[Funland] Tham khảo ý kiến các vụ về việc xây nhà thờ tổ ở quê

Grand 2016

Xe tăng
Mỗi nhà mà phải nộp 2tr - 4tr/nhà (hoặc tính theo suất đinh) thì họ/chi phải lên kế hoạch thu 1-2 năm. Chứ họp họp họ, họp chi xong nói thu ngay là có ý kiến phản đối ngay.
Vì ở quê thu nhập thấp lắm. Cần phải có 5-7 ông tài trợ khỏe khỏe thì may ra mới xây được.
Mỗi cái nhà thờ toàn cả tỷ đồng trở lên.

Truongsonnam_37

Xe tăng
Thế mà em cứ tưởng là chỗ cụ xây rồi, đưa mẫu lên để tham khảo chứ!

Thắng Formosa

Xe tăng
Nếu ko có nhà thờ ở các nhánh thì 3 đời sau ko còn đứa cháu nào nhớ cụ là ai nữa! Thân.

Cụ thớt xem có ai lấy đất canh tác xây nhà thờ ko? Nhà thờ là người ta làm trên nền đất hương hoả từ nhiều đời để lại.
Cụ ko thích việc họ mạc thì cứ lờ đi là xong, chứ cụ ko cần lo cho đất canh tác của cả nước thế đâu.
Nói cụ đừng dỗi, họ nhà em những người suy nghĩ như cụ mỗi lần về đám họ toàn lầm lũi ngồi ăn một mình có ai đến chúc rượu đâu mà.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Ông anh em vừa bị gọi đóng tiền xây nhà thờ họ, đóng theo khẩu chứ không đóng theo đinh. VD nhà ông bà mà sinh được 2 trai một gái thì tính cả ông, bà, hai vợ chồng con trai và cháu trai, con gái và cháu gái thì bỏ. Mỗi khẩu một củ, kêu như vạc.
Gớm. Họ em vừa 1 khẩu 5 củ tối thiểu mà chưa dám kêu.
Nói chung thì hơi lãng phí nhưng k xây bây giờ thì chả có cơ hội. Nhỏ cũng dc nhưng phải sạch sẽ đàng hoàng.

Trục

Xe ba gác
Em thấy các vùng quê miền bắc miền trung có phong trào xây nhà thờ, ngoài nhà thờ họ ra (là cần thiết) nhưng các chi, các nhánh, các cành ... Cũng đua nhau xây nhà thờ, mỗi năm được dăm bà lần tụ họp, cúng bái, còn lại đóng cửa hoặc gây ra nhiều khúc mắc về việc trông coi, phát sinh chi phí ...
Ngoài ra một số ngài tướng tá quân đội, công an, người thành đạt thoát ly cũng về kêu gọi xây nhà thờ cho hoành tráng, nở mặt với hàng xóm và các nhánh cành khác ...
Trong khi đất ở, đất canh tác càng ngày càng thu hẹp.
Em thấy đây là việc gây lãng phí nguồn lực xã hội rất lớn.
Em trẻ người, hiểu biết chưa đầy đủ, nên xin ý kiến các cụ để có góc nhìn đầy đủ hơn.
Xây nhà Thờ thì lấy ý kiến Nội Tộc chớ, sao Cụ lại vác lên đây hỏi. ;))

keyon

Xe tăng
Em hóng , vấn đề em đang tâm tư, được thừa hưởng đất cát các cụ vài thế hệ gây dựng. Vài năm gần đây đã có nhiều ý kiến của các anh các chị bóng gió về việc xây cất trên phần đất này. Hiện em đang bỏ không vấn đề khinh tế là 1 phần còn phần lớn là cách duy trì lâu dài.

Yeuphunu

Xe điện
Cháu thì nghĩ tùy vào nhận thức, khả năng, tình đoàn kết, truyền thống của từng dòng họ, từng địa phương mà làm cho phù hợp.
Mỗi nơi, mỗi nhóm cư dân có những tiêu chí sống của mình khác nhau đến rất khác.
Nhưng đi và quan sát đúng làcũng quá nửa là làm cho có, mang nặng tính hình thức, rồi phát sinh nhiều chuyện thậm chí mất đoàn kết.
Phù hợp nhất theo cháu là:
- Một ông đầu ngành có uy tín cao đứng ra tổ chức,người này cần có tố chất lãnh đạo.
- Nếu anh em họ mạc hoặc trong gia đình có điều kiện kinh tế gần như nhau thì dễ làm nhất
- Hoặc gia đình, quê hương, dòng tộc có truyền thống thì cũng khả thi để làm.
Còn lãng phí ít hay nhiều tùy theotiêu chí ban đầu đưa ra trong việc xây dựng, kiến thiết.
Việc này có chút tâm linh nên rất khó có tiêu chuẩn cụ thể để áp chung cho nhiều đối tượng,địa phương khác nhau.
Cháu thăm nhà bác cháu ở Diễn Châu, Nghệ An thi rất thích, nhưng để cháu làmở gia đình mình, họ mình thì lại không vì thấy nó chưa đủ điều kiện, không phù hợp lắm.

Gớm. Họ em vừa 1 khẩu 5 củ tối thiểu mà chưa dám kêu.
Nói chung thì hơi lãng phí nhưng k xây bây giờ thì chả có cơ hội. Nhỏ cũng dc nhưng phải sạch sẽ đàng hoàng.
Một là nhà cụ giàu, hai là nhà cụ rất giàu. Chứ giật gấu vá vai như ông anh em thì tổng tổng là 9 củ, ông ấy phải lo 7 củ rồi. Mỗi khẩu 5 củ nữa thì oẳng ngay. Xem mấy bộ phim việt cũ nói về chuyện đóng góp tiền xây nhà thờ họ mới thấy nhức nhối từ ngày xưa rồi.

RAVA

Xe ba gác
-E thấy việc xây nhà thờ họ của 1 dòng tộc thì ko vđ gì, từ thời pk xa xưa cũng đã có rồi, nhưng giờ thì mỗi 1 chi 1 nhánh con con cũng bày vẽ làm 1 nhà thờ họ. Rồi ô nào làm to to tý hay có tiền thì lại làm cho riêng nhà mình 1 cái nữa...Mà xây nhà thờ họ theo kiểu đồng bằng Bắc bộ thì nó phải đc làm 1 cách cẩn thận, ko cần quá tốn kém nhưng nếu đc tk và tc 1 cách nghiêm túc thì nó sẽ đẹp, nhưng giờ thì nó như hàng chợ, nhiều cái rõ đắt tiền nhưng quê mùa và kệch cỡm...Nói chung là e thấy nó là 1 sự lãng phí, là gánh nặng của xh, chả khác gì cái việc đua nhau xây mộ rõ to ngày trc cả?

ubisapro

Xe trâu
Nếu có xèng thì việc xây dựng nhà thờ tổ có vấn đề gì?

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Một là nhà cụ giàu, hai là nhà cụ rất giàu. Chứ giật gấu vá vai như ông anh em thì tổng tổng là 9 củ, ông ấy phải lo 7 củ rồi. Mỗi khẩu 5 củ nữa thì oẳng ngay. Xem mấy bộ phim việt cũ nói về chuyện đóng góp tiền xây nhà thờ họ mới thấy nhức nhối từ ngày xưa rồi.
Chả giàu có gì đâu cụ. Nhà em 20 củ cũng phải dành dụm. Nhà thờ cũ xây đc hơn 20 năm thì xuống cấp và bé quá. Tôn tạo mới, ban đầu định chia ra 5 năm góp. Nhưng thấy nhà nào cũng bảo làm 1 năm luôn. Thế là làm. Thấy ai cũng đủ.
Nhà ai có đk thì góp thêm. Em bậc chắt chút trong nhà chả dám ý kiến.
Quan điểm của em thì k cần to, chỉ cần đàng hoàng nhưng chả dám nói. Thà để tiền thêm vào góp quỹ khuyến học.

congngo

Xe điện
Em thấy xây được cũng tốt mà, nhưng họ nhà em khi xây là dứt khoát không cho 1 ông nào đấy đứng ra xây, đầu tiên là bổ kinh phí ( áng chừng 1/3 đến 1/2 kinh phí toàn bộ) cho tất cả các xuất đinh trong họ, sau đó kêu gọi các mạnh thường quân tài trợ ( số này đã ướm được từ trước), do đó khi xây xong là nhà thờ của cả họ chứ chả có mang tiếng của ông nào xây cả, anh em mỗi dịp giỗ họ, tết nhât có chỗ quây quần cũng hay.

Vulcan V70

Xe trâu
-E thấy việc xây nhà thờ họ của 1 dòng tộc thì ko vđ gì, từ thời pk xa xưa cũng đã có rồi, nhưng giờ thì mỗi 1 chi 1 nhánh con con cũng bày vẽ làm 1 nhà thờ họ. Rồi ô nào làm to to tý hay có tiền thì lại làm cho riêng nhà mình 1 cái nữa...Mà xây nhà thờ họ theo kiểu đồng bằng Bắc bộ thì nó phải đc làm 1 cách cẩn thận, ko cần quá tốn kém nhưng nếu đc tk và tc 1 cách nghiêm túc thì nó sẽ đẹp, nhưng giờ thì nó như hàng chợ, nhiều cái rõ đắt tiền nhưng quê mùa và kệch cỡm...Nói chung là e thấy nó là 1 sự lãng phí, là gánh nặng của xh, chả khác gì cái việc đua nhau xây mộ rõ to ngày trc cả?
Thờ từ 5 đời trở lên , nếu có điều kiện thì xây tư đường riêng được Bác ah.
Ở quê công việc thờ cúng, chăm lo mộ phần lăng tẩm cho Tổ tiên, Ông Bà
.. rất được mọi người chú tâm... nửa đời người lúc tuổu già hầu như để thời gian lo việc họ hàng , hậu sự

Andydo

Xe điện
Xây mà tự nguyện không ai ép ai thì tự do, xây thế nào cũng được, Nhưng mà thực tế có được vây đâu
Nhiều nơi tình trạng nhìn mặt nhau mà góp, rồi mắc bệnh sĩ bắt người nhà xây bất kể tình trạng kinh tế thậm chí phải vay nợ để xây thì cần lên án

ung_sung_tu_tai

Xe container
cụ trẻ người nên cụ dùng kinh tế để đánh giá vấn đề. Tôi chưa đến tuổi già nhưng việc xây dựng công trình thờ kính trong quy mô gia đình họ tộc là điều phải.
Mỗi người có nhu cầu khác nhau

Không có tiền, không có điều kiện thì không xét.
Còn khi đã có tiền, có điều kiện thì nhu cầu đã khác nhau rồi.
Ví như chỉ xét về du lịch thì đã ông thích lên rừng, ông thích xuống biển.
Về mua sắm thì ống thích mặc vét, ông thích quần bò.
Làm nhà thì ông thích nhà gỗ, ông thích nhà kính
vân vân

Nên đứng ở góc nhìn/quan điểm của ông này đánh giá ông kia thì vô cùng.

yourdalink

Xe container
Em thấy cũng đc dù em chẳng quan tâm chuyện thờ cúng lắm.

agrimeco

Xe lăn
Cây có cội nước có nguồn, con người có tổ tông, việc xây nhà thờ là cần thiết có điều phải thống nhất cách quản lý thu chi rõ ràng, họ em vừa xây lại nhà từ tổ hết 1ty6 có thành lập ban trị sự riêng ghi rõ các khoản thu theo đinh, đóng góp ủng hộ của mọi người, chi phí mua vật liệu, xây dựng.... khánh thành in ra phát cho mỗi nhà 1 bản ko thấy ai kêu ca thắc mắc gì cả.
Cụ cho vài hình ảnh lên em tham khảo với:)

RAVA

Xe ba gác
Thờ từ 5 đời trở lên , nếu có điều kiện thì xây tư đường riêng được Bác ah.
Ở quê công việc thờ cúng, chăm lo mộ phần lăng tẩm cho Tổ tiên, Ông Bà
.. rất được mọi người chú tâm... nửa đời người lúc tuổu già hầu như để thời gian lo việc họ hàng , hậu sự
-Có lẽ các bác có quê thì có nhu cầu về cái này, chứ e quê nội với quê ngoại ngày xưa nó là ngoại thành HN, giờ quê nội nó lên quận rồi, làm gì còn đất nữa mà xây? Nhà bà ngoại thì có cái nhà trên phố cổ để đặt cái bàn thờ, còn nhà nội thì thoát ly mất gốc lâu rồi, e cũng chỉ giữ đc cái nhà ở phố cũ để đặt bàn thờ thôi. E là trưởng họ nên cũng đang tính mua mảnh đất gần HN, xây 1 cái nhà thờ nho nhỏ, sau mang hết lọ tro của các cụ từ ô bà trở xuống về chôn hoặc đặt trên hốc tường có gắn bia đá bên ngoài, chứ cứ mang lên các Công viên Nghĩa Trang như Thiên Đức, Lạc Hồng Viên hay Vĩnh Hằng...nó xa xôi quá, tuy nó cũng đẹp và văn minh nhưng 1 năm chỉ đi đc có 1 lần thì lạnh lẽo quá?