[Funland] Thắc mắc về chum ngâm rượu

coolpix8700

Xe ngựa
thanhtra3vi nói:
Xử lý tốt nhất là cụ lấy 1 ít mật ong, pha vào nước, cho vào chum ngâm 2-3 ngày, trong quá trình ngâm thay đổi tư thế của chum và xoay các hướng để mật ong bít hết các lỗ rò rỉ li ti.
Ngâm rượu cụ đừng bít nắp bằng nilon, cụ nên lấy lá chuối cho đúng chất rượu nút lá chuối.
Còn chum sành thực chất là chum đất nung rồi, cụ chủ đã nói là chum sành, ko hiểu sao mấy cụ lại khuyên nên dùng chum đất nung?
Cụ nói chỉ theo sách vở thôi! Rượu giống như cồn, nên dễ bay hơi. Dùng nilong là phù hợp. Nếu đậy bằng lá chuối thì nó bay hơi hết cụ ơi ! Và lá chuối không bền nên không dùng được. Cụ chưa hiểu rõ về chum rồi. Chum có mấy loại (theo cách gọi dân gian): sành sứ, chum đất nhưng quét lớp bóng, và chum đất mộc. Loại sành sứ là nung với nhiệt độ cao nên gần như không còn những độ xốp, không thích hợp ngâm rượu. Chum đất quét bóng là chùm nung nhưng bị non, phải quét cho đẹp, đánh lừa người mua. Loại chum đất để mộc là nung ở độ vừa phải, thích hợp cho ngâm rượu nhất.
Hình như bác ấy chưa bao giờ ngâm rượu.
Lá chuối chỉ có thể nút mấy cái chai, rót rượu vào rồi "chêm", "châm",... dần ra ly rồi uống thôi, chứ chẳng có cách nào để lấy lá chuối lấp được cái hũ, chứ đừng nói cái chum!
Con mục đích cái chum (hay hũ) không tráng men với mật độ xốp vừa đủ là để chất độc (chủ yếu là aldehyde) thẩm thấu được, mà rượu thì không hay ít hơn rất nhiều làm cho nồng độ chất độc thấp dần đến ngưỡng không còn gây độc cho người uống. Mọi cách bít mấy cái lỗ này thì dùng bình thủy tinh, nếu vẫn thích chum sành thì tìm mấy cái chum tráng men,... nhưng chỉ để đựng rượu đã ủ đủ thời gian!

Chỉnh sửa cuối:
Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Mùa này sắp tới ngâm gì là ok cụ nhỉ? Em chỉ thích hoa quả :D k thích động vật
Thích ngâm hoa quả thì dễ thôi cụ, cứ mùa nào thức ấy
Giờ cụ ngâm quả dâu, quả mơ,... cuối thu uống được.
Ngâm những quả này, cụ bỏ thêm đường phèn sẽ ngon hơn

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Cụ ngâm rượu trắng mới thấy tác dụng của chum đất. Nếu có thời gian, điều kiện thì cụ nên ngâm rượu trắng vào chum đất 1 thời gian (khoảng 6 tháng) đủ để khử độc tố anđehit, sau đó lấy rượu ra ngâm thuốc hay hoa quả gì cũng được.
Cụ nói đúng
Ủ rượu trắng (rượu quê nấu) vào chum sành, chum gốm mới cảm nhận hết sự thay đổi, sau 100 ngày rượu ngon hơn, êm hơn còn 6 tháng hay 1 năm thì các cụ sẽ thấy hương rượu sâu lắng hơn.
Tất nhiên ngâm lâu, độ rượu có giảm đi, nhưng rượu nấu xịn thì sẽ giảm đến một mức độ nào đó rồi sẽ dừng, còn rượu cồn thì không như vậy

TVL.COM

Xe tăng
Thích ngâm hoa quả thì dễ thôi cụ, cứ mùa nào thức ấy
Giờ cụ ngâm quả dâu, quả mơ,... cuối thu uống được.
Ngâm những quả này, cụ bỏ thêm đường phèn sẽ ngon hơn
Ngâm quả bàng nếp, ổi cũng ngon. Và phải có đường phèn, nhưng vừa thôi.

Ant man

Xe buýt
Nếu rò rỉ nhỏ, cụ phơi xong quét lại mật ong xem. E thấy ổn đấy cụ. Nhà e 3 chum thì 1 chum hơi rò ở đáy, em quét mật ong giờ k thấy gì cả.
Quét mật ong bên ngoài hay bên trong chum vậy cụ?

TVL.COM

Xe tăng
Bác gọi là vại nó là cái đôn lật ngửa cụ ạ. Em mua theo cặp để phòng khách.
Cụ lật lên và gọi là cái đôn thì là cái đôn thôi. Chứ đúng nó là cái vại cụ ạ ! Vại là đồ đựng bằng sành, gốm, hình trụ, lòng sâu. Vậy thôi !

Mi Mo Sa

Xe tải
Em đọc mấy trang vẫn chưa thấy cụ nào phân biệt rõ ràng tên gọi và hình ảnh loại chum ngâm rượu??? Mỗi cụ gọi 1 kiểu e chả biết loại nào

coolpix8700

Xe ngựa
Em đọc mấy trang vẫn chưa thấy cụ nào phân biệt rõ ràng tên gọi và hình ảnh loại chum ngâm rượu??? Mỗi cụ gọi 1 kiểu e chả biết loại nào
Phân biệt rạch ròi thì chắc những cái trong ảnh theo tên của ĐBBB chỉ được gọi là cái hũ.
Chum, có nơi còn gọi là cái cóng ít nhất cũng chứa cả m3 nước.
Còn sành-đất nung cũng khó phân biệt, do sành thường được nung già lửa hơn, nhưng hơn bao nhiêu thì cũng không có ranh giới.
Sứ là đồ sét trắng, khác với 2 đồ trên hơn.
Thực ra em không sinh ra ở nông thôn, nhưng cũng lang thang khá lâu nên cũng nghe người ta gọi nhiều.
Tên có thể khác với những vùng em đã biết!

Mi Mo Sa

Xe tải
Phân biệt rạch ròi thì chắc những cái trong ảnh theo tên của ĐBBB chỉ được gọi là cái hũ.
Chum, có nơi còn gọi là cái cóng ít nhất cũng chứa cả m3 nước.
Còn sành-đất nung cũng khó phân biệt, do sành thường được nung già lửa hơn, nhưng hơn bao nhiêu thì cũng không có ranh giới.
Sứ là đồ sét trắng, khác với 2 đồ trên hơn.
Thực ra em không sinh ra ở nông thôn, nhưng cũng lang thang khá lâu nên cũng nghe người ta gọi nhiều.
Tên có thể khác với những vùng em đã biết!
Vâng cụ nói em cũng hiểu được hơn. Tks cụ
Em chỉ muốn hỏi cuối cùng ngâm loại chum sành hay chum đất ko tráng men ah? Các cụ có hình cho em xin với. Em vừa tính lấy ủ 1000l bằng chum tự nhiên thấy thớt này hoang mang quá

ToyotaAltis9063

Xe điện
Em thấy rượu mà để ở phòng nào trong nhà/gầm cầu thang là tường, trần chỗ đấy hay bị mốc, thấy bảo là do rượu bốc ra nên bị, có nhà cụ nào bị như vậy không ạ.

coolpix8700

Xe ngựa
Vâng cụ nói em cũng hiểu được hơn. Tks cụ
Em chỉ muốn hỏi cuối cùng ngâm loại chum sành hay chum đất ko tráng men ah? Các cụ có hình cho em xin với. Em vừa tính lấy ủ 1000l bằng chum tự nhiên thấy thớt này hoang mang quá
Nếu ngày xưa người ta gọi là đất non (nung non) thì cái thứ vật liệu đã nung này vẫn chưa đủ để làm chum.
Mấy cái hũ rượu em đang dùng đều phải gọi là hũ sành rồi.
Trên ọp này có 1 mợ ở Bat Tràng chuyên bán thứ đó, đủ các kích cỡ, [Ngành hàng khác] - Gốm sứ Bát Tràng. ấm chén, bát đĩa, lọ hoa, lộc bình, vò rượu... In logo lên các sản phẩm gốm sứ | Page 27 | OTOFUN | CỘNG ĐỒNG OTO XE MÁY VIỆT NAM

Chỉnh sửa cuối:

Anhdex

Xe tăng
Em thấy rượu mà để ở phòng nào trong nhà/gầm cầu thang là tường, trần chỗ đấy hay bị mốc, thấy bảo là do rượu bốc ra nên bị, có nhà cụ nào bị như vậy không ạ.
Nhà bé em để góc nhà thấy chỗ đấy sàn gỗ cũng bị bong ra trong khi trong phòng không thấy mùi rượu 😭

thuyhaiduong

Xe hơi
Lâu lắm rồi, hồi đó ko nhớ là có sự kiện gì, bố em về quê, mua rượu và hũ sành, đào hố, đem chôn trong vườn. Ông thích uống rượu nên thứ rượu ông mua chắc chắn là loại ngon, dù lâu quá rồi em ko nhớ là loại gì. Cứ 5 năm 1 lần, ông lại khui lên 1 vô thưởng thức. Rượu lúc này đã khử hết andehit và chuyển sang màu vàng nhạt. Ngon tuyệt Trần, uống mềm môi. Các ông anh em đều là dân bợm rượu, lại cao to lực lưỡng, cứ uống tì tì, thế mà quay lơ hết lượt. Vò 5 năm đc khui lên, vò 10 năm đc khui lên, vò 15 năm. Năm 2020 vừa rồi, dự kiến khui vò lâu nhất 20 năm, mọi người sẽ uống say quắc cần câu vào dịp giỗ cụ...
Nhưng bố em đã ko đợi được vò rượu ngon nhất đó. Ông ra đi trc đó một tháng.

trung102

Xe tăng
Ngâm rượu còn khó hơn là nấu rượu.
Các cụ cứ mua chum sành ,kêu nó đổ đầy nước ngâm cho no ,rồi kiểm tra ko toát mồ hôi là ok .
Khi đổ rượu các cụ muốn uống sớm thì đổ rượu 40 độ ,45 độ thì phải ủ trên 1 năm.
Đậy chum thì các cụ kiếm cho e ít lá chuối khô phủ lên trên rồi đậy nắp ko cần buộc kín bằng nilong thế là ổn ạ .
Khoe các cụ tý
C rượu nhẹ k cụ