[Funland] Tham khảo ý kiến các cụ về việc lựa chọn học ngoại ngữ mới ạ.

Tony_Le

Xe container
Hôm qua em và F1 có bàn với nhau về lựa chọn ngoại ngữ tại trường đại học ạ. Cháu có 3 lựa chọn là tiếng Tây Ban Nha, tiếng Trung và tiếng Nga. Theo các cụ cháu nên học tiếng nào thì tốt hơn và lý do tại sao ạ. Em cảm ơn các cụ.
P/s: Cháu em học thêm ngoại ngữ để phục vụ cho việc hoạt động trong lĩnh vực khoa học kỹ thuật chứ không phải học để kiếm sống hay học cho biết ạ. Khi nãy em quên không nói rõ
Về hoạt động khoa học thì chỉ cần tiếng Anh là đủ, còn muốn cái gì đấy đặc sắc thì phải xem ngành học là gì mới biết ngôn ngữ nước ấy có phù hợp không.

Cá nhân em thấy học tiếng Trung là hợp lý, khoa học nó cũng chả kém ai, lại có gần 2 tỷ người nói. Sau khi học xong phát triển sang tiếng Nhật là đẹp.

Đi làm (bất kể nghề gì) bảo không để kiếm sống nó hơi trìu tượng, nhưng nếu đủ tài sang Tàu mà dạy, thuyết trình song ngữ hoặc bằng tiếng Trung chắc chắn là lợi thế.

phuongmit

Xe cút kít
Cái tiếng Tây Bán Nhà có ở DHNN, nay là ĐH HN từ năm 1975 bác àh!
Hồi đó bọn em hết cấp 3, loanh quanh chỉ biết Anh, Pháp, Trung, Đức chứ TBN với Hàn là tưởng nó mới có, k có nhu cầu học nên cũng k tìm hiểu thêm bác ạ

giaconngu

Xe tăng
Em xin lỗi, cháu học kỹ thuật tại Đức nên tiếng Đức không tính a
Học kỹ thuật thì tốt nhất nên học thêm tiếng Trung hoặc tiếng Nga. Về khoa học kỹ thuật của Tây Ban Nha cháu thấy không có gì xuất sắc cả.

lemlim

[Tịch thu bằng lái]
Em quên chưa nói, cháu thêm ngoại ngữ nữa để phục vụ cho nghiên cứu trong lĩnh vực khoa học chứ không phải làm ngoại ngữ chính.
Để phục vụ cho nghiên cứu KH thì tiếng Nga rồi.
Nhưng tiếng Nga cũng ko dễ đâu :-?

sinichit52

Xe container
Về hoạt động khoa học thì chỉ cần tiếng Anh là đủ, còn muốn cái gì đấy đặc sắc thì phải xem ngành học là gì mới biết ngôn ngữ nước ấy có phù hợp không.

Cá nhân em thấy học tiếng Trung là hợp lý, khoa học nó cũng chả kém ai, lại có gần 2 tỷ người nói. Sau khi học xong phát triển sang tiếng Nhật là đẹp.

Đi làm (bất kể nghề gì) bảo không để kiếm sống nó hơi trìu tượng, nhưng nếu đủ tài sang Tàu mà dạy, thuyết trình song ngữ hoặc bằng tiếng Trung chắc chắn là lợi thế.
Em cảm ơn cụ, vậy là thêm 1 điểm cộng nữa cho tiếng Trung rồi.

sinichit52

Xe container
F1 nhà cụ học ngành gì? Đang học ở đâu?
T9 cháu sang Đức học STK, sau đó đích đến là kỹ thuật hàng không vũ trụ cụ ạ. Nếu cháu không apply được ngành này thì khả năng sẽ là tự động hoá .

Tony_Le

Xe container
T9 cháu sang Đức học STK, sau đó đích đến là kỹ thuật hàng không vũ trụ cụ ạ. Nếu cháu không apply được ngành này thì khả năng sẽ là tự động hoá .
Học bằng Đức rồi. Vậy tiếng Anh sao?

Nếu học KT Hàng không vũ trụ thì tiếng Nga, ngành khác (tự động hóa) thì tiếng Trung là hợp.

sinichit52

Xe container
Học bằng Đức rồi. Vậy tiếng Anh sao?

Nếu học KT Hàng không vũ trụ thì tiếng Nga, ngành khác (tự động hóa) thì tiếng Trung là hợp.
Tiếng Anh cháu có IELTS 8 rồi cụ ạ. Nên về mặt TA tụi em không lo lắm, mà chương trình học STK ngoài những môn bắt buộc thì trường cháu có tổ chức thêm 1 số môn nữa và bây giờ là thời gian chọn những môn đó ạ

coolpix8700

Xe ngựa
Ân phẩm khoa học đã có tiếng Anh thì thường có cả tiếng Đức, tiếng Pháp và tiếng Tây Bán Nhà (Ý và Bồ em không biết chắc chắn).
Học được tiếng Tây Bán Nhà thì không chỉ đọc được, mà còn nghe và hiểu được tiếng Ý với tiếng Bồ (hướng dẫn viên tiếng Tây Bán Nhà có thể đi hướng dẫn cho các đoàn khách nói tiếng Bồ). Để học sang tiếng Pháp cũng không mất quá nhiều công.
Ở VN tiếng Tây Bán Nhà ít người biết nên khá đắt hàng. Ví dụ như trong ngành du lịch, tiền trả cho hướng dẫn tiếng Tây Bán Nhà thường là gấp đôi tiếng Anh, tiếng Pháp. Tiền trả cho tiếng Ý còn cao hơn nữa. Vào vụ du lịch thường thiếu tiếng Tây Bán Nhà nên nhiều đoàn khách phải nghe tạm hướng dẫn tiếng Anh!

Chỉnh sửa cuối:

Fall&Rise

[Tịch thu bằng lái]
Nếu học hàng không vũ trụ thì nên học tiếng Nga. Còn các ngành khác thì nên học thêm tiêng Trung.

Tony_Le

Xe container
Tiếng Anh cháu có IELTS 8 rồi cụ ạ. Nên về mặt TA tụi em không lo lắm, mà chương trình học STK ngoài những môn bắt buộc thì trường cháu có tổ chức thêm 1 số môn nữa và bây giờ là thời gian chọn những môn đó ạ
Thực chất thì học trong trường không được nhiều đâu (em nhớ thì tuần 2-3 tiết là nhiều), chọn để tự học thôi, phát triển sau này thôi.

doctor103

Xe điện
Em thấy là tiếng Trung, nếu học được tiếng trung sau có thể hỗ trợ tiếp cận với ngôn ngữ của các nước đông á khá là hàn và nhật

vnhn

Xe tăng
Cháu nó thích học tiếng gì thì cứ để cháu nó học đã cụ, ngoại ngữ giờ học dễ hơn trước nhiều, tiếng Trung nếu tập trung học thi HSK rồi kiếm 1 học bổng nhỏ đi TQ 1-2 năm thì về đảm bảo nói tốt. Nên cũng chả cần phải đặt nặng học cái gì trước, lão bạn em người Malay làm bên Nhật còn nói được 4 thứ tiếng TQ, Nhật, Anh, Malay :D (à lão ý người gốc TQ sinh ra ở Malay).
Em rất thích dân Malay vì ở Châu Á mặt bằng ngôn ngữ của họ khá là tốt, nói được mấy thứ tiếng liền. Tiếng Anh, Trung, tiếng bản địa. Em là dân tiếng Trung nhưng em vẫn khuyên con em tập trung học tiếng Anh cho thật tốt, rồi sau đó sẽ dạy nó tiếng Trung sau. Xử lý đc 2 cái ngôn ngữ thế giới này rồi thì học tiếng gì cũng được. Tiếng Ý cũng là 1 thứ lựa chọn đấy chủ thớt à. Tiếng này ở Việt Nam đang khá thiếu, ra lứa nào là được hốt hết.

yevon1944

[Tịch thu bằng lái]
Hôm qua em và F1 có bàn với nhau về lựa chọn ngoại ngữ tại trường đại học ạ. Cháu có 3 lựa chọn là tiếng Tây Ban Nha, tiếng Trung và tiếng Nga. Theo các cụ cháu nên học tiếng nào thì tốt hơn và lý do tại sao ạ. Em cảm ơn các cụ.
P/s: Cháu em học thêm ngoại ngữ để phục vụ cho việc hoạt động trong lĩnh vực khoa học kỹ thuật chứ không phải học để kiếm sống hay học cho biết ạ. Khi nãy em quên không nói rõ
còn chưa biết cháu học ngành gì nữa.
nếu nói về thực dụng (khả năng kiếm việc và lương tốt) thì theo em tiếng Hàn, Nhật, Trung là tốt nhất