[Funland] Tesla bao giờ phá sản?

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Em muốn giúp cụ ấy nhận ra cái xe của Tesla không khó đối với những công ty ô tô khác, chẳng qua họ có làm hay không thôi mà.
Đó mới là nguyên lý vật lý, và các con số khô khan trong specifications. "Sản phẩm" còn ko chỉ vật lý mà là khả năng tối ưu hài lòng khách trong điều khiển. Hay dịch vụ, ví dụ như: nếu xe cụ có vấn đề Tesla cho cụ mượn ngay 1 chiếc khác để chạy khi đang kiểm tra. Cụ ko thể đo đếm chỉ số hài lòng của khách chỉ bằng các nguyên lý lý thuyết hay con số khô cứng.

A98

Xe container
Em hơi thắc mắc một chút là các công ty của TQ hay thậm chí Vinfast mới tham gia thị trường xe điện đều sản xuất ngon ơ nhưng sao Tesla chật vật thế nhỉ?
Chật vật vì nó muốn sản xuất hàng triệu xe mỗi năm cụ ạ. Vin phát sản xuất bao nhiêu xe rồi?

A98

Xe container
Đó mới là nguyên lý vật lý, và các con số khô khan trong specifications. "Sản phẩm" còn ko chỉ vật lý mà là khả năng tối ưu hài lòng khách trong điều khiển. Hay dịch vụ, ví dụ như: nếu xe cụ có vấn đề Tesla cho cụ mượn ngay 1 chiếc khác để chạy khi đang kiểm tra. Cụ ko thể đo đếm chỉ số hài lòng của khách chỉ bằng các nguyên lý lý thuyết hay con số khô cứng.
Cụ cứ nói lý thuyết. Ai chả biết vấn đề đó. Nhưng cụ Arabia kia không biết nên cứ tưởng bản thân cái xe Tesla là ngoài tầm của các công ty ô tô khác. Em đang giúp cụ ấy thấy rằng ô tô điện vẫn là một sản phẩm cơ khí-điện tử, và vẫn phải tuân theo các quy luật vật lý, phần mềm không thay thế hết được.

PhanTom0111

Đi bộ
Câu trả lời cho câu hỏi tại sao Tesla làm được mà Toyota, GM..đã không làm được mà các bác đi phân tích từ kỹ thuật, công nghệ thì em nghĩ có đến Tết tây cũng không xong. Em nghĩ câu trả lời rất đơn giản, đó là Elon Musk, chỉ có duy nhất 1 Elon Musk và không có người nào có thể làm điều tương tự.

Ngo Rung

Xe lăn
Sao lại ko có gì đặc biệt? Quá đặc biệt, xin thưa với cụ xe tự động phân bổ lực sao cho có lợi nhất hiện tại chỉ có Tesla. Tại sao các hãng lại phải "trói" hệ thống bánh trước vào hệ thống bánh sau? Em nghĩ chỉ đơn giản là để dễ điều khiển thôi. Hệ thống đơn giản hơn mà vận hành tốt hơn, xe bám đường hơn, tối ưu năng lượng hơn, bảo trì bảo dưỡng tốt hơn, 1 hãng xe tuổi đời hơn chục năm mà làm tốt hơn nhiều so với các hãng xe đã chiếm lĩnh thị trường với tuổi đời cả trăm năm mà còn ko phải điều thần kỳ?
Cái này xem truyền thống nó làm cả 20 năm nay rồi cụ ơi. Tất nhiên là trên cac dòng xe giá cũng same same như của anh Múc. Ấy là em nói giá tây, không phải giá ở VN đâu nhé.
Công nghệ chống trượt, ổn định thân xe điện tử, phân bổ lực kéo trên từng bánh xe....trên xe hịn thì phải có 30 năm rồi. Xe phổ thông khoảng 20 năm.
Để dễ hiểu nhất cụ tìm hiểu công nghệ Quantro của Audi ấy, đầy clip minh họa và giới thiệu đấy. Bài toán chẳng có gì là mới cả. Anh Mút chỉ học lại và áp dụng vào động cơ điện thôi :))

A98

Xe container
Cái này xem truyền thống nó làm cả 20 năm nay rồi cụ ơi. Tất nhiên là trên cac dòng xe giá cũng same same như của anh Múc. Ấy là em nói giá tây, không phải giá ở VN đâu nhé.
Công nghệ chống trượt, ổn định thân xe điện tử, phân bổ lực kéo trên từng bánh xe....trên xe hịn thì phải có 30 năm rồi. Xe phổ thông khoảng 20 năm.
Để dễ hiểu nhất cụ tìm hiểu công nghệ Quantro của Audi ấy, đầy clip minh họa và giới thiệu đấy. Bài toán chẳng có gì là mới cả. Anh Mút chỉ học lại và áp dụng vào động cơ điện thôi :))
Động cơ điện còn dễ điều khiển hơn động cơ xăng nhiều cụ nhỉ. Dùng tín hiệu điện để điều khiển thiết bị điện mà.
Nhưng cái cụ Arabia nói ở đây là cầu trước và sau độc lập. Muốn như thế thì xe phải có hai động cơ.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Con số 30 năm và 20 năm của cụ chứng minh công nghệ xe hơi truyền thống quá già rồi. Ko thấy có gì mới cả thì thua Elon là phải rồi tranh luận gì nữa? :P

kingsman02

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều ông tranh luận ngẫn vcđ.

Các ông cứ khăng khăng Tesla làm đc thì các hãng khác thừa sức...blah..blah...

Thế ngày xưa hồi apple ra iphone bọn Nokia cũng nói y vậy. Kết cục thế nào đã rõ.

Trong sản xuất, có khả năng làm được đến thực sự làm được, sản xuất được, hoàn thiện xuất sắc, thị trường chấp nhận...là 1 quãng đường xa vcl. Xa lắc xa lơ....Thế nên nokia nó mới sập =))

Cứ ngồi đấy mà phán như tướng: bố mày thừa sức làm được nhưng...=))

A98

Xe container
Nhiều ông tranh luận ngẫn vcđ.

Các ông cứ khăng khăng Tesla làm đc thì các hãng khác thừa sức...blah..blah...

Thế ngày xưa hồi apple ra iphone bọn Nokia cũng nói y vậy. Kết cục thế nào đã rõ.

Trong sản xuất, có khả năng làm được đến thực sự làm được, sản xuất được, hoàn thiện xuất sắc, thị trường chấp nhận...là 1 quãng đường xa vcl. Xa lắc xa lơ....Thế nên nokia nó mới sập =))

Cứ ngồi đấy mà phán như tướng: bố mày thừa sức làm được nhưng...=))
Còn ông chỉ biêt hô khẩu hiệu Tesla muôn năm thôi à? Thấy ai không nghĩ giống mình thì là ngẫn à?
Ông có thấy tôi cho ví dụ Toyota AWD-i cũng là xe với 2 động cơ điện độc lập như Tesla AWD không? Tesla hơn gì so với Toyota về mặt công nghệ?

kingsman02

[Tịch thu bằng lái]
Còn ông chỉ biêt hô khẩu hiệu Tesla muôn năm thôi à? Thấy ai không nghĩ giống mình thì là ngẫn à?
Ông có thấy tôi cho ví dụ Toyota AWD-i cũng là xe với 2 động cơ điện độc lập như Tesla AWD không? Tesla hơn gì so với Toyota về mặt công nghệ?
Chả hơn mịa gì cả, giống như hồi apple mới ra thua xa Nokia đấy =))

Phân với tích làm cái méo gì. Dở hơi.

A98

Xe container
Trên răng dưới cát tút mà cứ bàn chuyện tỉ đô. Về chạy grab đi :))
Lý luận ngu vãi. Theo lý luận đó thì chả có ai có tư cách bàn cái gì cả.
Block rồi, không cần trả lời gì đâu nhé.

kingsman02

[Tịch thu bằng lái]
Lý luận ngu vãi. Theo lý luận đó thì chả có ai có tư cách bàn cái gì cả.
Block rồi, không cần trả lời gì đâu nhé.
lải nhải ít thôi. Có biết con khỉ gì đâu mà chém về động cơ lọ chai như thánh phét. Động kinh thì có =))

A98

Xe container
Con số 30 năm và 20 năm của cụ chứng minh công nghệ xe hơi truyền thống quá già rồi. Ko thấy có gì mới cả thì thua Elon là phải rồi tranh luận gì nữa? :P
Các hãng ô tô truyền thống thua Tesla đâu cụ? Đừng nói market cap nhé, cái đó vô nghĩa. So revenue và net income thì khá hơn.

toyota219

Xe điện
Em nghĩ mình phải tách ra khi so sánh xe điện-xe xăng, công nghệ của Tesla với các hãng khác. Chứ so mấy chiếc Tesla tầm 60k trở lên so với Toyota chung chả hạn, không cùng phân cấp. Bên em hok có toll roads nên em hok quan sát đc. Ví như mình có nên bỏ ra thêm 3 40k để mua xe chạy carpool, so với tiền đó đổ xăng với chạy toll.
Còn về tự lái thì google nó có Waymo, sau này có giống như Android bi j hok.
J nó đang hớt lớp khách trên, đến khi xe cũ tràn ra hay mấy xe rẻ dưới 35k lúc đó mới biết đc. Em nhớ hok lầm thì con S model chưa đc 10 năm.
Đợt ra Iphone, AT&T hổ trợ tháng chắc trả 2 30$ so với Nokia mua tầm dưới 100. Lease con X7 tầm $1000, Model X tầm $1300.

Chỉnh sửa cuối:

Ngo Rung

Xe lăn
Ý em nói cụ trên khen ngợi các công nghệ phân bố lực kéo, ổn định thân xe.......nó đã được nghiên cứu và áp dụng trên xe truyền thống từ lâu rồi, chẳng có gì gọi là mới cả.
Xe điện có gì đâu cụ, các hãng nó nghiên cứu từ lâu rồi, chẳng qua thị phần xe truyền thống vẫn ngon nên nó chưa bung ra thôi.
Nhiều lần ở nhiều thớt khác nhau em đã nó rồi, xe điện đang vướng nhất là vấn đề Pin. Mà công nghệ Pin thương mại hiện nay chưa có gì đột phá so với 50 năm trước, vì vậy trước mắt xe điện vẫn phải ôm cái hạn chế của Pin quãng đường di chuyển ngắn, thời gian nạp pin lâu, hạ tầng nạp pin chưa phổ biến.
Còn mấy vụ tự lái lọ chai thì nó là xu thế công nghệ, chẳng có sự khác nhau giữa xe truyền thống và xe điện. Hiện nhiều hãng cũng đang thử nghiệm công nghệ tự lái trên xe truyền thống đấy thôi :D