[Funland] Tham khảo ý kiến các cụ về việc lựa chọn học ngoại ngữ mới ạ.

HenryFord

Xe điện
Hôm qua em và F1 có bàn với nhau về lựa chọn ngoại ngữ tại trường đại học ạ. Cháu có 3 lựa chọn là tiếng Tây Ban Nha, tiếng Trung và tiếng Nga. Theo các cụ cháu nên học tiếng nào thì tốt hơn và lý do tại sao ạ. Em cảm ơn các cụ.
P/s: Cháu em học thêm ngoại ngữ để phục vụ cho việc hoạt động trong lĩnh vực khoa học kỹ thuật chứ không phải học để kiếm sống hay học cho biết ạ. Khi nãy em quên không nói rõ
Tiếng Anh, nhé!

Vova

Xe container
Tiếng Anh cháu có IELTS 8 rồi cụ ạ. Nên về mặt TA tụi em không lo lắm, mà chương trình học STK ngoài những môn bắt buộc thì trường cháu có tổ chức thêm 1 số môn nữa và bây giờ là thời gian chọn những môn đó ạ
Định thôi rồi nhưng tiện topic quen em lại vào tán phét. Chủ yếu vì hóa ra bạn nhà cụ T9 này mới sang Đức. Một khi như vậy thì em lại against tiếng Trung. Lý do là thế này: cho dù bạn nhà cụ có học trước tiếng Anh, tiếng Đức khá tốt ở VN, nhưng khi qua bên kia đi học cũng sẽ phải mất một khoảng thời gian để thích nghi, để có thể thực sự học và làm việc được bằng tiếng Đức (hoặc tiếng Anh nếu có học các course in English). Do đó, ưu tiên hàng đầu trong 1, 2 năm tới là sử dụng tiếng Đức tốt, thích nghi tốt với phương pháp học Đại học .... Chính vì vậy nếu có ghi danh học thêm ngoại ngữ thứ 3 thì cũng nên chọn loại nào gần gũi với Anh - Đức (là các thứ tiếng cháu đã biết). Như thế học cũng dễ hơn, nếu có tính điểm cũng ổn hơn, và đỡ mất thời gian hơn. Cả đống tiếng TQ (Nhật, Hàn) cứ để lúc nào tình hình ổn định thì mới học cũng được. Vòng đi vòng lại, em thấy học tiếng TBN có khi lại hay, đỡ phải học azbuka mới, rồi lại cách 1 cho đến cách 6 lích kích trong tiếng Nga, cũng đỡ phải học cả bảng chữ cái mới trong tiếng TQ :)

PS. Còn cụ cũng đừng quan tâm đến việc học thêm tiếng TQ, Nga hay TBN là để đọc tài liệu chuyên môn về chuyên ngành bạn nhà cụ sẽ học. Mấy thứ chuyên môn đấy tiếng Đức, tiếng Anh là thừa, thừa lắm rồi, chỉ sợ không đọc được hết thôi. Xác địch mấy thứ tiếng kia là để biết, để đi du lịch và để làm việc sau này cho nó nhẹ đầu :).

coolpix8700

Xe ngựa
...
- Ưu: như tiếng Pháp, mẫu tự la tinh 100% viết sao đọc vậy; cực kỳ dễ phát âm (minh chứng là bất kỳ người việt, tàu, mỹ hay gì gì đều không có vấn đề nhiều ngay từ sơ cấp)
...
Viết sao đọc vậy không chỉ có mỗi tiếng Tây Bán Nhà, mà mấy thứ tiếng gốc La Tinh quanh Địa Trung Hải đều như vậy cả. Ngay cả tiếng Đức cũng là 1 thứ tiếng viết sao đọc như vậy.
Tuy vậy nghe tiếng Tây Ban Nha không hề dễ. Như mấy thứ tiếng châu Âu, trọng âm rất quan trọng, sai trọng âm như ta nói tiếng Việt sai dấu. Nhưng quan trọng hơn là thứ tiếng du dương (romance), nhất là nghe phụ nữ nói. Ai chăm chú nghe phân biệt từ thì gần như không thể tìm ra, cả câu của họ liền nhau, chỉ được nhấn bởi trọng âm. Người Tây Bán Nhà nói sẽ dễ nghe hơn người Nam Mỹ, đặc biệt là Trung Mỹ, vì mấy vùng này họ thích nuốt từ (tức là khi nói âm tiết bị bỏ mất)!

m4s

Xe điện
Hôm qua em và F1 có bàn với nhau về lựa chọn ngoại ngữ tại trường đại học ạ. Cháu có 3 lựa chọn là tiếng Tây Ban Nha, tiếng Trung và tiếng Nga. Theo các cụ cháu nên học tiếng nào thì tốt hơn và lý do tại sao ạ. Em cảm ơn các cụ.
P/s: Cháu em học thêm ngoại ngữ để phục vụ cho việc hoạt động trong lĩnh vực khoa học kỹ thuật chứ không phải học để kiếm sống hay học cho biết ạ. Khi nãy em quên không nói rõ
Tiếng Trung cụ nhé, vài chục năm nữa hữu dụng ;))

sinichit52

Xe container
Ân phẩm khoa học đã có tiếng Anh thì thường có cả tiếng Đức, tiếng Pháp và tiếng Tây Bán Nhà (Ý và Bồ em không biết chắc chắn).
Ở VN tiếng Tây Bán Nhà ít người biết nên khá đắt hàng. Ví dụ như trong ngành du lịch, tiền trả cho hướng dẫn tiếng Tây Bán Nhà thường là gấp đôi tiếng Anh, tiếng Ý còn cao hơn nữa. Vào vụ du lịch thường thiếu tiếng Tây Bán Nhà nên nhiều đoàn khách phải nghe tạm hướng dẫn tiếng Anh!
Tiếng TBN cũng rất tốt. Nhưng hiện tại cháu nhà em chưa tính đến ạ

sinichit52

Xe container
Nếu học hàng không vũ trụ thì nên học tiếng Nga. Còn các ngành khác thì nên học thêm tiêng Trung.
Cháu nhà em cũng đang tính học tiếng Nga. Do cháu thực sự đam mê ngành này nên kiểu gì cũng sẽ học nó. Kể cả phải đi đường vòng nếu không đủ giỏi để học ngay từ đầu ạ

coolpix8700

Xe ngựa
Tiếng TBN cũng rất tốt. Nhưng hiện tại cháu nhà em chưa tính đến ạ
Nếu sang Đức thì sinh viên Nam Mỹ rất đông!
Ở VN thì khó gặp hơn, nhưng người Mỹ biết tiếng Tây Ban Nha cũng rất nhiều. Người châu Âu thì chỉ có mỗi người Hà Lan, gần như tốt nghiệp đại học học đều biết thứ ngôn ngữ này. Làm việc với họ, ngoài giờ chém gió họ cũng rất thích!

sinichit52

Xe container
Thực chất thì học trong trường không được nhiều đâu (em nhớ thì tuần 2-3 tiết là nhiều), chọn để tự học thôi, phát triển sau này thôi.
Dạ, nhưng ít ra học có bài bản. Do F1 em tự học Ta, và học tiếng Đức có bàn bản ngay từ đầu nên cháu thấy được học bàn bản rất quan trọng ạ

Chỉnh sửa cuối:

sinichit52

Xe container
Em rất thích dân Malay vì ở Châu Á mặt bằng ngôn ngữ của họ khá là tốt, nói được mấy thứ tiếng liền. Tiếng Anh, Trung, tiếng bản địa. Em là dân tiếng Trung nhưng em vẫn khuyên con em tập trung học tiếng Anh cho thật tốt, rồi sau đó sẽ dạy nó tiếng Trung sau. Xử lý đc 2 cái ngôn ngữ thế giới này rồi thì học tiếng gì cũng được. Tiếng Ý cũng là 1 thứ lựa chọn đấy chủ thớt à. Tiếng này ở Việt Nam đang khá thiếu, ra lứa nào là được hốt hết.
F1 nhà em đã xoá mù chữ tiếng Anh rồi, còn học thêm tiếng Trung, Nga, Tây Ban Nhà là do học ở trường ạ

lemlim

[Tịch thu bằng lái]
Học được tiếng Anh thì tiếng Nga chả vấn đề gì.
Em có câu nào bẩu là có vấn đề đâu ^^

Chỉ ngoài lề thêm là Nga sang Anh dễ hơn Anh sang Nga. So với Tiếng Nga thì ngữ pháp tiếng Anh đơn giản hơn nhiều. nó ko có 6 cách, ko có 3 giống (đực cái và bê đê.. ) như ở Tiếng Nga ^^

sinichit52

Xe container
còn chưa biết cháu học ngành gì nữa.
nếu nói về thực dụng (khả năng kiếm việc và lương tốt) thì theo em tiếng Hàn, Nhật, Trung là tốt nhất
Em cảm ơn cụ, cháu theo ngành kỹ thuật hàng không ạ

sinichit52

Xe container
Nếu sang Đức thì sinh viên Nam Mỹ rất đông!
Ở VN thì khó gặp hơn, nhưng người Mỹ biết tiếng Tây Ban Nha cũng rất nhiều. Người châu Âu thì chỉ có mỗi người Hà Lan, gần như tốt nghiệp đại học học đều biết thứ ngôn ngữ này. Làm việc với họ, ngoài giờ chém gió họ cũng rất thích!
Liệu khi đó có nên kết bạn với gái Nam Mỹ hay TBN là để học lỏm không cụ nhỉ🤣

HenryFord

Xe điện
Cụ ơi, tiếng Anh con em xong xoá mù chữ rồi ạ
Tại cụ hỏi không rõ. Kỹ thuật thì cứ tiếng Anh mà học, tài liệu kỹ thuật tiên tiến nó chả viết ở thứ tiếng nào khác. Còn học thêm thì Nga, Tàu cái gì mà chả được.

sinichit52

Xe container
Định thôi rồi nhưng tiện topic quen em lại vào tán phét. Chủ yếu vì hóa ra bạn nhà cụ T9 này mới sang Đức. Một khi như vậy thì em lại against tiếng Trung. Lý do là thế này: cho dù bạn nhà cụ có học trước tiếng Anh, tiếng Đức khá tốt ở VN, nhưng khi qua bên kia đi học cũng sẽ phải mất một khoảng thời gian để thích nghi, để có thể thực sự học và làm việc được bằng tiếng Đức (hoặc tiếng Anh nếu có học các course in English). Do đó, ưu tiên hàng đầu trong 1, 2 năm tới là sử dụng tiếng Đức tốt, thích nghi tốt với phương pháp học Đại học .... Chính vì vậy nếu có ghi danh học thêm ngoại ngữ thứ 3 thì cũng nên chọn loại nào gần gũi với Anh - Đức (là các thứ tiếng cháu đã biết). Như thế học cũng dễ hơn, nếu có tính điểm cũng ổn hơn, và đỡ mất thời gian hơn. Cả đống tiếng TQ (Nhật, Hàn) cứ để lúc nào tình hình ổn định thì mới học cũng được. Vòng đi vòng lại, em thấy học tiếng TBN có khi lại hay, đỡ phải học azbuka mới, rồi lại cách 1 cho đến cách 6 lích kích trong tiếng Nga, cũng đỡ phải học cả bảng chữ cái mới trong tiếng TQ :)

PS. Còn cụ cũng đừng quan tâm đến việc học thêm tiếng TQ, Nga hay TBN là để đọc tài liệu chuyên môn về chuyên ngành bạn nhà cụ sẽ học. Mấy thứ chuyên môn đấy tiếng Đức, tiếng Anh là thừa, thừa lắm rồi, chỉ sợ không đọc được hết thôi. Xác địch mấy thứ tiếng kia là để biết, để đi du lịch và để làm việc sau này cho nó nhẹ đầu :).
Em cảm ơn cụ, thật sự comment của cụ rất quý giá ạ. Có khi tính đi tính lại cháu nó lại chọn tiếng TBN luôn.

sinichit52

Xe container
Tại cụ hỏi không rõ. Kỹ thuật thì cứ tiếng Anh mà học, tài liệu kỹ thuật tiên tiến nó chả viết ở thứ tiếng nào khác. Còn học thêm thì Nga, Tàu cái gì mà chả được.
Văng, có tiếng Anh tốt là đủ cân tất cả vụ nhỉ

GamCaoMayLanh

Xe container
Nếu F1 nhà bác đang ở Đức mà đã vững tiếng Anh để vươn tới những vì sao NASA thì nên học thêm tiếng Pháp. Vì Pháp là đầu tầu công nghệ vũ trụ EU, nếu NASA chê có thể về ESA - trung tâm đặt tại Cologne.