[Funland] Tham khảo ý kiến các cụ về việc lựa chọn học ngoại ngữ mới ạ.

sinichit52

Xe container
Thớt hỏi học tiếng gì để hỗ trợ nghiên cứu khoa học chứ có hỏi xu thế ngoại ngữ đâu cụ
Dự khi đó em em chưa kịp nói rõ là phục vụ nghiên cứu khoa học nên các vụ mặc định là ngôn ngữ chiếm ưu thế trong TM

coolpix8700

Xe ngựa
...thì các đại biểu bèn chuyển hết về tiếng Anh và các cô phiên dịch đi thẳng xuống ghế khán giả nhờ...dịch thẳng. :))
Phiên dịch đi theo mấy ông chuyên gia người châu Âu (trừ người Sla vơ) đến cty em cũng thường sang phòng hành chính hay kế toán ngồi chơi,...
Vì về kỹ thuật họ có hiểu mấy đâu!

sinichit52

Xe container
Em còm #2 sau câu hỏi nên k đủ data vì chủ thớt đưa sau :))
Ngoài lề chút, hôm qua F1 em đọc buổi tối hắn kêu có viết 1 đoạn văn mà mẹ cũng viết thiếu các thông tin cơ bản: Học gì, ở đâu; làm gì, như thế nào- tại sao?

Tony_Le

Xe container
Em có câu nào bẩu là có vấn đề đâu ^^

Chỉ ngoài lề thêm là Nga sang Anh dễ hơn Anh sang Nga. So với Tiếng Nga thì ngữ pháp tiếng Anh đơn giản hơn nhiều. nó ko có 6 cách, ko có 3 giống (đực cái và bê đê.. ) như ở Tiếng Nga ^^
6 cách, 3 thời, 3 giống nhưng hệ thống lại cũng dễ. Được dạy bài bản thì tiếng nào cũng đơn giản. Em biết tiếng hệ slavo lại thấy ngữ pháp tiếng Anh cũng rách việc không kém. Động từ bất qui tắc và các thời trong tiếng Anh quá lằng nhằng, các giới từ cũng vậy, bên tiếng Nga món này đơn giản hơn.

meotamthe

Xe cút kít
Em nghĩ nên chọn tiếng TBN, đây là ngôn ngữ của khu vực Mỹ La tinh, đây là khu vực mà Việt Nam giao thương giao lưu ít hơn, có thể sau này sẽ nhiều cơ hội hơn.

Vova

Xe container
Bây giờ F1 em học dự bị đại học, rồi mới apply vào ngành học ở bậc ĐH. Nên giai đoạn này như cụ Vova nói thì thật sự nên học tiếng gì đỡ tốn thời gian nhất.
Đấy là ý kiến của em, nhưng tất cả mọi chuyện đều do F1 em sẽ tự quyết định. Em có dẫn linh này cho cháu tham khảo để có lựa chọn phù hợp ạ
Em nghĩ nhiều cụ trên này chắc đã trải qua hoàn cảnh như em. Học cả năm ngoại ngữ ở Thanh Xuân, qua bên kia 1 năm trường tiếng nữa, nhưng vào năm thứ nhất đại học lên giảng đường vẫn nghe bập bõm, chỗ hiểu chỗ không. Vào đại học thì kiến thức nhiều, môn nào giáo trình cũng dày hự, bài giảng trong tuần không hiểu tốt thì tuần sau đã có nguy cơ bị hổng. Dạo bọn em thì không thích bị điểm không tối đa nên thấy stress phết, cong mông ra mà đọc, mà học. Thế nên em mới nói ưu tiên một hai năm đầu là tiếng Đức tốt và thích nghi nhanh với cách học trên đại học, các thứ khác chỉ là phụ trợ thôi.
Với lại quan điểm của em đã có tiếng Anh, tiếng Đức - là các thứ tiếng phổ biến trong KHKT rồi, thì lại nên học thêm tiếng độc độc một chút. Cụ nào dịch các tài liệu kỹ thuật hoặc hội nghị hội thảo ở VN rồi thì biết. Giá trả cho tiếng Anh là bèo nhất, trong khi đó mấy ngoại ngữ hiếm thì lên gấp 2 gấp 3. Chưa kể biết tiếng TBN còn có cơ hội thực tập với mấy cháu Nam Mỹ hay Trung Mỹ :). Qua US ở mấy bang như Cali, Arizona, Nevada hay Texas biết tiếng TBN vẫn có chỗ có thể mua bán chém gió bình thường :).

sinichit52

Xe container
Em nghĩ nên chọn tiếng TBN, đây là ngôn ngữ của khu vực Mỹ La tinh, đây là khu vực mà Việt Nam giao thương giao lưu ít hơn, có thể sau này sẽ nhiều cơ hội hơn.
Vâng, em cũng đang nghiêng dần sang tiếng TBN. Hồi còn học cấp 3, nhóc nhà em cũng xác định nếu học tiếp ngoại ngữ mới sẽ học tiếng TBN. Đến khi nhà trường gửi danh sách các môn học cùng tài liệu tham khảo thì nó quay quắt sang tiếng Nga luôn

caphale_89

Xe tải
Với combo này nhóc nhà em còn thiếu mỗi Trung thôi ạ
Vầng, đó là em ý kiến chung cho đa lĩnh vực. Còn trong phạm vi yêu cầu của cụ thì thật thiếu sót nếu không có Pháp bởi về khoa học kĩ thuật cao nói chung họ xếp hàng đầu và khoa học không gian nói riêng thì Tây Ban Nha hay Trung không cùng mâm kể cả Nga ngố- hồi đi học em vẫn thần tượng ạ

Chỉnh sửa cuối:

sinichit52

Xe container
Vầng, đó là em ý kiến chung cho đa lĩnh vực. Còn trong phạm vi yêu cầu của cụ thì thật thiếu sót nếu không có Pháp bởi về khoa học kĩ thuật cao nói chung họ xếp hàng đầu và khoa học không gian nói riêng thì Nga hay Tây Ban Nha hay Trung không cùng mâm, ^.
Em biết là thiếu tiếng Pháp nhưng chỉ có 3 lựa chọn kia thôi(miễn phí) còn nếu muốn học tiếng khác thì phải trả phí mà phí đó ở NN khá đắt .

yevon1944

[Tịch thu bằng lái]
Em cảm ơn cụ, cháu theo ngành kỹ thuật hàng không ạ
oh, nãy em nói tiếng Hàn Nhật TQ là vì em nghĩ ngoại ngữ là chuyên môn chính của cháu nhà cụ (vd ngành ngoại giao, ngoại thương, xnk, du lịch gì đó). nhưng nếu là ngành KTHK thì hiển nhiên tiếng Anh đã phải tốt rồi. KTHK nếu là về đào tạo phi công thì em không biết. còn nếu là đào tạo kỹ sư hàng không, như là vật liệu composite, thiết kế khí động học, động cơ, etc thì em biết bên Viettel R&D có nhu cầu, sếp bên đó cũng đang tốt + quan tâm đến phát triển UAV. Hồi trước khi có dịch, thì Hanwha (tập đoàn top 5 của Hàn) cũng muốn phát triển cơ sở sản xuất tại VN -> có thể học tiếng Hàn cũng tốt. Nhưng em nhấn mạnh là nếu ngành KTKH thì cứ trau dồi tốt tiếng Anh là quan trọng nhất cụ ạ, các tiếng khác không quá cần thiết đâu ạ.

meotamthe

Xe cút kít
Vâng, em cũng đang nghiêng dần sang tiếng TBN. Hồi còn học cấp 3, nhóc nhà em cũng xác định nếu học tiếp ngoại ngữ mới sẽ học tiếng TBN. Đến khi nhà trường gửi danh sách các môn học cùng tài liệu tham khảo thì nó quay quắt sang tiếng Nga luôn
Em đọc thớt thấy nói đến tiếng Đức, tiếng Nga, tiếng Trung, tiếng Tây Ban Nha, tiếng Trung là em học, nhưng nói thật là học cũng vất, vất nhất khoản viết, các chuyên ngành về hoá chất, y dược khoản từ vụng chuyên ngành rất khó. Tiếng Đức thì em được bạn em cho biết là cũng rất khó. Tiếng Nga em nghe ông anh em nói cũng là loại khó học. Tiếng Tây Ban Nha thì em đang tò mò tìm hiểu, và thấy cũng có vẻ khó. Nhưng ngoại ngữ thường dễ học nếu người học thích nó, ngôn ngữ nó đi kèm văn hoá, nên khi thích người học thường là người học chủ động, và họ dễ nhập tâm và liên tưởng tốt hơn so với người học thụ động. Nếu nhóc nhà cụ/mợ thích tiếng Nga, có khi lại học tốt hơn người khác ấy, chỉ có điều, ở góc độ bố mẹ sẽ cảm thấy học tiếng Nga không có đầu ra. Ngày xưa em tự học tiếng Trung, bố mẹ em cũng lo, giờ thì chả ai lo nữa, mọi chuyện đều có thể thay đổi rất nhiều đấy ạ, nên câu Nhất nghệ tinh, nhất thân vinh vẫn rất chính xác.

sinichit52

Xe container
Em nghĩ nhiều cụ trên này chắc đã trải qua hoàn cảnh như em. Học cả năm ngoại ngữ ở Thanh Xuân, qua bên kia 1 năm trường tiếng nữa, nhưng vào năm thứ nhất đại học lên giảng đường vẫn nghe bập bõm, chỗ hiểu chỗ không. Vào đại học thì kiến thức nhiều, môn nào giáo trình cũng dày hự, bài giảng trong tuần không hiểu tốt thì tuần sau đã có nguy cơ bị hổng. Dạo bọn em thì không thích bị điểm không tối đa nên thấy stress phết, cong mông ra mà đọc, mà học. Thế nên em mới nói ưu tiên một hai năm đầu là tiếng Đức tốt và thích nghi nhanh với cách học trên đại học, các thứ khác chỉ là phụ trợ thôi.
Với lại quan điểm của em đã có tiếng Anh, tiếng Đức - là các thứ tiếng phổ biến trong KHKT rồi, thì lại nên học thêm tiếng độc độc một chút. Cụ nào dịch các tài liệu kỹ thuật hoặc hội nghị hội thảo ở VN rồi thì biết. Giá trả cho tiếng Anh là bèo nhất, trong khi đó mấy ngoại ngữ hiếm thì lên gấp 2 gấp 3. Chưa kể biết tiếng TBN còn có cơ hội thực tập với mấy cháu Nam Mỹ hay Trung Mỹ :). Qua US ở mấy bang như Cali, Arizona, Nevada hay Texas biết tiếng TBN vẫn có chỗ có thể mua bán chém gió bình thường :).
Em phải đọc đi đọc lại mất lần cho ngấm cụ ạ. Với những khó khăn mà nhóc nhà em đã hình dung từ trước, cộng thêm nhiều phân tích hợp tình hợp lý thì em nghĩ đến khả năng cháu chọn tiếng TBN cao.

sinichit52

Xe container
Em đọc thớt thấy nói đến tiếng Đức, tiếng Nga, tiếng Trung, tiếng Tây Ban Nha, tiếng Trung là em học, nhưng nói thật là học cũng vất, vất nhất khoản viết, các chuyên ngành về hoá chất, y dược khoản từ vụng chuyên ngành rất khó. Tiếng Đức thì em được bạn em cho biết là cũng rất khó. Tiếng Nga em nghe ông anh em nói cũng là loại khó học. Tiếng Tây Ban Nha thì em đang tò mò tìm hiểu, và thấy cũng có vẻ khó. Nhưng ngoại ngữ thường dễ học nếu người học thích nó, ngôn ngữ nó đi kèm văn hoá, nên khi thích người học thường là người học chủ động, và họ dễ nhập tâm và liên tưởng tốt hơn so với người học thụ động. Nếu nhóc nhà cụ/mợ thích tiếng Nga, có khi lại học tốt hơn người khác ấy, chỉ có điều, ở góc độ bố mẹ sẽ cảm thấy học tiếng Nga không có đầu ra. Ngày xưa em tự học tiếng Trung, bố mẹ em cũng lo, giờ thì chả ai lo nữa, mọi chuyện đều có thể thay đổi rất nhiều đấy ạ, nên câu Nhất nghệ tinh, nhất thân vinh vẫn rất chính xác.
Chắc em sẽ cho cháu chọn, khi đó cháu sẽ biết tiếng nào phù hợp với mình và có quyết định đúng đắn. Em cảm ơn cụ nhiều

meotamthe

Xe cút kít
Chắc em sẽ cho cháu chọn, khi đó cháu sẽ biết tiếng nào phù hợp với mình và có quyết định đúng đắn. Em cảm ơn cụ nhiều
Em nghĩ làm bố mẹ thì mình tìm hiểu thêm thông tin nếu con chọn hướng đó, giúp nó có càng nhiều thông tin càng tốt, khi nó thấy mình hỗ trợ, nó sẽ tin tưởng và trao đổi với mình nhiều hơn, đương nhiên sẽ có nhiều cái ngược ý mình, nhưng nó có thể lại tốt cho con. Thế nên em vẫn theo hướng định theo cái gì thì tôi sẽ cung cấp thông tin nhiều nhất có thể, đưa ra phân tích của tôi về các mặt, đưa ra nhận định và cơ sơ sở mà mình dựa vào để nhận định, hướng cho nó một cách phân tích vấn đề, mổ xẻ vấn đề để nó tìm ra hiệu suất trong lựa chọn. Nhưng đồng thời việc nói rõ trách nhiệm và đòi hỏi của mình đối với con, như em thì ít nhất phải là không cảm thấy uổng phí, không có gì gây xấu xí ảnh hưởng tiêu cực đến gia đình, xã hội, có thể tự lập và trở thành người có ích cho xã hội chứ không ăn bám, nếu đáp ứng được yêu cầu tối thiểu này thì mặc sức lựa chọn.

DidiLe

Xe container
Em cảm ơn mợ, cũng cũng đang thuyết phục cháu với 2 mục đầu mà coi bộ chưa ổn ạ
vâng Mợ. nếu chưa ổn thì cứ để các cháu lựa chọn và tôn trọng lựa chọn đó.