[Funland] Tên lửa bắn máy bay thế nào ?

gocart

Xe cút kít
Cái nước nào khi đánh Ponpot thì L 19 vè vè trinh sát mục tiêu, F5, A 37, C130 dội bom xuống đầu thù, UH 1A dùng Gattling gun quét bộ binh định, M 113 chở lính ra chiến trường nhỉ?

Picnic

Xe tải
... Sau đó chính thức mở màn với 1 bài diễn văn và tên lửa hành trình các loại bắt đầu lao vào mục tiêu. Khi đảm bảo phòng không đối phương kiệt quệ rồi thì chim sắt nhà nó bay vè vè. Rồi sau đó thì bộ binh lặc lè kéo nhau vào dọn nốt, với Apache, AC và A-10 trên đầu. Tổng kết lại toàn máy bay
Do vậy nếu chú nào mà đủ sức bảo vệ được hệ thống phòng không của mình thì mấy anh Mẽo ngán lắm, vì bước 1 hỏng bét roài :))
Vâng mấy vụ Nam Tư, Irak, Afgan, Libi toàn kiểu này. Cơ mà sao Afgan Nato nó đánh mãi mà kô dẹp đc nhỉ ?

quangtayho

Xe container
nếu nổ theo tọa độ sao không chơi pháo nó rẻ hơn không nhỉ , mà bác cho em hỏi pháo phòng không nó lên cao bao nhiêu thì nó nổ
Loại páo cao xạ (hay còn gọi là cao pháo) bán đạn 105mm cơ, có thể đặt đầu nổ theo cự ly (thực ra là đặt giờ nổ tính từ khi ra khỏi nòng) Hôi năm 72 1 đêm dộ đội cao xạ VN bắn lên trời không biết bao nhiêu quả đạn, đặt nổ ở niều tầm khác nhau >>>> VN mình gọi là lưới lửa phòng không đấu cụ ạ.

Chã Nhỏ

Xe điện
Cái nước nào khi đánh Ponpot thì L 19 vè vè trinh sát mục tiêu, F5, A 37, C130 dội bom xuống đầu thù, UH 1A dùng Gattling gun quét bộ binh định, M 113 chở lính ra chiến trường nhỉ?
Vừa làm đc cái kho long bình thì chả mang ra dùng chứ sao hả ác đung tã đến mức vứt đi lun hi hi
@ bác quangtayho ơi cao pháo liên xô và tầu chỉ có cỡ 100mm và 130mm chứ không có cỡ 105 đấy là ác nhầm sang lựu pháo mỹ dồi

ynhi2208

Xe điện
Nhân tiện các bác tranh luận về B52, bác nào cho em hỏi trần bay cao nhất của máy bay chiến đấu hiện nay là bao nhiêu, và của thằng nào ợ

nemesisgau

Xe buýt
Vâng mấy vụ Nam Tư, Irak, Afgan, Libi toàn kiểu này. Cơ mà sao Afgan Nato nó đánh mãi mà kô dẹp đc nhỉ ?
Em thấy thằng Agha có gì đặc biệt đâu ạ. Vẫn mở màn, úp sọt, toán loạn rồi bộ binh vào trải chiếu. Chính quyền Taliban thậm chí còn ra đi nhanh hơn cả của anh Saddam, có điều nó mất thủ đô và các khu vực chính thì nó tự chia cắt, rút về giữ các nơi hiểm yếu chứ ko sụp đổ. Vấn đề nằm ở BỘ BINH thường xuyên phải ăn món bắn lén, đặt bom, lâu lâu đổ dồn tấn công một điểm yếu nhất rồi lại xé lẻ. Tất cả vấn đề phát sinh đều nằm ở bộ binh.
Nếu cụ lấy ví dụ là thằng Nam Tư em thấy chuẩn hơn. Chỉ có không kích, nhưng ko thành công như mong đợi của NATO. Và các kết quả cũng ko đạt yêu cầu.

cunpi

Xe tải
thằng mỹ và đồng minh trụ đc ở CTVN là do nó có hỗ trợ hàng không quá lớn từ giọt nước tắm đến bao thuốc lá rồi đổ quân rồi cẩu quân cụ quân khí nặngtoafn dùng máy bay cả . rồi hỗ trợ tấn công mặt đất gần thì có AD-1 xa tý có A-37 A-4 F-5 F4. tầm chiến dịch thì hẳn B-52 rải thảm .
chỉ cần bỏ b-52 đi thì xin lỗi tình yêu
Em hỏi thật nhé: VN không có hỗ trợ từ Nga và các nước khối XHCN thì trụ được bao lâu?
Em nghĩ sự việc phải được đánh giá từ nhiều hướng, chiến trường VIệt Nam là cái bãi thử vũ khí của thế giới lúc đó, và nó là cuộc chiến tranh của CNTB và CNXH, không đơn thuần chỉ là cuộc chiến tranh giữa 2 nước! Xui cho mình là lúc đó mình lại là bãi chiến trường.
Trong cuộc chiến đó thì phe CNXH đã thắng!
Thử lấy ví dụ tất cả các cuộc chiến đi, có nước nào được viện trợ vũ khí free khối lượng lớn như VN không?

Chã Nhỏ

Xe điện
Nếu không có hỗ trợ thì lại như xô viết nghệ tĩnh chết đứ đừ từ năm 46 chứ không đợi đại thắng 54 đại thắng 75 cái này trẻ con hết lớp 3 đã biết bác ạ . Lich sử sgk có giảng dạy về điều này
Ở đây ta đang bàn về chiến lược và chiến thuật bác lại hỏi sang chính trị

cunpi

Xe tải
Cũng bởi ta đang bàn đến chiến lược chiến thuật vũ khí các bác lại "nếu không có cái nọ, không có cái kia..." thì em cũng đề tỉnh một tí không nhiều người vẫn ngủ quên trên chiến thắng :))
Mà vũ khí vs chiến tranh thì kiểu quái j chả liên quan đến chính trị, nhờ?

Chã Nhỏ

Xe điện
thì rõ ràng dùng B-52 là chiến thuật nằm trong chiến lược chiến đấu của quân đội Mỹ
quân bắc việt chết vì B-52 và sốt rét nhiều hơn là vì đạn nhọn M855 đó là điều đương nhiên
tại trên kia có bác nói là "nếu" dàn hàng ngang và khí tài tương quan thì VN thua
cháu cũng lại đưa ra chữ ""nếu: không có B-52 thì liệu có cần phải đến 1975 hay không
bác cứ lồng chính trị với chính em vào làm gì cho nó nặng đầu. mặc dù biết chiến tranh khởi đầu từ mâu thuẫn chính trị nhưng ta đang bàn về phương tiện chứ không bàn về mục đích .

cunpi

Xe tải
Dân Bắc Việt chết vì B52 nhiều hơn, quân thì chết vì bom đạn rocket từ các loại khác! Mấy khi B52 rải thảm trong rừng?
Chiến lược dùng B52 của Mỹ là đúng vì lúc đó làm gì có loại khí tài nào ngon hơn?
Chiến thuật thì lại lởm, thua Bắc Việt xa! Dân quân Bắc Việt nghĩ ra đủ loại chiến thuật thông minh để đối phó!
Với những vũ khí ấy, cho dù có chiến nhau lần nữa Mỹ vẫn thua, có lẽ trên mọi phương diện kể cả vũ khí!
May mà hồi đó không đánh nhau trên biển, vì bên kia kiểm soát biển hoàn toàn!

springsea

[Tịch thu bằng lái]
báo cáo cụ là em đâu có bảo nó ko có cái đuôi tòi lòi ấy, ở ngay dưới em có nói là nó có mà :( em chỉ bảo là nó ko thể tự vệ đc khi đối mặt với kẻ thù là tiêm kích thôi. Dog-fight còn chưa chắc đã bắn đc tiêm kích đối phương, khẩu súng ở đuôi kia có ích gì phỏng? Mỹ cho rằng VN ko thể có hàng ngon, nhưng Mig-21 ko phải hạng lởm đến mức cái khẩu súng ở đuôi kia nó hạ đc. Cái thời mà bomber mang theo cả lố súng phòng không trên người chắc kết thúc từ chiến tranh Triều Tiên roài
Chủ quan chết như thường.
- Thứ nhất là phi công cũng nghĩ như cụ léo có chuyện súng máy bay ném bom bắn rơi tiêm kích phản lực nên cứ ung dung bám đuôi. Líu mệ súng trường bắn rơi con ma thì cả nước tin, đại liên canon máy bay ném bom bắn rụng mít thì bảo hoang tưởng :(

- Tầm tên lửa Antol cũng kô hơn tầm súng là mấy, rada ngắm bắn của Mig cũng ngắn nên muốn công kích B52 Mig 21 phải vào gần tiếp cận vùng nguy hiểm gun sites của súng phía sau B52. Khi lock mục tiêu Mig thường cơ động ổn định theo mục tiêu nên việc ngắm bắn kô khó.

Chỉnh sửa cuối:

Chã Nhỏ

Xe điện
Dân Bắc Việt chết vì B52 nhiều hơn, quân thì chết vì bom đạn rocket từ các loại khác! Mấy khi B52 rải thảm trong rừng?
Chiến lược dùng B52 của Mỹ là đúng vì lúc đó làm gì có loại khí tài nào ngon hơn?
Chiến thuật thì lại lởm, thua Bắc Việt xa! Dân quân Bắc Việt nghĩ ra đủ loại chiến thuật thông minh để đối phó!
Với những vũ khí ấy, cho dù có chiến nhau lần nữa Mỹ vẫn thua, có lẽ trên mọi phương diện kể cả vũ khí!
Khe sanh có dùng b52 khg
Qảng trị có dùng b52 khg
Xiêng khoảng có dung b52 khg
Toàn rừng cả đấy bác ui

tranhuyphong89

Xe tăng
thế bác biết có bao nhiêu gia đình bị nhiếm dioxin không :-??

turbin_engine

Xe tăng
hé hé chiến thuật không bộ của nó mà cụ đá mất con B-52 thì tụi nó biết làm sao đây? Bản thân bộ binh Mỹ yếu kém kinh khủng, chủ yếu làm nhiệm vụ chiếm lĩnh và dọn dẹp chiến trường thôi. Tiên phong và đập đầu đối phương thì nhờ mấy anh bay vè vè trên cao làm cho hết

Ạ cụ.! :77: nếu dàn quân ra bắn nhau thì chắc bộ đội mình đã 1 chọi 1 được nó chưa mà cụ phán như đúng rồi thế? không dám tay bo chơi du kích rồi lại bẩu là nó kém???

Chỉnh sửa cuối:

ynhi2208

Xe điện
Ạ cụ.! :77: nếu dàn quân ra bắn nhau thì chắc bộ đội mình đã 1 chọi 1 được nó chưa mà cụ phán như đúng rồi thế? không dám tay bo chơi du kích rồi lại bẩu là nó kém???
Theo em nghĩ mình chơi du kích do khí tài và trang thiết bị của mình kém hơn nó. Em nghĩ sao nói vậy, đừng cụ nào ném đá e nhé :D

hvthe

Xe đạp
xem phim có giống như ở ngoài đời đâu chứ nên không biết tốc độ nó sao các bác nhỉ

lamthitvit

[Tịch thu bằng lái]
Cái này thì cụ nhầm to rùi: " chiến thuật nắm thắt lưng địch mà đánh mà đánh " chính là cố gắng tìm cách đối mặt 1 to 1 với quân Mỹ đấy - Nhưng cũng rất khó có cơ hội áp sát quân Mỹ. Cả cuộc chiến tranh hình như chỉ có trận IA DRANG là gần được như ý muốn.

lamthitvit

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cũng nhầm rùi: B52 thường rải thảm vào các khu rừng rậm, rừng nguyên thuỷ để tiêu diệt quân BV. Do vậy, các đơn vị BV có nhiều kinh nghiệm chiến trường thường trú quân ở những vùng cỏ tranh, làm hầm thấp để tránh bị phát hiện. Cụ đọc hồi ký các cựu binh trong QSVN sẽ rõ hơn.

Chỉnh sửa cuối: