[Funland] Tham khảo ý kiến các cụ về việc lựa chọn học ngoại ngữ mới ạ.

coolpix8700

Xe ngựa
Vầng, đó là em ý kiến chung cho đa lĩnh vực. Còn trong phạm vi yêu cầu của cụ thì thật thiếu sót nếu không có Pháp bởi về khoa học kĩ thuật cao nói chung họ xếp hàng đầu và khoa học không gian nói riêng thì Tây Ban Nha hay Trung không cùng mâm kể cả Nga ngố- hồi đi học em vẫn thần tượng ạ
Nếu chỉ đọc, biết tiếng Tây Bán Nhà sẽ đọc được tiếng Pháp, kể cả từ chuyên môn cũng phần lớn không khác nhiều. Còn để học tiếp, thì tiếng Tây Bán Nhà cũng chỉ kém tiếng Pháp đúng 2 thể động từ khi muốn học thật sâu về ngôn ngữ.
Chỉ có nói thì hơi khó, tiếng Pháp cũng như tiếng Đức có ngôn ngữ viết và ngôn ngữ nói khá khác biệt!

xedoplangthang

Xe đạp
Học tiếng Trung tốt sẽ giúp hiểu rõ hơn tiếng Việt cụ ạ.

gaquay123

Xe tăng
Hôm qua em và F1 có bàn với nhau về lựa chọn ngoại ngữ tại trường đại học ạ. Cháu có 3 lựa chọn là tiếng Tây Ban Nha, tiếng Trung và tiếng Nga. Theo các cụ cháu nên học tiếng nào thì tốt hơn và lý do tại sao ạ. Em cảm ơn các cụ.
P/s: Cháu em học thêm ngoại ngữ để phục vụ cho việc hoạt động trong lĩnh vực khoa học kỹ thuật chứ không phải học để kiếm sống hay học cho biết ạ. Khi nãy em quên không nói rõ
Học tiếng Tàu cụ ơi! Sau này trong thời gian học đại học, làm thêm, lên mấy trang web tàu như taobao, Tmall,...buôn hàng tàu về Việt Nam thì có khi lại giàu sớm, mở doanh nghiệp đấy cụ ơi! Thời buổi buôn bán toàn cầu, thế giới phẳng mà!

Ac080

Xe tăng
Hôm qua em và F1 có bàn với nhau về lựa chọn ngoại ngữ tại trường đại học ạ. Cháu có 3 lựa chọn là tiếng Tây Ban Nha, tiếng Trung và tiếng Nga. Theo các cụ cháu nên học tiếng nào thì tốt hơn và lý do tại sao ạ. Em cảm ơn các cụ.
P/s: Cháu em học thêm ngoại ngữ để phục vụ cho việc hoạt động trong lĩnh vực khoa học kỹ thuật chứ không phải học để kiếm sống hay học cho biết ạ. Khi nãy em quên không nói rõ
Cũng chưa biết cháu đang học tiếng nào rồi- Đây là 3 ngoại ngữ học thêm của cháu hay cháu chọ để vào học ĐH. Nếu cháu đang học tiếng Anh ở ĐH mà chọn để học thêm thì nên tùy cháu cụ ạ. Cháu thích tiếng nào cho cháu tự quyết định. Học trong trường ĐH thì cũng là học lấy nền tảng thôi chứ không làm được gì nhiều.

Còn đây là quyết định để học ĐH thì nói với cháu là tiếng gì mà GIỎI cũng có cơ hội cả.

Còn cụ bảo học thêm để phục vụ nghiên cứu khoa học, em e là hơi sớm để đề cập và khó khả thi. Vì: 1) quá sớm để biết con cụ có đi theo com đường nghiên cứu không?
2) Tất cả các nghiên cứu sau này, nếu con cụ vẫn làm ở trong hình chữ S này thì đều làm bằng tiếng Anh hết (các tiếng khác khi nộp báo cáo cuối cùng vẫn phải dịch sang tiếng ANh nữa)-
3) Thuật ngữ kỹ thuật nhiều khi chỉ cần quan tâm và quyết tâm thì tự học khi bắt buộc phải biết nó hữu hiệu hơn và nhanh hơn nhiều (với điều kiện cụ đã có một ngoại ngữ khác tốt rồi)-

Xin chia sẻ với cụ.

Chuyên sâu khoa học kỹ thuật thì ưu tiên Nga ngố cụ ạ. ko thì tiếng trung kèm tiếng anh.

Giaito123

Xe tăng
Em đánh dấu để tham khảo các cụ. Tiện đây các cụ cho em hỏi. F1 nhà em năm nay lớp 7 tiếng anh của cháu cũng tàm tạm. Em có lên cho cháu học thêm ngoại ngữ thứ 2 từ bây giờ ko? Em cũng muốn cháu học thêm tiếng Trung. Ở Hà Nội có chỗ nào dạy tiếng Trung cho độ tuổi của cháu không ạ. Em cảm ơn các cụ/mợ ạ

techz1

Xe buýt
Website
www.nhadat81.com
EM nghĩ là tiếng TRUNG , 10 năm tới TRUNG QUỐC sẽ rất mạnh, đó mới là chuẩn

coolpix8700

Xe ngựa
3) Thuật ngữ kỹ thuật nhiều khi chỉ cần quan tâm và quyết tâm thì tự học khi bắt buộc phải biết nó hữu hiệu hơn và nhanh hơn nhiều (với điều kiện cụ đã có một ngoại ngữ khác tốt rồi)-
Thuật ngữ kỹ thuật thì không cần học, mà có học cũng khó vào.
Chỉ khi nào sờ đến đúng chuyên môn của mình, đọc rồi sẽ biết cái thuật ngữ ấy đề cập cái gì. Điều này sẽ đúng ngay từ lúc còn là sinh viên và đúng ngay cả từ năm thứ nhất khi còn học các môn cơ bản (từ của môn đó). Có nhiều thuật ngữ rất chuyên ngành, lệch sang một chút thì cả người trong ngành (không sâu) cũng sẽ hiểu sai.
Tụi em trước covid hàng năm tham gia độ 2 hay 3 chục hội thảo kỹ thuật. Người trình bầy nhiều khi là các chuyên gia hay giảng viên đại học từ các nước tây Âu hay bắc Mỹ, phiên dịch thường là giáo viên các trường đại học, nhưng nhiều khi các thầy cũng hiểu sai thuật ngữ, dịch không đúng ý định người trình bầy!

QueViet

Xe tăng
Theo em,nếu đi sâu vào KHKT sau tiếng Anh thì học thêm tiếng Nga là đúng nhất, khoa học cơ bản của họ vẫn thuộc hàng đỉnh, tài liệu của họ phong phú hơn tài liệu tiếng Tây Ban Nha/Trung ; không phải bỗng dưng F1 nhà cụ muốn học cái thứ tiếng mà bây giờ học trong nước là của hiếm rồi. Cháu em học master ở Đức, biết cả tiếng Anh và tiếng Đức nhưng chủ yếu vẫn dùng tiếng Anh.

sinichit52

Xe container
Học tiếng Tàu cụ ơi! Sau này trong thời gian học đại học, làm thêm, lên mấy trang web tàu như taobao, Tmall,...buôn hàng tàu về Việt Nam thì có khi lại giàu sớm, mở doanh nghiệp đấy cụ ơi! Thời buổi buôn bán toàn cầu, thế giới phẳng mà!
Đến hôm qua em vẫn nghiêng về tiếng Trung, nhưng hôm nay sau khi nói chuyện với các cụ trên đây thì em nghiêng dần sang tiếng TBN rồi.

sinichit52

Xe container
Cũng chưa biết cháu đang học tiếng nào rồi- Đây là 3 ngoại ngữ học thêm của cháu hay cháu chọ để vào học ĐH. Nếu cháu đang học tiếng Anh ở ĐH mà chọn để học thêm thì nên tùy cháu cụ ạ. Cháu thích tiếng nào cho cháu tự quyết định. Học trong trường ĐH thì cũng là học lấy nền tảng thôi chứ không làm được gì nhiều.

Còn đây là quyết định để học ĐH thì nói với cháu là tiếng gì mà GIỎI cũng có cơ hội cả.

Còn cụ bảo học thêm để phục vụ nghiên cứu khoa học, em e là hơi sớm để đề cập và khó khả thi. Vì: 1) quá sớm để biết con cụ có đi theo com đường nghiên cứu không?
2) Tất cả các nghiên cứu sau này, nếu con cụ vẫn làm ở trong hình chữ S này thì đều làm bằng tiếng Anh hết (các tiếng khác khi nộp báo cáo cuối cùng vẫn phải dịch sang tiếng ANh nữa)-

Xin chia sẻ với cụ.
Em cảm ơn cụ
Con em không có ý định học đại học nghành ngôn ngữ ạ.
Cháu được phép chọn học 1 trong 3 thứ tiếng đó miễn phí ở trường. Cháu muốn học tiếng nào đó với mục đích đọc tài liệu chuyên ngành thôi chứ không cao sang lắm đâu ạ. Nếu khi đó đọc bản gốc chứ không phải bản dịch Anh, Đức sẽ tốt hơn mà.

sinichit52

Xe container
Chuyên sâu khoa học kỹ thuật thì ưu tiên Nga ngố cụ ạ. ko thì tiếng trung kèm tiếng anh.
Em cảm ơn cụ. Cháu nhà em bây giờ chỉ quan tâm đến 1 trong 3 tiếng( Nga, Trung, TBN), còn tuêngs Anh thì hiện tại không quan tâm đến ạ

sinichit52

Xe container
Theo em,nếu đi sâu vào KHKT sau tiếng Anh thì học thêm tiếng Nga là đúng nhất, khoa học cơ bản của họ vẫn thuộc hàng đỉnh, tài liệu của họ phong phú hơn tài liệu tiếng Tây Ban Nha/Trung ; không phải bỗng dưng F1 nhà cụ muốn học cái thứ tiếng mà bây giờ học trong nước là của hiếm rồi. Cháu em học master ở Đức, biết cả tiếng Anh và tiếng Đức nhưng chủ yếu vẫn dùng tiếng Anh.
Em cảm ơn cụ, học master ở Đức thì có cả chương trình bằng Ta hay tiếng Đức. Mà bậc này chủ yếu dùng TA rồi.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Cụ nhà em học tiếng Đức được 3 năm rồi ạ, cháu chỉ được lựa chọn 1 trong 3 tiếng kia thôi.
Mợ mở bài chán quá. Đầu tiên phải nói rõ con em du học Đức, trong trường ngoại ngữ thứ nhất bắt buộc phải học là tiếng Anh. Ngoài ra phải học thêm một ngoại ngữ nữa nhưng được tự chọn một trong 3 ngoại ngữ sau: Tây Ban Nha, Nga , Trung Quốc. Như thế mọi người mới hiểu và tư vấn chuẩn được.

sinichit52

Xe container
Mợ mở bài chán quá. Đầu tiên phải nói rõ con em du học Đức, trong trường ngoại ngữ thứ nhất bắt buộc phải học là tiếng Anh. Ngoài ra phải học thêm một ngoại ngữ nữa nhưng được tự chọn một trong 3 ngoại ngữ sau: Tây Ban Nha, Nga , Trung Quốc. Như thế mọi người mới hiểu và tư vấn chuẩn được.
Đúng là em phải mở bài như vậy mới đúng chuẩn. Mà em mở bài tối nghĩa như thế mới có nhiều điều để nói sâu vào và khi đó em mới vỡ ra nhiều vấn đề ạ

Chỉnh sửa cuối:

giaconngu

Xe tăng
Định thôi rồi nhưng tiện topic quen em lại vào tán phét. Chủ yếu vì hóa ra bạn nhà cụ T9 này mới sang Đức. Một khi như vậy thì em lại against tiếng Trung. Lý do là thế này: cho dù bạn nhà cụ có học trước tiếng Anh, tiếng Đức khá tốt ở VN, nhưng khi qua bên kia đi học cũng sẽ phải mất một khoảng thời gian để thích nghi, để có thể thực sự học và làm việc được bằng tiếng Đức (hoặc tiếng Anh nếu có học các course in English). Do đó, ưu tiên hàng đầu trong 1, 2 năm tới là sử dụng tiếng Đức tốt, thích nghi tốt với phương pháp học Đại học .... Chính vì vậy nếu có ghi danh học thêm ngoại ngữ thứ 3 thì cũng nên chọn loại nào gần gũi với Anh - Đức (là các thứ tiếng cháu đã biết). Như thế học cũng dễ hơn, nếu có tính điểm cũng ổn hơn, và đỡ mất thời gian hơn. Cả đống tiếng TQ (Nhật, Hàn) cứ để lúc nào tình hình ổn định thì mới học cũng được. Vòng đi vòng lại, em thấy học tiếng TBN có khi lại hay, đỡ phải học azbuka mới, rồi lại cách 1 cho đến cách 6 lích kích trong tiếng Nga, cũng đỡ phải học cả bảng chữ cái mới trong tiếng TQ :)

PS. Còn cụ cũng đừng quan tâm đến việc học thêm tiếng TQ, Nga hay TBN là để đọc tài liệu chuyên môn về chuyên ngành bạn nhà cụ sẽ học. Mấy thứ chuyên môn đấy tiếng Đức, tiếng Anh là thừa, thừa lắm rồi, chỉ sợ không đọc được hết thôi. Xác địch mấy thứ tiếng kia là để biết, để đi du lịch và để làm việc sau này cho nó nhẹ đầu :).
Cái này thì cụ sai. Cá nhân nhà cháu thấy rất nhiều tài liệu chuyên sâu ở trình độ rất cao mà người ta vẫn công bố bằng các thứ tiếng khác, hoàn toàn không có bản tiếng Anh hay tiếng Đức. Vì thế, nếu thực sự quyết tâm theo đuổi con đường nghiên cứu khoa học thì phải chịu khó học mấy ngôn ngữ khác có thế mạnh trong lĩnh vực đó, cho dù nó khó học.

cunhoang

Xe tăng
Năm nay F1 nhà em cũng học ngoại ngữ 2.
Thấy mấy trg hàng xóm là tiếng nhật

coolpix8700

Xe ngựa
Vova nói:
Định thôi rồi nhưng tiện topic quen em lại vào tán phét. Chủ yếu vì hóa ra bạn nhà cụ T9 này mới sang Đức. Một khi như vậy thì em lại against tiếng Trung. Lý do là thế này: cho dù bạn nhà cụ có học trước tiếng Anh, tiếng Đức khá tốt ở VN, nhưng khi qua bên kia đi học cũng sẽ phải mất một khoảng thời gian để thích nghi, để có thể thực sự học và làm việc được bằng tiếng Đức
Cái này thì cụ sai. Cá nhân nhà cháu thấy rất nhiều tài liệu chuyên sâu ở trình độ rất cao mà người ta vẫn công bố bằng các thứ tiếng khác, hoàn toàn không có bản tiếng Anh hay tiếng Đức. Vì thế, nếu thực sự quyết tâm theo đuổi con đường nghiên cứu khoa học thì phải chịu khó học mấy ngôn ngữ khác có thế mạnh trong lĩnh vực đó, cho dù nó khó học.
Bác ấy viết đúng khi đề cập khó khăn về ngôn ngữ cho sinh viên học ở nước ngoài trong 2 năm đầu.
Học ở nước nào cũng vậy, trừ mỗi ở VN bằng tiếng mẹ đẻ thì mấy năm đầu sẽ phải rất chật vật để nghe, hiểu được khi lên lớp và đọc lại bài ở nhà bằng tiếng nước khác. Phần lớn thời gian cần đầu tư để tiếp tục hoàn thiện khả năng nghe hiểu+học các môn ở trường, học thêm sẽ chỉ có thể ở những năm sau, khi khả năng ngôn ngữ đã khá lên. Nhất là với tiếng Đức, 1 thứ tiếng khá là khó.
Ngoại ngữ thì có các nhóm tiếng gần giống nhau. Tiếng Đức được coi là nguồn gốc của tiếng Anh, nên tiếng Anh gần với thứ tiếng này nhất, nhưng chuyển từ tiếng Đức sang tiếng Anh không dễ dàng lắm. Nhóm tiếng TBN-BĐN-Ý là nhóm rất gần nhau, biết tiếng này có thể nghe để hiểu được tiếng kia nên học thêm rất dễ. Chúng có rất nhiều từ dùng chung được nên học thêm sẽ bớt phải học từ mới rất nhiều. Tiếng Nga chỉ gần với tiếng thuộc nhóm sla vơ, có vẻ gần nhất với tiếng Bun, kể cả chữ viết, nhưng rất khác biệt với tiếng hệ la tinh, ít tận dụng được từ dùng chung. Còn nhóm tiếng Bắc Á như tiếng tầu-hàn-Nhật thuộc nhóm khác, học mấy thứ tiếng này dù có biết 1 ngoại ngữ như nhóm hệ la tinh hay tiếng Nga thì cũng như là bắt đầu học 1 ngoại ngữ hoàn toàn mới. Đầu tư thời gian cần rất nhiều và các từ phải học mới hoàn toàn.
Để học thêm 1 ngoại ngữ trong khi đang học đại học cần phải sắp xếp được quỹ thời gian, không chỉ quan tâm đến tầm quan trọng chung chung của các ngôn ngữ, vì ai cũng biết, nếu về VN thì người Đức cũng chỉ dùng tiếng Anh, dù ở nước Đức không thân lắm thì ra ngoài đường lại rất khó hỏi đường bằng tiếng Anh!