[Funland] Tham khảo ý kiến các vụ về việc xây nhà thờ tổ ở quê

Grand 2016

Xe tăng
Họ nhà em, quê nghèo thì làm thế này.

Nhà thờ họ chính là nhà ông trưởng Chi (cả làng có 2 chi thôi - bên nhà em là chi dưới).
Nhà này trên đất các cụ để lại, nhà gỗ 5 gian to, sân rộng, vườn rộng, làm 20 - 30 mâm đủ chỗ ngồi.

Nhà thờ chỉ bàn việc lớn của Chi nhà em. Giỗ nhà ai nhà ấy làm riêng.
Nhà thờ là nơi tổ chức buổi Họp Chi ( 1 lần/năm). Ngày đó con cháu về đi tảo mộ và ăn cỗ + trao thưởng khuyến học... tóm lại là những việc chung của Chi. Tiền ăn góp riêng.
Mỗi suất đinh nộp tiền Quỹ Chi (tôn tạo mồ mả, khuyến học...) 200k - 500k/năm

Không thu theo nhà, chỉ thu theo suất đinh.
Chi nhà em Tầm 150 suất đinh.
Năm nào cũng ăn cỗ, vui lắm

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
cái gì cũng muốn hoành trừ đóng góp.

hà hà hà. các cụ làm trưởng vất vả rồi.
Làm trưởng thì phải chịu thiệt 1 tí, cái này e ko lăn tăn.
Nhưng muốn hoành tránh, ko muốn đóng góp nhiều, ai cũng muốn làm chỉ huy mới đau đầu

Tóm lại cứ ko có tiền thì bị họ hàng khinh rẻ hả cụ?Những kiểu họ hàng thế e đ bao giờ thèm chơi
Không có tiền thằng đánh giày nó còn khinh chứ đừng nói họ hàng cụ ạ. Cái em nói ở đây là nhiều họ không nhìn vào tình hình thực tế kinh tế của họ, đưa ra những khoản đóng góp quá nặng. Như em thì các cụ đi xa quê từ lâu rồi, đến em là đời thứ 3 nơi đất khách. Năm kia cũng xây nhà thờ họ, huy động mạnh thường quân là con cháu làm ăn thành đạt trước, thiếu đâu là bổ đinh. Đến đời em là đời thứ 4 và mỗi đinh là 500.000đ.

Nhà thờ họ chính là nhà ông trưởng Chi (cả làng có 2 chi thôi - bên nhà em là chi dưới).
Nhà này trên đất các cụ để lại, nhà gỗ 5 gian to, sân rộng, vườn rộng, làm 20 - 30 mâm đủ chỗ ngồi.

Nhà thờ là nơi tổ chức buổi Họp Chi ( 1 lần/năm). Ngày đó con cháu về đi tảo mộ và ăn cỗ + trao thưởng khuyến học... tóm lại là những việc chung của Chi. Tiền ăn góp riêng.

Vậy phải đợi xem lúc xây mới các cụ quyết sao cụ ạ :))

bo kent

Xe tăng
Cành nhà em có 5 đinh (2 đinh nghỉ hưu, 2 đinh chưa đi học) cũng đang bị các chị gái nhà bố bắt xây nhà thờ đây này. Giờ xây tươm tý cũng 500tr chứ chả ít mà mỗi năm cúng bái đc 4-5 lần cũng phí, vườn rộng thì bỏ hoang không ai ở, đóng cửa quanh năm.

Cartoner

Xe điện
Các vùng miền bắc thấy các cụ già có vẻ "đua đòi" nhỉ? Toàn xây nhà thờ họ tiền tỷ làm khó con cháu.
Như họ em đây: ở miền quên nghèo, Nhà thờ chính của họ xây cỡ hơn 50 rồi, đủ cho cả họ khoảng hơn 400 gia đình cúng. Nhà thờ đã cũ, xuống cấp nhưng không thấy các cụ bàn chuyện xây lại.
Nhà thờ họ Phái thì ông đầu họ bỏ tiền ra xây nhà thờ, anh em hỗ trợ thêm cũng coi như có chỗ thờ cúng đàng hoàng cho khoảng 30 gia đình trong phái.
Nhà thờ họ Chi thì cái nhà thờ nhỏ của ông đầu họ trước đây để lại, cũng đã xây dựng gần 50 năm và đang sử dụng tốt. Chỉ cần đủ bày 4 cái hương án và 1 cái sập gỗ là được. Còn lại cúng đơm gì thì làm ở sân. Quỹ họ Chi đang có số dư cỡ 40 triệu mà đang chưa biết tiêu gì cho hết. Họ Chi thì có khoảng 20 gia đình góp họ.
Họ Phái nhà em năm nào cũng ăn uống linh đình 2 bữa tối và trưa hôm sau, họ Chi cũng vậy. Tổng là 4 bữa ăn mà chỉ phải góp suất 50k/ họ Phái và 50k/ họ Chi, phần còn lại có anh em khá giả cung tiến. Thường thì khoảng 15-18 mâm 6 người mỗi bữa ăn cho anh em con cháu trong họ.

sakai_yo

Xe lăn
Ở cấp độ dòng họ hoặc chi tộc thì em ko phản đối, nhưng ở cấp nhỏ hơn hoặc thậm chí góc độ gia đình cũng xây nhà thờ riêng (không kết hợp với việc ở của gia đình) thì thời gian nữa thôi, Nhà thờ còn nhiều hơn nhà ở, không gian cho người chết lấn át người sống, ...
Em đồng ý với cụ nhưng cũng k dám ho he, chỉ ý kiến trên đây thôi.

Vulcan V70

Xe trâu
E cũng chưa đến mức đau đầu về nhà thờ họ ( chi), nhưng cũng cảm thấy ko xử lý hợp lý thì cũng phức tạp phết.
Nhà thờ tổ của họ thì họ em có rồi, cái lăn tăn là nhà thờ chi nhà e ( e là trưởng đời 6). Nhà thờ chi do bố em, chú ruột e ( có đk) và mọi người đứng ra xây xong cách đây vài năm.
Khi còn bố em, cụ vẫn duy trì cúng giỗ tất cả các cụ ( bố e góp giỗ là chính). Giờ mẹ e yếu, không thể về cúng giỗ được, e thì quá xa, nhà mỗi đứa e gái
Họ hàng trong chi thì phần lớn là gái, ông em độc đinh + 3 bà em gái, bố e thì 3 anh em trai ( 1 chú ở rất xa, 1 chú ngay gần đấy) + 1 e gái
Giờ quan điểm của e là thu gọn giỗ lại, chỉ thu gọn đến 3-4 đời, các cụ trên nữa thì dồn hết vào giỗ tổ. Góp giỗ + hương hoa ngày rằm + chi phí duy trì nhà thờ bổ đầu ( e là trưởng sẽ đóng hơn)
Tuy nhiên chưa đưa ra bàn rộng mà đã nhiều ý kiến khác nhau:
1. Các cụ thì ko muốn bỏ cái giỗ nào cả ( đóng góp như nào thì ko nói nhưng chắc ý là như bố e còn sống: trưởng chi đóng phần lớn). Cái này thì e ko lăn tăn lắm nhưng mẹ e + e gái e ko đồng ý. Lý do nhà e cũng có bàn thờ tổ tiên và mẹ e chưa bỏ cái giỗ nào cả, kể cả vẫn làm giỗ ở nhà thờ chi thì mẹ e vẫn biện mâm cơm làm tại nhà mình.
2. Nếu chi phí giỗ chạp + duy trì nhà thờ mà chia theo suất đinh thì ko chắc họ hàng đã chịu vì đinh có ít, chia theo đầu người thì ko biết phận gái ( con các bà) nghĩ ntn.
Tóm lại mọi chuyện sẽ êm đẹp về phần họ hàng nếu e đứng ra đóng phần lớn, họ hàng góp tùy tâm nhưng mẹ và e em phản đối. Họ nhà em thì có vài ông cái gì cũng muốn hoành tráng trừ đóng góp :))
Nếu phân chia đồng đều hoặc e chỉ hơn 1 chút thì liệu có hợp hay không? Chia theo đinh hay đầu người?
Họ nhà các cụ xử lý chi phí duy trì nhà thờ khi không có ai sinh sống trên đấy ntn : đóng 1 khoản to cho vào tiết kiệm, lấy lãi ra dùng hay đóng hàng năm?
Mong các cụ góp ý. Em cảm ơn
Giỗ các cụ Tổ đời thứ 5 trở lên thì nên mỗi năm tổ chức 1 lần vào dịp đầu xuân Cụ ah. Các thành viên trong họ tham gia cúng giỗ thì đóng góp, ngoài ra ai có điều kiện thì tiến cúng thêm, cụ nào thích hoành tráng thì mời ban văn công văn nghệ, đoàn hát chèo hát bội về tế lễ.
Việc duy tu nhà thờ , từ đường thì nhỏ nhỏ hàng năm thì bác trưởng nếu có điều kiện thì bao luôn. Lúc cần trung, đại tu thì vận động đóng góp hoặc ai đó có điều kiện thì tài trợ.
Nhà ba cháu cũng là trưởng nam một nhánh, thờ cụ Tổ tính đến ba cháu là 6 đời, hiện nay vẫn duy trì như thế.

Vulcan V70

Xe trâu
cái gì cũng muốn hoành trừ đóng góp.

hà hà hà. các cụ làm trưởng vất vả rồi.
" Trưởng nam ơi hỡi trưởng nam
Hàng trăm cái giỗ đổ đầu trưởng nam"
Ngoài ra phải đảm nhiệm việc ma chay hiếu hỉ, đóng góp giỗ , Tết các họ , chi họ nội ngoại các bên....trách nhiệm nặng nề , nhưng cũng là niềm vui phỏng cụ?

Vulcan V70

Xe trâu
Nhưng muốn hoành tránh, ko muốn đóng góp nhiều, ai cũng muốn làm chỉ huy mới đau đầu
Đính chính với bác là không phải " chịu thiệt 1 tí" mà đảm nhiệm , gánh vác hơn người khác , đó cũng là vai trò của người trưởng nam, trưởng họ.
Trong họ thì cụ tiên chỉ và bác trưởng họ có tiếng nói trọng lượng nhất, các ông khác ngồi gật gù thôi.
Thực ra các ông đóng góp, tiến cúng nhiều thì thường ắng tiếng.

agrimeco

Xe lăn
" Trưởng nam ơi hỡi trưởng nam
Hàng trăm cái giỗ đổ đầu trưởng nam"
Ngoài ra phải đảm nhiệm việc ma chay hiếu hỉ, đóng góp giỗ , Tết các họ , chi họ nội ngoại các bên....trách nhiệm nặng nề , nhưng cũng là niềm vui phỏng cụ?
Ai cũng nghĩ đc như 2 cụ thì tốt:)

khoinguyen

Xe điện
Họ nhà em từ khi làm được nhà thờ khang trang, các cụ ở làng chịu khó tổ chức sự kiện và cỗ bàn lắm, em ko lớn lên ở làng, sống xa quê từ lâu nên ko tham gia. Nhưng em nghĩ răng,
cỗ bàn hội hè nhiều cũng mệt lắm, chưa kể các khoản đòng góp với người ở quê đônhg tiền ko dễ chút nào.

TUCSON9389

Xe điện
đầu năm em bán than một tí
Họ nhà em, bác trưởng họ giờ là dạng thừa tự, vì ông trưởng họ thật thì ko có con trai, có mỗi 2 cô con gái
Cái hành trình bàn giao này cũng phức tạp. Cái ông được thừa tự này thì muốn là nhận nguyên cả dinh cơ nhà người ta để làm nhà thờ, nhưng con gái nhà bác trưởng này ko chịu, vì thực sự là cái gia tài và đất đai đó cũng ko phải do họ đóng góp mà xây lên, hơn nữa nhà bác này lại đông con trai. thế là bàn thảo mãi thì bác gái này chấp nhận bỏ ra một số tiền để xây nhà thờ mới trên đất nhà bác nhận thừa tự. lúc đó là vào những năm cuối 80, xây một cái gian thờ như cái chuồng chim gắn vào nhà bác ấy đang ở và bác ấy thì luôn mồm nói rằng "nhà thờ ko đất có 1 gian"
Giờ thì bác nhận thừa tự này cúng giỗ hàng năm, như em nói thì cái nhà nó lụp xụp mà ko chịu xây mới, nhìn thực sự là chán.

xegiacmo

Xe container
Chả có gì là lãng phí cả :D Nó cũng tạo ra nguồn thu nhập cho bao nhiêu thợ tay nghề cao đấy.

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com

e cũng muốn được như chi nhà cụ, vui vẻ thuận hòa. Cúng giỗ thì nhà nào làm nhà nấy tùy theo điều kiện kinh tế, thời gian, quan hệ.
Mục đích xây nhà thờ, góp giỗ cũng là để con cháu nhớ đến tổ tiên và họ hàng nhớ đến nhau. Nhưng thực tế thì chỉ có các cụ già ở quê
ngồi với nhau thôi chứ con cháu 1 năm về 1 lần còn đỡ, giỗ nào cũng phải về thì mấy ai làm được
Giỗ các cụ Tổ đời thứ 5 trở lên thì nên mỗi năm tổ chức 1 lần vào dịp đầu xuân Cụ ah. Các thành viên trong họ tham gia cúng giỗ thì đóng góp, ngoài ra ai có điều kiện thì tiến cúng thêm, cụ nào thích hoành tráng thì mời ban văn công văn nghệ, đoàn hát chèo hát bội về tế lễ.
Việc duy tu nhà thờ , từ đường thì nhỏ nhỏ hàng năm thì bác trưởng nếu có điều kiện thì bao luôn. Lúc cần trung, đại tu thì vận động đóng góp hoặc ai đó có điều kiện thì tài trợ.
Nhà ba cháu cũng là trưởng nam một nhánh, thờ cụ Tổ tính đến ba cháu là 6 đời, hiện nay vẫn duy trì như thế.
Đính chính với bác là không phải " chịu thiệt 1 tí" mà đảm nhiệm , gánh vác hơn người khác , đó cũng là vai trò của người trưởng nam, trưởng họ.
Trong họ thì cụ tiên chỉ và bác trưởng họ có tiếng nói trọng lượng nhất, các ông khác ngồi gật gù thôi.
Thực ra các ông đóng góp, tiến cúng nhiều thì thường ắng tiếng.
E cũng tính đời thứ 5 trở lên đưa hết vào chạp tổ ( đầu xuân) nhưng các cụ họ nhà e cứ muốn làm tất
Ai có điều kiện thì cung tiến, đóng góp hơn, cái này thuộc về tự nguyện nên ko thể tính sẵn khi lập dự toán được. Lúc lập dự toán là phải chia đều hoặc
chỉ định ông nào trưởng hoặc có đk thì đóng hơn, mà thế thì là chỉ định rồi
Các ông khác mà ngồi gật gù thì đã dễ giải quyết:D
Ông tiên chỉ họ nhà em còn muốn "họ hóa" nhà thờ họ nhà em vốn xây trên đất ông bà e để lại và do bố + các cô chú e đóng góp chính kia kìa:))

tamlinh

Xe tăng
Chuyện nhà thờ tự

Nhà thờ tự thì mỗi nhà mỗi cảnh, mỗi họ lại có mỗi kiểu khác nhau.

Nếu mỗi họ đã có nhà thờ tự chung thì nên giỗ tổ chung (Thái thủy tổ), cúng tế những đại lễ thuộc giòng họ chung. Và mỗi nhà có Con trai nên có bàn thờ riêng thờ gia tiên và Ông bà , cha mẹ (nếu đã mất). Nhờ thờ Tự lớn chưa chắc đã tốt.

Bản chất mỗi bàn thờ gia tiên thờ tại nhà thì nếu hương khói đầy đủ thì các Cửu huyền, ông bà trong Họ sẽ về (phần nào) khi thẳp hương. còn nhà thờ tổ có lớn mà đóng của quanh năm cũng chẳng ai về, chủ yếu có chỗ cho con cháu tụ họp, cúng quảy.

Nhà thờ tổ nên ghép chung với nhà Trưởng họ để tiện dọn dẹp hương khói (có gian ở riêng nhưng ko được bán) và làm thừa tự cho đời sau.

Ngoài giỗ tổ chung, Còn giỗ trong mỗi gia đình các chi riêng, nếu có điều kiện nên làm giỗ từ Ngũ đại trở xuống (Cụ Sơ, Cụ Cố, Cụ Nội, Cha mẹ ), còn không có điều kiện thì làm giỗ từ Tứ đại trở xuống (Cụ Cố, Cụ Nội, Cha mẹ). Các cụ khác thuộc Cửu huyền thất tổ (có thêm các cụ đời cao hơn và thuộc các chi khác) không làm giỗ riêng mà cúng vào các ngày cúng chung trong năm (tháng 7, Tết).

Các buổi cúng chung này có thể làm cúng riêng mỗi nhà, mỗi chi hay cúng chung cả họ trong nhà thờ Tổ tùy đồng thuận Các cao niên giòng họ.

Còn nhiều thứ khác nữa,…

Gỗ Minh Long

Xe buýt
Website
gominhlong.com
Đây cụ ơi, 1ty6 bao gồm 350tr tiền mua miếng đất để làm sân và cổng chính vào nhà từ nữa, sân cũ nhỏ quá tế lễ khó khăn
cụ cho ít thông tin ảnh không gian bên trong được ko ạ ? Họ nhà em cũng đang rục rịch xây nhà thờ họ

sakai_yo

Xe lăn
Thái Bình quê e 1 năm chỉ giỗ họ 1 lần - tụ tập cả họ, đa số làm trong tháng giêng cho nó nhàn. Mỗi đinh đóng 50-100K E thấy thế là được.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Em cũng thấy việc ở quê mỗi nhà (tầm 4-5 anh em đã có tuổi) cũng xây 1 nhà thờ là quá lãng phí và là vấn nạn, gây nên áp lực kinh tế cho từng gia đình (không phải ai cũng khá giả). Việc kêu gọi mỗi nhà đóng mấy chục triệu xây nhà thờ, bằng cả năm thu nhập của họ là một gánh nặng, trong khi mục đích chỉ là nơi thờ cúng 1-2 ngày trong năm. Tiền đó để dầu tư cho con cái, mua sắm thêm các tiện ích cho gia đình thì tốt hơn :)
Đúng cụ ạ, nếu ko có đk kinh tế thì đó là 1 gánh nặng với nhiều gia đình.
Còn nếu có đk về vật chất thì việc chăm lo cho phần thờ cúng tổ tiên là làm đầy đủ thêm về phần tinh thần của gia đình, dòng tộc cụ ạ.