[Funland] Tên lửa bắn máy bay thế nào ?

yenxinh

Xe máy
Em nghe nói tên lửa tầm nhiệt của Mỹ nó tìm đến đúng nơi phát nhiệt (ống xả) chui tọt vào mới phát nổ? Có đúng không ạ?
e sợ cụ quá .cụ am hiểu về khoa học quá đấy

Chã Nhỏ

Xe điện
bác ấy đúng đc 60% chỉ sai mấy chữ

Cự ly sát thuơng là 250m
Cháu không đánh lận cự ly văng với cự ly sát thuơng nhé
Em đồ rằng cự ly sát thương của nó chỉ tầm dưới 100m thoai .. cụ cứ hay chém loanh quanh kiểu nâng bi, dìm hàng ... làm ae cứ hay tưởng nhầm ... cãi nhau chít .. ~X(

Chã Nhỏ

Xe điện
không phải đồ bác ạ cựly sát thương là 250m
bác đọc rồi cứ đánh đồng em với cái lũ nâng bi là thế nào
mà em chém laonh quanh ở đâu ?

lamthitvit

[Tịch thu bằng lái]
Em đồ rằng cự ly sát thương của nó chỉ tầm dưới 100m thoai .. cụ cứ hay chém loanh quanh kiểu nâng bi, dìm hàng ... làm ae cứ hay tưởng nhầm ... cãi nhau chít .. ~X(
Cụ này chém nhiều quá nên dao của cụ bị cùn & mẻ hết lưỡi rùi hí hí....quả bom 200 kg mà nổ thì theo cụ đứng cách bao nhiêu m thì an toàn?

Chã Nhỏ

Xe điện
1 quả M-67 của mèo có 4 lạng cả vỏ cả kíp có thể văng mảnh tới 250m tầm sát thương là 15-30m :)
với 1 cân TNT sẽ thế này

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
em có bảo mỗi nó nổ mảnh đâu :D
còn về cái món phóng tên lửa của B-52 đây ạ: tên quả tên lửa là AGM-86 ALCM, phát triển bởi Boing. Dùng lần đầu năm 91ơr Iraq
Tôi rất lấy làm tiếc vì bạn đã không đọc kỹ hay vốn tiếng Anh của bạn đang bị hạn chế
Bản thân cái nhóm từ vết tắt ALCM (Air-launched_cruise_missile) nó lại có nghĩa hoàn toàn khác không giống như điều bạn đã nói.
Đó là TÊN LỬA HÀNH TRÌNH PHÓNG TỪ TRÊN KHÔNG chứ không phải là tên lửa đường đạn (đạn đạo)! Tiếng Anh nó được viết là Balistic missile nha :)

Chỉnh sửa cuối:

nemesisgau

Xe buýt
Tôi rất lấy làm tiếc vì bạn đã không đọc kỹ hay vốn tiếng Anh của bạn đang bị hạn chế
Bản thân cái nhóm từ vết tắt ALCM (Air-launched_cruise_missile) nó lại có nghĩa hoàn toàn khác không giống như điều bạn đã nói.
Đó là TÊN LỬA HÀNH TRÌNH PHÓNG TỪ TRÊN KHÔNG chứ không phải là tên lửa đường đạn (đạn đạo)! Tiếng Anh nó được viết là Balistic missile nha :)
yep. cái này em ko thể hiểu đc do hạn chế về tiếng Anh, và cái dự án phóng tên lửa đạn đạo từ B-52 thì nó dẹo từ lâu lắm rồi.
Nhưng mờ em có cảm giác bác làm nghề luật sư thì phải ??

kduc

Xe Cứu Trợ
B-52 sinh ra để phang bom nguyên tử vào đầu thằng khác, nên nó ko có bất cứ thứ gì để tự vệ hiệu quả như mấy con bomber trong WW2 nữa đâu cụ ạ. Mục tiêu thiết kể chỉ cố làm sao bay càng cao, vác càng nặng, chạy càng nhanh là được rồi ạ. Phát kiến lôi B-52 ra ném bom thường về sau chính Không quân Mỹ phải xử lý nội bộ, đến giờ nó chuyên được dùng để phóng tên lửa đạn đạo từ xa tít rồi bỏ chạy luôn ( trong chiến tranh Iraq xuất phát từ các căn cứ châu Âu, bay gần tới Iraq là phóng rồi lượn về luôn :))). Và tận bi giờ nó vẫn ko thể tự vệ. Muốn bay hở, hãy cho cả phi đội xuất phát, thằng mang bom thằng gây nhiễu thằng hộ vệ :))
Kể cả cái khẩu súng ở mít thì nó cũng ko ăn đc mig đâu ạ ( thời đó mig-21 chuyên dùng để săn B-52 trong đêm, tầm nhìn gần như ko có + mig-21 ko ghẻ như nhiều cụ vẫn tưởng). Chuyện nó bắn hạ được mig của VN cũng rất mơ hồ, ko có trong dữ liệu của VN ( mà Vịt thì lấy gì nhiều mig cho cam, bị bắn hạ phát là biết ngay, kiểu anh hùng Vũ Xuân lao thẳng máy bay vào B-52 thì cả 2 bên đều tuyên bố luôn)
Con F-111 đắt hơn B-52 thật ạ. Vấn đề nằm ở chỗ nó được trang bị nhiều công nghệ tiên tiến của thời đó nhất, nên đắt hơn là hiển nhiên. Nhưng ko đủ để thoát khỏi chiến thuật phòng không của Vịt. Chuyện máy bay bị các loại súng cá nhân phang rụng thì cũng ko có gì lạ ạ, mình tạo thành lưới lửa các tầng, bay cao thì ăn tên lửa + cao xạ, bay thấp thì ăn đại liên + cá nhân. Mình thời đó vẫn còn 1 vài đơn vị phòng không dùng pháo flak 88cm của Đức Quốc xã do Liên Xô viện trợ ( con này chắc chỉ dùng để làm nổ mảnh tứ tung ở trên cao thôi).
Thứ duy nhất vịt chưa bem được là SR-71 Blackbird. Đúng hơn là mình còn ko biết đến nó mà bem ( tại thằng này có tấn công mặt đất đâu). Cái này thì hãy để anh Liên Xô xử lý hộ :))
Ở chiến trường B thì bộ đội + du kích ngán nhất con trực thăng "cán gáo" OH-6A Cayuse. Con này ăn vài phát AK là rụng rồi, nhưng nó bé + cực cơ động, nếu bắn trượt thì nó sẽ thả bom khói đánh dấu lên đầu mình và trong vài phút cái chỗ đấy sẽ được dọn sạch sẽ luôn. Nên về sau bộ đội mình cẩn thận, nhìn thấy con cán gáo này thì kmm, nó lè vè ko thấy gì thì chúng nó sẽ đổ quân. đấy là lúc mình "ôm thắt lưng địch mà đánh".
Con B52-G có súng ở đuôi mà cụ :D

B-52G
Phiên bản B-52G được đề nghị để kéo dài vòng đời phục vụ của chiếc B-52 do sự chậm trễ trong chương trình phát triển chiếc B-58 Hustler. Ban đầu, một sự thiết kế lại tận gốc được đưa ra với kiểu cánh hoàn toàn mới và kiểu động cơ Pratt & Whitney J75. Điều này bị bác bỏ để tránh làm chậm trễ việc sản xuất, cho dù một số thay đổi được áp dụng. Thay đổi đáng kể nhất trong số đó là kiểu "cánh ướt" hoàn toàn mới có các thùng nhiên liệu tích hợp bên trong làm gia tăng đáng kể trữ lượng nhiên liệu. Trọng lượng toàn thể chiếc máy bay được tăng thêm 17.235 kg (38.000 lb) so với các phiên bản trước. Thêm vào đó, một cặp thùng nhiên liệu bên ngoài 2.650 L (700 US gal) được lắp dưới cánh. Kiểu cánh tà thông thường trên cánh cũng được thay thế bằng tấm lái ngang để điều khiển việc lộn vòng. Cánh đuôi được cắt ngắn 2,4 m (8 ft), hệ thống phun nước động cơ dung lượng tăng lên 4.540 L (1.200 US gal), và vòm radar mũi được mở rộng. Xạ thủ súng đuôi được trang bị ghế phóng và được bố trí về buồng lái chính. Mô phỏng khái niệm "Trạm chiến đấu" (Battle Station), đội bay tấn công (gồm phi công, phi công phụ, và hai sĩ quan vận hành hệ thống dẫn đường ném bom ở tầng dưới) ngồi hướng ra phía trước, trong khi đội bay phòng thủ (xạ thủ súng và sĩ quan vận hành phản công điện tử) ở tầng trên ngồi hướng ra phía sau. Kiểu B-52G được đưa vào sử dụng từ ngày 13 tháng 2 năm 1959,

Chã Nhỏ

Xe điện
b-52 có súng đuôi mà

b-52 có súng đuôi mà
Em chẳng cần hỏi cụ Gúc thì cũng biết B52 có gắn súng máy sau đuôi từ năm... 1972. :))

Mấy chú B52 đánh Hà Nội kíp lái toàn gồm 6 người, trong đó 4 chú ngồi tầng trên, 1 chú ngồi tầng dưới và 1 chú ngồi sau điều kiển súng máy.
Khi có biến thì 4 chú tầng trên ngồi ghế phóng lên trên nên có thể bay vọt ra ngoài bất cứ lúc nào do đó khả năng sống sót là cao. Còn 2 chú ngồi dưới thì ghế ngồi chỉ có cách duy nhất là mở nắp dưới để tụt xuống thoát ra khỏi máy bay nên nếu máy bay bị nghiêng hoặc phơi bụng thì 2 chú này kẹt lại và tèo theo máy bay là cái chắc.

Vì lý do trên nên khi thấy máy bay bị rung mạnh, mất thăng bằng hoặc thấy tên lửa MIG lao tới là các chú ấy chỉ lo chuẩn bị bấm ghế chứ kg nghĩ đến chuyện bắn trả nữa. Thành ra cũng hơi bằng thừa.

Chỉnh sửa cuối:

Chã Nhỏ

Xe điện
khác gì các anh trên B-17 đâu ạ :))
cái của tu-95 cũng có súng đuôi nhưng cỡ to hơn 23mm chứ không chơi 12.7

Chã Nhỏ

Xe điện
thằng quỷ Tu-22 hình như dùng súng tự động hay sao ấy nhể

lamthitvit

[Tịch thu bằng lái]
Em còn biết nhiều hơn cụ Gấu cơ. Bọn bắn súng ở đuôi này toàn là Mỹ đen. Và là hạ sĩ quan, không phải cấp úy...

Chã Nhỏ

Xe điện
Vẫn còn phân biệt chủng tộc thế cơ ạ....

akitokiss

Xe tải
Hai cụ này đã bắn rơi máy bay bằng CKC đấy!

em nghe chính tai mấy ông ở Thanh Hóa nói là cái máy bay mà 2 cụ này bắn bị "thương" từ trước. Bay thế nào đến chỗ 2 cụ này thì rụng.....2 cụ này nghiễm nhiên được ghi công ạ

tranhuyphong89

Xe tăng
Em còn biết nhiều hơn cụ Gấu cơ. Bọn bắn súng ở đuôi này toàn là Mỹ đen. Và là hạ sĩ quan, không phải cấp úy...
Tùy thôi bác ơi, sĩ quan cấp cao vẫn có 1-2 ông da màu mà, hôm nọ em xem CNN vẫn có đó chứ . Còn phân biệt hay không thì ở Mỹ nó cũng còn nhưng chiếm tỉ lệ rất nhỏ thôi :|