Rổi bỗng một hôm chị gái gọi điện khóc lóc là ông anh trai xuống làm loạn lên, blu bloa chửi bới đòi chia đất. Em nghĩ bụng, thôi xong rổi, vớt mứt ra rồi.
Sáng sau em tức tốc về quê thì kết quả thế này: chỗ nhà bố mẹ em đang ở là 30m mặt đường, ngày xưa cách đây 20 năm, ông bà bảo cho ạh zai em 1/2 xây nhà ở cạnh bố mẹ, nhưng ông anh zai k chịu, đòi mảnh ở trên khu mới. Ok bố mẹ em chiều cho mảnh trên khu mới. Dưới đây thì em và hai chị vẫn ở rồi các chị đi lấy ck, em thì ra hà nội học lấy vk ở ngoài này tự lập 100% ngoài ra bố mẹ việc lớn việc nhỏ gđ tay em lo hết, cái nhà cũ 2016 em cũng bỏ đi xây lại cho ông bà. Giờ đất đai đắt lên, ông anh trai đòi xin 1 nửa cái 30m mặt tiền, nhưng bố mẹ em k cho, nh ông viện đất hương hoả ông là con zai ông phải được. Còn con gái lấy ck cút. Không phận sự.
Bố mẹ em thì muốn cho hai chị chung 1 mảnh 5 mét và cho thêm anh ấy một mảnh 5 mét, em thấy rất ủng hộ và đồng tình vì hai chị cũng là con. Em còn bảo con chẳng về ở, nhưng hai chị 5m hơi ít, bố mẹ cho thêm 2 chị 2m nứa là 7m. Còn của con 18 m, đủ thoải mái sau con đi về thờ cúng gia tiên. Nhưng ông anh trai k chịu và làm loạn.
Cuối cùng ông bà sang tên hết cho em, dặn sau cho các chị và con zai ông ấy, bố mẹ dành niềm tin cho con, tao chỉ tin mày thôi. Em cũng làm cái cam kết cho mặt hai chị và bố mẹ sẽ có trách nhiệm chuyển cho hai chị 7m khi hai chị yêu cầu, hoặc ngay giờ chuyển cho hai chị 1.5 tỉ. và con zai ông anh cả 5m khi cháu đủ 18 tuổi.
Bên ngoại em nhà có hai anh em, vk em là em, ông bà có 1 cái nhà, hai vk ck lúc nào cũng suy nghĩ nó là của bác zai, bác chưa có nhà, còn khó khăn. Không quan tâm, k để ý. Vô tư đi
Quan điểm của em, cái gì tự mình làm ra mới là cái của mình, mình tự hưởng, mình hp vì điều đó. Bố mẹ em rất tự hào vì lúc nào cũng nói, đấy nó là út, tao thì già yếu k có gì cho nó, tay không lập nghiệp rồi cũng ổn, lo đc cho cả gđ. Em sẽ giữ đất đai ở quê, xung quanh ai bán em còn mua thêm, sau làm nhà thờ, nơi chốn đi về cho đại gia đình, cháu chắt….

Chỉnh sửa cuối:

phuongmit

Xe cút kít
Khó nhất là xác định giá trị vì mỗi thời mỗi khác. Cách đây 15 năm cho về Tố Hữu các thêm tiền có khi còn chạy ném guốc đi í chứ k đùa, khi đó ở phố tuy tập thể như vẫn like a boss chứ nhìn gì về vành đai. Nhà e có mỗi e, đợt gần đây bố mẹ e chuyển tập thể lên chung cư, lúc làm thủ tục bà bảo thôi vào tên e luôn sau này đằng nào chả thế. E từ chối luôn, bảo nhà của ông bà giờ ông bà ở thì phải tên ông bà, sau này là việc tương lai. Nói mãi ông bà nhà e mới nghe, e còn nói đùa giờ tên con, mai kia làm ăn bết quá cắm bank thì ông bà ra đường à :))

Mr Chun

Xe tăng
Còn việc của cụ chủ em nghĩ ông bà cũng cân lên đặt xuống, có tính toán rồi, chắc cũng cân đặt cả rồi. Đừng làm căng, bố mẹ già rồi, giờ căng thẳng ông bà khổ nhất. Sống được mấy nữa đâu, sau không còn bố mẹ có muốn quay lại cũng chả được.
Thôi thì hoa thơm, trái ngọt, ba mẹ cho sao hưởng vậy. Có khi ông bà thấy cụ thoải mái, giờ còn khoẻ, sau già yếu lại dúi riêng cho cái sổ tk thì cũng chả biết được, người già cẩn thận lắm.
Ông anh em đây nè, nhà hai con gái cho mỗi đứa cái nhà trc rồi, tưởng ông k còn gì vì ông tằn tiện lắm. Đùng cái ông biết ông yếu, ông dí cho mỗi đứa một cái sổ tk gần chục củ.

Trạng thái
Thớt đang đóng