Tên Lửa cờ lắp !!!

Estonque

Xe điện
Thế nhá, cụ No nick và cụ zPhananhz đã chốt hạ vấn đề chiến tranh rồi nhá, giờ thì các cụ có quyền reply trong thớt của em thoải mái với chủ đề Tên lửa, vì tai-tồ của em là Tên lửa cờ lắp chứ có phải là Bàn về chiến tranh đâu :) Em cảm ơn anh Phương đã giúp đỡ em về mặt kĩ thuật-lý thuyết và chị Chi Chi vì lời khen ợ :)

Các bác cho e hỏi mấy trung đoàn Scud của mình hình như mua từ Bắc Hàn có tầm bắn bi nhiêu ạ, phương pháp điều khiển nó ntn.. dẫn đường quán tinh hay GPS nhể ...

haoach

Xe tải
Các bác cho e hỏi mấy trung đoàn Scud của mình hình như mua từ Bắc Hàn có tầm bắn bi nhiêu ạ, phương pháp điều khiển nó ntn.. dẫn đường quán tinh hay GPS nhể ...
Trước thì mua bây giờ sản xuất được rồi =D>(thấy giang hồ đồn thế:D)
link đấy: http://www.armscontrol.org/factsheets/missiles#3
thông số em nó:
scud- B:
300-350km/1000kg 100% công nghệ VN
Scud- C
550km VN công nghệ+ ít linh kiện Nga
Scud- D
820-900 km Nga/VN 50/50
Việt Nam là 1 trong 17 nước trên thế giới có và tự sản xuất được SRBM lớp Scud của Nga.

Chỉnh sửa cuối:

anchibui

Xe điện
Tên lửa hành trình chẳng phải đã có Sam chống đỡ hay sao mà cụ phải lo ? Người ta đã có cách đánh chặn tên lửa hành trình bằng 12.7m thậm chí cả AK bác ợ bác đừng lo ! Mấy con Đông Phong của nó bắn được xa đấy nhưng ta cũng có S-300 thua kém gì Patriot đâu bác , cần thì ta vẫn đánh chặn được ! MiG mình rụng thì J-11 của nó cũng rụng trong đợt tập trận với Nga ( Đấy thế mới thấy Su-27 nhái chất lượng ra sao ) mà cũng bởi vì rớt nên mới phải thay bằng MiG-35 , dự án này đã được đề xuất , các cụ bên không quân đã xác minh là đúng và tương lai là cả C-130 của Mỹ nữa ! Trực thăng dầu khí hay trực thăng mình mới mua của châu âu khi có chiến đều thành trực thăng chiến đấu săn ngầm hết ráo bác ạ ! Bác không thấy mấy con EC của dịch vụ bay Vn đểu là phiên bản có thể chiến đấu không ? đấy là cái khôn của Vn mang danh mua hàng dân sự nhưng thoắt cái lắp hàng lên là chiến được !
Chào cụ zPhan Anhz!!!
Em rất kính trọng về tinh thần dân tộc của cụ!
Em lên đây mong được hầu chuyện các cụ, tất cả những điều em đã nói không phải hoàn toàn đúng. Chẳng qua điều em nói đó mọi người đều đã biết nhưng không muốn nói, không muốn thừa nhận mình yếu hơn nó.
Em nói cụ đừng tự ái! Mình kém mình phải thừa nhận, tiếp thu thì mới mạnh được.
Còn về tên lửa: Cụ bảo AK đánh chặn tên lửa hành trình thì patriot vứt bố nó vào sọt rác, nếu thế thì cần gì s-300, lấy cung, nỏ mà thịt hành trình cũng được.
Còn SAM cũng không thể thịt được TL Hành trình của bọn Khựa được! SAM chỉ dựa vào rada truyền thống, phát hiện mục tiêu chậm, tốc độ chậm, còn thủ công, không liên kết, phối hợp được. (Em chưa thấy Sam bắn rụng được cái TL hành trình nào trong các cuộc chiến gần đây, Nam Tư, Irac, ...),
Em nghĩ Sam bây giờ không nên dùng vì bây giờ chỉ bắn được Trực thăng và chim sẻ thôi, các thế hệ máy bay ngày xưa mà Sam nó chiến được bây giờ không còn nữa, dần dần Sam chỉ là đồ chơi thôi. Thay thế bằng S-300, S-4000 thì chiến được.
Nhưng S-300 của mình ít quá, bắn hết cơ số, hiệu suất 100% cũng chỉ tiêu hao được 5% TL và không quân, tàu chiến bọn Khựa thôi.
Còn máy bay dân dụng không chiến đấu được cụ ạ
Trực thăng dầu khí vận tốc rất nhỏ so với trực thăng chiến đấu, làm sao nó có thể nhào lộn được, nghêng trái, nghiêng phải được, kết cấu của nó cũng không chịu được độ rung lắc... Nói như cụ thì Boing 747, A300, A320, AirBus... của VN Air line, của jerta... thành chiến đấu cơ Mig, Su hết hả cụ
C-130 mình mua của Mẽo (cụ lấy nguồn ở đâu vậy), cụ nào nói với cụ mà bốc phét quá trời vậy, có phải mấy cụ hay ngồi uống bia cạnh LNĐ nhà em không???
Em không có ý chỉ chích cụ, nhưng cụ nói phải thực tế và đủ căn cứ thì em thừa nhận.
Còn về bọn Khựa. Bây giờ nó chưa đánh đâu, nó chơi bài gặm nhấm thôi, mỗi ngày nó xơi 1 tí, mỗi tháng nó làm 1 tẹo. Nhưng mà mồm nó to, răng nó sắc, bụng nó Bự, gặm mãi rồi cũng Hết cụ ạ.
Cảm ơn cụ!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

haoach

Xe tải
vui vẻ đi các cụ ơi:D em FUN chút (nói có sách mách có chứng -lấy Wiki cho dễ đọc nhé)
1- AK bắn tên lửa hành trình tốt (AK-630-VN có) en.wikipedia.org/wiki/AK-630
2-Sam (surface-to-air missile - SAM) S-300/400, MIM-104 Patriot vẫn là SAM! Sam-2 đập chết B-52, Sam-3 hạ F-117 mà anh béo chưa có loại nào tương đương mấy con trên đâu! S-300 thiếu thì mua thêm (Nga nó không cấm vận vũ khí với mình:-")vi.wikipedia.org/wiki/S-75_Dvina/vi.wikipedia.org/wiki/S-125_Neva/Pechora
3-Trực thăng "dầu khí" VN: Tổng Công ty dịch vụ bay Việt Nam (Service Flight Corporation of Vietnam-SFC.VN): 172 Trường Chinh là của Bộ Quốc phòng với các máy bay MI-17/172,EC-225.. đều có phiên bản quân sự tương đương (lắp thêm trang bị khí tài là thànhQS ngay)vi.wikipedia.org/wiki/Mil_Mi-8/en.wikipedia.org/wiki/Aérospatiale_Puma
4- C-130 bay đầy VN từ giữa thế kỷ trước bây giờ mình vẫn còn trong TSN mua về làm gì!vi.wikipedia.org/wiki/C-130_Hercules
5- Béo đã gặm 2000 năm nay rồi đã thấy hết đâu!
Thực tế bây giờ anh Béo khác 1979 (mạnh hơn) nhưng không thể so tương quan lực lượng như giữa VN và Mỹ những năm 60-70 được! Không chủ quan khinh địch mất cảnh giác nhưng để xóa được biên giới Việt-Trung (kể cả trên bộ lẫn trên biển) chỉ có một khả năng: đó là cờ đỏ sao vàng (1 sao chứ không phải 5 sao) cắm ở Thiên An môn thôi:D
Thôi quay về Tên lửa cờ lắp đi các cụ ơi!

Chỉnh sửa cuối:
Trước thì mua bây giờ sản xuất được rồi =D>(thấy giang hồ đồn thế:D)
link đấy: http://www.armscontrol.org/factsheets/missiles#3
thông số em nó:
scud- B:
300-350km/1000kg 100% công nghệ VN
Scud- C
550km VN công nghệ+ ít linh kiện Nga
Scud- D
820-900 km Nga/VN 50/50
Việt Nam là 1 trong 17 nước trên thế giới có và tự sản xuất được SRBM lớp Scud của Nga.
Trang này không biết có đáng tin cậy không, theo nó thì VN mình đang dùng loại Scub-B thì phải.
Cái e thắc mắc là khả năng dẫn đường của nó dùng gì .. theo quán tính chăng ???

0oMinho0

Xe tăng
Theo em hóng hớt ở cái diễn đàn TTVNOL.COM thì Việt Nam ta không có Moskit các bác ah. Cái này là đồ xuất khẩu của Ngố dành riêng cho Tàu bẩn. :(
-------------------------------
vậy mà cháu có hình Moskit trên Taratul 5 ở Vn đấy cụ xem ko để cháu lục cho ... đầu của nó màu đen chuẩn ko cụ

zPhanAnhz

Xe tải
Chào cụ zPhan Anhz!!!
Em rất kính trọng về tinh thần dân tộc của cụ!
Em lên đây mong được hầu chuyện các cụ, tất cả những điều em đã nói không phải hoàn toàn đúng. Chẳng qua điều em nói đó mọi người đều đã biết nhưng không muốn nói, không muốn thừa nhận mình yếu hơn nó.
Em nói cụ đừng tự ái! Mình kém mình phải thừa nhận, tiếp thu thì mới mạnh được.
Còn về tên lửa: Cụ bảo AK đánh chặn tên lửa hành trình thì patriot vứt bố nó vào sọt rác, nếu thế thì cần gì s-300, lấy cung, nỏ mà thịt hành trình cũng được.
Còn SAM cũng không thể thịt được TL Hành trình của bọn Khựa được! SAM chỉ dựa vào rada truyền thống, phát hiện mục tiêu chậm, tốc độ chậm, còn thủ công, không liên kết, phối hợp được. (Em chưa thấy Sam bắn rụng được cái TL hành trình nào trong các cuộc chiến gần đây, Nam Tư, Irac, ...),
Em nghĩ Sam bây giờ không nên dùng vì bây giờ chỉ bắn được Trực thăng và chim sẻ thôi, các thế hệ máy bay ngày xưa mà Sam nó chiến được bây giờ không còn nữa, dần dần Sam chỉ là đồ chơi thôi. Thay thế bằng S-300, S-4000 thì chiến được.
Nhưng S-300 của mình ít quá, bắn hết cơ số, hiệu suất 100% cũng chỉ tiêu hao được 5% TL và không quân, tàu chiến bọn Khựa thôi.
Còn máy bay dân dụng không chiến đấu được cụ ạ
Trực thăng dầu khí vận tốc rất nhỏ so với trực thăng chiến đấu, làm sao nó có thể nhào lộn được, nghêng trái, nghiêng phải được, kết cấu của nó cũng không chịu được độ rung lắc... Nói như cụ thì Boing 747, A300, A320, AirBus... của VN Air line, của jerta... thành chiến đấu cơ Mig, Su hết hả cụ
C-130 mình mua của Mẽo (cụ lấy nguồn ở đâu vậy), cụ nào nói với cụ mà bốc phét quá trời vậy, có phải mấy cụ hay ngồi uống bia cạnh LNĐ nhà em không???
Em không có ý chỉ chích cụ, nhưng cụ nói phải thực tế và đủ căn cứ thì em thừa nhận.
Còn về bọn Khựa. Bây giờ nó chưa đánh đâu, nó chơi bài gặm nhấm thôi, mỗi ngày nó xơi 1 tí, mỗi tháng nó làm 1 tẹo. Nhưng mà mồm nó to, răng nó sắc, bụng nó Bự, gặm mãi rồi cũng Hết cụ ạ.
Cảm ơn cụ!
À , trước hết để cụ không phải thắc mắc về vụ C-130 thì cụ vào đây :http://ttvnol.com/forum/gdqp/1236595/trang-22.ttvn ai tham gia ttvnol lâu cũng biết độ uy tín của người viết bài này thế nào vì cụ ý phục phục vụ trong quân đội đến giờ đầu điểm 2 màu rồi ợ !

S-300 PMU+ của mình dùng radar của S-400 ! Còn loại tên lửa hành trình mà ta nói đến là loại Tomahawk mà hàng nhái của nó là con CJ-10 của Tàu ! Về cách đánh chặn thì em không cần dùng đến SAM hay SA vì những loại tên lửa hành trình thường có tốc độ bay thấp dưới tốc độ âm thanh và tầm bay cũng thấp (men theo điạ hình) chủ yếu là để tránh radar phát hiện nên tên lửa hành trình hoàn toàn có thể bị bắn hạ bằng các loại vũ khí phòng không như pháo , 12.7 thậm chí là AK nếu biết phối hợp . Về cơ số đạn S-300 chắc cụ không phải lo vì nếu em là bộ trưởng quốc phòng em chả dại gì để khi chiến tranh mà hết đạn bắn cả !

Giờ nói đến cái trực thăng cụ để ý giùm em nó là con Mi-171 là loại trực thăng có khả năng tác chiến , khi cần nó sẽ là thế này :

:D Cụ yên tâm rồi chứ ạ ! Thằng Tàu nó mài được móng thì mình cũng đóng được thêm giáp cụ lo làm gì ! Vui lên đi cụ !

Chỉnh sửa cuối:

Estonque

Xe điện
Àk, các cụ cho em hỏi là tên lửa hành trình định mục tiêu dạng như Topol-M hay Tomahawk thì dẫn đường kiểu gì hay là nó tự tìm đường đi ợ ????

Em nghĩ là nó lập trình trước vì mục tiêu thường là cố định nên không cần dẫn đường.
Thấy ông già vợ dậy ngành rada ở Viện KTQS bảo trước khi đánh nó thường cho máy bay không người lái bay trước để đo đạc địa hình, lên thông số cho tên lửa bắn sau.

Chỉnh sửa cuối:

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
trc đây hay dùng là OV-10 với mấy em không ng lái lảm nhảm
bây giờ thfi dùng predator roài
nói vè UAV thì lại càn có 1 topic khác khi đo sthfi mới thấy cái UAV Mỹ nó hơi nhảm

0oMinho0

Xe tăng
Cháu update hình tên lửa moskit ở Vn nhà mình nhé ^^

Estonque

Xe điện
Àk quên, em hỏi hơi lạc đề chút, hôm nay em học Sử thấy cô giáo em bảo là VN mình bắt B52 trong nhiễu bằng cách cứ tắt-bật-tắt-bật rada, em không hiểu lắm về cách đánh này, các bác làm Phòng không hoặc có người nhà làm Phòng không giải thích cho em được không ạk ????

mr_chipheo

Xe buýt
Em đọc nhiều thớt và cảm thấy bây giờ ai cũng nghĩ choảng nhau chỉ cần vũ khí nhiều, mạnh, hiện đại là giải quyết được tuốt.
Tuy nhiên, nếu chỉ cần tiềm lực quân sự mạnh là thắng thì chắc các điểm nóng ở Apganistan , I-rắc , thậm chí là Chét- nhi-a, Châu phi, châu Mỹ la tinh, I ran, Triều tiên... đã xong lâu cả rồi. Thế giới đã bình yên (bởi chỉ có một phe chiến thắng).
Thế nhưng thực tế kg phải là vậy. Chiến tranh là một ma trận kg dễ tìm ra lời giải. Bởi vậy, kg phải lúc nào nếu là kẻ mạnh thì có thể thích đánh là đánh, thích làm gì là làm.
Việt ta nghèo cả nghìn năm nay và còn tiếp tục nghèo cả trăm năm tới. Bởi vậy, phận con nhà nghèo đã đúc kết nghệ thuật chiến tranh của mình là: "lấy yếu thắng mạnh" , "lấy ít địch nhiều" , "lấy nhỏ thắng lớn" . Bây giờ và sau này Việt mình vẫn phải làm thế thôi.

Nếu chỉ nghĩ đơn giản "Tầu mạnh hơn ta, Mẽo mạnh hơn Tầu .... oánh nhau mình chắc sẽ thua" hoặc ngược lại "sao mình cứ phải hèn thế, cứ xách tàu chiến, tên lửa, máy bay ra mà chiếm lại Hoàng Sa; sống mái một trận cho xong...". thì chắc VN khó trường tồn trong tương lai.

Thôi, việc đại sự kg đủ sức để bàn trong diễn đàn. Mời các cụ quay lại chủ đề tên lửa. Đừng đi rộng ra nữa.
Thanks
có thể mình ko thua, nhưng nghèo đói thì có đấy ạ, khổ dân thôi, cũng vì húng chó nên ngày xưa táng nhau với Pháp Mỹ để có được XHCN đẹp như mơ ( ko ai nói ra nhưng thử hỏi bây h có bao nhiêu % người thích nó) để có một thời bao cấp hằn trong xương tủy 1 thế hệ. ngày xưa mà được tiếp cận thông tin như bây giờ liệu có xẩy ra 2 cuộc chiến lơn như vậy ko nhỉ

Chỉnh sửa cuối:
Àk quên, em hỏi hơi lạc đề chút, hôm nay em học Sử thấy cô giáo em bảo là VN mình bắt B52 trong nhiễu bằng cách cứ tắt-bật-tắt-bật rada, em không hiểu lắm về cách đánh này, các bác làm Phòng không hoặc có người nhà làm Phòng không giải thích cho em được không ạk ????
Phương pháp tắt rada dùng trong trường hợp bị tên lửa chống rada đối phương bắn tới tự dẫn đường theo cánh sóng của rada, khi tắt máy hoặc hướng sang chỗ khác sẽ khiến chúng mất dẫn đường >> không tiêu diệt được đài rada thì phải ..

Estonque

Xe điện
Thế B52 cũng vậy àk cụ, mà tắt rada đi thì làm sao mà xác định dc mục tiêu để bắn ợ ????

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
không chỉ là đánh B52 mới phải thế mà gần nhwu đánh các loại máy bay hồi ấy đều phải thế
tên lửa ấy là Shrike AGM-45 thường đc mang bởi máy bay F4 khi hộ tống B52 và 1 số A4 A6 cùng F105
tên lửa này chính thức gầnnhuw chỉ dcdufng tại chiến trường Vn và sau này bị thay thế bới AGM 88 harm thì phải
nguyên bản của Shrike chính là AIM 7 Sparrow với dầu dò mục tieeu theo nhiễu xạ
cách chống loại này cũng khá đơn giản đó là tắt radar và chờ nhưng thế thì lại ứ bắn đc Sam2 guideline
em nhớ không nhầm thfi đã có 2 chuyên gia LX đã hy sinh khi tìm cách khắc chế loại tên lửa này tại VN
hàng xóm nhà em là bác Nguyễn Xuân Đài anh hùng quân đội đã khá nhiều lần đối mặt với cái loại tên lửa này
tất nhiên là bác ấy thành công nên mới là hàng xóm nhà em 18 năm trời

Estonque

Xe điện
Thế tắt đi thì lấy cái gì để xác định mục tiêu hử anh ?????

Trong quyển " Chiến tranh Việt Nam là thê đấy", hồi ký của các chuyên gia LX , thực tế là những người lính PK của LX trực tiếp chiến đấu trong trung đoàn 236, 238 (trung đoàn TLPK đầu tiên của VN) ... có nói đến đoạn Mỹ dùng cách gây nhiễu tần số điều khiển tên lửa của mình khiến đạn mất điều khiển rơi khi vừa rời khỏi bệ phóng, các bác ấy mổ xẻ ra rồi tiến hành thay đổi tần số điều khiển, hạn chế được nhiều ...
Đọc xong mới thấy LX ngày xưa giúp mình nhiều thật, toàn bộ kíp chiến đấu ban đầu của hai trung đoàn 236, 238 là chiến sĩ LX trực chiến & thao tác .. sau đó một thời gian họ mới chuyển dần sang cho người VN mình tự điều khiển ...