[Funland] Tham khảo ý kiến các cụ về việc lựa chọn học ngoại ngữ mới ạ.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
F1 em không định kiếm sống bằng ngoại ngữ mà chỉ học thêm thứ tiếng nữa thôi. Cháu học đây là NN không bắt buộc a
Ngoại ngữ thứ 2 bên châu Âu thì trường họ dạy học cho biết không phải là môn cần đổ công sức vào nhiều. Theo em nên học tiếng Tây Ban Nha.

sinichit52

Xe container
Nếu F1 nhà bác đang ở Đức mà đã vững tiếng Anh để vươn tới những vì sao NASA thì nên học thêm tiếng Pháp. Vì Pháp là đầu tầu công nghệ vũ trụ EU, nếu NASA chê có thể về ESA - trung tâm đặt tại Cologne.
Em cảm ơn cụ, để vào được đây còn khó hơn vào Nasa do yêu cầu quốc tịch. Nhưng hiện tại F1 em chưa có ý định học tiếng Pháp, nếu cơ hội đưa đẩy đến đất Pháp thì sẽ học sau an

TruonglaCung

[Tịch thu bằng lái]
2021 thì tiếng Anh ko còn là ngoại ngữ nữa. có nghĩa tiếng tây ban nhan và phổ thông nên là 2 NN nên học.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

paprika

Xe tải
Em rất thích dân Malay vì ở Châu Á mặt bằng ngôn ngữ của họ khá là tốt, nói được mấy thứ tiếng liền. Tiếng Anh, Trung, tiếng bản địa. Em là dân tiếng Trung nhưng em vẫn khuyên con em tập trung học tiếng Anh cho thật tốt, rồi sau đó sẽ dạy nó tiếng Trung sau. Xử lý đc 2 cái ngôn ngữ thế giới này rồi thì học tiếng gì cũng được. Tiếng Ý cũng là 1 thứ lựa chọn đấy chủ thớt à. Tiếng này ở Việt Nam đang khá thiếu, ra lứa nào là được hốt hết.
Chuẩn rồi cụ, tiếng gì thì tiếng Tiếng Anh vẫn phải ưu tiên hàng đầu, giờ tài liệu báo chí toàn viết bằng tiếng Anh chứ đâu, đi các nước cũng vẫn có thể hỏi đường bằng tiếng Anh. Còn các ngôn ngữ khác thì học thêm được thì tốt, ko có cũng ko sao cả.,

sinichit52

Xe container
Nếu F1 sau này có hướng đi sâu KHKT mà sử dụng tiếng TBN thì e rằng chưa hợp lý, đặc biệt ở VN. KHKT thì Anh, Nga, Nhật, Pháp; KTTM thì Trung, Hàn...
Bây giờ F1 em học dự bị đại học, rồi mới apply vào ngành học ở bậc ĐH. Nên giai đoạn này như cụ Vova nói thì thật sự nên học tiếng gì đỡ tốn thời gian nhất.
Đấy là ý kiến của em, nhưng tất cả mọi chuyện đều do F1 em sẽ tự quyết định. Em có dẫn linh này cho cháu tham khảo để có lựa chọn phù hợp ạ

GamCaoMayLanh

Xe container
Bây giờ F1 em học dự bị đại học, rồi mới apply vào ngành học ở bậc ĐH. Nên giai đoạn này như cụ Vova nói thì thật sự nên học tiếng gì đỡ tốn thời gian nhất.
Đấy là sự kiến của em, nhưng tất cả mọi chuyện đều do F1 em sẽ tự quyết định. Em có dẫn linh này cho cháu tham khảo để có lựa chọn phù hợp ạ
Em kể chuyện hội thảo có thật để mợ tham khảo nhé:
Hội chợ về năng lượng sạch có kèm theo hội thảo, các đại biểu Indo, Nhật, Hàn, Trung, có cả thương vụ Đức, Pháp, Ucraina, Nga phát biểu đều có phiên dịch. Đến đoạn đi sâu vào chi tiết, chẳng hạn thuyết trình hệ thống điều khiển thiết bị A này, modul B kia...thì các đại biểu bèn chuyển hết về tiếng Anh và các cô phiên dịch đi thẳng xuống ghế khán giả nhờ...dịch thẳng. :))

bspvietnam

Xe tăng
Hôm qua em và F1 có bàn với nhau về lựa chọn ngoại ngữ tại trường đại học ạ. Cháu có 3 lựa chọn là tiếng Tây Ban Nha, tiếng Trung và tiếng Nga. Theo các cụ cháu nên học tiếng nào thì tốt hơn và lý do tại sao ạ. Em cảm ơn các cụ.
P/s: Cháu em học thêm ngoại ngữ để phục vụ cho việc hoạt động trong lĩnh vực khoa học kỹ thuật chứ không phải học để kiếm sống hay học cho biết ạ. Khi nãy em quên không nói rõ
Tiếng Đức

sinichit52

Xe container
Em kể chuyện hội thảo có thật để mợ tham khảo nhé:
Hội chợ về năng lượng sạch có kèm theo hội thảo, các đại biểu Indo, Nhật, Hàn, Trung, có cả thương vụ Đức, Pháp, Ucraina, Nga phát biểu đều có phiên dịch. Đến đoạn đi sâu vào chi tiết, chẳng hạn thuyết trình hệ thống điều khiển thiết bị A này, modul B kia...thì các đại biểu bèn chuyển hết về tiếng Anh và các cô phiên dịch đi thẳng xuống ghế khán giả nhờ...dịch thẳng. :))
Thế mới nói, biết TA thật sõi là đủ rồi. Nhưng nếu biết thêm tiếng nữa để đọc, tìm hiểu và tán phét cũng tốt mà. Với F1 em cứ được học miễn phí là nó hảo hứng lắm luôn.

GamCaoMayLanh

Xe container
Thế mới nói biết TA thật sõi là đủ rồi. Nhưng nếu biết thêm tiếng nữa để đọc, tìm hiểu và tán phét cũng tốt mà. Với F1 em cứ được học miễn phí là nó hảo hứng lắm luôn.
3 lựa chọn bắt buộc là TBN, Trung, Nga thôi à bác?. Có được đổi sang kiểu BĐN, Pháp, Nhật?.