THẮC MẮC VỀ NGUYÊN LÝ HOẠT ĐỘNG CỦA TÚI KHÍ.

Athena

Xe tăng
Mà thôi cãi nhau làm gì nữa, 2 bên cũng có chỉ đc ra tiêu chuẩn nổ túi khí đâu mà =)). Chủ yếu dựa vào hình ảnh tai nạn để nói thôi, có ông nào chuyên làm xe tai nạn thì biết, mấy con toy đâm nát đầu chủ yêu là xe lắp ráp ở VN nên người ta mới để ý. Bọn xe cùng phân khúc đâm vậy nổ hết, ông nào bảo ko nổ mang dẫn chứng ra, đc chưa ? Nào là hấp thụ lực vào khoang động cơ, khung xe thiết kế hập thụ lực =)), xin lỗi chứ mấy con BMW đâm vào khoang là máy nó tụt xuống dưới luôn, có như Toy của mấy bố đâu, máy vẫn nằm trên khoang =)), ấy vậy mà đâm lệch góc tý, ko cần chính diện, có lực tác động mạnh đến khung ( chưa cần biến dạng nhiều) là nó bung rồi. Các ông ko tin nhưng dân sửa chữa xe gặp tai nạn biết hết đó, ko tin thì có thể hỏi dân sửa chữa =)), nếu ngày trước biết các ông chày cối như vậy có lẽ tôi đã chụp hình lại rồi. Mà Toy có cái phốt cáp túi khí Inova gây lỗi ko nổ khi va chạm rồi, nên người ta mới nghi ngờ thôi. Và đừng nói thằng kia cũng thu hồi thây, sao ko thấy nói, nói thật chứ gần 10 năm sau mới thu hồi, nhiều khi hỏi mấy ông lái Inova là có vụ thu hồi đấy còn chẳng biết ấy.
Còn ông nào bảo đệ ông Tạch thì nếu đc tôi xin nhận, ông Tạch chỉ ra lỗi kĩ thuật ko an toàn trên xe thì mục đích thì cũng chỉ là bảo vệ quyền lợi + tính mạng của người tiêu dùng VN, mỉa mai ông Tạch thì có 2 loại, 1 là sale Toy lương tháng chẳng biết đc bao nhiêu đi quay lưng lại với đồng bào =)), 2 là óc .... . Thêm nữa, ông nào bảo lương 4củ 1 tháng lên mạng ném đá Toy chỉ chỗ với, gì chứ Toy VN có quá nhiều chỗ để ném đá =)). Tôi rất thất vọng với các thanh niên sống lâu năm vì tại sao 1 thằng làm ăn coi thường người tiêu dùng như vậy mà vẫn lăn xả bảo vệ đc. Mà tôi cũng nói rồi Toyota Việt Nam chứ ko phải Toyota toàn cầu
Thế ông đang đi xe gì? Và vào box toy với mong muốn gì? (Giao lưu?, Học hỏi?, thể hiện trình độ?, giác ngộ cho bọn cuồng Toy?, hay vạch mặt bọn toy LD?) cho dù làm gì thì cũng làm cho bài bản 1 tý. Còn về kiến thức kỹ thuật xe Toy thì tôi nói luôn là tôi với ông không cùng đẳng cấp, thế cho nhanh để khỏi nghĩ là công kích cá nhân hay không nhé. Không đóng góp được gì cho box này thì lượn đi. Bao đồng vớ va vớ vẩn. :)

Kamri

Xe buýt
Ý em là 0.1 giây mà giảm được 7.1 km/h là quá nhanh cụ ạ. Em lấy 1 giây làm cơ sở cho cụ dễ hình dung thôi. :))
Gia tốc âm khi phanh xe bình thường trong điều kiện thông thường vào khoảng 0.8G tức là cỡ ~8m/s2, sau 1s vận tốc xe giảm được 8m/s~29km/h, trong 0,1s chỉ giảm được tầm 3km/h thôi ! Các bác muốn hiệu năng phanh cao hơn cần chuyển sang xe đua !

tungkhuyen

Xe điện
Em chỉ hỏi cụ 2 câu mong cụ trả lời thật thôi:
1. Cụ đang đi xe gì?
2. Cụ vào box TOY sinh hoạt với mong muốn gì?
1. E và darkxt đang đi Forester 2010 và 2015
2. Mong muốn làm rõ về mặt kỹ thuật việc Toy ko nổ túi khí.

Ngoài ra chả có ý j khác. Bọn e làm về thuỷ lợi và xã hội, ko liên quan j đến việc mua bán, kinh doanh xe chứ đừng nói đến Toy.

Về trường hợp của e đâm gốc cây, vỉa hè đủ điều kiện để bung mà ko bung đã là việc e phải chia tay e Yaris nhập sớm.

Thế thôi chứ ko có ý j khác, liệu cụ đã cho bọn e ra khỏi danh sách âm binh chưa ạ?

phutran120

Xe tải
Thế ông đang đi xe gì? Và vào box toy với mong muốn gì? (Giao lưu?, Học hỏi?, thể hiện trình độ?, giác ngộ cho bọn cuồng Toy?, hay vạch mặt bọn toy LD?) cho dù làm gì thì cũng làm cho bài bản 1 tý. Còn về kiến thức kỹ thuật xe Toy thì tôi nói luôn là tôi với ông không cùng đẳng cấp, thế cho nhanh để khỏi nghĩ là công kích cá nhân hay không nhé. Không đóng góp được gì cho box này thì lượn đi. Bao đồng vớ va vớ vẩn. :)
bao đồng =)), ông thớt hỏi nguyên tắc hoạt động túi khí, tự nhiên vác thằng toy vào, cãi nhau là phải =)). mà nói với ông 1 câu " có phải box nhà mày ko mà mày đuổi ? ''. Kiến thức đến đâu tự khá người khác biết, tranh luận có bao giờ phản biện đc đâu. Nhà tao xe hàn, đức, nhật đủ cả, éo như cái loại chỉ đi 1 xe vào bợ ass như thật thôi

Athena

Xe tăng
bao đồng =)), ông thớt hỏi nguyên tắc hoạt động túi khí, tự nhiên vác thằng toy vào, cãi nhau là phải =)). mà nói với ông 1 câu " có phải box nhà mày ko mà mày đuổi ? ''. Kiến thức đến đâu tự khá người khác biết, tranh luận có bao giờ phản biện đc đâu. Nhà tao xe hàn, đức, nhật đủ cả, éo như cái loại chỉ đi 1 xe vào bợ ass như thật thôi
Thế mày đủ sức chê bai thì cứ tiếp tục vào mà rêu rao. Thật tởm. :) thôi nhé tao ko trả lời nữa đâu. Mày thích nói gì thì mày nói. Kệ mày. :))

phutran120

Xe tải
thế chúc m vui vẻ với con cẩm ly độ liên hợp quốc của m nhé =))

tungkhuyen

Xe điện
Cảm ơn cụ Athena đã mời rượu. Mong hôm nào được ngồi với cụ để hỏi chút về việc điện đóm của xe. Xe Nhật chắc cũng giống nhau kha khá nên e muốn hỏi trước khi vọc.

starchoice

Xe hơi
Em mà cho thời gian kéo dài ra thì nó vận tốc v2 nó lại càng gần v1 cụ ạ.
Nhưng em không làm thế và đưa thực tiễn ở chỗ 0.1s là va chạm tức thời xảy ra và là thời gian phải bung túi khí cho kịp thời. Chứ chờ 1s như mợ Athena bảo thì đầu lìa khỏi cổ rồi mới bung túi sẽ không có ý nghĩa nữa.
Vì cái cảm biến va chạm nó đặt ở sau: cản trước, két nước, và một đoạn dầm chùn của khung xe nữa. Do đó kể từ lúc bắt đầu va chạm đến khi biến dạng xuất hiện ở cái dầm chùn thì thông thường cũng phải mất đến 0.2 đến 0.3 giây ạ.

Còn nếu phanh xe thì kể cả phanh gấp gia tốc lớn nhất cũng chỉ đến 1,5g thôi ạ. Cái này thế giới nó đã chứng minh rồi. Em lấy ví dụ đơn giản, nếu gia tốc lớn quá, xe sẽ bị trượt trên đường chứ không bao giờ đứng khựng lại ngay.
Cụ nắm chắc vật lý cấp 3 thế rồi thì áp dụng vài công thức tính động lượng với ma sát là biết ngay tại sao xe bị trượt mà.

ducletrung

Xe container
Cảm ơn cụ Athena đã mời rượu. Mong hôm nào được ngồi với cụ để hỏi chút về việc điện đóm của xe. Xe Nhật chắc cũng giống nhau kha khá nên e muốn hỏi trước khi vọc.
Cái hay của chiếc xe đâu phải là mấy cái đèn đóm, cảm biến áp suất, camera lùi. Độ làm gì cho hại ắc quy thôi ;))

Athena

Xe tăng
E chả biết ai là âm binh âm vật j cả. Nhưng có e với darkxt là chơi với nhau nên cũng chả có ý j ngoài tranh luận cho rõ ràng, vui vẻ. Hôm trước e cũng đã trao đổi trường hợp của e với cụ @starchoice rồi nên thớt này e cũng chỉ đọc thôi.
Hehehe, em thích offline chém gió ạ! :D
Có dịp được gặp cụ Athena để em học hỏi mấy món độ đẽo Camry của cụ ấy!;))
Cafe Climax Cung Việt Xô, đường Trần Hưng Đạo các cụ nhé. Dễ tìm, dễ đỗ xe ạ.
cụ @tungkhuyen hẹn cafe trưa là mấy giờ thế cụ nhỉ? Cụ @starchoice và cụ @darkxt thế nào? Chốt thời gian thì inbox sđt cho nhau nhé. Cafe chém offline cũng vui. :))

tungkhuyen

Xe điện
Cái hay của chiếc xe đâu phải là mấy cái đèn đóm, cảm biến áp suất, camera lùi. Độ làm gì cho hại ắc quy thôi ;))
E hỏi nguyên lý mạch để biết thêm chứ ko phải để độ. Xe e có sẵn rồi và e cũng tự làm được mà. Con Cẩm ly của cụ ấy có lên dc đến 200 đâu nên e ko hỏi vụ ấy :-D. Chuyện nào ra chuỵen đó cụ ducletrung nhá.

darkxt

Xe buýt
Mai xong kịp cái rì pọt em chạy qua cafe - nhưng không ngồi muộn đc

starchoice

Xe hơi
Trưa mai em chạy qua khoảng 12:30 nhé. Các cụ inbox cho nhau số điện thoại đi ạ.

darkxt

Xe buýt
Trưa em bỏ việc ra đc một lúc rồi phải về sớm hẹn các cụ lúc khác giao lưu beer bọt thoải mái hơn ;)

Athena

Xe tăng
starchoice Athena darkxt tungkhuyen buổi trưa đã off thân mật chưa, em tiếc quá ko tham gia đc !
Đã off rồi cụ zippo ạ. Cũng đã hẹn nhau off buổi nữa rồi :D
Trưa em bỏ việc ra đc một lúc rồi phải về sớm hẹn các cụ lúc khác giao lưu beer bọt thoải mái hơn ;)
Thế hẹn các cụ 1 dịp gần nhất nhé. Có thể là sang tuần nha. Vẫn đang còn nhiều chủ đề để bàn luận lắm. Em học hỏi được rất nhiều từ các cụ. ^^ Thanks :D