[Funland] Tham khảo ý kiến các vụ về việc xây nhà thờ tổ ở quê

-E thấy việc xây nhà thờ họ của 1 dòng tộc thì ko vđ gì, từ thời pk xa xưa cũng đã có rồi, nhưng giờ thì mỗi 1 chi 1 nhánh con con cũng bày vẽ làm 1 nhà thờ họ. Rồi ô nào làm to to tý hay có tiền thì lại làm cho riêng nhà mình 1 cái nữa...Mà xây nhà thờ họ theo kiểu đồng bằng Bắc bộ thì nó phải đc làm 1 cách cẩn thận, ko cần quá tốn kém nhưng nếu đc tk và tc 1 cách nghiêm túc thì nó sẽ đẹp, nhưng giờ thì nó như hàng chợ, nhiều cái rõ đắt tiền nhưng quê mùa và kệch cỡm...Nói chung là e thấy nó là 1 sự lãng phí, là gánh nặng của xh, chả khác gì cái việc đua nhau xây mộ rõ to ngày trc cả?
Gánh nặng gia đình cụ ạ. Nhiều gia đình cũng khó khăn, cũng phải cố chứ cái kiểu họ hàng xa lánh thì khôt lắm. Nhưng lại cứ bổ đầu, bổ đinh còn tạm đây bổ cả khẩu theo đinh mới nặng.

Vulcan V70

Xe trâu
-Có lẽ các bác có quê thì có nhu cầu về cái này, chứ e quê nội với quê ngoại ngày xưa nó là ngoại thành HN, giờ quê nội nó lên quận rồi, làm gì còn đất nữa mà xây? Nhà bà ngoại thì có cái nhà trên phố cổ để đặt cái bàn thờ, còn nhà nội thì thoát ly mất gốc lâu rồi, e cũng chỉ giữ đc cái nhà ở phố cũ để đặt bàn thờ thôi. E là trưởng họ nên cũng đang tính mua mảnh đất gần HN, xây 1 cái nhà thờ nho nhỏ, sau mang hết lọ tro của các cụ từ ô bà trở xuống về chôn hoặc đặt trên hốc tường có gắn bia đá bên ngoài, chứ cứ mang lên các Công viên Nghĩa Trang như Thiên Đức, Lạc Hồng Viên hay Vĩnh Hằng...nó xa xôi quá, tuy nó cũng đẹp và văn minh nhưng 1 năm chỉ đi đc có 1 lần thì lạnh lẽo quá?
Vầng, đúng là các bác ở trên phố thì cũng khó duy trì việc họ hàng, thờ cúng Tổ tiên theo phong tục, truyền thống như bọn cháu ở quê. ở quê việc gắn kết cộng đồng làng xã, dòng tộc... có điều kiện hơn.
Họ ngoại nhà cháu gốc ở Hạ Đoạn HP , cụ Tổ về Nam Định khai hoang lập ấp đến nay hơn 500 năm, con cháu hậu duệ 2 nơi mỗi năm vào ngày giỗ Tổ đều qua lại chiêm bái, lễ Tổ.

RAVA

Xe ba gác
Vầng, đúng là các bác ở trên phố thì cũng khó duy trì việc họ hàng, thờ cúng Tổ tiên theo phong tục, truyền thống như bọn cháu ở quê. ở quê việc gắn kết cộng đồng làng xã, dòng tộc... có điều kiện hơn.
Họ ngoại nhà cháu gốc ở Hạ Đoạn HP , cụ Tổ về Nam Định khai hoang lập ấp đến nay hơn 500 năm, con cháu hậu duệ 2 nơi mỗi năm vào ngày giỗ Tổ đều qua lại chiêm bái, lễ Tổ.
-Hồi e mới đi làm ô sếp e quê Hải Minh, Hải Hậu, NĐ nên trong đơn vị hầu hết là dân NĐ, sau này quân e cũng vậy. Trc e nằm ở đất NĐ 2 năm 2002-03 xây cái sân Chùa Cuối đấy ợ? :))

Vulcan V70

Xe trâu
-Hồi e mới đi làm ô sếp e quê Hải Minh, Hải Hậu, NĐ nên trong đơn vị hầu hết là dân NĐ, sau này quân e cũng vậy. Trc e nằm ở đất NĐ 2 năm 2002-03 xây cái sân Chùa Cuối đấy ợ? :))
Hải Minh , HH nổi tiếng làm đồ gỗ đấy Cụ.
Trước đây chủ yếu làm sập, tủ chè, trường kỷ, đồ thờ. Những năm gần đây nhiều DN trẻ đầu tư làm nội thất cao cấp, nhiều cụ tuổi dưới 30 có cơ ngơi hàng trăm tỷ. Rất đáng nể.
Eim không phải người Hải Hậu nên không quảng cáo cho Hải Minh đâu nhé.
:P

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Em thấy các vùng quê miền bắc miền trung có phong trào xây nhà thờ, ngoài nhà thờ họ ra (là cần thiết) nhưng các chi, các nhánh, các cành ... Cũng đua nhau xây nhà thờ, mỗi năm được dăm bà lần tụ họp, cúng bái, còn lại đóng cửa hoặc gây ra nhiều khúc mắc về việc trông coi, phát sinh chi phí ...
Ngoài ra một số ngài tướng tá quân đội, công an, người thành đạt thoát ly cũng về kêu gọi xây nhà thờ cho hoành tráng, nở mặt với hàng xóm và các nhánh cành khác ...
Trong khi đất ở, đất canh tác càng ngày càng thu hẹp.
Em thấy đây là việc gây lãng phí nguồn lực xã hội rất lớn.
Em trẻ người, hiểu biết chưa đầy đủ, nên xin ý kiến các cụ để có góc nhìn đầy đủ hơn.
Cụ làm ra tiền để làm gì?

Nhà thờ tổ thì xây ở đất canh tác á?

endz

Xe buýt
Cụ thớt xem có ai lấy đất canh tác xây nhà thờ ko? Nhà thờ là người ta làm trên nền đất hương hoả từ nhiều đời để lại.
Cụ ko thích việc họ mạc thì cứ lờ đi là xong, chứ cụ ko cần lo cho đất canh tác của cả nước thế đâu.
Nói cụ đừng dỗi, họ nhà em những người suy nghĩ như cụ mỗi lần về đám họ toàn lầm lũi ngồi ăn một mình có ai đến chúc rượu đâu mà.
Cụ làm ơn cho hỏi. Nhà thờ họ của mấy ông to to sau này là đất hương hoả nhiều đời của nhà họ hay là cậy tiền cậy quyền để quy hoạch thành của họ vậy!?
Tương lai sẽ còn nhiều và rất nhiều những kiểu nhà thờ như thế! Và của ông sau sẽ to hơn, hoành tráng hơn ông trước. Bản chất tộc mình là thế. Khỏi cần cãi b-)

PS. Họ nhà cụ sao đối xử với nhau tệ thế? Nhà có đám mà nỡ bắt người ta đến để hạ nhục thế à? Bản thân cụ là người hiếu đễ, có chữ (có vẻ thế vì thấy nhiệt tình của cụ trong việc xây nhà thờ họ (!)...), cụ có thấy sung sướng hể hả ko !?

TUCSON9389

Xe điện
Em ủng hộ việc xây nhà thờ họ; còn chi hoặc cấp gia đình thì ko ủng hộ
Cái nhà thờ họ nhà em mới chán làm sao. ông trưởng họ năm nay cũng gần 80 rồi, có 3 thằng con cũng đã phương trưởng rồi và ko ở đó nên giờ nhà thờ họ nhà em ở trong một cái nhà cấp 4 xây từ những năm 70 hoặc đầu 80 gì đấy. nhà đấy giờ gần như xấu nhất quê
nghe nói 3 thằng con nhà ông ấy cũng bảo góp tiền vào xây lại nhà cho bố, nhưng ông ấy đếch nghe, thế nên giờ giỗ họ 5-60 người ở chui vào cái gian nhà cấp 4 hẹp vanh vanh, thấp tìn tịt. nghĩ mà ngán.
em đang ko biết làm thế nào để ông ấy thay đổi tư duy đây. chán kinh

Thanhtranbk

Xe buýt
Sếp cụ mà Mr Hiệu à, Hải Minh em quen nhiều lắm

agrimeco

Xe lăn
Đây cụ ơi, 1ty6 bao gồm 350tr tiền mua miếng đất để làm sân và cổng chính vào nhà từ nữa, sân cũ nhỏ quá tế lễ khó khăn
Đẹp quá cụ ơi, mà giá đất ở đâu rẻ quá vậy cụ:)

formen

Xe lăn
em hóng ảnh nhà thờ đẹp.

Lang_tu

Xe hơi
Em thấy các vùng quê miền bắc miền trung có phong trào xây nhà thờ, ngoài nhà thờ họ ra (là cần thiết) nhưng các chi, các nhánh, các cành ... Cũng đua nhau xây nhà thờ, mỗi năm được dăm bà lần tụ họp, cúng bái, còn lại đóng cửa hoặc gây ra nhiều khúc mắc về việc trông coi, phát sinh chi phí ...
Ngoài ra một số ngài tướng tá quân đội, công an, người thành đạt thoát ly cũng về kêu gọi xây nhà thờ cho hoành tráng, nở mặt với hàng xóm và các nhánh cành khác ...
Trong khi đất ở, đất canh tác càng ngày càng thu hẹp.
Em thấy đây là việc gây lãng phí nguồn lực xã hội rất lớn.
Em trẻ người, hiểu biết chưa đầy đủ, nên xin ý kiến các cụ để có góc nhìn đầy đủ hơn.
Thì cũng như xây tượng đài ở các địa phương thôi. Ai phản đối cứ phản đối, ai xây cứ xây :)

blackpaint

Xe container
Xây cái nhà thờ trang nghiêm, bé bé thôi, gọn gàng... tiền còn lại để làm quỹ hỗ trợ các cháu cho nó học hành đàng hoàng, sau này nở mày nở mặt họ hàng có hơn không? Nhà thờ tổ em xây có vài chục thôi (30 thì phải), ganh đua làm gì.

vu tuan ky nam

Xe tải
Gánh nặng gia đình cụ ạ. Nhiều gia đình cũng khó khăn, cũng phải cố chứ cái kiểu họ hàng xa lánh thì khôt lắm. Nhưng lại cứ bổ đầu, bổ đinh còn tạm đây bổ cả khẩu theo đinh mới nặng.
Tóm lại cứ ko có tiền thì bị họ hàng khinh rẻ hả cụ?Những kiểu họ hàng thế e đ bao giờ thèm chơi

Loe_hờ lú

Xe điện
Làng em xây lại cái đình làng (trước có cái đình làm gỗ lim rất đẹp, sau thời bao cấp phong trào phá đình chùa phá xừ đi vác vật liệu đi xây trụ sở hợp tác xã) đến tận gần đây làng mới vận động, ủng hộ, đóng góp xây được cái đình tân cổ giao duyên nhà cấp 4 bằng gạch ngói
Vậy mà cũng đóng góp mãi, ủng hộ mãi mới đủ. Nghe đâu mất 200 triệu, đất thì nhà xin nhà nước cấp (vì đất đình cũ có 1 gia đình lấn chiếm giờ ở luôn rồi)
Thấy vậy mới thấy quê em nghèo, các nhà đều làm nông

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
E cũng chưa đến mức đau đầu về nhà thờ họ ( chi), nhưng cũng cảm thấy ko xử lý hợp lý thì cũng phức tạp phết.
Nhà thờ tổ của họ thì họ em có rồi, cái lăn tăn là nhà thờ chi nhà e ( e là trưởng đời 6). Nhà thờ chi do bố em, chú ruột e ( có đk) và mọi người đứng ra xây xong cách đây vài năm.
Khi còn bố em, cụ vẫn duy trì cúng giỗ tất cả các cụ ( bố e góp giỗ là chính). Giờ mẹ e yếu, không thể về cúng giỗ được, e thì quá xa, nhà mỗi đứa e gái
Họ hàng trong chi thì phần lớn là gái, ông em độc đinh + 3 bà em gái, bố e thì 3 anh em trai ( 1 chú ở rất xa, 1 chú ngay gần đấy) + 1 e gái
Giờ quan điểm của e là thu gọn giỗ lại, chỉ thu gọn đến 3-4 đời, các cụ trên nữa thì dồn hết vào giỗ tổ. Góp giỗ + hương hoa ngày rằm + chi phí duy trì nhà thờ bổ đầu ( e là trưởng sẽ đóng hơn)
Tuy nhiên chưa đưa ra bàn rộng mà đã nhiều ý kiến khác nhau:
1. Các cụ thì ko muốn bỏ cái giỗ nào cả ( đóng góp như nào thì ko nói nhưng chắc ý là như bố e còn sống: trưởng chi đóng phần lớn). Cái này thì e ko lăn tăn lắm nhưng mẹ e + e gái e ko đồng ý. Lý do nhà e cũng có bàn thờ tổ tiên và mẹ e chưa bỏ cái giỗ nào cả, kể cả vẫn làm giỗ ở nhà thờ chi thì mẹ e vẫn biện mâm cơm làm tại nhà mình.
2. Nếu chi phí giỗ chạp + duy trì nhà thờ mà chia theo suất đinh thì ko chắc họ hàng đã chịu vì đinh có ít, chia theo đầu người thì ko biết phận gái ( con các bà) nghĩ ntn.
Tóm lại mọi chuyện sẽ êm đẹp về phần họ hàng nếu e đứng ra đóng phần lớn, họ hàng góp tùy tâm nhưng mẹ và e em phản đối. Họ nhà em thì có vài ông cái gì cũng muốn hoành tráng trừ đóng góp :))
Nếu phân chia đồng đều hoặc e chỉ hơn 1 chút thì liệu có hợp hay không? Chia theo đinh hay đầu người?
Họ nhà các cụ xử lý chi phí duy trì nhà thờ khi không có ai sinh sống trên đấy ntn : đóng 1 khoản to cho vào tiết kiệm, lấy lãi ra dùng hay đóng hàng năm?
Mong các cụ góp ý. Em cảm ơn

ngocanh_811

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em bán cửa nhôm xingfa,Zongkai, cửa nhựa, cửa cuốn